Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili, dominika ya kwanza ya majilio. Hii ni dominika inayoashiria mwanzo wa mwaka mpya wa kiliturujia. Kama tunavyofahamu mwaka wa liturujia wa kanisa huanza na kipindi cha majilio na huhitimishwa kwa sherehe ya Kristo Mfalme. Kumbe tunauanza mwaka wa liturujia tukifuatisha jinsi ilivyoanza pia historia ya ukombozi wetu. Historia hiyo ilianzaje? Ilianza na ahadi ya Mungu kumkomboa mwanadamu baada ya anguko lake katika bustani ya Eden. Baada ya ahadi hiyo mwanadamu alikaa kipindi kirefu sana akingojea ujio wa huo ukombozi, na hiyo ndiyo ilikuwa majilio ya kwanza. Sisi nasi kila unapoanza mwaka mpya wa kanisa, tunairudia majilio hiyo hiyo kwa kipindi cha majuma manne, lakini hiyo majilio yetu sisi inakuwa na sura mbili. Sura ya kwanza ni ili ya kujiandaa kuadhimisha kuzaliwa kwa ukombozi wetu Yesu Kristo na sura ya pili ni ile ya kujiandaa kwa ujio wake wa pili pale ambapo Kristo huyo huyo atakuja kwa utukufu kuwahukumu walio hai na wafu. Katika sura hizo mbili za majilio tunayoadhimisha, dominika hii ya kwanza na hata ile ya pili, inakuwa ni ya kutualika kujiandaa kwa ule ujio wa pili wa Kristo, pale atakapokuja katika ile tunayoiita siku ya mwisho. Wakati sasa tunazungumza kuhusu ujio wa pili wa Kristo, Hali haikuwa hivyo katika Agano la Kale. Kristo alikuwa anasubiriwa aje kwa ujio wake wa kwanza, na hali haikuwa wazi kama tunavyofikiri. Wao walikuwa na matumaini kuwa siku inakuja ambapo Mungu atayamaliza matatizo yao yote ambayo waliyapitia katika maisha, na watu wataanza kuishi katika haki, katika amani na kwa ustawi. Katika somo la kwanza la leo kutoka kwa Nabii Yeremia, utabiri ambao tunausikia unadokeza pia hali hiyo. Taifa lilikuwa limesambaratishwa kwa uvamizi wa jeshi la Babeli, mji wa Yerusalemu ulikuwa umeangamizwa, hekalu limebomolewa, na watu wamechukuliwa mateka, wamepelekwa utumwani. Unabii wa ukombozi unapokelewa kama kitendo cha Mungu kuingilia kati hali hiyo ambayo haifai. Anaingilia kati kwa kumwinua mfalme mahiri kama Daudi mfalme atakayerejesha haki kwa watu, mfalme ambaye ataleta amani. Ni baadaye sana sasa wanakuja kutambua kuwa ukombozi ambao Mungu aliwaahidia, sawa, ni ukombozi unaogusa uhalisia wa kijamii na kisiasa katika maisha, lakini hauanzii hapo. Ukombozi ambao Mungu anawaahidia watu wake unaanza kwa kuikomboa mioyo ya watu hao kutoka katika utumwa wa dhambi kutoka katika utawala wa Ibilisi, na mioyo hiyo sasa ikishakombolewa, basi ukombozi huo utafika tu katika maeneo mengine ya maisha ya mwanadamu. Somo la pili linakuja katika mazingira tofauti kidogo na yale ya somo la kwanza. Tupo katika kipindi cha mwanzo cha Ukristo na mitume wanaendelea kuyaweka hai mafundisho ya Kristo kama ambavyo waliyapokea tunasoma sasa kutoka katika waraka wa kwanza wa mtume Paulo kwa Tesalonike, na tunachokiona ni kuwa kwa Wakristo hao wa kwanza, ile dhana kwamba Kristo atarudi wa tena walichukulia kwa uzito mkubwa sana. Siku hiyo waliingoja kwa hamu, na kutoka katika matumaini ya ukombozi wa kimwili katika Agano la Kale, hapa matumaini