Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm -hmm. Ni kwa mara nyingine tena, ndugu msikilizaji wetu wa Redio Vatikani, ninaokaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya nayojini, viunga hivi. Kwanza ni muhtasari wake. Papa Francisco amekutana na wanachama wa muungano wa kimataifa wa vyombo vya habari ya kikatoliki ambao huendesha tovuti ya ukaguzi wa ukweli wa kikatoliki na kukuza taarifa sahihi kuhusu chanjo za uviko 19 na matumizi yake kimaadili. Papa amekuwa na mtazamo wa kikristo juu ya wale wanaoeneza habari za uongo na kuwataka waandishi wa habari katoliki, wa habari katoliki kubaki waaminifu na kuheshimu watu daima. Katika siku ya kumbukizi la mauaji ya kimbali dhidi ya wayahudi ifanyikayo kila 27 Januari ya kila mwaka Papa Francisco kwa upya amekutana katika ya Mtakatifu Marta Vatican na mwandishi wa vitabu wa Ungaria aliyenusurika katika kambi ya Auschwitz. Alikaa naye katika mazungumzo kati ya kumbukizi na kubadilishana zawadi kwa uwepo wa msaidizi Olga na mkurugenzi wa gazeti la Osservatore Romano Andrea Monda. Katika kuenzi ujumbe wa Papa Francisco wa siku ya upashanaji ya habari duniani uliochapishwa katika kumbukumbu kumbu ya Mtakatifu Francisco wa Sales, msimamizi wa vyombo vya habari katoliki na waandishi iliyofanyika tarehe 24 Januari, Jimbo Katoliki la Teramu Atri wameandaa jukwaa lililoongozwa na mada sikiliza kwa ajili ya ulimwengu wa mawasiliano. Kati ya watoa wa mada alikuwa ni mwenyekiti wa baraza la kipapa la mawasiliano Vatikani, Daktari Paulo Rufini. Habari hizi na nyingine utapata kuzisikiliza tulizokuandalia na Padre Richard Mjigwa. Mwisho wa habari hizi utasikiliza kama kawaida ya kila Ijumaa tafakari la neno la Mungu linalokuandaa na jumapili ijayo linaloletwa kwako na Padre Paskali Yondo. Sista Rwezaula anakukaribisha. Vi accolgo oggi per riflettere insieme a voi sulla problematica della comunicazione particolare sullo stile dei comunicatori cristiani di fronte ad alcuni nodi legati alla pandemia da COVID-19. Baba Mtakatifu Francisco, Jumaa 28 Januari 2022, amekutana na wanachama wa muungano wa kimataifa wa vyombo vya habari vya kikatoliki ambao huendesha tovuti ya ukaguzi wa ukweli wa kikatoliki ambao wanajikia ta juu ya matatizo na ya mawasiliano na kuhamasisha taarifa sahihi kuhusu chanjo za uviko 19 na matumizi yake ya kimaadili. Papa amewakaribisha na kumshukuru Bwana montanye kwa utangulizi wa maneno yake na kuwasalimia kwa moyo wote. Papa amesema tayari Mtakatifu Paulo wa Sita katika ujumbe wake wa siku ya upashanaji habari mnamo 1972 kwamba mwanadamu wa kisasa anaweza kutambua kwa urahisi kwamba mitazamo yake mingi, hukumu, misimamo, mshikamano na upinzani ni kwa sababu ya ujuzi unaozidi kuwa mkubwa na wa haraka wa maoni na tabia ambayo alipokea kupitia zana za mawasiliano ya kijamii na alikuwa amebainisha kuwa ubora wa kazi ya mtoa taarifa sio tu katika kugundua kile kinachoweza kugunduliwa mara moja, lakini pia katika kutafuta vipengele vya uainishaji na maelezo kuhusu sababu na