Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm -hmm. Ni kwa mara nyingine tena, ndugu msikilizaji wetu wa Redio Vatikani ninaokaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi. Tunachapisha maandishi ya maneno na sara ya papa kwa njia ya video, kwa nia ya sara ya Baba Mtakatifu kwa mwezi Septemba, inayochapishwa na kuendelezwa na mtandao wa kimataifa wa sara ya papa kwa kuongozwa na mada kwa ajili ya uhusiano wetu na uumbaji wote, katika fursa ya kipindi cha kazi ya uumbaji iliyoanza tangu tarehe mosi Septemba na itahitimishwa tarehe 4 Oktoba katika sikukuu ya Mtakatifu Fransisi wa Asisi. Kusikiliza, unyenyekevu na umoja vilikuwa vipengele muhimu alivyojikita navyo Baba Mtakatifu Leo wa 14 kwa watawa wa shirika la Mtakatifu Agostino wakati wa mahubiri yake kwenye misa ya ufunguzi wa mkutano wao wa 188 jioni ya tarehe mosi Septemba 2025. Mtu yeyote asifikirie kuwa ana majibu yote, kila mtu ashiriki kwa uwazi kile alicho nacho wote wakubali kwa imani kile ambacho Bwana anawavuvia na kigezo cha kutathmini matendo yenu kiwe kinachounganisha. Na kwa unyenyekevu tumsikilize Mungu na wengine, na tufanye kazi kwa umoja. Papa ametoa mwaliko wa kuomba zawadi ya amani kwa nchi ya Ulaya iliyogubikwa na vita, katika barua aliyoituma kwa Kardinali Sepe ambaye atamwakilisha Baba Mtakatifu katika maadhimisho ya miaka mia sita hamsini tangu kuundwa kwa jimbo kuu la Arik huko la Vivi. Tarehe sita Septemba Papa ataadhimisha jubilei kadhaa katika mikitadha mbalimbali kwenye uwanja wa Mtakatifu Petro kwa mwezi Oktoba, ikiwemo kutangazwa wenye heri saba kuwa watakatifu, miongoni mwao Bartololongo na daktari wa maskini wa Venezuela Greg kisha mwishoni mwa mwezi misa kwa wanafunzi wa vyuo vikuu wanahudhuria vyuo vikuu vya kipapa ikiwa ni ufunguzi wa mwaka wa masomo elfu mbili na ishirini na tano, elfu mbili na ishirini na sita, vilevile na jubilei ya watawa ulimwenguni vilevile papa alituma telegramu ya mshikamano iliyotiwa saini na kardinali petro parolini katibu mkuu wa vatikani kufuatia na moja ya majanga ya asilia mabaya zaidi katika historia ya nchi mikoa ya mashariki kunaa na nega nchini Afganistani iliathiriwa na karibu elfu tatu kujeruhiwa, lakini juhudi za misaada zimedhoofika na ukosefu wa rasilimali kifedha. Kundi la Talibani limetoa wito kwa jumuiya ya kimataifa kuomba usaidizi. Habari zina nyingine utapata kuzisikiliza nilizokuandalia ni, ni anja wezaula ana kukaribisha <muchu> sali ili kuuishwa na Mtakatifu Fransisi, tunaweza kufanya uzoefu wa kutegemeana kwetu na viumbe vyote, kupendwa na Mungu na kustahili kupendwa na kuheshimiwa. Ndivyo Baba Mtakatifu leo wanaanza katika video ya maombi ya Baba Mtakatifu kwa mwezi Septemba unaoenezwa kwa njia ya mtandao wa kimataifa wa sala ya Baba Mtakatifu. Kwa njia hiyo tarehe 2 Septemba 2025, Baba Mtakatifu anasali hivi: E Bwana, wewe unapenda kila kitu ulichokiumba. Na hakika kilichopo ndani ya fungo