Hamjambo wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati, hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Mm, ni kwa mara nyingine tena, ndugu msikilizaji wetu wa Redio Vatikani ninaokaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya na viunga hivi. Kwanza ni muhtasari wake katika ujumbe wa Papa Francisco katika mitandao ya kijamii anasema Mungu ni mvumilivu sana juu yetu, na anayebisha hodi kwa imani bila kuchoka katika mlango wa moyo wake hawezi kumkatisha tamaa. Katika ujumbe wa Papa Francisco kwa njia ya video kwa ajili ya fursa ya ufunguzi wa mkutano wa tamasha la mafundisho jamii ya kanisa amesema, tumaini ni fadhila ya moyo ambao haujifungii katika giza, haugandi katika yaliyopita, hauzeeki katika wakati uliopo, badala yake unajua kutazama ya kesho. Je, ina maana gani kwetu sisi? Wa Kristo ni maisha ya wokovu, furaha ya zawadi ya kukutana na upendo wa Utatu. Ni miaka hamsini iliyopita tangu Papa Paulo wa Sita aliposhambuliwa mara baada ya kuteremka uwanja wa ndege wa Manila nchini Ufilipino tarehe ishirini na saba Novemba elfu moja mia tisa sabini baada ya safari yake ndefu. Kisu kilisimama sentimita chache kutoka moyoni mwa Papa Montini. Kwa mjibu wa taarifa msema ya msemaji wa vyombo vya habari, anasema tukio la kusimikwa kwa makadinari wapya Jumamosi tarehe 28 Novemba na papa litakuwa ni saa kumi jioni. Na wakati huo huo, Jumapili tarehe 29, misa ya papa Francisco na makadinari wapya itakuwa ni saa nne asubuhi. Habari zina habari hizi na nyingine utapata kuzisikiliza. Baada ya habari hizi utasikiliza makala yetu ya Laudato Si na kufuatia tafakari ya neno la Mungu linalokuandaa katika Jumapili ya kwanza ya Majilio, linaloletwa kwako na Pade Paskali Yondo. Ni Sista Angela Lwezaula anakukaribisha. katika ujumbe wa Papa Francisco kwa njia ya mitandao ya kijamii tarehe 27 Novemba 2020 anasema: Mungu ni mvumilivu sana juu yetu, na anayebisha hodi kwa imani na bila kuchoka, katika mlango wa moyo wake, yeye hawezi kumkatisha tamaa. Kukumbuka kuwa sisi ni sehemu ya historia inayotembea ndani ya mkumbatio mkubwa, kuweza kupata mrejesho wa msukumo wa asili ya wema, kwa kufanya kuwa na amani na yaliyopita ambayo yanarudia ndani, bila kujutia yaliyopita au kulalamika, inakuwa ardhi nzuri yenye rutuba ya kujenga siku zijazo. Ndiyo mwelekeo ambao unaongoza toleo la kumi la tamasha ya mafundisho jamii ya kanisa ambayo yameanza tarehe 26 na yatahitimishwa Jumapili tarehe 29 Novemba, na ambayo yanajikita kwa kina katika mada kumbukumbu kumbu ya wakati ujao. Ni toleo la aina yake tofauti na mengine kutokana na janga la virusi vya corona, bila uwepo wa Padre Adriano Vincenzi, muishaji wa toleo jipya la tamasha ambaye alifariki mnamo tarehe 13 Februari. Tamasha hilo linahudhuriwa na wawakilishi kutoka ulimwengu wa shara wataalamu, nyanja za taasisi mbalimbali, ushirikiano, uchumi na utamaduni. Katika ujumbe wa papa Francisco kwa njia ya video, anawashauri kama kuhudhuria wakati ujao, ili kuweza kuwa na mtazamo wa moyo unaoelekeza wakati wa mwisho wa dunia. Papa ameanza na salamu kwa askofu na washiriki wote huko Verona na