Amjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Mm, ni kwa mara nyingine tena, ndugu msikilizaji wetu wa redio Vatikani, ninaukaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhtasari wake. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne alikutana mjini Vatikani na kikundi cha kazi ya Mtakatifu Fransisi wa Asisi kwa ajili ya maskini tarehe mosi Septemba 2025. Kile wanachofanya ni katika mktadha wa tamaduni ya Kifransiskani, na ni vema kukumbusha baadhi ya maneno ya Mtakatifu Fransisi kuhusu maskini: unapoona maskini unawekwa mbele ya kioo cha Bwana na mama yake maskini, ndivyo pia kwa wagonjwa, watambue kuona ndani ya ugonjwa wa Yesu aliojivika. Ndugu Vatican News, tarehe mosi Septemba 2025 ni siku ya kuombea kazi ya uumbaji. Wakristo ulimwenguni kote wanaungana katika maombi, kwa sababu katika kipindi cha kazi ya uumbaji ni fursa ya kujiunga na juhudi nyingi za wale wanaofanya kazi ulimwenguni kote kwa ajili ya uongofu wa kiikolojia. Maadhimisho yaliyofunguliwa Septemba 2025 yametiwa msukumo mwaka huu na maadhimisho ya miaka 1700 ya mtaguso wa kiekumene wa Nisea na ujumbe wa Papa kwa siku hiyo, ambao mada mbegu za amani na matumaini iliyochaguliwa na hayati Baba Mtakatifu Francisco. Habari zina nyingine utapata kuzisikiliza nilizo kuandalia ni Angerosaula anakukaribisha. Cari fratelli sorelle benvenuti con gioia incontro voi membri dell'opera san francesco per i poveri da quasi 70 anni la vostra istituzione si impegna per assicurare assistenza e accoglienza a persone in stato di bisogno. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne alikutana mjini Vatikani na kikundi cha kazi ya Mtakatifu Fransisi wa Asisi kwa ajili ya maskini tarehe mosi Septemba 2025. katika hotuba yake alianza kusema kiukweli, tunaweza kuanza na pache bene, yani amani na salama, ambayo ni salamu ya Wafransiskani na kuendelea kuonesha furaha ya kukutana Nao karibu miaka sitini tangu kuanza kwa jitihada hiyo ya kuhakikisha utunzaji wa makaribisho ya watu wenye hali ya uhitaji na kusaidia kuhamasisha ubinadamu binadamu ulimwenguni wa mtu katika muktadha wa utamaduni wa Kikristo na hasa ule wa Kifransiskani na wa mafundisho ya kanisa na majisterio yake, Papa Leo aliendelea. Jumuiya ya kazi hiyo ilizaliwa kutokana na moyo wa ukarimu wa mlinda mlango mnyenyekevu ndugu Cecilio Maria Cotivonus, aliyejali mahitaji ya maskini waliobisha hodi kwenye mlango wa konventi ya Wakapuchini huko Viale Piave, Milano nchini Italia. Yule pade mwema alikuwa amemwomba Bwana amsaidie kuwapa marafiki hawa huduma bora zaidi, na majaliwa ya Mwenyezi Mungu akamjibu, akiweka mtu mwingine mkarimu kando yake, Daktari Emilio Girinyani. Ndivyo ilianza tukio zuri ambalo wote ni mashuhuda na wahusika wakuu leo hii. Baba Mtakatifu leo aliendelea: wa kile wanachofanya ni katika mktadha wa tamaduni ya Kifransiskani, na ni vyema kukumbusha baadhi ya maneno ya Mtakatifu Fransisi kuhusu maskini. Unapoona maskini, unawekwa mbele ya kioo cha Bwana na mama yake maskini. Ndivyo pia kwa wagonjwa, watambue kuona ndani ya ugonjwa wa Yesu aliyojivika na siku moja akitaka kumpatia mwenye shida joho lake. Na kwa kutafakari juu ya kushirikishana kidugu zawadi za Mungu, alikuwa amethibitisha lazima turudishe joho kwa masikini, kwa sababu ni lake. Kiukweli