Amjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati, hii ni redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Karibu ndugu msikilizaji wa redio Vatikani. Wakati huu ni kutandazia mipindi ya matangazo yetu kwa habari zifuatazo. Baba Mtakatifu Francisco katika ujumbe wake aliowatumia wa vijana wanaoshiriki kwenye semina kuhusu vijana na mazingira, anapenda kuwapongeza vijana wa kizazi kipya kwa kuwa na ndoto na miradi, kwa kuweka nia ya kutaka kujenga na kudumisha mafungamano ya kijamii sanjari na utunzaji bora wa mazingira, nyumba yawote. Askofu Mkuu Paul Richard Gallagher, Katibu Mkuu wa Mambo ya Nchi za Nje na Ushirikiano wa Kimataifa mjini Vatikani, katika hotuba yake kwenye maadhimisho ya siku ya kutokomeza silaha za nyuklia duniani, amekazia kuhusu madhara ya mashindano ya silaha za nyuklia duniani na matumizi mabaya ya rasilimali za dunia. Jumuiya ya kimataifa tarehe 30 Septemba 2021 inaadhimisha siku ya bahari duniani inayonogeshwa na kauli mbiu mabahari ya kiini cha usafirishaji kwa siku zijazo. Kwa niaba ya Angela Rezaura, mimi ni Padre Richard Mjigwa ni kutakia usikivu mwema wa matangazo yetu y por el hecho de que se preocupan tanto de las relaciones humanas como del cuidado del medio ambiente Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, utunzaji bora wa mazingira nyumba ya wote ni changamoto inayojikita katika kanuni maadili na utu wema na misingi ya haki na amani, kwani mazingira ni sehemu muhimu sana ya maisha ya mwanadamu. Hivi ndivyo Baba Mtakatifu Francisco anavyofafanua katika waraka wake wa kitume wa Laudato siyane, si yani sifa iwe kwako juu ya utunzaji wa nyumba ya wote. Utunzaji bora wa mazingira ni sehemu ya mchakato wa utekelezaji wa haki, kwani uharibifu wa mazingira ni kati ya vyanzo vikuu vya umaskini, magonjwa, vita, kinzani na mipasuko ya kijamii. Jamii inayotunza na na kuheshimu mazingira hiyo inaweza kudumisha furaha, amani, ustawi na mafao pamoja na maendeleo ya wengi. Uharibifu wa mazingira unahitaji toba na uongofu wa kiikolojia ili kuleta mageuzi makubwa katika maisha ya mwanadamu kwa kuwajibika katika utunzaji wa nyumba ya wote. Vijana wanaonekana kucharuka katika mchakato wa kutaka kulinda, kutunza na kuendeleza mazingira nyumba ya wote. Kuanzia tarehe mosi hadi tarehe 28 Septemba 2021, kumekuwa kukifanyika semina ya vijana na mazingira kwa njia ya vyombo vya mawasiliano na mitandao ya kijamii kwa kufanya upembuzi ya kinefo kuhusu nafasi na dhamana ya vijana wa kizazi kipya katika mchakato wa utunzaji bora wa mazingira nyumba ya wote wakishiriki katika semina hii, Baba Mtakatifu wa Francisco katika ujumbe wake aliowatumia kwa njia ya video, anapenda kuwapongeza vijana kwa kuwa na ndoto na miradi, kwa kuweka nia ya kutaka kujenga na kudumisha mafungamano ya kijamii sanjari na utunzaji bora wa mazingira nyumba ya wote. Lengo ni kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya wengi. Huo ni mwelekeo unaotoa changamoto kwa ulimwengu wa watu wazima, kwa sababu vijana wameonyesha kwamba wanataka kusikiliza, kutekeleza, kuanzisha mchakato wa majadiliano na hatimaye kuwa na uelewa wa pamoja. Baba Mtakatifu anapenda kuchukua fursa hii kuwatia shime vijana wa kizazi kipya kuendeleza elimu