raia wote ambao wanashiriki kwa njia ya mtandao, hilo tamasha la mafundisho jamii ya Kanisa, ambalo kwa mbinu yake ya ubunifu wanataka kuanzisha makabiliano kati ya mafunzo tofauti katika unyeti na hatua mbalimbali, lakini wakiungana pamoja katika ujenzi kwa ajili ya faida ya pamoja. Papa Francisco amesema mfikiriaji mrusi Ivanovik Ivanov anathibitisha kwamba ni kile tu ambacho Mungu anakumbuka kipo kweli. Hii ndiyo sababu nguvu ya wakristo siyo ile ya kurudi nyuma ya zamani. Kwa upande wetu Wakristo, wakati ujao una jina na jina hilo ni tumaini. Matumaini ni fadhila ya moyo ambao haujifungii gizani, hauishii hapo zamani, hauishii kuzeeka kwa sasa, lakini unajua jinsi ya kuona ya kesho. Je, kesho inamaanisha nini kwetu sisi Wakristo? Ni maisha yanayokombolewa, furaha ya zawadi ya kukutana na upendo wa Utatu. Kwa maana hii kuwa kanisa kunamaanisha kuwa na macho na moyo wa ubunifu na wa kimkakati bila kuangukia katika kishawishi cha majuto ambayo ni ugonjwa halisi wa kiroho, Papa Francisco amesisitiza. Aidha na washauri kupokea kwa dhamiri mwenendo wa Kikristo ambao sio ule wa kubaki na kushikilia kwa majuto zaidi ya wakati uliopita, badala yake ni kuendelea mbele katika kumbukumbu -kumbu ya Baba, na hiyo inawezekana kwa kuishi maisha ya upendo zaidi. Kwa maana nyingine, Papa Francisco anasema sio majuto ambayo yanazuia ubunifu na kutufanya tuwe watu wagumu na wenye itikadi, hata katika mantiki ya kijamii, kisiasa na kikanisa. Badala yake ni kuwa na kumbukumbu inayounganishwa na upendo na uzoefu ambao unakuwa moja ya vipimo vya ndani kabisa vya mwanadamu, kupandikizwa ndani ya maisha ya upendo wa Utatu. Papa anasema tunakuwa na uwezo wa kumbukumbu kumbu ya Mungu. Kutokana na hiyo, anakumbusha maana ya tamasha la mwaka huu, kuishi kumbukumbu ya siku zijazo. Kunamaanisha kujitoa ili kuhakikisha kwamba kanisa, watu wakuu wa Mungu, Wanaweza kuunda dunia ambayo ni mwanzo na kiini cha ufalme wa Mungu, kuishi kama waamini wanaozama katika jamii kwa kujidhihirisha maisha ya Mungu ambayo tulipokea kama zawadi katika ubatizo, ili tuweze kukumbuka maisha hayo sasa na maisha ya baadaye ambayo tutakuwa pamoja mbele ya Baba, Mwana na Roho Mtakatifu. Ni miaka hamsini iliyopita Papa Paulo alishambuliwa mara baada ya kuteremka uwanja wa ndege wa Manila nchini Ufilipino tarehe 27 Novemba elfu moja mia tisa sabini baada ya safari yake ndefu. Kisu kilisimama sentimita chache kutoka moyoni mwa Papa Montini. Ni mtu aliyevaa kama kuani ambaye alishika msalaba mkono mmoja na mwingine upanga mkononi aliyekabiliwa ni papa wa miaka sabini na tatu ambaye alikabiliana na safari ndefu zaidi katika upapa wake. Shambulio hili lilizuiwa na shukurani kwa uwepesi na wahudumu wake wa papa. Hiyo ilitokea miaka hamsini iliyopita ambapo ilikuwa ni tarehe ishirini na saba Novemba elfu moja mia tisa sabini alipokuwa katika ziara barani Asia na Australia, hija ya kitume ambapo ilikuwa imepata chatu kutokana na baraza la kwanza la maaskofu wa Asia ya Mashariki, na yote yalikuwa na kusudi la kukutana na watu wanaoishi upande wa pili wa ulimwengu na ujumbe ambao ulikuwa wazi, ukifafanua