mazingira ya ukweli wa mtu binafsi ambao lazima aripoti kwa njia hii. Kazi hiyo inahitaji ukali katika mbinu za udhibiti na tathmini muhimu ya vyanzo katika uaminifu wa data inayozingatiwa na katika uwasilishaji wao muhimu. Wajibu basi ni mzito zaidi ikiwa mwasilishaji anaitwa kama mara nyingine inavyotokea kuongeza vipengele vya uamuzi na mwelekeo wa ripoti rahisi ya ukweli. Papa Francisco katika hili ameongeza kusema jinsi ambavyo mwaka mmoja uliopita alisoma somo la kuvutia kuhusu jinsi maudhui ya historia yanavyobadilika kutokana na umakini wa mwandishi kwa kile kinachowasilishwa, na kwamba hiyo ni kazi ambayo imefanywa na Profesa Simone Paganini wa chuo kikuu cha Aachen, na kwamba inafurahisha jinsi anavyojifunza shida hii ya mabadiliko yaliyomo katika upitishaji wa kitu kwa maana hiyo akiendelea, amesema Papa Montini, yaani Papa Paulo wa Sita, alikuwa anazungumzia mawasiliano na habari kwa ujumla, lakini matokeo ya maneno yake yanakaribia sana na uhalisia, hasa kwa kufikiria kuhusu taarifa potofu zinazosambaa kwenye wavuti leo hii. Na kwa hakika unakusudia kuangazia habari za uongo na taarifa zisizo kamili au za kupotosha kuhusu chanjo dhidi ya Uviko 19 na umeanza kufanya hivyo kwa kutumia mitandao mbalimbali mbali, ya Kikatoliki na kuhusisha wataalamu mbalimbali. Kutokana na hili, mpango wao uliozaliwa kama muungano unalenga kuwa pamoja kwa ajili ya ukweli. Na kwa maana hiyo papa amewashukuru sana kwa kufanya hivyo. Ameendelea kufafanua kuanza na neno pamoja kwamba hata katika nyanja za mawasiliano ni jambo msingi kufanya mtandao na kuweka pamoja ujuzi fahamu na mchango kwa ajili ya kuweza kutoa habari kwa namna inayostahili. Inawakilisha yenyewe tayari ushuhuda wa kwanza katika wakati huu wa kujeruhiwa na janga na migawanyiko mingi, hata maoni tendo la kukaa katika mtandao kama mwasilishaji Mkristo tayari ni ujumbe. Papa amesisitiza, hatuwezi kuficha ukweli kwamba kwa wakati huu pamoja na janga hili, habari nyingi za uongo zinazoenea na ambazo ni mabadiliko ya ukweli yenye msingi wa hofu, na ambayo katika jamii ya kimataifa hufanya maoni yasikike juu ya habari za uongo, na ikiwa sio tu za kutungwa. Katika hali hii, mara nyingi bila kujua inawezekana pia kuchangia kuzidisha na kuingiliana kwa habari za maoni yanayoitwa ya kisayansi ambayo mwishowe husababisha mkanganyiko kwa msomaji na msikilizaji. Kutokana na hiyo, ni muhimu kuwa mtandaoni na kufanya ushirikiano na utafiti wa kisayansi juu ya magonjwa ambayo yanaendelea na inaruhusu wote kupambana nayo vizuri zaidi. Uwezo lazima ushirikishwe. Sayansi lazima ishirikishwe kwa pamoja. Hii inafaa hata kwa chanjo. Ni dharura kusaidia nchi ambazo zina kidogo, lakini lazima kufanya mipango ya muda mrefu na sio yenye mtazamo wa haraka ya mataifa tajiri kutaka kukaa na usalama zaidi. Dawa zinapaswa kusambazwa kwa heshima, Papa amekazia na kuongeza kusema, tafadhali, sio kama zawadi za kusikitisha. Ili kutenda mema kweli, ni muhimu kukuza sayansi na matumizi yake muhimu. Kwa maana hiyo kuwa na taarifa