Jambo wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati, hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili mm. Karibu ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani popote pale ulipo, wakati huu ninapokutandazia kigodoro cha matangazo yetu kwa habari zifuatazo. Baba Mtakatifu wa Francisco anaipongeza familia ya Mungu nchini Mexico inapo mwimbia Mwenyezi Mungu utenzi wa sifa na shukurani kwa kuadhimisha jubilea ya miaka 200 tangu ilipojipatia uhuru wake. Baba Mtakatifu amesikitishwa na taarifa ya kifo cha kardinale Jose Freire Falcao, askofu mkuu mstaafu wa jimbo kuu la Brasilia, aliyefariki dunia tarehe 26 Septemba 2021 akiwa na umri wa miaka 95. Tunao ujumbe wa shirikisho la mabaraza ya maaskofu katoliki Ulaya kwa watu wa Mungu barani Ulaya. Kwa niaba ya Angela Rezaula, mimi ni Padri Richard Mjigwa, nikikutakia usikivu mwema wa matangazo yetu. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, familia Mungu nchini Mexico anamwambia Mwenyezi Mungu utenzi wa sifa na Mungu, wa sifa na shukurani kwa kuadhimisha jubilia ya miaka mia mbili tangu ilipojipatia uhuru wake. Baba Mtakatifu Francisco katika ujumbe aliomwandikia askofu mkuu Rogelio Cabrera Lopezi, rais wa Baraza la Maaskofu Katoliki nchini Mexico anawapongeza sana Baba Mtakatifu anasema hiki ni kipindi mwafaka cha kutafakari yaliyopita kwa moyo wa shukurani, kuyaishia sasa kwa moyo wa hamasa na kuyakumbatia mbeleni kwa moyo wa matumaini na furaha tele. Ni vema wakatambua makosa yaliyopita, pamoja na kuangalia mambo ambayo yalionekana kutaka kufifisha uhuru wa kuabudu nchini Mexico. Ni wakati wa kukumbuka na kuambata tunu msingi ambazo zimewaunganisha na kuwapatia utambulisho na umoja wao kama taifa na kama kanisa. Maadhimisho haya iwe ni fursa ya kuimarisha utambulisho na mizizi yao, tayari kujielekeza katika mchakato wa ujenzi wa kesho yenye furaha na matumaini zaidi. Maadhimisho ya jubilei ya miaka mia mbili ya uhuru wa Mexico ni muda mwafaka wa kujikita katika misingi ya uhuru kama zawadi inayopaswa kuendelezwa na, na kudumishwa. Ni katika muktadha huu Baba mtakatifu anapenda kuungana nao katika kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa zawadi hii makini sanjari na kuendelea kujiimarisha katika mizizi ya tunu msingi za maisha kama Jubilii ya miaka mia mbili ya uhuru nchini Mexico ni kipindi mwafaka cha kupembua yaliyopita kwa kuangalia mambo msingi, changamoto na matatizo waliokumbana nayo katika kipindi chote hiki, ili kuweza kutakasa kumbukumbu za kale kwa kutambua makosa na kuyaungama, hatimaye kuomba msamaha kutokana na dhambi binafsi pamoja na dhambi jamii zilizotendwa au kwa kushindwa kushiriki kikamilifu katika mchakato wa uinjilishaji. Viongozi wakuu wa kanisa waliotangulia waliliona hili na Baba Mtakatifu Fransisko amewaunga mkono kwa kuomba msamaha kwa dhambi iliyochefua mchakato wa uinjeleshaji. Baba Mtakatifu anasikitika kusema kwamba katika kipindi cha hivi karibuni nchini Mexico kumekuwepo na matukio ya chuki dhidi ya kanisa kiasi cha kusababisha mateso na mahangaiko makubwa kwa watu wa Mungu nchini humo. Haya ni makosa ambayo yanapaswa kuwapatia fundisho na hatimaye waweze kupiga moyo konde na kusonga mbele. Jubilei hii ni muda wa kuganga na kuponya madonda, ni fursa ya kuanzisha mchakato wa majadiliano ya kidini na kiekumene kwa kutoa kipaumbele cha kwanza kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya wengi, ili kuondokana na kinzani, mipasuko na chuki. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, baba Mtakatifu Francisco anawataka watu wa Mungu nchini Mexico kuyaishi ya sasa kwa moyo wa hamasa, furaha na matumaini. Wananchi wa Mexico walipambana kufa na kupona ili kujipatia uhuru, kujenga umoja wa kitaifa sanjali na kujipatia uhuru wa kuabodo. Katika kipindi cha miaka kumi kuanzia sasa, Kanisa Katoliki litaadhimisha miaka mia tano tangu Bikira Maria wa Guadalupe alipomtokea Mtakatifu Juani Diego kunako mwaka elfu moja mia tano thelathini na moja. Sanamu ya Bikira Maria wa Guadalupe ni kielelezo cha mapambano ya matumaini. Ni matumaini ya Baba Mtakatifu Francisco kwamba Bikira Maria wa Guadalupe atawaongoza katika hija ya maisha ili hatimaye waweze kufikia umoja na utimilifu wa maisha, huku maskini wakipewa kipaumbele cha kwanza. Mwishoni mwa ujumbe wake, Baba Mtakatifu anapenda kukazia umuhimu wa ujenzi wa umoja, udugu na mshikamano, uhuru wa kweli, upatanisho, utamadunisho, na utamadunisho wa tuno msingi za kiimani katika mila na desturi njema zilizopo si tu kwa ajili ya Meksiko bali kwa Amerika ya Kusini katika ujumla wake. Ndugu msikilizaji wa redio Vaticani, Kardinali Leonardo Sandre, mwenyekiti wa baraza la kipapa kwa ajili ya makanisa mashariki, ambaye pia ni makamu wa dekano wa baraza la makardinali, ndiye aliyekuwa mwakilishi maalumu wa Baba Mtakatifu Francisco katika maadhimisho ya jubilia ya miaka mia mbili tangu Mexico alipojipatia uhuru wake. Katika ibada ya misa takatifu Jumapili tarehe ishirini na sita Septemba elfu mbili na ishirini na moja, amekazia kuhusu fumbo la ekaristi takatifu kuwa ni kiini na kilele cha maisha na utume wa kanisa ni mwaliko kwa waamini kurutubisha maisha yao ya kiroho kwa neno la Mungu na Ekaristi Takatifu, kielelezo makini cha imani tendaji, na kwamba Kristo Yesu apewe kipaumbele cha kwanza. Waamini wajitahidi katika maisha yao, wasiwe ni vikwazo kwa jirani zao. Bikira Maria wa Guadalupe awe ni kielelezo cha huduma ya Injili ya upendo, tayari kujenga ufalume wa Mungu duniani. Dhaba Mtakatifu Francisco ana ibada ya pekee Bikira Maria wa Guadalupe na mama ya kanisa kila mwaka ifikapo tarehe na mbili Desemba wakati huo huo, ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Kardinali Leonardo Sandre Jumatatu tarehe 27 Septemba 2021 amekutana na kuzungumza na viongozi wa serikali ya Mexico. Katika hotuba yake amekazia umuhimu wa kudumisha utu, heshima na haki msingi za binadamu. Uhuru wa kweli ni huduma kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya wengi, tayari kujenga mshikamano na udugu wa kibinadamu. Kanisa limechangia kwa kiasi kikubwa katika mchakato wa uhuru wa Mexico na matokeo yake mambo makuu matatu yakapewa uzito wa Ke, yani uhoro umoja na dini. Mtakatifu Yohane Paulo wa pili akaanzisha uhusiano wa kidiplomasia kati ya Vatican na Meksiko. Huo ni wakati wa kujenga umoja wa kitaifa na kuondokana na dhana ya chuki na ubaguzi kati ya wananchi wa Meksiko. Udogo wa kibinadamu utawawezesha kusimama kidete kama taifa moja. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu wa Francisco amesikitishwa sana na taarifa za kifo cha Kardinali Jose Freire Falcao, askofu mkuu mstaafu wa jimbo kuu la Brasilia nchini Brazili, aliyefariki dunia kwa ugonjwa wa uviko 19 hapo tarehe 26 Septemba 2021 akiwa na umri wa miaka tisini na mitano. Mazishi yake yamefanyika tarehe 27 Septemba 2021 kwenye kanisa kuu la Bikira Maria wa Parethida, jimbo kuu la Brazilia. Kardinali Jose tarehe 17 Septemba 2021 alilazwa kwenye hospitali ya Santa Rucia, jimbo kuu la Brasilia, na hali yake ikaendelea kuwa mbaya siku kwa siku. Baba Mtakatifu katika salamu zake za rambirambi alizomwandikia askofu mkuu Paulo Chezar Costa wa jimbo kuu la Brasilia anasema anapenda kuungana na familia ya Mungu Jimbo kula Brasilia kuomboleza kifo cha Kardinali Jose, na kwamba anamwaminisha kwenye huruma ya Mungu akikumbuka mchango wake mkubwa katika ustawi, maendeleo na mafao ya kanisa katika u ni kiongozi aliyekuwa na ari na mwamko wa uinjirishaji daima, alipenda kukutana na wa waamini wake. Alionyesha mapaji aliyokeremiwa na mwenyezi Mungu, hasa wakati alipokuwa rais wa baraza la maaskofu katoliki nchini Brazili. Baba Mtakatifu anapenda kumwambia mwenyezi Mungu utenzi wa sifa na shukurani kwa huduma yake makini ya kufundisha, kuongoza na kuwatakatifuza watu wa Mungu kama askofu. Ni kiongozi aliyejisadaka bila ya kujibakiza, kaonesha ukarimu mkubwa kwa watu wa Mungu huku akiwaongoza katika njia ya kweli za kiinjili kama alivyokuwa anatekeleza dhamana na wajibu wake hata kabla ya kuteuliwa kuwa askofu. Baba Mtakatifu anapenda kumweka hayati Kardinali Jose, askofu mkuu mstaafu wa jimbo kuu la Brazilia, chini ya ulinzi na tunza Bikira Maria pamoja na watu wote wa Mungu jimbo katoliki la Brazilia. Baba Mtakatifu ametoa baraka zake za kitume kwa wale wote walioshiriki mazisha ya Kardinali Jose Falcao, askofu mkuu mstaafu wa jimbo kuu la Brazilia nchini Brazili. Itakumbukwa kwamba hayati Kardinali Jose alizaliwa tarehe 23 Oktoba mwaka 1923 huko nchini Brazili. Baada ya masomo na majiundo yake ya kikasisi tarehe 19 Juni mwaka 1949 akapewa daraja takatifu ya upadre. Baada ya miaka 18 ya upadre, tarehe 24 Aprili mwaka 1967 akateuliwa kuwa askofu mwandamizi mwenye haki ya kurithi jimbo la Limoyelo du Norte na hatimaye kuwekwa wakfu tarehe 17 Juni mwaka 1967. Tarehe 25 Novemba mwaka 1971 akateuliwa kuwa askofu mkuu wa jimbo kula Teresina na kuliongoza kwa takriban miaka kumi na miwili. Tarehe 15 Februari 1984 Mtakatifu Yohane Paulo wa Pili akamhamishia jimbo kula Brasilia ambako ameliongozwa kwa kipindi cha zaidi ya miaka ishirini. Mtakatifu Yohane Paulo wa Pili akamteua kuwa kardinali tarehe 28 Juni mwaka 1988. Ni kiongozi wa kanisa aliyejisadaka bila kujibakiza kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya watu wa Mungu katika ujumla wao. Alisimama akidete kutangaza na kushuhudia ukweli na tunu msingi za kiinjili. Alipenda kanisa na watu wake kutoka katika sakafu ya maisha yake. Aling'atuka kutoka madarakani tarehe 28 Januari mwaka 2004. Amefariki dunia akiwa amewafundisha kuwaongoza na kuwatakatifuza watu watu wa Mungu kwa miaka sabini na miwili kama padre, miaka hamsini na nne kama askofu, na miaka thelathini na tatu kama kardinali <mulia> Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, maadhimisho ya siku ya mia moja na saba ya wakimbizi na wahamiaji duniani tarehe ishirini na sita Septemba elfu mbili na ishirini na moja yananogeshwa na ya kauli mbiu kuelekea sisi kubwa zaidi. Baba Mtakatifu Francisco katika ujumbe wake kwa siku ya mia moja na saba ya wakimbizi na wahamiaji kwa mwaka elfu mbili na ishirini na moja anakazia kuhusu mwelekeo mpano wa historia yetu, kanisa linapaswa kuwa ni katoliki zaidi, umuhimu wa kujenga ulimwengu fungamanishi na ndoto. Ndiyo kwanza inaanza kucharuka Jumuiya ya Mtakatifu ya Egidio yenye makao yake makuu mjini Roma imekuwa ni nyumba ya amani kwa familia ya Mungu kutoka Msumbiji iliyoisaidia Frerimo na Renamo kuwekeana saini mkataba wa amani kunako mwaka elfu moja mia tisa tisini na mbili na huo ukawa ni mwanzo wa hija ya amani nchini Msumbiji bado kuna changamoto ya kuhakikisha kwamba amani, ambalo ni jina jipya la maendeleo, ufungamani ya binadamu inadumishwa nchini Msumbiji, lakini hatua kubwa imekwisha kutekelezwa hadi sasa. Mkataba wa amani wa mwaka 1992 ulikuwa ni juhudi za umoja wa Mataifa, kanisa Katoliki, jumuiya ya mtakatifu ya Egidio pamoja na serikali ya Italia. Kwa mwaka 1992 Renamo kikasajiliwa kuwa ni chama cha upinzani, lakini kikaendelea kuwa na vikosi vyake vya kijeshi. Kati ya mwaka elfu mbili na kumi na tatu hadi mwaka elfu mbili na kumi na sita mkataba wa amani uliokuwa umetiwa saini kunako mwaka elfu moja mia tisa tisini na mbili uliingia mchanga. Mashambulizi ya kushitukiza na mauaji ya kinyama ya kanza tena kupandikiza hofu na wasiwasi nchini Msumbiji kutokana na Renamo kushindwa kuridhia matokeo ya uchaguzi mkuu uliofanyika kunako mwaka elfu mbili na kumi na nne na Fredimo kuibuka kidedea. Ni katika muktadha huu Baraza la Maaskofu Katoliki Msumbiji, kuanzia tarehe kumi na tisa hadi tarehe 26 Septemba 2021 limekuwa likiadhimisha Juma la Wakimbizi na Wahamiaji Msumbiji, ambalo limesimamiwa na Tume ya Wakimbizi, Wahamiaji na Watu wasiokuwa na makazi maalumu. Lengo la tume hii ni kuhakikisha kwamba Msumbiji inajenga mazingira ya rafiki kwa wakimbizi wa hamiaji na watu wasiokuwa na makazi maalumu, inakuza na kudumisha utu, heshima na haki msingi za binadamu, huku jitihada za makusudi zikiendelea kufanyika ili watu hawa waweze kushiriki kikamilifu katika ustawi, maendeleo na ujenzi wa Msumbiji mpya. Kutokana na wimbi kubwa la wakimbizi na wahamiaji duniani, Msumbiji imezalisha wakimbizi wengi kusini mwa Afrika, lakini pia imekuwa ni nchi ambayo wakimbizi na wahamiaji wengi wamekuwa wakipitia kuelekea kwenye usalama zaidi. Sera na mikakati ya shughuli za kichungaji kwa ajili ya wakimbizi, wahamiaji na watu wasiokuwa na makazi maalumu zinapaswa kutekelezwa kadiri ya mafundisho jamii ya Kanisa, pamoja na kuzingatia nyaraka mbalimbali ambazo zimetolewa na mama kanisa kwa ajili ya huduma ya wakimbizi na wahamiaji. Hii ni changamoto inayopaswa kwenda sanjari na majindo makini ya wahudumu wa wakimbizi na wahamiaji ili kutambua haki msingi na wajibu wa wakimbizi na wahamiaji wanapokuwa ugenini. Kanisa halina budi kujiandaa kikamilifu ili kuweza kukabiliana na mashambulizi yanayoweza kufanywa na watu wenye nia mbaya. Pamoja na majanga asilia, wakimbizi na wahamiaji wanapaswa kusaidiwa ili kuhakikisha kwamba wanapata nyaraka muhimu katika maisha yao. Sheria, kanuni na taratibu za nchi lazima kuzingatiwa kanisa linapowashughulikia wakimbizi na wahamiaji. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, kila mwaka kuna mamilioni ya watu wanaotumbukizwa katika mifumo mbalimbali mbali ya utumwa wa mamboleo, hususan katika kazi za soloba, utalii wa ngono na biashara haramu ya binadamu pamoja na viungo vyake. Kashfa hii anasema Baba Mtakatifu Francisco imeanza kuzoeleka kati ya watu kiasi kwamba inaonekana kuwa ni jambo la kawaida katika maisha, lakini huo ni ukatili dhidi ya utu, heshima na haki msingi za binadamu. Chanzo kikuu kinachopelekea mafuriko ya biashara haramu ya binadamu pamoja na utumwa wa mamboleo ni umaskini wa hali na kipato, watu kukengeuka na kumongonyoka kwa kanuni, maadili na utu wema Watu wanaotumbukizwa kwenye utumwa wa mamboleo ni wale wanaokabiliwa, pamoja na mambo mengine, baa la njaa, ukosefu wa fursa za ajira, watu wanaokumbwa na majanga asilia yanayowafanya kutafuta kwa udi na uvumba hifadhi, usalama na matamanio ya maisha bora zaidi. Sermide inapaswa kuwa makini zaidi, ili Msumbiji isigeuzwe kuwa ni kituo cha biashara haramu ya binadamu na mifumo ya uchumi wa mamboleo wakimbizi na wahamiaji wanapaswa kupewa huduma ya afya, elimu na ushauri wa kisaikolojia ili watu hawa waweze kuingizwa kikamilifu katika maisha na shughuli za wananchi wa Msumbiji. Kimbunga Idae kilichotokea nchini Msumbiji kunako mwaka elfu mbili na kumi na tisa kilisababisha maafa makubwa kwa watu na mali zao. Takribani watu milioni moja nukta nane waliathirika na hatimaye kusababisha zaidi ya watu mia sita kupoteza maisha yao. Kanisa nchini Msumbiji lilichangia kwa hali na mali katika ujenzi wa maeneo makubwa yaliyoathirika kwa kimbunga cha Idai. Sermide na wadau wengine wa huduma kwa wakimbizi wamekuwa mstari wa mbele katika mchakato wa kutoa huduma ya elimu, afya, ustawi na maendeleo kwa wakimbizi na wahamiaji kwenye kambi ya Maratane iliyoko mjini na Mpula. Msaada pia umekuwa ukitolewa kwa wananchi wa Msumbiji waliohamia kwenye migodi ya madini kusini mwa Afrika. Kimsingi, majimbo yote kumi na mawili yanayounda Kanisa Katoliki nchini Msumbiji yamekuwa ni faraja kwa wakimbizi na wahamiaji kwa kutambua na kuwahudumia kikamilifu kadiri ya hali na mazingira yaliyopo. Msikilizaji wa redio Vatikani, shirikisho la mabaraza ya maaskofu katoliki Ulaya linayoyaunganisha mabaraza ya maaskofu katoliki kutoka katika nchi 33 ni matunda ya maadhimisho ya mtaguso mkuu wa pili wa Vatikani lilianzishwa tarehe 25 Machi mwaka 1971 na Mtakatifu Paulo wa Sita, na kupewa mkazo wa pekee na Mtakatifu Yohani Paulo wapili, moja, 95, wa pili kunako mwaka 1995 kama kielelezo cha urika wa maaskofu katoliki barani Ulaya chini ya uongozi wa halifa wa Mtakatifu Petro. Pamoja na mambo mengine, shirikisho hili linapania kukoleza mchakato wa umoja, ushirikiano na mshikamano wa udugu wa kibinadamu kwa kujikita katika majadiliano ya kidini, kiekumene na kitamaduni. Ni shirikisho linalotaka kuwa ni kielelezo cha umoja wa kanisa katika jumuiya ya Ulaya ili kukabiliana changamoto mamboleo katika ulimwengu wa sayansi na maendeleo makubwa ya teknolojia. Maaskofu