la huruma yako, kila kiumbe ambacho ni kidogo ni tunda la upendo wako na kina nafasi katika dunia hii. Hata maisha yaliyo rahisi au mafupi yamezungukwa na utunzaji wake. Kama Mtakatifu Francisko wa Asisi, leo hii hata sisi tunataka kusema Usifiwe e Bwana Mungu, kwa njia ya uzuri wa uumbaji unajionyesha kama chemichimi ya wema. Tunakuomba ufungue macho yetu, ili tukujue kwa kujifunza kutoka fumbo la ukaribu wake kwa uumbaji wote. Ambapo ulimwengu una matatizo mengi zaidi yasiyoisha ya, ya kusuluhisha, ni fumbo la kutafakari kwa shukurani na tumaini. Utusaidie kugundua kwa uwepo wake waumbaji wote, ili kwa kujua wewe kikamilifu, tunaweza kuhisi na kujua kuwa wahusika wa nyumba hii ya pamoja, ambamo wewe unatualika kulinda, kuheshimu na kutetea maisha kwa aina zake zote na uwezekano. Asifiwe e Bwana, amina. Baba Mtakatifu anahitimisha sala hiyo. Usikiliza unyenyekevu na umoja vilikuwa vipengele muhimu alivyojikita navyo Baba Mtakatifu Leo wa 14 kwa watawa wa shirika la Mtakatifu Agostino wakati wa mahubiri yake kwenye misa ya ufunguzi wa mkutano wao wa 188 jioni ya tarehe mosi Septemba 2025 katika basilika ya Mtakatifu Agostino huko Campo Marzio, katikati mwa jiji la Roma. Zaidi ya mamia ya watawa walikuwapo katika maadhimisho hayo ambayo yamefungua siku hizi za mkutano hadi tarehe 18 Septemba 2025 ili kuendelea kufanyika katika taasisi ya kipapa ya baba wa kanisa Agostinianum Roma ambapo utawaona wajumbe wakazi wakiwawakilisha watawa wa Kiagostini 2341 waliotawanyika katika mabara matano kwenye nyumba 395. Walikuwepo maaskofu wa shirika hilo, pia walikuwepo watawa kadhaa kutoka katika mashirika mbalimbali mbali, ya wanawake wanaofuata kanuni ya Mtakatifu Agostino na watawa wa ndani wa Kiagostiniani wakisali pamoja na mapade pamoja na kundi la walei walio karibu na shirika hilo. Baba Mtakatifu alifika katika kanisa hilo saa kumi na moja na daka arobaini jioni masaa ya Ulaya, akiongozana na mkuu wa shirika duniani la Mtakatifu Agostiniani, Pade Alessandro Morari, ambaye alimkaribisha nje. Makofi alipigwa na mara baada ya Papa Leo wa kumi na nne kuingia ndani ya kanisa hilo. Baada ya kuvuka kizingiti, Papa alisimama kusali katika kikanisa cha Mtakatifu Monika na Mtakatifu Nicolas wa Tolentino, upande wa kushoto na kulia na madhabahu kuu, kwa mtiririko huo. Kwa njia hiyo, baada ya kuanza misa, masomo na Injili, Baba Mtakatifu Leo alianza kusema kwa lugha ya Kiingereza: My dear Wapendwa kaka na dada, Pade Alessandro Morali, mkuu wa shirika, ndugu katika uaskofu Luis na Walda, na ninyi nyote ndugu zangu Agostiniani mliopo hapa. Kabla ya kuanza mahubiri rasmi ambayo yametayarishwa, ninataka tu kuwasalimu ninyi nyote na kwa wale ambao wanaelewa Kiingereza lakini hawaelewi Kiitaliano, ombeni ili kupokea zawadi ya Roho Mtakatifu na pengine katika wakati huu mfupi wa kutafakari neno la Mungu na kile ambacho Bwana anawaomba ninyi nyote ninyi mnaokaribia kuanza