ya mafungamano ili waweze kujijenga zaidi katika ukomavu ili kuimarisha umoja, upendo na mshikamano wa udugu wa kibinadamu. Kwa kawaida jumuiya ya kimataifa inapenda kusema vijana ni matumaini ya baadaye, lakini katika mchakato wa utunzaji bora wa mazingira, nyumba ya wote, vijana wanaonekana kwa sasa kushika hatamu. Mkataba wa mfumo mpya wa elimu kimataifa ulioanzishwa kunako mwaka elfu mbili na kumi na tisa unatekelezwa kwenye nchi mbalimbali kwa kuwekeza nguvu zaidi na vipaji ili kuanzisha mchakato wa ushirikiano na vyama vya kiraia ili kuleta mageuzi makubwa yanayokusudiwa. Mafundisho jamii ya Kanisa kadiri ya ufunuo wa utu mpya ndani ya Kristo Yesu unaiwezesha jamii kujenga msingi thabiti, pamoja na kuwa na rejea makini zinazoonyesha adira na mwongozo wa kufuata wakati wa dharura. Uwekezaji huu unafumbatwa kwa namna pekee kabisa katika mafungamano na mshikamano wa udugu wa kibinadamu ambayo ni wazi ili kuhakikisha kwamba watoto na vijana wanapata elimu bora kadiri ya utu na heshima ya binadamu ili kutekeleza wito wake wa ujenzi wa udogo wa kibinadamu. Ni wakati wa kuangalia ya mbeleni kwa ujasiri, matumaini, haki na amani. Elimu maanayake ni mchakato unaowajengia wanafunzi matumaini ya kuondokana na ubinafsi wao kwa kutambua, kuheshimu na kuthamini tofauti msingi zinazojitokeza ili hatimaye kujenga na kudumisha utamaduni wa ukarimu, mshikamano, mafungamano na hofu ya Mungu. Baba Mtakatifu Francisco anasema huu ndio mwelekeo mpya wa mfumo wa elimu unaotaka kuleta mabadiliko makubwa kihistoria, ya kihistoria yanayomgusa mwanadamu kama inavyojidhihirisha katika mapambano dhidi ya ugonjwa wa virusi vya korona uviko 19. ina jumuiya ya kimataifa inahitaji majibu mwafaka ya kiteknolojia na kisiasa yanayofumbatwa na uwajibikaji wa kila mwananchi na mfumo wa utamaduni wa maendeleo fungamani ya binadamu. Udugu wa kibinadamu, mafungamano ya kijamii na utunzaji bora wa mazingira ya nyumba ya wote ni mambo yanayopaswa kupewa kipaumbele cha pekee ili kustawisha utulivu na kuendeleza mazingira ili yaweze kuwa bora zaidi. Baba mtakatifu Francisco anahitimisha ujumbe wake kwa vijana na mazingira kwa kusema hakuna sababu ya kujenga uadui wala kuangaliana kwa shingo upande kwani wote ni sehemu ya ulimwengu unaopaswa wa kusimikwa katika amani na utulivu changamoto zote hizi zisaidie kupata suluhu ya umaskini wa nishati kwa kulinda na kudumisha amana na utajiri wa nchi uzalishaji endelevu uchumi shirikishi pamoja na teknolojia rafiki kwa mazingira. Huu, ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, ni wakati wa kufanya maamuzi magumu, ili uzoefu na mang'amuzi yaliyojitokeza kwa miaka ya hivi karibuni yaweze kuunda utamaduni wa jamii inayowajibika na kushirikishana. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, utengenezaji, ulimbikizaji na matumizi ya silaha za atomiki kwa ajili ya vita ni kinyume cha maadili na utuwema. Mkataba wa kimataifa wa kupinga matumizi ya silaha za nyuklia unalenga kujenga mazingira ya usalama, amani na utulivu bila ya kuwa na hofu ya mashambulizi ya silaha za maangamizi. Amani ya kweli inajengwa kwa njia ya majadiliano na mshikamano. Jumuiya ya kimataifa tarehe ishirini na sita Septemba elfu mbili na ishirini