sisi tulipokea kama mkopo hadi tutakapokuwa tumekumbana na aliye maskini yetu zaidi. Papa leo aliongeza, sisi leo hii tunakumbuka historia ya upendo ambayo ilizaliwa na imani ya mtu na kuchanua ikatia maisha kwa jumuiya kubwa inayohamasisha amani na haki Tunaadhimisha historia iliyofanywa si wafadhili na wanaofadhiliwa, bali kaka na dada ambao wanajitambua mmoja na mwingine zawadi ya Mungu, uwepo wake, msaada wa pamoja katika safari ya utakatifu. Tunatukuza mwili wa Kristo ulio na majeraha na wakati huo huo ukiendelea kupona, ambapo wajumbe wake wanasaidiana mmoja na mwingine, wakiwa wameungana na mkuu wa upendo mwenyewe na kwa hivyo tunaona mwili hai ambao unakuwa kila siku kuelekea ukomavu kamili. Katika kanuni za kazi ya Mtakatifu Francis kwa maskini, inasisitiza mambo matatu msingi ya kazi yao ambayo inajumuisha vipengele vya ziada vya kukamilishana na vya msingi wa kutoa msaada: kwanza, kusaidia; pili, kukaribisha tatu na kuhamasisha. Baba Mtakatifu leo amevidadavua: kusaidia kuna maana ya kuwepo halisi kwa mahitaji ya jirani. Na katika mapendekezo hayo inashangaza wingi na huduma mbalimbali ambazo katika mktadha wa miaka waliweza kupanga na kutoa kwa yule aliyewaelekea wao, kuanzia vituo vya chakula hadi mavazi, kuanzia vituo vya kuogea hadi hadi hadi zaanati, kuanzia kwenye huduma za usaidizi kisaikolojia hadi ushauri kwa kwa kwa ajili ya ya kazi, kwa kutoa baadhi ya mifano tu, hadi kusaidia kwa namna mbalimbali za zaidi ya watu 30,000. kwa mwaka Papa leo alisisitiza katika hilo. Karibu kuna ukaribisho, yaani kutoa nafasi kwa mwingine katika moyo binafsi, katika maisha binafsi, kutoa muda, kusikiliza, kusaidia na sala. Hii ni tabia ya kutazama machoni, kushika na mikono, kuinama, ambazo zilikuwa pendwa kwa Papa Francisco, alisisitiza na ambaye anatusukuma kukuza katika mazingira yetu hali ya kifamilia, na ambaye anatusaidia kushinda upweke wa umimi kupitia umoja angavu wa sisi. Papa leo aliongeza, kuna uhitaji wa kueneza hali halisi ya hisia katika jamii yetu mahali ambapo wakati mwingine kinyume chake ni kujitenga na ni janga kubwa. Na ya tatu ni ile ya kuhamasisha. Papa leo alisema, hapa ndipo kuingia katika mchezo wa kutokuwa na mafao ya zawadi na heshima ya hadhi ya watu, ambapo ni kushughulikia na mtu tunayekutana naye tu kwa sababu ya wema wake, na kwa sababu aweze kukua katika uwezo wake wote na kuendelea katika njia yake, bila kusubiri saburi yoyote, na wala bila kupendekeza masharti kama vile Mungu anavyofanya na kila mmoja wetu, akituonyesha njia, akitupatia msaada wote tunaohitaji kufuata, lakini kisha kutuacha huru. Kuhusiana na hilo, papa aliongeza, Mtakatifu Yohane Paulo wa Pili aliandika ni jambo la kuongezea kwa ufanisi heshima na ubunifu wa kila mtu binafsi, uwezo wao wa kuitikia wito wao wenyewe, na kwa hiyo kwa wito wa Mungu ulio ndani yake. Kwa kuhitimisha, Papa leo kwa wajumbe hao alisema ni kazi ambayo kanisa linawakabidhi kwa faida ya watu wanaozunguka taasisi wanazosimamia na jamii kwa ujumla. Kutekeleza upendo kwa kuzingatia ustawi wa watu wengine, kiukweli ni fursa nzuri kwa ukuaji wa maadili, kiutamaduni na hata kiuchumi kwa wanadamu wote. Na amewashukuru kwa kile wanachofanya na kwa ushuhuda wanaotoa kwa safari yao ya pamoja, anawasindikiza kwa maombi yake na