sahihi, kusaidiwa kuelewa kwa misingi ya data ya kisayansi na si habari za uongo, ni haki ya binadamu. Taarifa sahihi lazima zihakikishwe zaidi ya yote kwa wale ambao wana uwezo mdogo, kwa wadhaifu zaidi na wale walio katika hatari zaidi. Upendo ambao sasa unawafunga pamoja, tangu wakati ule wa kwanza wa ziara yake mnamo tarehe 20 Februari 2021 unapatikana katika zawadi ambayo Papa Francisko alimpatia na kwa maneno ambayo yanasindikiza zawadi hiyo, skafu ya sufu aliyomwekea juu ya mabega yake, akisema ya: hii ni kwa ajili ya joto, kwa sababu sasa ni baridi. Mwanamke huyo Edith mwenye umri wa miaka tisini Mwitaliano lakini kwa asili ya Ungaria alinusurika katika mateso ya moja ya kambi sita za mateso na sasa ni shuhuda wa thamani ya wakati wetu, na mwandishi maarufu wa kimataifa aliyejaribu tangu mwanzo kuzuia machozi yake na badala yake aliyetoa mbele ya zawadi ya Papa Francisko kwa ukarimu wake aliyomwonyesha. Kwa hakika aliguswa sana na huruma ya mwanaume ambaye akumficha kamwe, kwamba alivutiwa naye na ambaye, kama asemavyo mara nyingi, alianzisha urafiki ulioanzia katika barua na simu upole huo ulionekana katika mkumbatio ambao Papa Francisco alimkaribisha mwanamke huyo kwenye nyumba ya Mtakatifu Marta, Vaticani, katika siku isiyosahaulika ambapo waathirika wa Shoa wanafanya kumbukumbu kumbu ya maangamizi makubwa yaliyotokea kwenye kambi ya mauaji ya kimbari ya Auschwitz-Birkenau. Mkutano huo ulidumu kama ali saa moja, mbele ya Olga, msaidizi wa mwandishi, na Andrea Monda, mkurugenzi wa gazeti la Osservatore Romano, ambaye ameripoti juu ya maelezo hayo yaliyotukia katika mkutano huo. Hotuba nyingi, hadithi, kumbukumbu zilikumbukwa, lakini juu ya yote ilikuwa mada ya kumbukumbu kumbu na umuhimu wa kuipitisha kwa kizazi kipya cha vijana. Kwa maana hiyo, wote wawili walisisitiza thamani isiyokadirika ya kupeleka kumbukumbu za wakati uliopita kwa wadogo zaidi, hata katika vipengele vyake vyenye uchungu zaidi, ili tusirudie tena misiba kama ile ile ile. Maongezi yao yaliendelea kwa muda mrefu. Alisimama wakati wa zawadi akiwa na hisia kali ya kumpatia Papa Francisco mkate uliosukwa na mbao uliokwa nyumbani kwake, ni mkate uliopotea, jina la riwaya yake maarufu ambayo mama yake alioka kabla tu ya kuchukuliwa na Wanazi, na ambao leo hii uliwasilishwa kwa papa kama mkate uliopatikana, ishara pengine ya utulivu uliopatikana licha ya kumbukumbu za Wanazi za uovu. Kila mtu aliyekuwepo alionja kipande cha mkate huo. Jimbo Katoliki la Teramo Atri nchini Italia tarehe ishirini na nane Januari elfu mbili na ishirini na mbili limefanya siku ya jukwaa katika kuadhimisha sikukuu ya Mtakatifu Francis wa Sales, msimamizi wa vyombo vya habari Katoliki na waandishi, iliyofanyika tarehe ishirini na nne Januari. Jukwaa hili limeongozwa na kauli mbiu sikilizeni kwa kuitolea ulimwengu wa habari. Jukwaa hilo limefanyika katika moja ya kumbi za chuo kikuu cha Mtakatifu Agostino, mara baada ya salamu za Askofu Lorenzo Leuzi wa Jimbo Katoliki la Teramo Atri mkurugenzi