wanatambua kwamba Ekaristi Takatifu ni chanzo na kilele cha maisha na utumi wa kanisa. Mtakatifu Yohane Paulo wa Pili aliwataka maaskofu barani Ulaya kuwa ni nuru ya ulimwengu na chumvi ya dunia. Bara la Ulaya kwa watu wengi limekuwa ni mahali pa matumaini, lakini Mtakatifu Yohane Paulo wa Pili anawakumbusha kwamba Injili ya matumaini ya kweli inabubujika kutoka kwa Kristo Yesu. Kauli mbiu inayoongoza jubilia ya miaka hamsini tangu kuanzishwa kwa shirikisho la mabaraza ya maaskofu katoliki ya Ulaya ni CCEE: miaka hamsini ya huduma barani Ulaya, kumbukumbu na matarajio, a mintarafu waraka wa kitume wa Fratelli Tutti, yaani wote ni ndugu, kuhusu udugu na urafiki wa kijamii. Maaskofu kutoka nchi mbalimbali mbali barani Ulaya kuanzia tarehe 23 hadi tarehe 26 Septemba 2021 wamekuwa wakikutanika mjini Roma ili kusherehekea jubilei ya miaka 50 tangu kuanzishwa kwa shirikisho la mabaraza ya maaskofu katoliki Ulaya. Shirikisho limepata viongozi wapya, na waliochaguliwa ni askofu mkuu Gintaras Linas Grusas, si rais wa baraza la maskofu katoliki Lithuania, aliyechaguliwa kuwa rais wa shirikisho la mabaraza la maskofu katoliki Ulaya. Makamu wa kwanza wa rais ni kardinali Jean Claude, askofu mkuu wa jimbo kula Luxembourg, na makamu wa pili wa rais ni askofu Ladislavi Nemeti wa jimbo katoliki la Zrenjanini nchini Serbia. Shirikisho la mabaraza ya maaskofu katoliki Ulaya, katika ujumbe wake kwa watu wa Mungu barani Ulaya, linasema jubilia ya miaka 50 tangu kuanzishwa kwa shirikisho la mabaraza ya maaskofu katoliki Ulaya ni mwaliko kwa watu wote wa Mungu kutembea kwa pamoja huku wakichota mana na utajiri unaobubujika kutoka katika neno la Mungu. Mahali ambapo Kristo Yesu yupo, hapo Mungu yupo. Kuna waamini na watu wote wenye mapenzi mema, na wala hakuna mtu anayeweza kusukumizwa pembezoni mwa jamii. Maaskofu kwa kuandamana na watu wa Mungu barani Ulaya wanataka kukaza mwendo katika historia ya mwanadamu katika hali ya unyenyekevu, kuelekea katika mwanga na amani. Maaskofu wakiwa wameungana na Baba Mtakatifu Francisco, halifu wa Mtakatifu Petro, wanapenda kuwahakikishia uwepo wao kati yao na kwamba utume wao unawaabidiisha kutembea kwa pamoja katika bara la Ulaya lenye uzuri, tamaduni na wema mambo ambayo yamejikita katika nyoyo, tamaduni, lugha za watu zinazowafanya wote kujisikia wamoja chini ya Kristo Yesu mkombozi wa ulimwengu na ya watakatifu Petro na Paulo mitume ambao kama sehemu ya ushuhuda wa maisha yao na imani yao kwa Kristo Yesu na kanisa lake wameyamimina wa maisha yao kwa kumwaga damu yao, na hivyo wakawa ni madaraja ya tafiti, liturujia na imani moja, kiasi kwamba mji wa Yerusalemu na Athensi vikakutana mjini Roma. Maaskofu wanabainisha changamoto ambazo mama kanisa anakutana nazo barani Ulaya kuwa ni pamoja na majadiliano, maamuzi mbele, utamaduni wa ulaji wa kupindukia wenye athari kubwa katika maisha ya kiroho, kiutu na kimwili. Hakuna sababu msingi ya kuogopa ikiwa kama wote katika ujumla wao watatembea kwa pamoja, huku wameshikamana. Maaskofu katika muktadha huu wanataka kuwa ni vyombo na mashuhuda wa furaha ya Injele, huku wakiwatangazia na kuwashuhudia kuhusu Kristo Yesu aliyeteswa akafa na kufufuka kwa wafu chemchemi ya matumaini na ukweli wa bara la Ulaya