kuwabariki kwa moyo wake Papa Leo wa kumi na nne, Jumatatu tarehe mosi Septemba elfu mbili na ishirini na tano alituma barua kwa mwakilishi wake maalum katika maadhimisho ya miaka mia sita hamsini ya kuundwa kwa hariki katika kanisa kuu la Mtakatifu Maria Mpalizwa huko Leopoli nchini Ukraini. Katika barua hiyo ya Kilatino ya Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne inamwalika askofu mkuu wa eneo hilo kueneza upendo wake na ukaribu wake kwa waamini wa Kristo na wenye mapenzi mema ambao watashiriki katika maadhimisho hayo katika wakati mgumu sana ambao nchini Ukraini wanaishi akiwahimiza wote kulinda amani ya upendo na nanga kuu ya umakini iwe katika familia ambayo katika hali halisi ya umma, ikiwa ni kukuza maisha ya matumaini ya Kikristo katika maisha ya kila siku, na hatimaye anaomba msaada wa Mungu, zawadi ya amani inayotazamiwa vile vile. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, papa katika ujumbe wake uliotangazwa kwenye ukurasa wa Pontifex, katika siku ya kimataifa ya kuombea kazi ya uumbaji alibainisha tuungane, na Wakristo wote kuadhimisha leo hii siku ya sala ya kimataifa kwa ajili ya utunzaji wa kazi ya uumbaji ambayo itarefu sha hadi tarehe 4 Oktoba katika sikukuu ya Mtakatifu Fransisi wa Asisi. Kwa hiyo katika roho ya wimbo wa ndugu jua tumsifu Mungu na kupyaisha jitihada ya kutoharibu zawadi yake, lakini kwa kutunza nyumba yetu ya pamoja Pali Papa Leo wa Kumi na Nne, mara baada ya tafakari na sala Malaika wa Bwana tarehe 31 Agosti 2025, kati ya miito mbalimbali kuhusiana na hali halisi ya ulimwengu huu pia alikumbusha tukio la mwezi Septemba na kusema: domani 1 setembre e la giornata mondiale di preghiera per la cura del creato dieci anni fa papa francesco in sintonia con il patriarca ecumenico bartolomeo primo, semi di pace e di speranza Septemba mosi ni siku ya kimataifa ya kuombea utunzaji wa kazi ya umbaji. Miaka kumi iliyopita, Papa Francisco kwa makubaliano na Patriaki wa Kiekumeni Bartolomeo wa kwanza alianzisha siku hii. Kwa ajili ya kanisa Katoliki ni muhimu zaidi na ya haraka kuliko wakati mwingine wowote wa na mwaka huu, mada yake ni mbegu za amani na matumaini. Uniti a tutti i cristiani la celebriamo e la prolungiamo prenderci cura della nostra casa comune. Kwa pamoja na Wakristo wote tunaisherehekea na kuirefusha katika kipindi chote cha kazi ya umbaji hadi tarehe 4 Oktoba katika sikukuu ya Mtakatifu Fransisi wa Asisi. Papa aliongeza katika roho ya wimbo wa sifa ndugu jua uliotungwa naye miaka mia nane iliyopita tunamsifu Mungu na kufanya upya ahadi yetu ya kutoharibu zawadi yake bali kutunza nyumba yetu ya kawaida Ndugu msikilizaji, ni katika muktadha huu ambapo ilikuwa ni tarehe 7 Aprili 2025 ambapo hayati Papa Francisko alichagua mada ya kuongoza siku ya kimataifa ya maombi kwa ajili ya utunzaji wa kazi ya uumbaji kwa mwaka 2025, na kwamba ni mbegu za amani na tumaini. Kwa mujibu wa Baraza la Kipapa la Kuhamasisha Maendeleo Fungamani ya Binadamu, ilibainisha kuwa kipindi cha kuombea kazi ya uumbaji ni mpango wa kiekumene ambao unakuwa kwa kawaida kufanyika kuanzia Septemba mosi hadi Oktoba 4 ya kila mwaka. Kwa njia hiyo mada ya toleo la 2025 katika mwaka wa Jubilei na kumbukumbu kumbu ya miaka kumi ya kuchapishwa kwa waraka wa kitume wa Papa Francisco