wa mafunzo chuo kikuu cha Mtakatifu Agostino. Waliotoa mada ni rais wa shirika la waandishi wa habari huko Abruzzo, mwenyekiti wa kitivo cha sayansi ya mawasiliano, na daktari Paolo Rufini, mwenyekiti wa Baraza la Kipapa la Mawasiliano wa Vatikani, ambaye katika hotuba yake amekabiliana na mantiki ya ujumbe wa mwisho wa Papa Francisco wa siku ya upashanaji ya habari ulimwenguni ulioongozwa na kauli mbiu kusikiliza na masikio ya moyo ambao ulichapishwa mnamo tarehe 24 Januari katika siku ambayo mama Kanisa alikuwa anakumbuka mtakatifu Francis wa Sales msimamizi wa vyombo Katoliki vya habari na waandishi Katoliki, katika ujumbe wa Papa Fransisco wa siku ya upashanaji wa habari anasema sisi sote tunayo masikio, lakini mara nyingi hata mwenye kusikia kabisa anashindwa kusikiliza wengine. Katika taarifa ya jimbo la Tera Mwatiri linakumbusha kwa kunukuu maneno ya Papa Fransisco kwamba huwezi kuwasilisha habari ikiwa husikilizi na kwamba huwezi kuwa mwandishi mwema bila kuwa na uwezo wa kusikiliza. Baba Mtakatifu Francisco katika ujumbe wake anabainisha kwamba kuna matumizi ya kusikia ambayo sio ya ukweli wa usikivu. Kinyume chake, ni kupeleleza. Kwa hakika, ni kishawishi ambacho daima kipo na ambacho leo hii, katika kipindi cha mitandao ya kijamii, utafikiri ndiyo kinashamiri. Ni kusikiliza na kupeleleza, kuwanyonya wengine kwa masirahi binafsi. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, viongozi wa kijeshi waliompindua na kumwondoa madarakani Rais Faso Roke Kabore wa Burkina Faso pamoja na wenzake Jumatano tarehe 26 Januari elfu mbili wamekutana na kuzungumza na viongozi wa kidini nchini Burkina Faso. Lengo lilikuwa ni kuelezea mambo msingi yaliyopelekea hata jeshi likaamua kufanya mapinduzi na kumwondoa rais Faso Rok Kabore kutoka madarakani. Viongozi wa kijeshi wanasema tatizo kubwa ni usalama wa raia na mali zao, pamoja na kukosa rasilimali fedha na vifaa, ili kupambana na wimbi kubwa la mashambulizi ya kigaidi yaliyokuwa yanatendeka nchini mwao. Baraza la maskofu Katoliki Burkina Faso na Niger katika tamko lao linasema baraza la maskofu linafuatilia kwa umakini mkubwa mwenendo wa mapinduzi yaliyofanyika tarehe 24 Januari 2022 kinyume kabisa cha demokrasia na katiba ya nchi ambayo kimsingi ndiyo sheria mama. Viongozi wa kijeshi wanapaswa kujiandaa kikamilifu kukabiliana na changamoto kubwa zilizoko mbele yao ikiwa ni pamoja na wakimbizi na wahamiaji kutoka Burkina Faso ambao kwa sasa wanataka kurejea katika makazi yao ambayo tayari yanakaliwa na watu wengine kinyume cha sheria. Changamoto kubwa kwa wakati huo ni mchakato wa upatanishi wa kitaifa ili kujenga umoja na udugu wa kitaifa bila kusahau kuchechemea kwa uchumi. Changamoto hizi zinahitaji ushiriki mkamilifu wa wananchi wote wa Burkina Faso, wanasema maaskofu Katoliki nchini ya Burkina Faso na Niger. Maadhimisho ya siku ya 52 ya kuombea amani duniani kwa mwaka 2019 yaliongozwa na kauli mbiu siasa safi ni huduma ya amani. Katika ujumbe huu Baba Mtakatifu Francisco anakazia Injili