maana ya utamaduni wa imani na utajiri wa muungano wa Ukatoliki mzima. Alikuwa ni Papa Paulo mwenyewe aliyewakilishwa waamini wakati wa katekesi yake juu ya ziara yake ya kitume, ambaye katika kituo cha, cha kwanza ilikuwa ni jijini Manila nchini Ufilipino, na baadaye kuendelea visiwa vingine. Kwa maana hiyo, kwa maana nyingine, siku tatu katika jiji la Sydney nchini Australia, na baadaye kuendelea jijini la Jakarta nchini Indonesia, na baadaye kuendelea hadi Hong Kong. Hata kama ilikuwa ni masaa machache, lakini inatosha na tunaamini kushuhudia kila kitu bila ubaguzi kwa watu wakuu wa China, kwa heshima na upendo wa Kanisa Katoliki na wafanyakazi wetu, Amesema Papa Montini. Papa Francisco Jumamosi tarehe 28 Novemba atasimika makadinari wapya 13, lakini makadinari wawili wateule hawatakuwepo kwa sababu ya janga, hivyo watashiriki moja kwa moja kwa njia ya majukwaa ya kidigitali. Misa ambayo itafanyika saa kumi jioni katika kanisa kuu la Mtakatifu Petro, Vatikani. Baraza la makadinari kwa mwaka huu wa dharura COVID-19 itafanyika kwa mjibu wa kuheshimu utamaduni wake, lakini kwa kuhifadhi umbali rasmi kutokana na kanuni za kiafya ili kuzuia maambukizi kwa mjibu wa maelekezo kutoka ofisi za liturjia za kipapa, kama ilivyo kwa maadhimisho katika kipindi cha dharura, hata ibada ya kusimikwa kwa makardinali wapya itafanyika katika kanisa kuu la Mtakatifu Petro na sio katika eneo la maungamo. Misa ya siku inayofuata tarehe 29 Novemba, ambayo Papa Francisco ataadhimisha akiwa na makardinali wapya, itakuwa ni saa nne asubuhi, katika dominika ya kwanza ya Majilio. Misa zote mbili mwaka huu hazitakuwa na mtindo wa kikanisa hakipapa na pia ushiriki wa waamini wachache ambao ni walei, watawa, makuani na maaskofu, na kwa namna ya pekee, wanasema ni karibia watu mia moja kutoka kwa wale wanaowasindikiza makardinali wateure na zaidi maparoko wakuu wa makanisa ambayo watakabidhiwa makardinali wapya. Na habari nyingine muhimu ya kijamii, mkuu wa ofisi ya Umoja wa Mataifa inayoshughulikia misaada ya dharura OCHA makalo koko, tarehe ishirini na tano mjini New York, Marekani ametangaza kuwa zimetolewa dola za kimarekani milioni 25 kutoka kwenye mfuko wa dharura wa Umoja wa Mataifa self, kusaidia mashirika yanayoongozwa na wanawake ambayo yanapambana dhidi ya unyanyasaji wa kijinsia. Fedha hizo zimekwenda kwa shirika la idadi ya watu la Umoja wa Mataifa na lile la wanawake ambao wanaombwa kupeleka angalau asilimia thelathini ya, ya fedha kwa mashirika yanayoendeshwa na wanawake ambayo yanazuia ukatili dhidi ya wanawake na wasichana na kusaidia wahanga na waathirika wa kupata huduma za matibabu, uzazi wa mpango, ushauri wa kisheria, usalama, huduma za afya ya akili na ushauri. Bwana Lookoko amesema janga la COVID-19 limesaidia kufunua kiwango kamili cha ukosefu wa usawa wa kijinsia wakati wa kuunda mazingira ambayo yanatishia kurudisha nyuma maendeleo ambayo yanapatikana. Kila mtu ambaye ana nia ya usawa na kijinsia na haki za wanawake lazima azungumze. Mahitaji ya wanawake na wasichana katika mazingira ya kibinadamu yanaendelea kupuuzwa na kufadhiliwa