wa Laudato Si kuhusu utunzaji bora wa mazingira yetu ya pamoja ni amani pamoja na uumbaji, na kama maandishi ya Biblia ya marejeo ya mpango huo katika Nabii Isaya sura ya 32 aya ya 14 hadi 18, iliyochaguliwa kama ilivyosisitizwa katika majisterio ya Papa Francisco na watanguzi wake wa hivi karibuni, uhusiano kati ya amani na utunzaji wa kazi ya uumbaji huko karibu sana. Vilevile vile kuna uhusiano wa karibu sana kati ya vita na vurugu kwa upande mmoja, na uharibifu wa nyumba yetu ya pamoja na upotefu wa rasilimali kwa upande mwingine. Kwa njia hiyo, ujumbe unahimiza maombi ili hali ya amani iweze kuundwa, amani ya kudumu inayojengwa pamoja, ambayo inatia matumaini. Mfano wa mbegu unaoonyesha hitaji la kujitolea kwa muda mrefu. Ujumbe huo unahimiza maombi ili amani iweze kuundwa, amani ya kudumu inayojengwa pamoja, ambayo inatia matumaini. Mfano wa mbegu unaonyesha hitaji la kujitolea kwa muda mrefu. Ujumbe huo unaonyesha mazoea mazuri na mbegu za amani na matumaini kutoka katika mabara mbalimbali mbali. <muchas> Ndugu msikilizaji wa Vatican News, tarehe mosi Septemba 2025 ni siku ya kuombea kazi ya uumbaji. Wakristo ulimwenguni kote wanaungana katika maombi, kwa sababu katika kipindi cha kazi ya uumbaji ni fursa ya kujiunga na juhudi nyingi za wale wanaofanya kazi ulimwenguni kote kwa ajili ya uongofu wa kiikolojia. Kipindi cha kazi ya uumbaji ni mpango wa kiekumene unaoadhimisha kila mwaka kuanzia tarehe mosi Septemba hadi tarehe 4 Oktoba ya kila mwaka, katika sikukuu ya Mtakatifu Francis wa Asisi, na kuhamasishwa na kuungwa mkono na mashirika mbalimbali, yakiwemo harakati ya Laudato audtoc Si, Baraza la Makanisa Ulimwenguni, Shirikisho la Kirutheli Ulimwenguni na Ushirika wa Kianglikana. Mnamo mwaka elfu moja mia tisa themanini na tisa patriarki ekumeni Dimitrios wa Kwanza alitangaza Septemba mosi kuwa siku ya kuombea kazi ya umbaji kwa Wakristo wa Kiorthodoksi. Baadaye Baraza la Makanisa Ulimwenguni lilirefusha sherehe hiyo hadi tarehe nne Oktoba. Mnamo mwaka 2015 Papa Francisco alichapisha waraka wa kitume wa Laudato Si, yaani sifa kwa Bwana juu ya utunzaji bora wa mazingira, nyumba yetu ya pamoja, na baadaye akaanzisha siku ya maombi ulimwenguni kwa ajili ya utunzaji wa kazi ya uumbaji. Katika ujumbe uliochapishwa katika hafra hiyo kwa mwaka 2025, mada yake ni mbegu za amani na matumaini uliyochaguliwa na Papa Francisco kwa ajili ya utunzaji wa kazi ya uumbaji. Yeye mwenyewe akiwa mstari wa mbele aliadhimisha misa hiyo tarehe 9 Julai 2025 katika bustani ya Borgo Laudato si' huko Castel Gandolfo. Ndugu msikilizaji, ili kuhuisha maadhimisho ya mwaka huu 2025, Baraza la Makanisa Ulimwenguni, ambacho ni chombo kinacholeta pamoja makanisa ya Kiorthodoksi na Kiprotestanti, limetoa hata video mpya kuhusu historia na ishara ya siku hii. Mabaraza mengi ya maaskofu ulimwenguni, hasa kusini mwa ulimwengu, yanahimiza parokia zao kushirikia siku hii kwa misa kwa ajili ya ulinzi wa kazi ya uumbaji, kama ilivyokuwa nchini Ufilipino kulingana na udhibitisho wa Askofu Gerardo Almanaza, na katika nchi nyingine za Amerika Kusini kama ilivyotangazwa na katibu mkuu wa Baraza la Maaskofu wa Amerika Kusini Selam, Askofu Estrada Herrera Lizardo. Kwa hiyo mwaka huu elfu mbili na ishirini na tano. Ni kumbukizi ya matukio