Amjambo wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati, hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm -hmm. Katika kanuni ya imani tunakiri fumbo la kupaa Bwana kwa maneno haya: akapaa mbinguni, ameketi kuume kwa Mungu Baba mwenyezi Toka huko atakuja kuwa hukumu wazima na wafu, nao ufalme wake hautakuwa na mwisho. Ndugu msikilizaji na msomaji wa Vatican News, karibu katika kipindi hiki cha tafakari ya neno la Mungu ambapo siku hii ya leo tunatafakari masomo ya misa ya sherehe ya kupaa Bwana. Adhimisho la kupaa Bwana ni mojawapo ya maadhimisho ya mafumbo makubwa ya imani yetu, na kwa kuwa ni fumbo la imani ni vigumu kupata maneno au maelezo ya kulifumbua au kulifafanua kinagaubaga au kwa ufasaha wa mantiki. Tunasaidiwa kwa kiasi kikubwa sana na mwanga wa imani. Ni kwa mantiki hii, masomo ambayo kanisa limetupatia katika adhimisho hili yanatumia maneno tofauti tofauti ili kutujengea katika ufahamu wetu picha ya fumbo la kupaa Bwana kama tukio. Katika somo la kwanza kutoka kitabu cha Matendo ya Mitume, tukio hili linawekwa ndani ya kipindi maalum cha muda, yaani siku 40 baada ya ufufuko. Zaidi ya hapo, tukio lenyewe linaelezwa kama kuchukuliwa, kuinuliwa au kupokelewa Yesu ndani ya uwingu. Somo la Injili lenyewe linaongeza akachukuliwa juu mbinguni. Hii yote ni lugha inayoleta maana kwamba kupaa Bwana ni kitendo cha Yesu kuchukuliwa kwenda juu, kuinuliwa na kupokelewa mbinguni. Na hapa mbinguni inachukuliwa kumaanisha yalipo makao ya Mungu au kumaanisha umungu wenyewe. Wayahudi mara nyingi kwa kuepuka kulitaja jina la Mungu walitumia neno mbingu kumaanisha Mungu. Kumbe hapa maandiko yanaposema Yesu alipokelewa mbinguni, tunapata dokezo kuwa kwa kupaa kwake Yesu alienda kuutwaa ule umungu ambao tunaweza kusema aliposhuka duniani hakuudhihirisha katika utukufu wake. Somo la pili lenyewe linatumia lugha ya kikuhani. Tunasoma katika waraka kwa Waebrania, ambapo kupaa Bwana kunafananishwa na kitendo cha kuhani mkuu kuingia madhabahuni kumtolea Mungu sadaka kwa ajili ya taifa lake. Hapa picha inayotolewa ni kuwa Yesu kupaa ni kitendo cha yeye kuingia katika madhabahu ya mbinguni, sio katika madhabahu ya kawaida ya duniani, madhabahu ambayo imetengenezwa kwa mikono ya kibinadamu, na madhabahu ambapo makuhani wakuu walizoea kuingia. Yeye lakini ameingia madhabahu halisi ya mbinguni, ili akutane uso kwa uso na Mungu amtolee sadaka kwa ajili yetu. Na sadaka anayotoa Yesu siyo sadaka ya kumwaga damu ya wanyama yeye anatoa sadaka ya kumwaga damu yake mwenyewe. Ni kwa sababu hiyo sadaka anayotoa yeye ni sadaka inayofanyika mara moja tu na inatosha. Hapa tunaona waziwazi kama ambavyo alifundisha Papa mstaafu Benedikto wa kumi na sita kuwa fundisho la kupaa Bwana halielezwi kwa kifungu kimoja tu cha Kibiblia. Ni maandiko matakatifu yote katika ujumla wake yanatoa ushuhuda wa fumbo hili na kwa namna mbalimbali. Masomo haya ya leo pamoja na kutoa lugha ya picha ya kulielezea fumbo hili ambao tunadhimisha leo ni masomo ambayo yanaeleza pia jinsi ambavyo mitume na kanisa la mwanzo walilipokea fumbo hili na kulitafasiri. Yaani, kwa mitume na kwa kanisa la mwanzo fumbo la kupaa Bwana lilimaanisha nini katika utume wao na katika maisha kwa ujumla? Kinachojitokeza waziwazi ni kuwa kwao, kupaa Bwana kulimaanisha mwanzo wa kipindi cha ushuhuda. Kitabu cha Matendo ya Mitume kinaeleza maneno ya Yesu, ninyi mtakuwa mashahidi wangu hadi mwisho wa dunia. Mitume na kanisa zima