na moja imeadhimisha siku ya kutokomeza silaha za kinyukili ya duniani, changamoto iliyovaliwa njuga na Umoja wa Mataifa kunako mwaka elfu moja mia tisa arobaini na sita kwa kuanzisha tume ya nguvu ya atomiki iliyofutwa kunako mwaka elfu moja mia tisa hamsini na mbili na hatimaye kukaanzishwa shirika la kimataifa la nguvu za atomiki. Umoja wa Mataifa umeendelea kutoa kipaumbele cha pekee katika mchakato wa kutokomeza silaha za nyuklia duniani. Hadi leo hii kuna silaha kumi na nne elfu za nyuklia sehemu mbalimbali za dunia na kwamba majadiliano kuhusu kutokomeza silaha za nyuklia bado yanaendelea. Ni katika muktadha huu Baba Mtakatifu Francisco, katika ujumbe wake kwenye mitandao ya kijamii kama sehemu ya maadhimisho ya siku hii, alisikitika kusema kwamba mashindano sila sila ya silaha zikiwemo silaha za nyuklia yanaendelea kukomba rasilimali za dunia. Rasilimali na utajiri wa dunia ungeweza kutumika vyema zaidi kwa ajili ya kunogesha mchakato wa maendeleo ufungamani ya binadamu sanjari na utunzaji bora wa mazingira nyumba ya wote. Kwa upande wake askofu mkuu Paul Richard Gallagher, katibu mkuu wa mambo ya nchi za nje na ushirikiano wa kimataifa mjini Vatikani, katika hotuba yake kwenye maadhimisho haya, amekazia pia kuhusu madhara ya mashindano ya silaha za nyuklia duniani na matumizi mabaya ya rasilimali za dunia. Kunako mwaka 1996 jumuiya ya kimataifa ilipitisha azimio la kuacha mchakato wa utengenezaji, ulimbikizaji na matumizi ya silaha za nyuklia, kwani zina madhara makubwa kwa binadamu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, mkataba wa kimataifa wa kupinga matumizi ya silaha za nyuklia ulianza kutumika tarehe ishirini na mbili Januari elfu mbili na ishirini na moja baada ya Honduras kuwa mwanachama wa hamsini wa Umoja wa Mataifa kuridhia mkataba huu ambao ulipitishwa na mataifa 122 kwenye Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa kunako mwaka 2017. Vatikani inazishukuru nchi wanachama wa Umoja wa Mataifa zilizoridhia mkataba huo na kuendelea kuzihamasisha nchi ambazo bado zinasuasua kuridhia mkataba huo kuchukua maamuzi machungu kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya wengi. Mashindano ya silaha za nyuklia ni kuendelea kumdhalilisha binadamu kwa kujenga hofu na hali ya kutoaminiana. Kamwe amani ya kweli inasimikwa katika msingi wa kuaminiana na wala si katika mashindano ya silaha. Mashindano ya silaha za nyuklia ni ushuhuda wa matumizi mabaya ya rasilimali fedha na vitu, hali ambayo inachangia pia ukosefu wa uwiano katika maendeleo ndani na hata nje ya nchi yenyewe. Jumuiya ya kimataifa imeathirika sana kutokana na janga la ugonjwa virusi wa virusi vya korona uviko 19, pamoja na madhara ya mabadiliko ya tabia nchi. Ni katika muktadha huu askofu mkuu Paul Richard Garaga, katibu mkuu wa mambo ya nchi za nje na ushirikiano wa kimataifa mjini Vatikani, ametoa wito kwa jumuiya ya kimataifa kuanzisha mfuko wa mshikamano wa kimataifa kwa ajili ya kukoleza maendeleo fungamani katika nchi changa zaidi duniani. Jumuiya ya kimataifa haina budi kusimama kidete kupinga maafa yanayosababishwa na vita ili kuokoa maisha ya watu wanaopenda kuona amani ikitawala. kuti lim alipika ufukini