mawili muhimu. Awali ya yote, kumbukumbu kumbu ya miaka elfu moja na mia saba ya mtaguso wa Nisea na kuchapishwa kwa waraka wa Laudato Si baada ya miaka kumi iliyopita. Baraza la Makanisa Ulimwenguni limependekeza siku ya kuombea kazi ya uumbaji kama fursa ya kumbukumbu kumbu muhimu ya imani katika Mungu muumba wa mbingu na dunia, ambaye kupitia yeye vitu vyote viliumbwa, kama tunavyosali na sadiki ya Nisea. Mpango wa kazi ya kipindi cha uumbaji unaratibiwa kimataifa na Baraza la Makanisa Ulimwenguni, linaloongozwa na Askofu Henrik Bedford Strom kwa ushirikiano na makanisa na washirika mbalimbali mbali wa kimataifa. Ibada kwa njia ya mtandao ya kuadhimisha siku ya uumbaji huandaliwa kila mwaka na kamati ya kiekumene na kuwashirikisha Kardinal Fridolini Ambongo Mbongo, rais wa shirikisho la mabaza ya maaskofu wa Afrika na Madagaskar, SEKAM, Askofu Atahulap hernandes wa kilutheri nchini Colombia na mchungaji hunjubae wa kanisa la kipresbiterian la Korea. Na utunzaji bora wa mazingira ni changamoto inayokita katika misingi ya haki, kwa sababu mazingira ni sehemu muhimu sana ya maisha ya mwanadamu. Waraka wa kitume wa Baba Mtakatifu Francisco Laudato si, yaani sifa iwe kwako, juu ya utunzaji wa nyumba yetu ya pamoja au mazingira, umegawanyika katika sura kuu sita: mambo yanayoendelea kujiri katika mazingira Injili ya kazi ya uumbaji na amani duniani, vyanzo vya mgogoro wa ikolojia na jinsi vinavyohusiana na watu, ikolojia ya mazingira, uchumi na jamii, njia ya kupanga na kutenda, na mwisho ni kuhusu umuhimu wa elimu ya ikolojia inayokita katika uongofu wa ndani, furaha na amani, sakramenti za kanisa pamoja na sala. Waraka huu una mwelekeo wa umoja na mshikamano ambao unadhihirishwa na mchango uliotolewa na mabaraza ya maaskofu Katoliki kutoka sehemu mbalimbali za dunia. Baba Mtakatifu Francisko anaonekana kufuata nyayo za Mtakatifu Francisi wa Asisi kwa kuimba utenzi wa shukurani kwa Mwenyezi Mungu, muumba wa mbingu na dunia, na kwa kukazia umuhimu wa kutunza mazingira kama sehemu ya mchakato wa utekelezaji wa haki, kwani uharibifu wa mazingira unalinganishwa na umaskini. Anahimiza jamii pamoja na kuendelea kutunza furaha, amani na utulivu wa ndani mambo msingi ambayo hayawezi kutenganishwa kamwe. Baba Mtakatifu Francisko, katika waraka huo, alipambanua kwa kina mapana jinsi ambavyo uharibifu wa mazingira unavyohitaji kuwa na uongofu wa kiikolojia kwa kuwa na mageuzi makubwa katika maisha ili kweli mwanadamu aweze kuwajibika katika utunzaji wa nyumba yote ya pamoja. Kwa njia hiyo, ndugu msikilizaji, kutokana na hali halisi ya utunzaji wa mazingira ambao unazorota na kutokana na mabadiliko ya tabia nchi, hatuna budi kuusikiliza ujumbe huu muhimu sana katika mwezi huu wa kipindi cha kazi ya uumbaji, Bwana Mungu wetu aliyeziumba mbingu. Ndugu msikilizaji, tukitazama hali nyingine ya kijamii, Uganda ilitangaza katika siku za hivi karibuni kuwa imefikia makubaliano na serikali ya Marekani kuwakaribisha wakimbizi wanaonyimwa hifadhi nchini Marekani. Hatua hii inakusudiwa kwa wale ambao wameonyesha nia ya yao ya kutorejea katika nchi zao za asili. Habari hizo zilitangazwa na waziri wa mambo ya nchi za nje ya Uganda, Harry Okello Oryem. Serikali ya kiafrika iliweka masharti mawili kwa Washington. La kwanza