kidogo. Ni uwekezaji mzuri na ni jambo sahihi kulifanya. Tunaweza tu kufanikiwa kwa kupata njia ya kutoka kwenye janga hili ikiwa tutaleta kila mtu pamoja nasi, Amesisitiza Bwana Okoko. Mashirika hayo yataamua ni wapi na jinsi gani pesa hizo zitatumika, na wameomba kupitisha angalau asilimia thelathini ya ufadhili kupitia mashirika yanayoongozwa na wanawake yanayoshughulikia unyanyasaji wa kijinsia. Naye mkurugenzi mtendaji wa wanawake Bimpunzile Mlambo Ng'uka amesema: Viwango vya juu vya unyanyasaji wa kijinsia ambao wanawake na wasichana wanapata hasa katika nchi ambazo zina shida kubwa na wanaohitaji msaada wa kibinadamu bado ni moja ya dhuruma kubwa katika ulimwengu wetu. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, Ninakukaribisha kusikiliza makala yetu ya waraka wa Baba Mtakatifu Francisco wa Laudato si' katika mwendelezo wa makala hii. Kama jana tulivyoona kwa ufupi tutakachokutana nacho katika sura ya kwanza, kwamba kuna deni kubwa la ekolojia kati ya nchi za kaskazini na zile zilizoko kusini zinazounganishwa kutokana na uwiano duni wa biashara. Baba Mtakatifu Francisco katika sura ya pili anasema kwamba mazingira ni zawadi kutoka kwa Mwenyezi Mungu, urithi wa pamoja unaopaswa kutunzwa na asikuharibiwa kwani ni amana ya binadamu wote. Baba Mtakatifu Francisko akiongozwa na simulizi ya maandiko matakatifu kuhusu kazi ya uumbaji anaonyesha mambo makuu matatu: kwanza, binadamu na mwenyezi Mungu; pili, jirani na ardhi. Kila kiumbe kina nafasi yake na kinaonyesha wema wa Mungu. Matumizi mabaya ya viumbe wa Mungu ni kinyume cha utu wa binadamu. Tusikilize wa Vatican News. Tukiendelea na makala hii yetu ya Laudato Si, Baba Mtakatifu Francisco anasema utunzaji wa viumbe hai unapaswa kusindikizwa na wema na wajibu kwa ajili ya binadamu. Ndiyo maana anasema kuna haja ya kutoa kipaumbele cha kwanza kwa mafao ya wengi na matumizi binafsi yanapaswa kuzingatia kwanza kanuni hii. Mapokeo ya Kikristo yanakazia kwa namna ya pekee mwelekeo wa kijamii zaidi kuliko masuala binafsi. Ndugu msikilizaji, Baba Mtakatifu Fransisko katika sura ya tatu tutakutana akizungumzia utunzaji na uwajibikaji makini wa kazi ya uumbaji. Kwa namna ya pekee anapembua kwa kina kuhusu teknolojia, binadamu kama kipaumbele cha kwanza kazi, pamoja na mafao ya GMO ambayo yamerutubishwa vinasaba kwa njia ya bioteknolojia binadamu kama kipaumbele cha kwanza kazi ya pamoja na mazao ya GMO ambayo yamerutubishwa vinasaba kwa njia ya bioteknolojia. Licha ya kutambua mafanikio makubwa yanayoletwa na maendeleo ya sayansi na teknolojia kwa ajili ya maendeleo endelevu ya binadamu, anaonya kwamba wakati mwingine teknolojia, ujuzi na maarifa vimetumiwa kama nguvu ya kiuchumi, na hivyo kuwanyonya watu wengine duniani. Changamoto nyingine inayoendelea kuibuka ni mwelekeo wa sasa wa mwanadamu kutotambua sheria asilia, ili kuona nafasi ya binadamu duniani na kwamba aweze kutawala kwa kuwajibika ulimwengu. Falsafa hii ya maisha imepelekea mwanadamu kujenga mantiki ya kutumia na kutupa kwa kutoguswa na mahangaiko ya watu na matokeo yake ni watoto kufanyishwa kazi za suluba, kuwatelekeza