utakaowaweka huru. Huo ni wakati wa kumwilisha dhana ya sinodi katika maisha na utume wa kanisa, kwa kujenga na kudumisha utamaduni wa kusikilizana, ili kutambua kile ambacho waamini walei wanataka kuliambia kanisa barani Ulaya. Kwa vile lengo ni moja, kumbe kuna haja kuheshimiana, kuthaminiana na kuvumiliana, na kutiana shime ili kusonga mbele kwa ari na moyo mkuu bila ya mtu awaye yote kushorotishwa. Hakuna uhuru usiokuwa na mipaka, na kwamba maendeleo ni kwa ajili ya ustawi na mafao ya wengi, yaani mtu mmoja mmoja, familia na nchi katika ujumla wake. Ni uchunguzi wazi wa dharura za ulimwengu kuhusu mateso ya Haiti, Afganistani, Lebanoni na Siria, ambayo pia yameunganishwa na wasiwasi wa Vatikani na njia zilizoonyeshwa katika waraka wa Wote ni Ndugu wa Papa Francisco. Ujumbe kwa njia ya video wa Kardinari Pietro Parolini, katibu wa Vatikani katika mkutano wa 76 wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa ulizungukia kauli mbiu kujenga uthabiti kupitia tumaini. Akitoa salamu zake kwa niaba ya Papa Francisco na kukumbusha maneno yake juu ya mgogoro wa janga ambalo anasema ili kutoka ndani mwake unahitaji mabadiliko, Kardinali Paroline ameshauri wote kufanya kazi kwa pamoja katika ushirikiano ili kupunguza mateso ya wale ambao hawawezi kupata chanjo, na ambapo amesisitiza kwamba lazima ipatikane kwa wote, hasa katika maeneo ya mizozo na katika mazingira ya kibinadamu. Jambo jingine ambalo amekazia linahusu mifumo ya utunzaji wa afya ambayo imezidiwa sana na janga na ambayo imewaacha watu wengi bila huduma ya kutosha au bila matibabu yoyote. Katibu wa Vatikani ametoa mwaliko wa kutazama udhaifu na mapungufu ya mifumo ya uchumi na mtikiso mkubwa wa uchumi ambao umefanya maskini kuwa katika mazingira magumu zaidi. Kadhalika ameomba kupambana dhidi ya ufisadi ambao umeongezeka hasa kwa sababu ya janga hili na kwamba ni msingi. COVID pia imeathiri ajenda ya elfu mbili na thelathini ya maendeleo endelevu ambayo imepunguza malengo yake. Katika hili ndipo Kadinali Parolini ametoa mwaliko wa kuwa ni lazima kufikiria tena uhusiano kati ya watu binafsi na uchumi na kuhakikisha kuwa mifano ya uchumi na mipango ya maendeleo inabaki kuwahudumia wanaume na wanawake, hasa wale walio pembezoni mwa jamii badala ya kuwanyonya watu na mali asili zao. Ni muhimu kutowaacha maskini nyuma, amesisitiza Kardinali Parolini. Mtazamo pia wa kardinali umekwenda moja kwa moja katika tukio la mkutano wa copu 26 Glasgow unaotarajiwa kufanyika hivi karibuni, ambapo kardinali ametoa mwaliko wa kuchukua fursa kama hiyo ya kuanza tena, baada ya miongo kadhaa ya kutokuwa na shughuli ambayo imekuwa na athari mbaya ya tabia nchi, lakini pia kwa maisha ya watu. Vita na umiliki wa silaha za maangamizi kwa hakika, kardinali amesema, yanazima tumaini, na hivyo ameongeza Hali ya kibinadamu ya hivi karibuni nchini Afganistani na mivutano ya kisiasa inayoendelea huko Siria na Lebanoni na pia katika maeneo mengine inatukumbusha wazi zile athari ambazo mizozo zinawaathiri watu na mataifa. Vatikani inawaalika mataifa yote kusikiliza wito wa katibu mkuu na Baba Mtakatifu Francisko wa kusitisha mapigano ulimwenguni na kushiriki katika jukumu la kibinadamu. Katika visa vingi, haki mpya sio tu zinapingana na