achitena Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, jumuiya ya kimataifa tarehe 30 Septemba 2021 imeadhimisha siku ya bahari duniani iliyonogeshwa na kauli mbiu mabaharia ya kiini cha usafirishaji kwa siku zijazo. Lengo ni kuendelea kuragibisha umuhimu wa mabaharia katika kukuza na kudumisha mchakato wa maendeleo ya uchumi duniani. Jumuiya ya kimataifa inatambua na kuthamini mchango wa mabaharia na hasa kwa namna ya pekee kutokana na changamoto ambazo zimesababishwa na janga la ugonjwa wa virusi vya korona UVIKO 19. Ni katika muktadha huo Baba Mtakatifu Francisco katika ujumbe wake kwenye mitandao ya kijamii kama sehemu ya maadhimisho haya, anapenda kuchukua fursa hii kuwapongeza na kuwashukuru kwa sadaka na majitoleo yao. Anawaalika waamini pamoja na watu wote wenye mapenzi mema kuwasindikiza mabaharia katika maisha na utume wao kwa njia ya sala. Anatambua afika hatari za maisha wanazokumbana nazo katika utekelezaji wa majukumu yao ya kila siku. Katika miezi ya hivi karibuni, maisha na kazi za mabaharia pamoja na wavuvi zimebadilika sana, kwa sababu wanapaswa kuendelea kujisadaka zaidi bila ya kujibakiza. Wametumia muda mrefu zaidi wakiwa kwenye vyombo vyao bila ya kuruhusiwa kutua nanga kwa hofu ya kusambaza maambukizi mapya ya ugonjwa wa virusi vya Korona, uviko 19. Mabaharia wameendelea kufanya kazi katika mazingira magumu na hatarishi kwa kutengwa na ndugu jamaa, marafiki na hata katika nchi zao wenyewe. Ilikuwa ni tarehe 6 Machi mwaka 1948 huko Jeneva nchini Uswisi katika mkutano ulioitishwa na Umoja wa Mataifa ulipopitisha mkataba wa kimataifa wa kuanzisha Shirika la Bahari Duniani, na tarehe 17 Machi mwaka 1958 ilianza kutekeleza dhamana na wajibu wake. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Kardinali Robert Saram, mwenyekiti mstaafu wa Baraza la Kipapa la Ibada na Nidhamu ya Sakramenti za Kanisa, kutoka nchini Guine, amemwandikia kiongozi wa kijeshi wa Guine, Luteni Kanali Mamade Dumboya, barua maalumu. Katika barua hii anakazia umuhimu wa utawala wa sheria na demokrasia shirikishi. Ni wakati wa kujifunga kibwebo, kupambana na umaskini, ujinga na maradhi, ili wananchi wengine wa waanze kucharuka katika maendeleo fungamani ya binadamu kwa kukazia utu, heshima na haki msingi za binadamu katika ujumla wake. Ni muda mwafaka wa kuanza kuunda kada ya wanasiasa watakaojisadaka bila kujibakiza kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya watu wa Mungu katika ujumla wake. Rushwa ni adui wa haki, utu na heshima ya binadamu. Kiongozi huyu awe mstari wa mbele kupambana na rushwa inayopekenya na kusigina utu na haki msingi za binadamu. Kabla ya kufikiria uchaguzi mkuu wa rais na wabunge, kamati ya kitaifa ya maridhiano na maendeleo iweke msingi madhubuti wa uchumi, ijenge na kuimarisha umoja wa kitaifa kwa kuwaruhusu wananchi wengine walioko nje ya nchi kurejea na kujiunga katika mchakato wa ujenzi, ustawi na maendeleo ya nchi yao. Siasa za chuki, uhasama na mauaji hazina nafasi tena nchini Guinea, bali wananchi wajenge umoja na udugu wa kibinadamu kwa kuheshimiana, kuthaminiana licha ya tofauti zao msingi. Kardinali Robert Sara anasema kamati ya kitaifa ya maridhiano na maendeleo imefanya mapinduzi ya kijeshi hapo tarehe 5 Septemba 