ya amani, changamoto katika siasa safi, upendo na fadhila zinazoweza kudumisha siasa safi kwa ajili ya haki msingi za binadamu na amani duniani. Anagusia maovu ya wanasiasa na umuhimu wa siasa safi katika kudumisha ushiriki wa vijana pamoja na hali ya kuaminiana, umuhimu wa kukataa kishawishi cha vita na sera za vitisho pamoja na kudumisha amani duniani. Siasa safi ni msingi wa maendeleo endelevu na fungamani, demokrasia shirikishi na uongozi bora unaojikita katika hoja zenye mashiko na huduma kwa wananchi. Siasa safi inafumbatwa katika mchakato wa majadiliano katika ukweli na uwazi, yanayowashirikisha wadau mbalimbali katika jamii marika pamoja na tamaduni, daima wakijitahidi kujenga imani kati yao kama sehemu ya kukuza na kudumisha amani. Kumbe viongozi wa Burkina Faso waliojitwalia madaraka watambue kwamba uongozi ni huduma kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya wananchi wote wa Burkina Faso. Huo ni wakati wa kujipanga kikamilifu ili kuhakikisha kwamba viongozi walioingia madarakani wanajipanga vyema ili kutekeleza matamanio halali ya watu wa Mungu kutoka nchini Burkina Faso. Kwa viongozi waliopinduliwa kutoka madarakani, wahakikishiwe usalama wa maisha, walindwe na utu wao uheshimiwe. Baraza la Maaskofu Katoliki Burkina Faso na Nijeri, katika kipindi hiki kigumu, wanawaombea viongozi walioko madarakani hekima na busara, ili hatimaye kipeo hiki kiweze kumalizika na hatimaye watu wa Mungu nchini Burkina Faso waweze kupata amani ya kudumu. Baraza la maaskofu katoliki Burkina Faso na Niger linapenda kuwaweka watu wa Mungu nchini humo chini ya ulinzi na tunza ya Bikira Maria, malikia wa amani, na ya Mtakatifu Yosefu, mlinzi na mwombezi wa Kanisa, waweze kuwasindikiza watu wa Mungu nchini Burkina Faso katika kipindi hiki kigumu, wanachotafuta haki, amani, upatanisho na umoja wa kitaifa. Tamko la baraza la maaskofu katoliki Burkina Faso na Niger limetolewa na Askofu Laurent Dabire wa jimbo katoliki la Dori. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, wachunguzi wa, wa mambo wanasema kwamba mapinduzi ya kijeshi nchini Bukina Faso ni matokeo ya wananchi kutoridhishwa na mwenendo wa hali ya usalama kutokana na mashambulizi ya mara kwa mara yaliyosababishwa na vikundi vya kigaidi nchini humo. Kuna zaidi ya watu elfu mbili ambao wamepoteza maisha kwa kushambuliwa na vikundi vya kigaidi. Wananchi zaidi ya milioni moja na nusu wameyakimbia makazi yao. Wananchi wamekuwa wakishambulia kambi za kijeshi kuomba msaada wa chakula. Vitendo vya kigaidi vinahatarisha sana mustakabali wa umoja wa kitaifa, amani na maridhiano kati ya wananchi wa burkina faso. Demokrasia imefifia sana kiasi cha kuacha mwanya kwa wanajeshi kujitwalia madaraka. Inasikitisha kuona kwamba utawala wa mababe wa kijeshi Afrika ya magharibi unarejea kwa kasi kubwa. Kutoka studio za redio Vatikani ni mtoto wa mkulima, Padre Richard Mjigwa. zaji wa Radio Vatikani katika tafakari ya litujia neno la Mungu, Dominika ya nne ya mwaka si wa Kanisa, kipindi cha kawaida. Masomo