yanakuwa ni ukombozi wa kiroho. Mtume Paulo anapoandikia kuhusu fundisho hili, anawakumbusha umuhimu wa kudumu katika upendo na kuishi kwa kumpendeza Mungu, ili waweze kuifikia siku hiyo bila hatia machoni pa Bwana. Injili yenyewe, tunamsikia Yesu mwenyewe anazungumza kuhusu siku ya ujio wake wa pili. Anataja matukio ya kustaajabisha yatakayoambatana na siku hiyo na anatoa himizo la kukesha. Anasema, kesheni kila wakati mkiomba ili mpate kuokoka. Ukombozi ule ambao ulianza kusubiriwa tangu mwanzo, kama kitu kinachotoka moja kwa moja kwa mungu kuja kwa mwanadamu, sasa unawekwa mikononi mwa mwanadamu mwenyewe, ni kama kitu ambacho kinategemea jitihada zake. Kwa maana Yesu mwenyewe anasema yule anayekesha na kuomba ndiye atakayeokoka. <tipedekiju>, Somo katika kitabu cha nabii Yeremia. Tazama siku zinakuja, asema Bwana, nitakapolitimiza neno lile jema nililolinena katika habari za nyumba ya Israeli na katika habari za nyumba ya Yuda. Katika siku zile na wakati ule, nitamchipushia Daudi chipukizi la haki, naye atafanya hukumu na haki katika nchi hii. Katika siku zile Yuda akatolewa na Yerusalemu utakaa salama na jina lake atakaloitwa ni hili, Bwana ni haki yake. Neno la Bwana. Katika Injili ilivyoandikwa na Luka, siku ile kutakuwa na ishara katika jua na mwezi na nyota, na katika nchi dhiki ya mataifa, wakishangaa kwa uvumi wa bahari na msukosuko wake, watu wakivunjika mioyo kwa hofu na kwa kutazama mambo yatakayoupata ulimwengu, kwa kuwa nguvu za mbinguni zitasikika. Hapo ndipo atakapomwona Mwana wa Adamu akija katika wingu pamoja na nguvu na utukufu mwingi. Basi mambo hayo yaanzapo kutokea, Changamkeni mkaviinue vichwa vyenu, kwa kuwa ukombozi wenu umekaribia. Basi jiangalieni mioyo yenu isije ikalemewa na ulafi na ulevi na masumbufu ya maisha haya, siku ile ikawajia ghafla kama mtego unasavyo, kwa kuwa ndivyo itakavyowajilia watu wote wakao juu ya uso wa dunia nzima. Basi kesheni ninyi kila wakati, mkiomba ili mpate kuokoka katika hayo yote yatakayotokea na kusimama mbele za Mwana wa Adamu. Neno la Bwana. namolitanjuo kwake Yesu upate uzima. Usijali ndugu, dhambi zako zinazokusonga, atakubadilisha maisha yako, utakuwa mua dafuradi milele Kuna haja wakati fulani kufikiri juu ya kesho ili kujipanga vizuri kuishi leo. Ukijua jambo unalolifanya sasa hivi litakuletea matokeo gani siku za usoni, itakusaidia sana kujua namna na ya kujipanga wakati huu. Kama matokeo ni mazuri ndicho unachokitarajia, hakuna shaka kwamba bidii na utayari wa kulifanya jambo hilo utaongezeka na kama matokeo yajayo si mazuri na siyo ambayo mtu anatarajia, kwa kawaida uzito wa kufanya jambo lenyewe unaweza kuanza kujitokeza. Kipindi hiki cha majilio, na hasa katika dominika hizi mbili za mwanzo, kinakuja na mfumo unaofanana na huo ni kipindi kinachotualika tuyatupie macho mambo ya mbele, mambo ya mwisho, ausio maisha yetu, na kwa namna hiyo tuweze kujipanga kuishi vema sasa hivi, ili tuweze kuufikia mwisho huo tunaoutazamia na tunaoutegemea. Kuna haja kidogo ya kupambanua jambo hili. Tunapozungumzia mambo ya mwisho tunamaanisha