2021 2 na na na kuifanya historia ya Guinea kujirudia tena kama ilivyojitokeza kunako mwaka 1948, mwaka 1984 na mwaka 2008. Haya ni mapinduzi ambayo watu wengi wanaona mwanga wa matumaini ya kurejea tena kwa misingi ya haki, amani, ustawi, maendeleo na utawala wa sheria gine imebahatika kuwa na utajiri mkubwa wa mali ya asili na madini, lakini bado wananchi wake wanaogelea katika dimbwi la umaskini, magonjwa na njaa. Huu ni wakati wa kuandika historia mpya ya Guine na kuepuka makosa yaliyofanywa na viongozi waliotangulia walioshindwa kuwaletea wananchi wa Guine furaha na matumaini ya maisha bora zaidi. Huu si wakati wa kushona kiraka cha nguo mpya katika vazi kuukuu. Kardinali Robert Sara anasema huo ni wakati mwafaka wa kupiaisha kada ya wanasiasa nchini Ngine. Wanapaswa kutambua kwamba haki na usawa, tabia ya kuheshimiana na kuthaminiana kama binadamu, ukweli, uwazi na uaminifu ni tuno msingi zinazoboresha siasa safi. Mwanasiasa bora ni yule anayetambua dhamana na wajibu wake kwa jamii, anayeaminika na kuthaminiwa na jamii. Ni kiongozi anayejitaabisha kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya wengi, mwaminifu katika ahadi zake kwa wananchi waliomchagua, daima akijitahidi kujenga na kudumisha umoja na mshikamano, tayari kuchochea mageuzi katika maisha ya watu kwa kuwasikiliza na kutenda kwa ujasiri. Siasa safi inayojikita katika ujenzi wa amani inatambua karama za watu na inaendeleza majadiliano na watu, kuaminiana na kuthaminiana badala ya kuangaliana kwa jicho la kengeza. Kardinali Robert Sara anasema kwamba Guine inahitaji wanasiasa wazalendo wanaoweza kusimama kidete kuunganisha nguvu zao kwa ajili ya mchakato wa ujenzi wa haki, amani na umoja wa kitaifa, ili kudumisha udugu wa kibinadamu na kuondokana na siasa za chuki na kutaka kulipizana kisasi. Jeshi litekeleze wajibu wake wa kulinda usalama wa raia na mali zao kwa kuwarejeshea tena demokrasia na utawala wa sheria, utu, heshima na haki zao msingi. Husi muda kwa wanajeshi kujitajeresha wenyewe na kusahau maskini, magonjwa na bala njali na losigina wananchi wengine. Watu wanahitaji huduma bora za afya, elimu na ustawi wa jamii. Wananchi wamechoka na rushwa na ufisadi wa mali ya umma. Wanahitaji kuwona viongozi wazalendo waadilifu, wanyofu na wakweli kwa nchi yao, kuweza kuwa na viongozi wazalendo na wenye uchungu wa maendeleo kwa nchi yao. Kama kiongozi, inampasa kufungua akili, uzoefu na historia a gine, ili kutafuta watu watakaomsaidia kupyaisha maisha ya wananchi wagine. Kamwa sikubali kupelekwa mpwito mpwito na baadhi ya wanasiasa wenye uchu wa mali na madaraka. Kabla ya kufikiria uchaguzi mkuu wa rais na wabunge, kamati ya kitaifa ya marizia na maendeleo iweke msingi madhubuti wa uchumi jenge na kuimarisha umoja wa kitaifa kwa kuwaruhusu wananchi wa wengine walioko nje ya nchi kurejea na kujiunga katika mchakato wa ujenzi, ustawi na maendeleo ya nchi yao. Wananchi wengine wasikubali kutumbukizwa katika utamaduni wa kifo kwa maandamano yasiyokuwa na tija, mashiko, wala mvuto. Kila mwananchi atambue kwamba anao wajibu wa kujenga na kuboresha maisha yake mwenyewe na wala hakuna mwanasiasa atakayewaletea hali nzuri ya uchumi au furaha ya maisha bila kuwajibika na kufanya kazi kwa juhudi na maarifa kila mwananchi lazima ajifunge kibwebwe kupambana na umaskini wa hali na kipato sanjari na mong'onyoko wa maadili na tunu msingi za kijamii. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Kardinali Robert Sarah, mwenyekiti mstaafu wa baraza la kipapa la ibada na nidhamu ya sakramenti za kanisa, anasema anapenda kuhitimisha barua hii kwa kumwomba kwa heshima na taadhima kumtunza Rais Alpha Konde aliyepinduliwa kutoka madarakani kwa heshima na kama inawezekana basi amwachie huru mara moja. Pongezi kwa jitihada za kutoa huduma ya elimu na afya, haki za wanawake na watoto, ulinzi na usalama wa nchi na mshikamano kuimiza chanjo dhidi ya uviko 19 masuala ya mazingira na ushuhuda kwa ujumla, kwa kile ambacho wanawakilisha kama Wakristo na uhimizaji wa sensa mwaka kesho ni mambo ambayo Rais Samia Suluhu Hassan wa Tanzania ameelezea wakati wa hotuba yake katika kongamano la kanisa la kiangirikani nchini Tanzania likiadhimisha miaka hamsini tangu kusajiliwa kwake nchini humo. Kongamano hilo la kanisa limefanyika katika siku tatu kuanzia tarehe 26 hadi 28 Septemba 2021 katika chuo kikuu cha Anglikani cha Mtakatifu John jijini Dodoma Tanzania kwa kuwaona viongozi wa kanisa hilo toka pande zote za tanzania na waamini wake na wageni waalikwa wa madhehebu mengine yaliyomo nchini humo akianza kutoa hotuba yake alimshukuru mwenyezi mungu kuwezesha kufika siku hiyo ili kuadhimisha miaka hamsini ya kanisa la kianglikani tanzania na kuungana na askofu wote na kuwaombea wale wote waliotangulia katika mbele ya haki na kumshukuru askofu mkuu wa kanisa hilo kumwalika ashiriki afra hiyo ya usajili tangu mwaka elfu moja mia tisa sabini huo ulikuwa ni mwaliko wake wa pili na hivyo rais Samia alishukuru Mungu kuungana nao, japokuwa kuwa asa kukubali kumwezesha afike 28 Septemba, kutokana na majukumu aliyokuwa nayo kwamba afra nyingine zikitokea wasikose kuwaalika ili washiriki. Miaka hamsini si michache, kwa maana mwenye miaka hamsini tayari ni mwanadamu na ni mtu mzima ambaye ana watoto au tayari wajukuu na vitukuu kadhaa. Kanisa hilo kwa maana hiyo halina wajukuu tu, bali hata vitukuu, kutokana na mambo mengi ambayo Askofu mkuu ameyataja katika hotuba yake. Rais alisisitiza Mama Samia amesema mtu ukifika miaka hamsini au sitini jinsi ulivyo, unakuwa umesimama kidete. Kwa maana hiyo kanisa limekwisha kuwa na msimamo na kuonekana katika majukumu yake kama vile kuanzisha VETA, elimu, afya, kilimo na sekta nyingi. Amekiri alivyojionea mwenyewe mara baada ya kufika na kuzungukia mabanda ya maonesho. Miaka hamsini ni tangu kusajiliwa, lakini kwa ujumla kanisa hilo limekuwa nchini kwa miaka mia moja sabini na sita na lilianzia maeneo ya Magira, Tanga, Mpwapwa na Zanzibar. Ametoa mfano huo akizungumzia juu ya maisha yake ya udogo kwamba tangu azaliwe huko Zanzibar Mnazini, kulikuwa na kanisa la kiangirikani karibu na nyumbani kwao, ambapo alikwenda mara kwa mara na watoto wenzake ambao waliingia kanisani kusali, na wao wakibaki kucheza nje na mara walichungulia kuona ni kitu gani kinaendelea, na walipokuwa wakitoka wenzao wa waliwauliza ni kitu gani kimezungumzwa ndani ya kanisa. Na isitosha, ameelezea ushuhuda wa ushirikiano katika mwezi wa