walitambua kuwa Yesu sasa amemaliza kazi ya kupanda mbegu njema ya neno, amemaliza kazi ya ukombozi. Ni wao sasa wanapaswa kuchukua jukumu hilo la kuieneza habari njema na kuendeleza kazi hiyo ya ukombozi ambayo Kristu aliianza, na huko ndiko kuwa mashahidi wake. Jambo la pili ni ahadi ya Roho Mtakatifu. Mitume na kanisa la mwanzo lilielewa kuwa baada ya Yesu Kristo kufa hawawezi tena kuwa naye kama walivyokuwa wamezoea. Hawawezi kumwona kwa macho, kula naye, kuongea naye na kadhalika, kama ambavyo walikuwa wamezoea kufanya hapo mwanzo. Hata hivyo, walielewa kwamba Yesu hapotei, uwezo wake unahakikishwa kwamba utaendelea kuwepo kwa uwepo wa Roho Mtakatifu. Somo la kwanza na somo la Injili yote kwa pamoja yanaleta ahadi hiyo ya ujio wa Roho Mtakatifu, naye anaelezwa kama ni nguvu kutoka juu, nguvu itakayowafanya wawe mashahidi. Injili yenyewe inatumia neno ambalo nadhani tunahitaji kidogo kulifafanua. Yesu anawaambia wanafunzi Kaeni humu mjini, yani Yerusalemu, hadi mvikwe uwezo kutoka juu. Yesu anamwongelea Roho Mtakatifu kama vazi, vazi ambalo mitume watavikwa kutoka juu. Vazi hili anatukumbusha lile vazi la kwanza ambalo Mungu alimvika mwanadamu. Baada ya dhambi ya Adamu na Eva, mwanadamu alipoteza utukufu wa Mungu akajikuta yuko uchi. Tunasoma katika kitabu cha Mwanzo kuwa Mungu aliamua kumtengenezea vazi la ngozi na kumvika. Baada ya Kristu kumkomboa mwanadamu vazi hilo la ngozi haliendani tena na hadhi mpya ya mwanadamu aliyekombolewa. Mungu anaamua kumvika mwanadamu vazi jipya, vazi kutoka juu, vazi ambalo ni Roho Mtakatifu. Kumbe kupaa Bwana kunaashiria sasa mwanzo mpya wa maisha na hadhi ya mwanadamu aliyekombolewa. Walikuimbia babu zetu, lakini hazikwisha sifa zako wewe na watakatifu Somo katika kitabu cha matendo ya mitume. Kitabu kile cha kwanza na likiandika Teofilo, katika habari ya mambo yote aliyoanza Yesu kufanya na kufundisha, hata siku ile alipochukuliwa juu, alipokuwa amekwisha kuagiza kwa, kwa Roho Mtakatifu wale mitume aliyowachagua, wale aliyowadhihirishia nafsi yake kwa dalili nyingi, baada ya kuteswa kwake, ya kwamba yuhai akiwatokea muda wa siku arobaini na kuyanena mambo yaliyohusu ufalme wa Mungu. Hata alipokuwa amekutana nao, aliwaagiza wasitoke Yerusalemu, bali waingoje ahadi ya Bwana ile ambayo mlisikia habari zake kwangu, ya kwamba Yohane alibatiza kwa maji, bali ninyi mtabatizwa katika Roho Mtakatifu baada ya siku hizi chache. Basi walipokutanika, wakamuuliza wakisema, Je, Bwana, wakati huu ndipo unapowarudishia Israeli ufalme? Akawaambia, si kazi yenu kujua nyakati wala majira Baba aliyoyaweka katika mamlaka yake mwenyewe. Lakini mtapokea nguvu, akiisha kuwajilia juu yenu Roho Mtakatifu, nanyi mtakuwa mashahidi wangu katika Yerusalemu, na katika Uyahudi wote na Samaria na hata mwisho wa nchi. Akisha kusema hayo, walipokuwa wakitazama, akainuliwa, wingu likampokea kutoka machoni pao. Walipokuwa wakikaza macho mbinguni, yeye alipokuwa akienda zake, tazama, watu wawili wakasimama karibu nao wenye nguo nyeupe, wakasema, Enyi watu wa Galilaya, mbona mmesimama mkitazama mbinguni? Huyu Yesu aliyechukuliwa kutoka kwenu kwenda juu mbinguni, atakuja jinsi hiyo hiyo, hiyo mlivyomuona akienda zake mbinguni. Neno la Bwana. Somo la Injili takatifu ilivyoandikwa na Luka. Yesu aliwambia wafuasi wake, ndivyo ilivyoandikwa kwamba Kristu atateswa na kufufuka siku ya tatu, na kwamba mataifa yote watahubiriwa kwa jina lake habari ya toba na ondoleo la