wazee, kuwageuza binadamu wengine kuwa watumwa kiasi cha kushindwa kuwacha nguvu ya soko iweze kujirekebisha. Kuna biashara haramu ya binadamu na viungo vya watu, biashara na matumizi haramu ya dawa za kulevya, pamoja na kashfa ya kuwatupa watoto ambao hawajazaliwa kwa kisingizio kwamba hawaendani na mpango wa wazazi wao. msikilizaji wa Vatican News, kutokana na changamoto zote hizi, Baba Mtakatifu Francisco anasema kuna haja ya kuwa na ujasiri wa kufanya mageuzi ya kijamii kwa kutoa kipaumbele cha kwanza kwa mahusiano kati ya watu, kwa kusimama kidete kulinda na kutetea maisha ya binadamu wote, kwa sababu utunzaji wa mazingira ni kinyume kabisa na uhalalishaji wa vitendo vya utoaji mimba vinavyokumbatia utamaduni wa kifo. Hapa kwa namna ya pekee, Baba Mtakatifu Fransisko anapenda kusimama kidete kabisa kulinda na kutetea kazi kwa kusema kwamba watu wote wana haki ya kupata na kufanya kazi halali, kwani kwa njia hii wanapata maana ya kuishi duniani msukumo pekee unapaswa kuelekezwa katika kuelekeza kwenye rasilimali watu badala ya kutaka kupata faida kubwa kwa njia ya mateso na maangaiko ya watu watu wenye uwezo mkubwa wa kiuchumi na nguvu ya fedha wadhibitiwe ili kweli uchumi huria uweze kuwanufaisha watu wengi zaidi ndugu msikilizaji wa Vatican News Baba Mtakatifu Francisco anasema mazao ambayo yamerutubishwa vinasaba kwa njia ya bioteknolojia yaani GMO ni suala tete, kwani kwa upande mmoja ni suluhu la changamoto ya kiuchumi, na kwa upande mwingine ni jambo ambalo linaendelea kuibua dhana ya uzalishaji uliomilikiwa na watu wachache ndani ya jamii. Baba Mtakatifu Francisco anasema kuna haja ya kufanya majadiliano ya kisayansi na kijamii kwa kuwa na mwelekeo mpana zaidi na kila kitu kipewe jina linalostahili. Aidha, katika sura ya nne tutaona anasema kwamba mazingira ni chanda na pete na mafao ya wengi, kwamba hii ni sehemu ya haki, kwani mwanadamu ana mwingiliano wa pekee na mazingira na kwamba hii ni sehemu inayozunguka maisha yake. Athari za mazingira na maisha ya kijamii zinakwenda sawasawa na wala haziwezi kutenganishwa kamwe, na kumbe hapa kuna haja ya kujenga na kudumisha urafiki wa kiraia na mshikamano kati ya vizazi na vizazi ili kulinda na kutunza mazingira. Utunzaji mkamilifu ni sehemu ya mafao ya wengi changamoto ya kutoa kipaumbele cha kwanza kwa maskini na wote wanaosukumizwa pembezoni mwa jamii. Karibu ndugu msikilizaji wa Radio Vatikani katika tafakari yalitujia neno la Mungu, dominika ya kwanza ya majilio mwaka B wa kanisa. Leo tunaanza kipindi cha majilio. Dominika iliyopita tulimaliza mwaka wa kiliturujia katika kanisa kwa sherehe ya Kristu Mfalme, na kwa dominika hii ya kwanza ya majilio tunaanza mwaka mpya wa kiliturujia ambao ni mwaka B katika kalenda ya liturujia. Kanisa limetenga sehemu kuu sita, ambazo ni majilio, Noeli, Kwaresima, Pasaka, Pentekoste na kipindi cha kawaida cha mwaka. Majilio ni kipindi cha kujiandaa kwa ujio wa Kristu, siku ya kuzaliwa kwake mioyoni mwetu. Noeli ni kipindi ambapo Kristo anazaliwa upya mioyoni mwetu. Kwaresima ni kipindi cha kukubali kuteseka na kufa kuhusu dhambi. Pasaka ni