maadili ambayo yanapaswa kuzingatiwa, lakini pia kuwekwa licha ya kutokuwepo kwa makubaliano ya kimataifa. Kardinali akiendelea, ameangazia Umoja wa Mataifa kwamba sio chombo cha wenye nguvu, lakini ni taasisi katika huduma ya wote. Kwa njia hiyo amezungumzia Umoja wa Mataifa ambao lazima ufufuliwe katika mamlaka zake, na kwa maana hiyo baraza la usalama linaoneka na walio hatarini wa zaidi na matumaini, kwa sababu wanachama wake wameitwa kwa mafundi wakuu wa amani ulimwenguni, lakini pia mara nyingi huwa kitu cha kukwama. Vatikan inatazama kwa wasiwasi wasi shinikizo kwa wengine katika kuvunja mgawanyo mzuri wa kazi kati ya kamati, tume, mikutano na michakato ya kuzigeuza zote kuwa mihimili ambayo inazingatia idadi ndogo ya masuala yenye utata. Kila Mkristo anaalikwa kushuhudia Injili na ndio iwe ulazima ambao ni fursa kubwa. Mwisho wa maisha yetu, kila kitu tunapitia, kwa maana hiyo tunajikuta katika mazoezi ya imani haya ni maneno ya askofu mkuu wa Dublin nchini Iland aliyotamka siku ya Dominika tarehe 26 Septemba katika misa kwa ajili ya maadhimisho ya miaka 175 ya kuanzishwa taasisi Katoliki kwa ajili ya viziwi katika kikanisa cha Emaus huko Cabra jijini Dublin, siku ambayo ilikuwa sambamba na siku ya wakimbizi na wahamiaji ulimwenguni. Askofu mkuu katika mahubiri yake alikumbusha kuanzishwa kwa, kwa taasisi hiyo kwa njia ya monsinyo William Yore mnamo 1846 na ufunguzi wa shule ya wa toto wa kike viziwi katika ardhi ya konventi ya watawa wa Dominikani huko Kabra na baadaye ilifuatia shule ya Mtakatifu Yosefu kwa ajili ya vijana wa kiume. Taasisi hizi mbili leo hii zimeungana pamoja katika shule ya Familia ya Takatifu ya viziwi na vipofu. Kila maisha ya binadamu yana tabia ya uwezekano wa vizingiti, amesema Elimu iliyokomaa haikatai vizingiti vyetu, lakini inasaidia kugundua katika maisha yetu vilevile visababu vidogo vinavyotuzunguka katika maisha na zawadi ambayo Mungu anatupatia watu wote. Askofu mkuu hatimaye amemshukuru mwenyekiti wa baraza la taasisi hiyo na msimamizi wa kikanisa ambacho kinafanya kazi katika mazingira hayo makarimu na yanayowezekana katika jumuiya hiyo, ikiwa pia shukurani kwa mashirika ambayo kwa miaka hii wamewezesha kutoa mchango katika elimu na kutunza jumuiya hiyo hiyo ya viziwi. nyumba saba za watu kuishi zimekabidhiwa kwa watu juma lililopita na nyumba nyingine mbili zinaendelea kujengwa. Ujenzi wa maeneo hayo kwa mjibu wa baraza la maskofu nchini Malawi umetolewa na ofisi ya huduma ya kijamii ya mabaraza maskofu kwa ushirikiano wa shirika la kipapa la matendo ya kimisionari na misio ya jamhuri ya Chekoslovakia. Katika afra ya kukabidhi mkurugenzi wa ofisi ya huduma ya kijamii amewashukuru wale wote waliofadhili ujenzi wa nyumba hizo na kuwezesha jimbo Katoliki la Chikwawa kuwapatia malazi wale ambao walipoteza yao, na walio wengi ni wazee na watu walemavu. Ni Sista Angela Rezaula, Vatican News. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, napenda kukuweka chini ya ulinzi na tunza malaika wakuu Gabrieli, Mikaeli na Rafaeli mama Kanisa anapoadhimisha sikukuu yao tarehe 29 Septemba. Kwa niaba ya Angela Rezaula, mimi ni mtoto wa mkulima Padi Richard Mjigwa nikisanzuka juu kwa juu kwa kusema Tumsifu Yesu Kristu, Laudetur Yesus