Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Angalieni, jirindeni na choyo. Karibu mpenzi msikilizaji na msomaji wa tafakari ya neno la Mungu kutoka hapa Radio Vatikani. Leo Dominika ya 18 mwakache, Kristo anatuongoza kutumia mali kwa faida ya Roho, akisema: angalieni jirindeni na choyo. Masomo haya yanatuuliza swali la msingi sana: tunajenga maisha yetu juu ya nini? Je, tumaini letu li la milele au la muda mfupi? Katika dunia ya sasa wengi wanahangaikia mali hadhi mafanikio ya muda mfupi. Yesu leo anatufundisha jizoezeni kuwa matajiri kwa Mungu. Mbele ya fedha na mali, akili hubadilika na rangi zote halisi huonekana, chuki hutawala na magomvi kutamalaki. Kristo anatuasa jirindeni na choyo maana uzima wa mtu haumo katika wingi wa vitu alivyo navyo. Na Mhubiri katika somo la kwanza akikazia kwamba ni ubatili, tena ubatili mtupu. Mhubiri anasema ubatili mtupu, yote ni hewa. Anahoji maana ya kazi, mali na bidii ambavyo huishia kwa huzuni na mashaka. Yesu anatoa mfano wa tajiri mpumbavu aliyejenga maghala makubwa, lakini akafa usiku huo huo. Mwinjili Luka anasimulia kwamba Yesu aliombwa kusuruhisha mgogolo wa urithi, akakataa: Mtu wewe, ni nani aliyeniweka mimi kuwa mwamuzi au mgawaji juu yenu? Kiini cha mgogolo kilikuwa uchoyo na ubinafsi, na ndiyo kisa anaanza kuonya, angalieni, jirindeni na choyo. Hili linafafanuliwa kwa mfano wa mkulima tajiri mwenye mavuno mengi shambani. Zaburi ya 33 aya 10 inasema, Mungu hupangua mipango ya mataifa na kuyabatili mawazo yao. Katikati ya mipango mikakati hii, usiku huu huu wanataka roho yako. Hakika ni ubatili! Basi jirindeni na choyo, watu, watu Somo la kitabu cha Mhubiri. Mhubiri asema, ubatili mtupu, ubatili mtupu, mambo yote ni ubatili. Maana kuna mtu ambaye kazi yake ni kwa hekima na kwa maarifa na kwa ustadi, naye atamwachia mtu asiyeshughulika nayo kuwa sehemu yake. Hayo tena ni ubatili, nayo ni baa kuu. Kwa maana mtu hupata nini kwa kazi yake yote na kwa juhudi ya moyo wake alivyojitahidi chini ya jua? Kwa kuwa siku zake zote ni masikitiko na kazi yake ni huzuni; naam, hata usiku moyoni mwake hamna raha. Hayo nayo ni ubatili. Neno la Bwana. Somo katika Injili ilivyoandikwa na Luka. Mtu mmoja katika mkutano alimwambia mwalimu, mwambie ndugu yangu anigawie urithi wetu. Akamwambia, mtu wewe, ni nani aliyeniweka mimi kwa mwamuzi au mgawanyi juu yenu? Akamwambia, angalieni, jilindeni na choyo, maana uzima wa mtu haumo katika wingi wa vitu vyake yalivyo navyo. Akawaambia mithali akisema, shamba la mtu mmoja tajiri lilikuwa limezaa sana, akaanza kuwaza moyoni mwake, akisema, nifanyeje? Maana sina pakuyaweka akiba mavuno yangu. Akasema, nitafanya hivi: nitazivunja gala zangu nijenge nyingine kubwa zaidi, na humo nitaweka nafaka yangu yote na vitu vyangu, kisha nitajiambia, e, nafsi yangu, una vitu vyema vingi ulivyojiwekea akiba kwa miaka mingi; pumzika basi, ule, unywe, ufurahi. Lakini Mungu akamwambia, mpumbavu wewe Usiku huu wa leo wanataka roho yako, na vitu ulivyojiwekea tayari, vitakuwa vya nani? Ndivyo alivyo mtu ajiwekeaye nafsi yake akiba, asijitajirishe kwa Mungu. Neno la Bwana. Sifa ya Mungu imejaa amani, upendo, furaha, ndiyo sifa yake. Unipatie hekima itokayo juu, kwanza ni safi. Imejaa neema na matunda mema, tayari kusikiliza maneno ya watu, haina fitina wala haina unafiki. Mhubiri aliona utajiri na kazi kama mwendo wa upepo unaofuatwa lakini haukamatwi. Anatufundisha kuwa bila Mungu hata mafanikio makubwa hayawezi kutupa amani ya kweli. Katika muktadha wa maisha ya leo, hali ya uchumi inayoyumba na rushwa ambayo imeshamiri, mashindano ya kijamii, yote yanatuonyesha kuwa mali pekee haina uwezo wa kuleta tumaini la kweli. Papa Leo wa 14 anasema tumaini la kweli si mali unayokusanya bali ni huruma unayotoa. Mali ilikuwa