kipindi cha kufufuka pamoja na Kristo katika upya wa maisha. Pentekoste ni kipindi cha kumpokea Roho Mtakatifu, mfariji na kiongozi wetu katika kweli na uzima. Kipindi cha kawaida cha mwaka kinatualika kuishi ndani ya Roho Mtakatifu, tukiwajibika kuhusimika ufalme wa Mungu na kumsubiri Kristu ajapo katika hukumu ya mwisho. Kumbe kipindi hiki cha majilio ni kwa ajili ya maandalizi ya kumpokea Mungu anayekuja kwetu katika hali ya kibinadamu, yaani Bwana wetu Yesu Kristu, mkombozi wetu. Kipindi hiki cha majilio kimegawanyika sehemu kuu mbili. Sehemu ya kwanza huanza na Dominika ya kwanza ya majilio na huisha ya tarehe 16 Disemba. Katika sehemu hii kanisa linatualika kutafakari juu ya ujio wa pili wa Kristu katika utukufu wake. Sehemu ya pili huanza tarehe 17 hadi 24 Disemba. Masomo ya sehemu hii yanatuongoza kutafakari tafakari juu ya ujio wa kwanza wa Yesu Kristo. Liturujia na masomo ya sehemu hii yanatukumbusha siku zile Waisraeli walipokuwa wakimsubiri Mkombozi. Ni wakati wa matayarisho ya sikukuu ya kuzaliwa kwake Bwana wetu Yesu Kristo. Somo la kwanza la kitabu cha nabii Isaya linatusimulia kuwa Wayahudi baada ya kurudi toka utumwani Babeli kwa mara ya kwanza walitambua kuwa wanaye baba mmoja, naye ni Mungu aliyewakomboa toka utumwani, na hivyo kwake wanaomba msamaha na wanatumaini msaada toka kwake wakisema: wewe Bwana ndiwe baba yetu, mkombozi wetu tangu milele, ndilo jina lako. Urudi kwa ajili ya watumishi wako, kabila na urithi wa watu wako kwa maana sisi sote tumekuwa kama mtu aliye mchafu, na matendo yetu yote ya haki yamekuwa kama nguo iliyotiwa najisi. Sisi sote twanyauka kama jani, na maovu yetu yatuondoa kama upepo uondoavyo. Tena hapana alitiaye jina lako, ajitahidie akushike, kwa kuwa umetuficha uso wako, nawe umetukomesha kwa njia ya maovu yetu. Lakini sasa, E Bwana wewe ubaba yetu, sisi tu udongo, nawe umfinyanzi wetu, sisi sote tu kazi ya mikono yako. Haya tunayasoma katika kitabu cha nabii Isaya sura ya 63 aya 16 hadi 17. Hii ni kiri nzito ya dhambi ya Israeli, ni toba ya kweli isiyo na waa lolote sisi. Nasi tunapoanza kipindi hiki cha majilio, tunaitwa kuifanya toba ya kweli kabisa ndani ya mtima wetu bila kusita ili tuweze kujiandaa vyema kumpokea Masiha Bwana wetu Yesu Kristu atakapozaliwa upya ndani ya mioyo yetu na kutufanya upya watoto wa Mungu na wa kanisa. Tujichunguze, ni wapi tumekosea, ni wapi tumeanguka, ni wapi kuna mapungufu, ili tupate kumwomba Mwenyezi Mungu msamaha na atupokee tena kama wanawe wapendwa. Na pale tulipofanya vizuri tuombe neema na baraka zake, ili tuendelee kudumu katika kutenda mema. Mtume Paulo katika somo la pili la waraka wake wa kwanza kwa Wakorinto anamshukuru Mwenyezi Mungu kwa neema zote walizopewa Wakorinto katika kupokea imani ya Kristo. Pia anawahakikishia kuwa Kristo atawaimarisha mpaka siku ya mwisho akisema, Ndugu zangu, neema na iwe kwenu na amani, zitokazo kwa Mungu Baba yetu na kwa Bwana wetu Yesu Kristo. Namshukuru Mungu siku zote kwa ajili yenu kwa sababu ya neema ya Mungu mliyopewa katika Kristu Yesu, kwa kuwa katika kila jambo mlitajirika katika yeye, katika maneno