nini hasa? Zipo maana mbili zinazokaribiana. Maana ya kwanza ni ile inayohusu hatima ya maisha ya mwanadamu hapa duniani, kwamba maisha ya hapa duniani yana mwisho na hivi mwanadamu anaalikwa kuishi akilizingatia hilo kwamba kuna mwisho. Maana ya pili ni ile ambayo inahusu lengo la maisha yenyewe ya mwanadamu, kwamba lengo la maisha ya mwanadamu ni kuifikia ile hali aliyokusudia Mungu wakati anamuumba mwanadamu na wakati anamkomboa. Sasa, kuzungumza juu ya mambo ya mwisho kunakuwa ni kumualika mwanadamu mwenyewe ayaishi maisha yake ili aweze kulifikia lengo hilo lengo la kuumbwa kwake na lengo la wito wake na lengo la kukombolewa kwake, yaani ni kumfanya mwanadamu awe ni mwanadamu bora zaidi, kuyafanya maisha yake yawe ni maisha bora zaidi, aweze kulifikia lengo, yaani utimilifu wa kuumbwa kwake. Kile kinachozungumza na Yesu katika Injili ya leo kinaelekea zaidi katika maana hii ya pili, ya kumkamilisha mwanadamu. Yesu anazungumza juu ya ishara ambazo zitatokea anasema kitatokea hiki, kitatokea kile, ishara katika jua, katika mwezi, katika nyota. Anasema mataifa yatapata dhiki na ulimwengu utavurugika. Vitu vyote vinavyoonekana, kwa kweli ni vya kutisha, lakini Yesu hahitaji kumtia hofu mtu yoyote. Yeye ni mkombozi, siyo nabii wa hofu. Yeye anakuja kumnasua mwanadamu kutoka katika zile hali zinazomzuia kulifikia lengo kuufikia utimilifu wa kuumbwa kwake, kumfanya mwanadamu awe mwanadamu hasa. Vitu anavyovitaja ni vile vinavyoonekana kuwa na nguvu juu ya maisha ya mwanadamu, vitu vinavyotawala maisha yake, jua, mwezi na nyota. Vyote hivi viliabudiwa kama miungu hapo mwanzo. Kwa leo hii, labda bado watu wanaviabudu kama miungu, na wapo watu wapo mwanzo walikuwa wakitabiri maisha ya mwanadamu kwa kuangalia mwenendo wa jua, au kwa kuangalia mwandamo wa mwezi, au hata kwa kuangalia muundo wa nyota. Yesu anauzungumzia ukombozi kama kuumbwa upya kwa ulimwengu, siyo kuuharibu ulimwengu. Ukombozi ni kuumbwa upya, kupyaisha ulimwengu. Ulimwengu wa mwanzo na mfumo wake wote hautamfaa tena mwanadamu, na kwa kweli haujawahi kumfaa mwanadamu, ili sasa mwanadamu aweze kufikia mwisho yaani kulifikia lengo la kuumbwa na lengo la ukombolewa kwake, anapaswa kuongozwa na mfumo mpya wa ulimwengu, anapaswa kuongozwa na ulimwengu mpya, na mfumo huo ni Kristo, mwana wa Adamu. Majilio inakuja kutualika kuwa wokovu wetu u karibu. Haya anayotangaza leo Kristo ni mambo ambayo Kristu anaendelea kuyatenda kote ulimwenguni, na yanayatenda ndani ya maisha yetu siku kwa siku. Ndiyo maana kila tunapoendelea kudumu katika sala, katika sakramenti, katika maisha ya ushuhuda wa Kikristo, kazi ya Kristo ya ukombozi inaendelea kutendeka ndani yetu. Majilio inakuwa pia ni kipindi cha kutukumbusha kwamba ukombozi wa Kristo unaendelea kutendeka katika maisha yetu kila siku hadi ile siku ambapo ukombozi huu utadhihirika waziwazi. Kwa niaba ya Sista Salome Sheshe na Shemasi Achiles Narsis Charukula, ni mimi Padre William Bahitwa. Tumsifu Yesu Kristo, laudetur Yesus Kristus. Jipeni moyo, msiukui. Tazama Mungu wenu anakuja na kisasi, fili namalia.