ya dominika hii ni tafakari ya wito wa kinabii. Itakumbuka kuwa nabii ni mjumbe wa Mungu kwa watu anayewaeleza watu mawazo na mapenzi ya Mungu kama anavyotumwa na Mungu, lakini pia nabii ni mjumbe wa watu wa kwa Mungu kama tunavyosoma katika kitabu cha Habakuki sura ya ya kwanza aya ya tatu. Mjumbe huyu anateuliwa na Mungu, ndivyo tunavyosoma katika kitabu cha nabii Yeremia sura ya kwanza ya tano, nimekuweka kuwa nabii kwa mataifa. Kwa ubatizo kila Mkristu anashirikishwa unabii, ukuhana wa ufalme wa Kristu. Kumbe kila mmoja anapaswa kutimiza wajibu wake kadiri ya wito aliyomjalia Mungu kwa upendo, ili kwao yeye mwenyewe aweze kutakatifuzwa kwa kazi anayoifanya. Somo la kwanza la kitabu cha nabii Yeremia ni kuitwa kwana Yeremia kuwa nabii. Katika somo hili tunaona jinsi mpango wa Mungu kwa Yeremia ulivyoanza. Ni Mungu ndiye aliyemuumba, akamwita, akamchagua kabla hata hajaumbwa katika tumbo, na kabla ya kuzaliwa alimtakasa na kumweka wakfu kuwa nabii wa mataifa. Kazi ya kinabii kwa Yeremia ni kwa mataifa yote ya dunia: nimekuweka kuwa nabii wa mataifa, Yeremia sura ya kwanza aya tano. Yeremia anaogopa mpango huu wa Mungu, anaona ni mkubwa mno kwake, kwa kuwa bado ni mdogo. Ndiyo maana anasema "E, Bwana Mungu, tazama siwezi kusema, maana mimi ni mdogo." Mungu anamwimarisha na kumtia nguvu: "Usiogope, nipo pamoja nawe, utanena yale nitakayokuamuru, kwani nimetia maneno yangu kinywani mwako." Kumbe tunaona kuwa wito ni zawadi toka kwa Mungu anayemwita na kumchagua mwanadamu hata kabla ya kuzaliwa kwake. Mtume Paulo naye anashuhudia, anasema, lakini Mungu aliyenitenga tangu tumboni mwa mama yangu akaniita kwa neema yake alipoona vyema kumdhihirisha mwanaye ndani yangu ili niwahubiri mataifa ya habari zake, mara sikufanya shauri na watu wenye mwili na damu. wa Galatia sura ya kwanza aya ya kumi na tano hadi kumi na tisa. Imekuweka uwe nuru ya mataifa, upate kuwa uokovu hata misho wa dunia. Matendo ya Mitume sura ya kumi na tatu aya ya arobaini na saba. Katika kumwita Yeremia, Mungu anamwambia kuwa atapata upinzani na mateso makali. Ni kweli Yeremia alipata mateso na upinzani mkali kutoka kwa familia yake, viongozi wa dini, viongozi wa serikali na hata kwa watu wengine, wakimshutumu kwa uasi, uhaini na usaliti. Hii ni kwa sababu neno la Mungu linatutaka tubadilike katika maisha yetu. Yeremia alitupwa jela na baadaye kupelekwa uhamishoni. Kuna nyakati ambazo alikata tamaa na kutaka kuacha kazi aliyopewa na Mungu, kama anavyoshuhudia mwenyewe akisema, nami nikasema sitamtaja wala sitasema tena kwa jina lake. Lakini uaminifu wake kwa Mungu ulikuwa ni kichocheo cha kusonga mbele. Ndiyo maana anasema basi, ndipo moyoni mwangu kumekuwako kama moto wakao uliofungwa ndani, ndani ya mifupa yangu nami nimechoka kwa kustahimili, wala siwezi kujizuia. Yeremia, sura 20, aya 9. Hapa tunaona kuwa Roho wa Mungu alimwongoza Yeremia kuelezea wito wake na majaribu yake kama ashirio la yale yatakayompata Bwana wetu Yesu Kristo, mateso na kifo chake, hata kukataliwa na