mfungo, na kwamba wakati wanafunga walikuwa wanafunga wote, futari zilikuwa zinashirikishwa wote, mabibi na mababu ambao walikuwa wanafunga kwa pamoja. Na kwa kuwa walikuwa watoto, wamesisitiza walikuwa wanaomba mifungo hiyo isikatike katika kipindi chote hiki cha jitihada zao. Kanisa la Kianglikani limeongeza idadi ya dayosisi kutoka nane hadi ishirini na nane. Na kwa maana hiyo, Rais Samia amesema hayo ni mafanikio. Kwa niaba ya serikali amewapongeza askofu mkuu, maskofu na viongozi wote wakuu kwa kupata usajili huo, hasa katika shughuli ya kuhubiri Injili kwa wananchi kimwili na kimaadili, na hakuna shaka kuwa mafundisho hayo pamoja na yale yanayotolewa na dini nyingine na madhehebu mengine ndiyo yamesaidia kujenga na kudumisha umoja na mshikamano katika nchi ya Tanzania, na hii ni kwamba kanisa limetoa mchango mkubwa kwa watanzania bila kujali dini, kabila, rangi au itikadi ya kisiasa. Rais Samia amewahakikishia kuwa serikali itaendelea kuwaunga mkono na ushirikiano wa kutosha katika kutoa huduma hizo, ikiwa ni pamoja na kuendelea kuwapatia mikopo ya elimu ya juu kwa wanafunzi wa vikuu vinavyomilikiwa na kanisa na pia kutoa vifaa vya kutendea kazi, kuajiri na kulipa mishahara ya watumishi wa afya kwenye vituo vya afya na hospitali wanazoingia makubaliano ya kuziendesha kwa ushirikiano na serikali. Lakini kwa kufanya hivyo, rais amesisitiza kuwa kuna mambo au vigezo ambavyo vinapaswa kuangaliwa kwa upande wa serikali na dini, hasa kuhusu utoaji wa huduma na kodi, kutokana na mifano halisi ambayo huduma ya vituo vingine vya kiafya vya kidini inafanana na ile ya binafsi. Akiendelea na pongezi ya hotuba ya Askofu Mkuu wa kiangirikani na ambayo ilitaja baadhi ya changamoto mbalimbali mbali, lakini mojawapo ni ile ya mipaka ya kusini mwa Tanzania, amesema kwa hakika kanisa lilianza kufanya kazi ya namna hii kwa miaka mingi kutoka vita ya dunia na kuwa ni kanisa na wamama wa kanisa waliojikita katika masuala ya upatanisho na amani. Vilevile, Rais Samia amewaomba katika shughuli zao hizo ziendane na sera na mipango ya serikali na ndipo watakapoweza kwenda kwa pamoja, kwa maana ikiwa serikali itasema sasa kipindi hiki umuhimu wake ni kwa mazingira, basi waingie huko kwa wingi. Ikiwa watasema elimu iendane hivi, basi wafanye hivyo, kwa maana hiyo itawawezesha kwenda kwa pamoja. Lakini hadi sasa amesifu ambavyo kanisa hili limeweza kwenda kwa pamoja na vizuri, na ni muhimu kulizingatia kwa umakini mkubwa swara hili kwenye upande wa utunzaji wa mazingira. Amepongeza pia, kwa sababu ni swara ambalo limekita ndani ya moyo wake kwa kuwaelewesha ni nini madhara ya uharibifu wa mazingira. Rais Samia Suluhu ametoa mfano jinsi jinsi alivyokuwa makamu wa rais kabla ya kuwa rais, na hivyo pamoja na shughuli alizokuwa nazo kama makamu zilikuwa ni mbili, kuangalia muungano na mazingira ya nchi. Kwa upande huu amekiri walivyoweza kufanya kazi sana na vizuri, japokuwa akasema huku walikuwa wanapanda miti na wengine wanakata. Kutokana na hiyo, ameomba kusaidiana katika kuelimisha umma, hasa wanapokuwa wanahubiri kwa waamini wao, wasaidie suala hili la kuelimisha juu ya utunzaji bora wa mazingira. Rais Samia hakuishia hapo, bali alitoa taarifa jinsi ambavyo wametoka