lilikuwa kwanza waomba hifadhi waliofukuzwa hawakuwa na matendo ya uhalifu, na la pili ni kwamba hawakuwa watoto wadogo wasiosindikizwa. Ingawa hakuna maelezo mengine kuhusiana na makubaliano hayo ambayo yamefichuliwa, serikali ya Uganda imeeleza upendeleo wake wa kuwasili kwa waomba hifadhi wenye uraia wa Afrika, huku ikikataa kwa uthabiti wale kutoka nchi ambako makampuni ya madawa ya kulevya yanahusika pakubwa. Haya ni makubaliano ya kwanza ya aina yake kwa Uganda, ambayo Marekani inayaona kama sehemu ya sera maalum ya kuwafukuza wahamiaji barani Afrika. Katika miezi ya hivi karibuni, Washington ilikuwa imetuma dazeni nchini Sudani Kusini na ufalme wa Eswatini kwa Uganda. Habari hii inathibitisha hadhi yake kama nchi yenye sera za mapokezi ambazo zina mkakati mahususi kuunganisha wahamiaji katika mfumo wa uchumi na kijamii wa nchi. Ili kufahamu matokeo ya mkakati huu, lazima tuanze na maoni yaliyotolewa na waziri wa mambo ya nchi za nje kuhusu aina wa ya watu wanaopaswa kukaribishwa. Tunawezaje kuwakaribisha wahalifu katika jumuiya za ndani za Uganda? Katika miaka ya hivi karibuni, Uganda imekuwa kielelezo cha utangamano si tu barani Afrika bali duniani kote. Nchi hiyo ina wakimbizi milioni moja nukta nane kutoka maeneo yenye mizozo barani humo, hasa Sudani, Sudani Kusini, Rwanda, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Somalia, Eritrea na Ethiopia. Kuna kambi kumi na nne za wakimbizi nchini kote ya kwanza ambayo ilifunguliwa kwa miaka ya elfu moja na mia tisa hamsini na kubwa zaidi ikiwa ni bidibidi bidi. Takwimu hizi zinaifanya Uganda kuwa nchi inayoongoza barani Afrika kwa wahamiaji waliokubaliwa. Sera hizi pia zimeegemezwa harakati ya kiutamaduni, kisiasa na kiitikadi inayokuzwa na mshikamano umoja na maendeleo miongoni mwa watu wa Kiafrika katika bara na nchi za nje, kwa malengo ya kujikomboa kutoka katika ukoloni, kuondoa ukoloni na kujitawala, waliozaliwa mwishoni mwa karne ya kumi na tisa. Harakati hiyo ilishawishi kuundwa kwa mashirika na taasisi kama vile Umoja wa Afrika na kuunga mkono harakati za kupigania uhuru wa nchi hiyo ya karne iliyopita. Mtazamo huu wa kiitikadi ulizua hatua zilizopelekea kupitishwa kwa sheria mwaka elfu mbili na sita inayosimamia haki na wajibu wa wahamiaji nchini Uganda. Takwimu za wahamiaji wapya waliowasili mwaka elfu mbili na ishirini na nne inakadiria takribani wahamiaji elfu mbili na mia tano kwa juma, idadi ambayo ni ngumu sana kwa mamlaka ya Kampala kusimamia. Hii ilichangiwa na ukosefu wa ufadhili kutoka kwa wafadhili wa kimataifa ambao kulingana na vyanzo vya shirika la Umoja wa Mataifa la wakimbizi walikuwa wamekidhi asilimia kumi na tatu tu ya mahitaji yao mwaka huo. Kwa hakika, kwa sababu ya matatizo haya, mwaka elfu mbili na ishirini na nne ulikuwa mwaka ambao wakimbizi nchini Uganda walianza kuondoka nchini kutafuta hali bora zaidi. Makubaliano hayo na Marekani yanaonekana kuthibitisha mwelekeo wa Uganda kuwa nchi ya kuwakaribisha wakimbizi, lakini kutokana na matatizo ambayo yametokea hivi karibuni nchini Uganda, mipango ya kufukuzwa kwa wingi wa wahamiaji iliyopigiwa debe na utawala wa Marekani haiwezi kufikiwa kwa kutafuta suruhisho la Uganda, zaidi ya matangazo ya kustajabisha na matukio ya mtu binafsi yaliyochochewa na vyombo vya