watu wake. Pia kila Mkristo kwa sakramenti ya ubatizo anashiriki unabii, ukuhana, ufalme wa Kristo. Hatupasi kuwa na mashaka, woga na wasiwasi katika kuusimamia ukweli, kupambana na maovu katika jamii zetu, kutetea haki kwa wanyonge, kushuhudia ufalme wa Mungu. Katika kutenda kazi ya Mungu, kushindwa kufaulu hakupimi kwa vigezo au viwango vya kibinadamu bali ni Mungu mwenyewe anayejua jinsi ya kutathmini kazi yake. Ni yeye tu ndiye anayetuongoza na kutuambia tufanye nini. Tunapoitwa na Mungu tusiogope, bali tujikabidhi kwake, tuseme na kufanya kile tu anachotuamuru. Na ujumbe wake Yeremia uko wazi, hakuna kazi yoyote inayotendwa kiaminifu inayoishia kupotea bure, maana kazi ya Mungu haipotei. Somo la pili la waraka wa kwanza Mtume Paulo kwa Wakorinto linasimulia Wakristo wa Korinto waliofarakana na kutokuelewana wao kwa wao. Hii ni kwa sababu kila mmoja alijiona ni wa maana zaidi kwa karama alizo nazo na kusahau kuwa amejaliwa kwa upendo wa Mungu na anapaswa kuzitumia kwa upendo kwa faida ya wengine. Mtume Paulo anasisitiza kuwa kunena kwa lugha, kuwa nabii na kujua siri zote na maarifa yote, kuwa na imani timilifu kiasi cha kuweza kuhamisha milima, kutoa mali ili kuwalisha maskini, kutoa mwili wako uungue moto, kama una upendo, haikufai kitu. Kila tendo au jambo jema lisipotanguliwa na upendo halifai machoni pa Mungu. Paulo anatoa sifa za upendo: upendo huvumilia, hufadhili, upendo hausudu, upendo hautabakari, haujivuni, haukosi kuwa na adabu, hautafuti mambo yake, hauoni uchungu, hauhesabu mabaya, haufurahii udhalimu, bali hufurahi pamoja na kweli, huvumilia yote, huamini yote hutumaini yote, hustahimili yote. Upendo haupungui neno wakati wowote wa bali, ukiwapo unabii utabatilika, zikiwapo lugha zitakoma, yakiwapo maarifa yatabatilika. Tuombe basi fadhila hii ya upendo, ili kila neno na tendo tunalofanya liongozwe nao, ili kufaa mbele za Mungu, kwa ajili ya sifa na utukufu wake, ili nasi kutakatifuzwa katika Injili ilivyoandikwa na Luka, Yesu anakataliwa na watu wa kijijini kwake kuwa ni nabii, kuhani, mfalme. Sababu kuu ya kukataliwa na kutoaminiwa ni, ni kwa sababu walimfahamu yeye, ndugu zake na wazazi wake, na kumzoea kumwona kuwa ni mtu wa kawaida asiyestahili kufanya kazi ya Mungu ya unabii, ukuhani na ufalme. Sababu nyingine ni yeye kuwaambia ukweli kuwa Mungu hana upendeleo, bali wasipoongoka wataangamia kama watu wengine. Kila mtu mbele ya Mungu ana hadhi ya pekee, anastahili kupokea neema na baraka zake maadamu anafungua moyo wake na kumruhusu Roho Mtakatifu afanye kazi ndani yake. Hata sisi tunaweza kuwa na mazoea katika maisha yetu ya kiimani. Tunaweza kulizoea neno la Mungu, tunaweza kuizoea Ekaristi Takatifu na kuona ni kitu cha kawaida tukaidharau na kuona ni kitu cha kawaida, kumbe ni mwili wa Kristo, chakula chetu cha, cha kiroho. Hali hii ni kumkataa Kristo katika maisha yetu. Hata katika maisha ya kawaida, viongozi wa dini, siasa au wa serikali wanaweza kudharauliwa kwa sababu tu wanafahamika wao wenyewe na familia zao, wazazi