dhambi, kuanza tangu Yerusalemu. Nanyi ndinyi mashahidi wa mambo haya. Natazama nawaletea juu yenu ahadi ya Baba yangu, lakini kayeni humu mjini hata mvikwe uwezo utokao juu. Akawaongoza mpaka Bethania, akainua mikono yake, akawabariki. Ikawa katika kuwabariki alijitenga nao akachukuliwa juu mbinguni. Wakamwabudu, kisha wakarudi Yerusalemu wenye furaha kuu, nao walikuwa daima ndani ya hekalu wakimsifu Mungu. Neno la Bwana. Ndugu msikilizaji na msomaji wa Vatican News, fumbo hili la imani ambalo tumelitafakali siku ya leo, fumbo la kupaa Bwana linanizungumzia kitu gani katika maisha yangu siku ya leo? Katika masomo tumeona picha mbalimbali mbali ambazo Biblia imezitumia kulielezea. Tumeona pia namna ambavyo mitume wenyewe na kanisa la mwanzo walivyolichukulia fumbo hili, na sasa ni zamu ya kujiangalia sisi wenyewe katika mazingira yetu ya sasa na katika maisha yetu ya sasa ya imani, na kuona kile ambacho tunaweza kukichota na kuendelea kukichota katika tafakari ya fumbo la kupaa Bwana. Binafsi kutafakari fumbo hili katika nafasi mbili tofauti. Nafasi ya kwanza ni ile ambayo mitume wenyewe mapema kabisa waliitambua kwamba kupaa Bwana kunaashiria mwanzo wa kipindi cha ushuhuda. Kristu haonekani tena katika mwili wake, anahitaji kuchukua mwili wa wafuasi wake, ili kwa njia yao uwepo wake uendelea kudhihirika duniani na ili kupitia wao kazi yake ya ukombozi iendelee kutendeka hadi pale atakaporudi. Na hapa, msisitizo unakuwa sio kusubiri hadi atakaporudi, bali msisitizo unakuwa ni kwamba wakati kanisa anasubiri Kristu arudi linaishi linatekeleza utume na linamshuhudia Kristo. Ndiyo maana kanisa katika mafundisho yake inasisitiza kutambua kuwa Kristo amepaa, lakini uwepo wake unaendelea kudhihirishwa ndani ya kanisa kwa namna mbalimbali. Tunaofahamu wimbo maarufu wa kitulojiya unaofahamia kwa jina la kaa nasi ni wimbo ambao unaakisi fundisho hili na unaonyesha kwamba Kristo anakaa nasi katika sakramenti zake katika Ekaristi, kwa namna ya pekee, katika watumishi wake, watumishi wa daraja, katika jumuiya na katika neno lake. Tunapolisoma, tunapolitafakari, tunapolisikiliza, Kristo yupo hai, ndiye yeye anayezungumza, ndiye yeye anayekuja, anaye na kuijaza mioyo yetu na uwepo wake. Nafasi ya pili inayonivutia kutafakari fumbo hili la kupaa Bwana ni kuwa, kwa kupaa kwake Kristu ametupatia matumaini ya kutazama juu na kutazamia kutoka juu. Tunapata matumaini ya kutazama juu kwa sababu huko ndiko iliko hatima yetu. Yeye ambaye alishuka chini na kuuvaa ubinadamu wetu ametuonyesha kuwa ubinadamu huu wetu, hatima yake si hapa duniani tu. Ubinadamu una lengo kubwa ambalo linavuka haya ambayo tunayaona sasa haya ambayo tunayaishi sasa na haya ambayo tunayapitia sasa. Kumbe hatima ya ubinadamu wetu iko juu kule, ambako Yesu amepaa kwenda kutuandalia makao tunapata pia matumaini ya kutazamia kutoka juu. Kristo anatuonyesha sasa kuwa tunaweza kumtumainia yeye kutoka juu atusaidie kwa neema zake katika safari yetu ya maisha hapa duniani. Ni kwa matumaini hayo tunainua macho juu kuomba huruma, tunainua mikono yetu juu kupeleka sala na maombi yetu mbalimbali mbali. Tunapaaza sauti zetu juu kuimba, kusifu, kushukuru kuwa Mungu Ukuwa ambao unatuangalia na kutuongoza kutoka juu. Kwa niaba ya Sisa Salome Sheshe na shemasi Achiles na Arsi Charukula, ni mimi padre William Bahitwa, Vatican News. Tumsifu Yesu Kristo, Laudetur Yesus Kristus. Mju umetukuka. Mwimbieni Bwana zaburi, enyi wataua wake.