habari <tipa> mtu hata asipate umaskini. tndugu msikilizaji, katika waraka wa kitume wa Laudato Si uliochapishwa tarehe 25 Mei 2015 na ambao umetimiza miaka kumi tangu kuchapishwa kwake, katika utangulizi wake Baba Mtakatifu aliandika kwamba Usifiwe bwana wangu, aliimba Mtakatifu Fransisi wa Asisi. Katika wimbo huu mzuri, alitukumbusha kwamba nyumba yetu ya kawaida pia ni kama dada ambaye tunaishi naye na kama mama mzuri anayetukaribisha mikononi mwake. Usifiwe Mungu wangu kupitia dada yetu mama dunia ambaye hutusimamia na kututawala na hutoa matunda mbalimbali mbali, yenye maua na mimea ya rangi. Dada huyu anatulilia kwa madhara tunayomsababishia kwa matumizi yetu ya kutowajibika na unyanyasaji wa mali alizojaliwa na Mungu. Tumekuwa tukifikiria kwamba sisi ni wamiliki na mabwana wake tuna haki ya kumpora. Vurugu iliyopo ndani ya moyo wa mwanadamu iliyojeruhiwa na dhambi pia inadhihirishwa katika dalili za ugonjwa tunaohisi katika udongo, maji, hewa na viumbe hai. Kwa sababu hiyo, miongoni mwa maskini walioachwa na kuteswa vibaya sana ni dunia yetu iliyokandamizwa na kuharibiwa, ambayo inaugua kwa uchungu, rejea Warumi sura ya nane aya ishirini na mbili. Tunasahau kwamba sisi wenyewe tu dunia, rejea kitabu cha Mwanzo sura ya pili aya ya saba miili yetu yenyewe imeundwa na vitu vya sayari. Hewa yake hutupatia pumzi, na maji yake hutupatia uhai na kutuburudisha. Hakuna kitu katika ulimwengu huu kinachoonekana kuwa sintofahamu zaidi ya miaka 50 iliyopita, wakati ulimwengu ukielekea ukingoni mwa mgogoro wa nyuklia. Mtakatifu Yoane wa 23 aliandika waraka wa kitume ambapo akukataa vita tu, bali pia alitaka kutoa pendekezo la amani Akihutubia ujumbe wake wa Pacem in Terris, yaani amani duniani, kwa ulimwengu wote wa Kikatoliki, lakini akaongeza na kwa watu wote wenye mapenzi mema. Na sasa, kwa kukabiliwa na kuzorota kwa mazingira duniani kote, maneno yake yalisema: ningependa kushughulikia kila mtu anayeishi katika sayari hii katika waraka wangu wa Evangelii Gaudium yaani Injili ya furaha, niliandika kwa washiriki wa kanisa kuhamasisha mchakato wa mageuzi ya kimisionari ambao bado unahitajika kukamilika. Katika waraka huu ningependekeza hasa kuingia katika mazungumzo na kila mtu kuhusu nyumba yetu ya pamoja. Miaka minane baada ya Pate Mwinteris, mwaka elfu moja mia tisa sabini na moja, Mtakatifu Paulo wa sita alishughulikia tatizo la kiikolojia akiwasilisha kama janga ambalo ni matokeo makubwa ya shughuli za kibinadamu zisizodhibitiwa, na hizi kupitia unyonyaji usiojali asili, mwanadamu huhatarisha kuiharibu dunia na kuwa mhusika wa uharibifu huu. Pia alizungumza na FAO juu ya uwezekano huo chini ya athari za ustaarabu wa viwanda wa janga la kweli la kiikolojia, akisisitiza uharaka na ulazima wa mabadiliko makubwa katika mwenendo wa binadamu, na kwa sababu maendeleo ya ajabu zaidi ya kisayansi, mafanikio ya kiufundi ya kushangaza zaidi, mabadiliko ya kushangaza zaidi na ukuaji wa kiuchumi wa kijamii, ikiwa siyo maendeleo ya kawaida ya kijamii na ya mtu kujuta. Namnamna mpendwa wa msikilizaji wa redio Vatikani, ndipo nimehitimisha habari za leo nilizokuandalia, lakini ninakusihi sana usikose kutufuatilia ndani ya studio hizi za redio Vatican. Ni Angelo Wezara akikuaga. Tumsifu Yesu Kristo, Laudetu Yesus Kristus.