mkutano mkuu wa kawaida mtapewa, sio lazima karama ya kuelewa au kuzungumza lugha zote, bali karama ya kusikiliza, karama ya unyenyekevu na karama ya kukuza umoja ndani ya shirika na kwa njia ya shirika katika kanisa na ulimwenguni kote. Celebriamo questa Eucaristia all'inizio del capitolo generale Baadaye aliendelea na mahubiri rasmi kwa lugha ya Kiitaliano akisema: tunaadhimisha ekaristi hii mwanzoni mwa mkutano mkuu, wakati wa neema kwa shirika la Agosiniani na dakika ya neema kwa kanisa zima. Katika misa hii ya nadhiri ya Roho Mtakatifu, tunaomba kwamba yeye ambaye kupitia kwake upendo wa Kristo unakaa ndani ya mioyo yetu, aongoze kazi yenu siku baada ya siku. Mwandishi wa kale akizungumzia Pentekoste anaielezea kama ushindi mwingi na usiozuilika wa Roho Tumwombe Bwana ili pia aliwe jambo kwenu kwamba roho wake aweze kushinda mantiki yote ya kibinadamu na kwa njia nyingi na isiyozuirika ili nafsi ya tatu ya Mungu iwe kweli kuwa mhusika mkuu wa siku zijazo. Roho Mtakatifu anazungumza leo hii kama zamani kupitia kaka na dada zetu na hali za maisha. Kwa sababu hiyo ni muhimu kwamba hali halisi ya mkutano mkuu kwa kupatana na mapokeo ya karne ya zamani ya kanisa iwe ya kusikiliza kumsikiliza Mungu na kusikiliza wengine na kwa kutafakari juu ya Pentekoste. Baba yetu mtakatifu Agostino, akijibu swali la uchochezi la wale waliouliza: kwa nini leo hii ishara isiyo ya kawaida airudiwi kama ilivyokuwa huko Yerusalemu, hiyo inatoa tafakari ambayo nadhani itakuwa ya manufaa sana kwenu katika mamlaka mnayokaribia kutimiza. Agostino alisema, mwanzoni kila mwamini alizungumza kwa lugha zote. Sasa mwili wa waamini huzungumza katika lugha zote. Kwa hiyo hata sasa lugha zote ni zetu, kwa kuwa sisi ni viungo vya mwili unaosema. Wapendwa, hapa pamoja na nyinyi ni viungo vya mwili wa Kristo unaonekana lugha zote, ikiwa sio wale wote wa ulimwengu, hakika wale wote ambao Mungu anawajua ni muhimu kwa utimilifu wa wema ambao kwa hekima yake ya riziki anawakabidhi. Kwa hiyo muishi siku hizi kwa juhudi za dhati za kuwasiliana na kuelewana, na mfanye hivyo kama jibu la ukarimu kwa zawadi kuu na ya pekee ya mwanga na neema ambayo Baba wa mbinguni anawapatia kwa kuwaita hapa, hasa ninyi kwa manufaa ya wote. Baba Mtakatifu aliendelea: na tunakuja kwenye sehemu ya pili Mfanye haya yote kwa unyenyekevu mtakatifu. agostino akitoa maoni yake juu ya juya, namna mbalimbali mbali ambazo Roho Mtakatifu amemimina kwa ulimwengu kwa karne nyingi, anatafsiri wingi huu kama mwaliko wa sisi kujinyenyekeza mbele ya uhuru wa kutochunguzwa kwa matendo ya Mungu. Hakuna mtu anayepaswa kufikiria kuwa ana majibu yote. Hacheni kila mtu ashiriki kwa uwazi kile alicho nacho. Wote wanapaswa kukaribisha kwa imani kile ambacho Bwana anavuvia wakijua kwamba kama vile mbingu zilivyo juu ya nchi, njia zake ziko juu sana kuliko njia zetu na mawazo yake juu ya mawazo yetu. Ni kwa njia hiyo tu ndipo Roho ataweza