wao, ndugu zao, jamaa na marafiki wao. Watu wanajua hali zao za kiuchumi, kiwango chao cha elimu na mengine kama hayo, kwa sababu tu ya mazoea wanawadharau. Mwingine anaweza kuwa anaheshimika sana katika jamii au ofisi na kufanya kazi, akifika wote wanamsalimia kwa heshima na wanampenda lakini ndani ya nyumba yake mwenyewe hana heshima, iwe kwa mke wake, mume wake, watoto. Hii ni kwa sababu wamekaa naye, wanajua mapungufu yake, wanamdharau na hivyo hawaoni ile hadhi ya uongozi ambayo Mwenyezi Mungu amemjalia. Katika hali hii, kiongozi yoyote anapaswa kutambua kuwa yeye ni chombo cha Mungu na amtegemee yeye kwa yote, kwa kuwa kazi anayoifanya si yake, ni ya Mungu, naye asipoifanya kadiri ya maongozi ya Mungu Atahukumiwa na kuadhibiwa kwa hilo. Kumbuka alivyomwambia Ezekieli: basi wewe mtu, nimekuweka kuwa mlinzi wa Israeli, utakaposikia neno kutoka kwangu utawapa onyo langu. Nikimwambia mtu mwovu, wewe mtu mwovu, hakika utakufa, lakini wewe husemi chochote ili kumwonya yule mtu mwovu aachane na mwenendo wake, mtu huyo hakika atakufa kwa kosa lake, lakini nitakudai wewe kifo chake. Lakini ukimwonya mwovu aachane na mwenendo wake mbaya, naye haachani na mwenendo wake mbaya, yeye atakufa kwa kosa lake, lakini wewe utakuwa umeyaokoa maisha yako. Ezekieli sura ya 33 aya 7 hadi ya 9. Ndivyo Paulo anavyomwasa Timoteo, hubiri huu ujumbe, sisitiza kuutangaza, iwe ni wakati wa kufaa au wakati usiofaa, karipia, onya na himiza watu ukiwafundisha kwa uvumilivu wote. Waraka wa pili wa mtume Paulo kwa Timoteo sura ya 4 aya ya pili. Kiongozi yeyote yule daima anapaswa kumtegemea Mungu. Usiogope hata ikionekana watu hawapendi kusikia ujumbe unaowatangazia. Kumbuka ahadi za Mungu kwa watu wanaofanya kazi yake. Bwana anazijua siku za wakamilifu, na urithi wao utakuwa milele. Hawataaibika wakati wa ubaya, na siku za njaa watashiba. Zaburi ya 37 aya 18 hadi 19. Heri yenu ninyi watu wakiwatukana na kuwadhulumu na kuwasingizia kila aina ya uovu kwa ajili yangu. Furahini na kushangilia, maana tuzo lenu ni kubwa mbinguni. Hivyo ndivyo walivyowadhulumu manabii waliokuwako kabla yenu. Injili ya Matayo sura ya tano aya kumi na moja. Nao watapigana nawe, lakini hawatakushinda maana mimi nipo pamoja nawe, ili nikuokoe Yeremia sura ya kwanza ya kumi na tisa. Basi kila kiongozi asiogope kutenda na kusema yale ambayo Mungu anamwongoza. Tumwombe Mungu atujalie neema zake, ili Kristu aliye nasi Tusimzoee mno mpaka kumpuuza umungu wake na kumfukuzia mbali, ili siku moja tuweze kufurahia ufalme wake huko mbinguni. Tumsifu Yesu Kristo. Toka studio za radio Vatikani ni mimi Padri Pascali Irondo. namna namna namna. Mpendwa wa msikilizaji wa radio Vatikani, ndipo tumefikia mwisho wa habari zetu za leo tulizokuandalia. Kwa niaba ya Padre Richard Mjigwa naye Padre Paskali Irondo, ni Sista Angela Rwezaula akikuaga. Tumsifu Yesu Kristo, Laudetur Yesus Kristus. Nakuwa kwema tangu enzi na enzi, tumaini kwa wote wenye kukuamini, lulizo la wenye kukata tamaa, nami nakuja ninakuomba unitende