yote na maarifa yote, kama ushuhuda wa Kristu ulivyodhibitika kwenu, hata hamkupungukiwa na karama yoyote, mkikutazamia sana kufunuliwa kwake Bwana wetu Yesu Kristu, ambaye atawadhibitishia hata mwisho ili msilaumiwe siku ile ya Bwana wetu Yesu Kristu. Mungu ni mwaminifu, ambaye mliitwa na yeye, muingia katika ushirika wa mwanaye Yesu Kristu Bwana wetu. Maneno haya ya Mtume Paulo kwa Wakorinto yanasikika tena masikioni mwetu, yakitukumbusha kuwa sisi nasi pia kwa ubatizo tumepewa kila aina ya neema kutoka kwa Mungu na Bwana wetu Yesu Kristu kwa njia ya Roho Mtakatifu tuliyompokea na hivyo tukafanywa upya wana wa Mungu na wakanisa Aidha, tunapewa nafasi katika hizi siku za majilio ili tujikumbushe tena na tena wajibu wetu wa kujirekebisha na kujiandaa kila mara, tukiwa tayari, ili Kristu atakapofunuliwa kwetu, pale tutakapokufa, tusilaumiwe kwa kutotimiza vema nafasi tulizopewa, bali tuingie katika ushirika wa Yesu Kristo bwana wetu katika ufalme wake huko mbinguni. Huu ni ujumbe wa faraja kubwa kwetu ambao uko wazi kwa kila mmoja wetu, kwa kuwa Mungu wetu ni mwaminifu, ambaye kwake sisi tuliitwa ili tuingie katika ushirika na mwanaye Bwana wetu Yesu Kristo. Sisi nasi na tunaitwa kuwa waaminifu kwa ahadi zetu za ubatizo, ambazo kwazo ndizo zinazotustahilisha kuingia katika ufalme wa Mwenyezi Mungu mbinguni. Katika injili ilivyoandikwa na Marko, Yesu anatutahadharisha kuwa hatujui siku wala saa ya kifo chetu, ambayo siku hiyo na saa ya hukumu yetu, kwamba ni jioni au kwamba ni usiku wa manane au awikapo jimbi au asubuhi. Hivyo tukeshe daima, asije akawasili ghafla akatukuta tumelala, yaani tuko katika hali ya dhambi. Huu ni ukweli na uhalisia wa maisha ya mwanadamu kuwa hakuna anayejua siku wala saa ya kufa kwake. Katika nyakati zetu ambapo kuna magonjwa mengi ya ajabu na yasiyo na tiba, ni vyema kujiweka sawa muda wote kwa kuzishika na kuziishi amri za Mungu kwa furaha na amani tele, ili siku hii isitukute ghafla, bali itukute tumejiandaa kuingia katika ufalme wa Mwenyezi Mungu mbinguni. Lakini tutambue kuwa kufanya haya maandalizi si jambo rahisi, lazima kuomba. Ndiyo maana Kristo anaongeza kusema, angalieni kesheni, ombeni. Tabia zingine na mazoea ya dhambi fulani fulani ni ngumu kuziacha, yahitaji msaada wa Roho Mtakatifu. Kumbe ni katika sala na maombi tunajipatia nguvu ya kushindana na tabia na mazoea ya dhambi zetu. Tuwe wasikivu kwa neno la Mungu, ambalo ni kama kengele inayotuamsha ili tusali, tuombe na kukesha, tubaki macho tukimsubiri ndugu yetu kifo, naye atakapowadia atukute tu tayari nasi tumpokee kwa moyo safi na furaha ndani mwetu. Tige, twige mfano wa Waisraeli kama walivyomlilia Mungu awasamehe na kuwaponya, nasi pia tumlilie Mungu ili atusamehe na kutuponya na uovu wetu wote aweze kutustahilisha kuingia katika ufalme wake mbinguni. Tumsifu Yesu Kristo. Za Radio Vatikani, ni mimi, Padre, Paskali, nam nam mpendwa nam, msikilizaji wa Radio Vatikani. Ndipo tumefikia mwisho habari zetu za leo tulizokuandalia. Kwa, kwa niaba ya Padre Paskali Irondo ni Sister Angela Wezaula akikuaga. Tumsifi Yesu Kristo, laudetur Iesus Christus.