kwake mungu wa kuabudiwa na kusujudiwa, naye aliacha kuwa mtu akafanana na mashine yenye kuzalisha tu mali. Amepoteza mwelekeo wa maisha na utu wake hanao tena. Ndiyo maana Yesu anasema jilindeni na choyo uzima wa mtu haumo katika wingi wa mali alizo nazo. Mtume Paulo anatuambia, mliofufuliwa pamoja na Kristo tafuteni yaliyo juu. Tunaitwa kuishi kwa maadili mapya: kusamehe, kutunza utu wa wengine na kuepuka tamaa za kidunia. Katika maisha ya kila siku, ni rahisi sana kufungwa na utambulisho wa kimwili: kazi, elimu, mitandao. Paulo anatuita tujitoe kwa upya, hasa utu mpya anayeishi kwa Kristo. Jubilee ya matumaini 2025 inahimiza kufufua utu wa ndani wa kutubu, kusamehe na kuanza upya. Yesu anasimulia juu ya tajiri aliyefanikiwa sana lakini akashindwa kuishi kwa hekima. Ujumbe wa Yesu: mali si tatizo bali mtazamo wetu kuhusu mali. Watu wengi ni matajiri wa mali lakini masikini kwa Mungu. Papa Leo wa 14, anahimiza kanisa lenye moyo wa kutoa, si kujikusanyia. Anasema tumaini linaishi pale ambapo moyo wa mwanadamu unajifunza kushiriki na wengine daima. Anaasa hatari ya kupoteza nafsi zetu katika mali na kumwacha Mungu. William Buckley anasema yangu ni kiwakilishi katili, ishara ya choyo na ubinafsi. Mali itupe hali njema ya maisha na kuwa daraja la kutuvusha ng'ambo ya pili mbinguni kwa Baba. Tuombe neema ya ukarimu, tukiwashirikisha na kushirikiana tunayojaliwa pasi na mastahili yetu. Biblia inatumia choyo kwa namna mbili: mosi, ni moyo wa kujitafutia vitu au mali. Choyo hii inasababisha kudhurumu, kupunja na kufunika haki za wengine. Pili, choyo katika kutumia vitu vilivyopo hapa, ubahili. Utawala mmoja akizuia kabisa vitu visitoke kwenda kwa mwingine, kama zawadi au msaada. Swali na changamoto lingekuwa, mioyo yetu imejaa nini? Kama mama anapenda fedha za familia zitumike kununua kila toleo la nguo, katika mazingira hayo ni nani basi anastahili kuitwa Mkristo? Kristo alikuwa mkarimu. Hakujenga ghala kubwa ya kuhifadhi nafaka wala hakuwa na akaunti kubwa benki. Aliwakaribisha na kuwahudumia kwa kauli, kwa kitu na kwa vitendo: wakoma, vipofu, wagonjwa na wadhambi. Padri asiye mkarimu, kiongozi wa halmashauri asiye mkarimu, mwanachama wa chama cha kitume asiye mkarimu, asiyeweza kuchukuliana na wenye dhiki fukara ombaomba au wadhambi wowote wa wale wanaodhalauliwa na watu japo kwa kauli na lugha nzuri, huyo asijiite Mkristo. Mtakatifu Paulo katika somo la pili anatuomba tutafute yaliyo juu, Kristo aliko. Na namna mojawapo ya kutenda hilo ni kujilinda na choyo na kuwa wakarimu kama Mungu katika Kristo. Mwito wa Jubilee ya matumaini 2025. Katika mwaka huu maalumu wa neema, tumealikwa kuweka tumaini letu kwa Mungu, si kwa magara ya dunia, kujivua utu wa kale, chuki, tamaa, majivuno, kuwa watu wa kushiriki mari, huruma, matumaini kwa wengine. Leo Yesu anatufundisha kuwa tajiri wa kweli si yule mwenye magara makubwa, bali yule anayejiaminisha mbele ya Mungu, mwenye moyo wa huruma, ukarimu, sala na toba, na mwenye kujitoa kwa ajili ya wengine, na mwenye kufungua mikono, na mwenye kutetea haki na kusema ukweli. Katika Jubilei ya Matumaini, tumeitwa kuwa mashahidi wa tumaini, si kwa maneno tu, bali kwa maisha yenye kuelekeza na kujielekeza mbinguni. Ombeni, jitengeni na tamaa, kwa namna uzima wa mtu hautegemei wingi wa vitu alionavyo. Tuchague leo kuwa matajiri wa Mungu, tusafishe moyo, tushiriki na tuishi kwa matumaini. Amina. Kwa niaba ya Sisa Sofia Stefano Gula, Padi Filemoni Chacha pamoja na Padi Joseph Helmani Lwela aliyeandaa tafakari hii kutoka studio za redio Vatikani, mimi ni Padi Richard Mjigwa nikisema tumsifu Yesu Kristo, Laudetur Yesus Kristus. <laughs> Toka ya duju kwanza ni safi, imejare na matunda mema, tayari kusikiliza maneno ya watu, haina fitina wala haina unafiki, tayari