hivi karibuni kwenye mkutano wa sabini na sita wa ngazi za juu wa Umoja wa Mataifa na kwamba suala la mazingira limechukua sehemu kubwa ya mjadala. Joto duniani limepanda sana, kwa maana hiyo kuna hitaji kubwa la kupanda miti ili kunyonya yale yanayosababisha joto, na ili joto lipate kupumua, bahari na maziwa vipumue, na maisha yaendelee vizuri. Tukiendelea hivi, bahari zinafoka, maziwa yanafoka, halafu yanakimbia, amesisitiza. Rais ametoa mfano juu ya ardhi nyingine ambazo zimekwisha mezwa na maji Tanzania amesema wanatumia asilimia mbili hadi tatu za pato la kitaifa kwa utunzaji wa mazingira, lakini kujiami na kufanya maboresho kwenye maeneo ambayo yalishaharibika ni muhimu, kwa maana kiasi hiki ni kikubwa. Kwa njia hiyo, ameshauri kurudia kuwa rafiki wa mazingira ili kupunguza matumizi ya serikali katika kurekebisha mazingira. Rais Samia Suluhu, akiendelea kuzungumza juu ya uharibifu wa mazingira, amebainisha kuwa anavyoupenda sana msemo wa Papa Francisco, na mimi Papa Francis nadhani ambaye alisema, ukiharibu mazingira, haribu vyanzo vya maji, kata miti, sijui fanya nini, mazingira yatakuadhibu, maisha yako, mpaka urudi tena ujenge urafiki na mazingira, upande miti, urudishe, urekebishe mazingira yanakuwa tena rafiki nawe. Tunayoyaona sasa hivi ni kwa sababu mazingira yametukasirikia, tumeyaharibu na yenyewe yanatuharibu. Sasa turudini, twendeni tukawe tena marafiki wa mazingira kwa kurekebisha tuliyoyaharibu, ili hali ya hewa zetu zirudi kama tulivyokuwa zamani. Nawatakia kila la heri katika maadhimisho haya, na nirudie ahadi kuwa serikali itaendelea kushirikiana na dini na madhehebu yote nchini. Wito wangu tuzidi kuzidisha amani na umoja miongoni mwetu. Kama mnavyojua, amani na umoja ndiyo nguvu yetu kama taifa. Bila amani na umoja kati yetu, shughuli za maendeleo na uinjilishaji haziwezi kufanyika. Na hapa nimevutiwa sana na ule wimbo tulioanza nao, dunia ikaribu, Bwana usiniache, na mengi majaribu yako pande zote, yaani majaribu yako pande zote. Siku zote adui ni ndani na nje. Bwana Yesu, nivute karibu na wewe. Alafu nasema nikusikie wewe, nena nami Bwana, kelele za dunia ndizo nyingi sana, nena kunihimiza au kunionya sanikaa. Najiuliza, huu wimbo wa hili kanisa mzuri sana, lakini hivi kila mtu anauimba moyoni? Hivi kila mtu anaamini anachokiimba? Kama ni hivyo, mbona tunasikia pa, pa, pa, pa, za hapa na pale ndani ya kanisa Anglikana? Wenyewe mnasema majaribu yapo mengi ninje, na adui ni nje na ndani, lakini mkasema bwana anene nawe umsikie akuonye na akuponye, mbona hamponyani? Mbona tunasikia mizozo ile? Kazi yetu kama viongozi wa dini kujenga umoja, mshikamano na upendo itafanyika kweli kwenye mizozo hii? Naomba turudi kwenye ule wimbo, tuuimbe kwa dhati na tuuamini. Ni Sr. Angela Rwezaula, Vatican News. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, tarehe mosi Oktoba, mama Kanisa anaadhimisha kumbukumbu ya mtakatifu Teresa wa mtoto Yesu, ambaye katika maisha na utumia wake alisema daima kwamba wito wake ni upendo kwa Mungu na jirani. Kwa niaba ya Angela Rezaura, mimi ni mtoto wa mkulima, Padre Richard Mjigwa, nikisepa kwa kusema tumsifu Yesu Kristo, lauletu Yesus Kristus. Mungu katika malaika wake na watakatifu wake.