kufundisha na kukumbusha yale aliyosema Yesu, akiyachonga mioyoni mwenu ili mwangwi wake uenee kutoka kwao katika upekee na kutorudiwa kwa kila mpigo wa moyo. Papa alikazia kusema kuwa hata hivyo, kuna jambo moja zaidi la kutafakari ambalo ningependa kusisitiza, juu ya kile ambacho litujia neno imetupatia leo hii, thamani ya umoja. Katika somo la kwanza Mtakatifu Paulo akizungumzia jumuiya ya Korinto, anatoa maelezo ambayo yanaweza kutumika kwa urahisi kwenye mkutano mkuu wenu hapa pia. Kiukweli, kila mmoja hupewa ufunuo wa Roho kwa faida ya wote. Hapa pia, Roho huyo huyo hufanya kazi hizi zote akiwagawia kila mtu kama apendavyo. Na kwenu pia inaweza kusemwa kwamba kama vile mwili ulivyo mmoja una viungo vingi, na viungo vyote vya mwili ingawa ni vingi umoja uwe kitu cha lazima kwa juhudi zenu, lakini si hivyo tu lazima pia kuwa kigezo cha kutathmini matendo yenu na kufanya kazi pamoja, kwa sababu kile kinachounganisha kinatoka kwake, lakini kinachogawanyisha hakiwezi kuwa katika suala hili. Mtakatifu Agostino pia anakuja kutusaidia hapa, akitoa maoni yake juu ya muujiza wa Pentekoste, akibainisha kuwa kama vile lugha tofauti ambazo mtu angeweza kuzungumza zilikuwa ishara ya uwepo wa Roho Mtakatifu, hivyo hivyo sasa upendo wa umoja ni ishara ya uwepo wake. Na kisha aliendelea kwa maana kama vile watu wa kiroho wanavyofurahi katika umoja, watu wa kimwili daima hutafuta mafarakano. Kwa hiyo anauliza: ni nguvu gani kubwa kuliko uchamungu wa upendo wa umoja? Na kuhitimisha: Utakuwa na Roho Mtakatifu unapokubali moyo wako kushikamana na umoja kwa njia ya upendo wa kweli. Kwa hiyo kusikiliza, unyenyekevu na umoja, haya ni mapendekezo matatu ambayo ninatumaini ni muhimu, ambapo litujia inatupatia kwa siku hizi zijazo. Mwaliko ni kufanya kuwa wenu na kupyaisha maombi ambayo tumemweleza Bwana mwanzoni mwa sherehe hii. Roho Mwokozi atokaye kwako, e Bwana, atie nuru nia zetu na sawasawa na ahadi ya mwana wako hatuongoze katika kweli yote. Baba mtakatifu leo alihitimisha mahubiri yake. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, hata maneno ya Kilatini yanayoonekana kuwa rasmi ya na yasiyoweza kueleweka mara moja yanapatana na moyo wa mshikamano wa Papa Leo wa kumi na nne kwa Ukraine. Katika barua kwa Kardinari Crescensio Sepe, aliyeteuliwa mwezi Julai iliyopita kama mjumbe wake maalum kwa ajili ya sherehe ambazo mji wa Lavivi utafanya mnamo tarehe 6 Septemba elfu mbili na ishirini na tano, kwa kuadhimisha kumbukumbu kumbu ya miaka mia sita hamsini ya kuundwa kwa jimbo kuu la Harek, baada ya hapo likaitwa Lavivi kwa Kilatini na sehemu ya kanisa Katoliki la Roma ya ibada ya Kilatini. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne. Alisisitiza katika kifungu kimoja shauku yake kwamba askofu mkuu mstaafu wa Napoli awasilishe upendo wa papa na ukaribu kwa waamini wote wa Kikristo na watu wenye mapenzi mema watakaoshiriki katika tukio hilo. Katika wakati huu mgumu sana ambao Ukraini unapitia, papa leo anawaalika waamini wa Ukraini kulinda amri ya upendo kwa uangalifu mkubwa zaidi katika familia na katika hali ya namna na kukuza tumaini dogo la Kikristo katika maisha ya kila siku, huku wakiomba kwa bidii kutoka kwa Mwenyezi Mungu zawadi ya amani. Ofisi ya vyombo vya habari ya Vatikani ilibainisha kwamba ujumbe utakaoongozwa na Kardinali Sepe utashiriki katika sherehe hizo zitakazofanyika katika Kanisa Kuu la Mama Yetu wa Kupalizwa Mbinguni huko Lavivi <mulia> Mwezi wa Oktoba kwa Baba Mtakatifu Leo utakuwa na mwendelezo wa kuadhimisha jubilei ya matumaini kwa sherehe nyingi katika uwanja wa Mtakatifu Petro, kuanzia na tarehe tano Oktoba ambapo Baba Mtakatifu Leo ataadhimisha misa kwa ajili ya jubilei ya harakati za kimisionari duniani na jubilei ya wahamiaji saa nne na nusu kamili asubuhi majira ya Ulaya ikiwa ni saa tano na nusu masaa ya Afrika Mashariki na kati. Siku nne baadaye, siku ya Alhamisi tarehe tisa Oktoba, ataadhimisha misa tena saa nne na nusu asubuhi masaa ya Ulaya katika uwanja wa Mtakatifu Petro kwa ajili ya jubilei ya watawa ulimwenguni. Ndugu msikilizaji, bado dominika atakayofuata tarehe 12 Oktoba 2025, Baba Mtakatifu leo ataongoza misa ya asubuhi kwa ajili ya jubilei ya tasaufi ya Maria au wengine wanatambua roho ya Maria. Juma moja baadaye, tarehe 19 Oktoba saa 4 na nusu asubuhi, dominika ya kimisionari ulimwenguni, misa ya kutangazwa kwa wenye heri saba kuwa watakatifu ambapo kutakuwepo na askofu mkuu wa Kiarmenia wa Kikatoliki wa Mardini aliyekufa wakati wa mauaji ya kimbari mwaka 1915 na Peter To Rot mlei na katekista wa Papua New Guinea aliyeuawa mwaka 1945 kwa kufuata utume wake licha ya marufuku iliyokuwa imewekwa na Wajapani atakuwa mtakatifu wa kwanza wa Papua New Guinea na wengineo. Hatimaye, tarehe 26 Oktoba Papa ataadhimisha misa katika uwanja wa Mtakatifu Petro saa 4 kamili masaa ya Ulaya, kwa ajili ya Jubilei ya vikundi vya kisinodi na vyombo shirikishi. Haya ni makundi au watu binafsi ambao ni sehemu ya baraza la kikanisa, baraza la kichungaji au baraza la mambo ya kiuchumi linalofanya kazi katika ngazi ya kijimbo, kipatriaki, kitaifa au mahalia. Siku ya Jumatatu tarehe 27 Oktoba 2025, sherehe nyingine itaongozwa na Papa Leo wa 14 katika kanisa kuu la Mtakatifu Petro saa tano na nusu asubuhi, pamoja na wanafunzi kutoka vyuo vikuu vya kipapa wakiwa katika ufunguzi wa mwaka wa masomo 2025-2026. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, Baba Mtakatifu Leo wa 14 Jumatatu 4 Jumatatu tarehe mosi Septemba 2025 alituma telegramu iliyotiwa saini na Kardinali Pietro Parolin, katibu mkuu wa Vatikani, kufuatia na waathirika wa tetemeko la ardhi nchini Afghanistani. Katika telegramu hiyo Papa anaonyesha huzuni sana kutokana na kupotea kwa maisha ya watu kwa sababu ya tetemeko katika sehemu ya mashariki ya Afganistani, na kwa hiyo anatoa sala zake kwa ajili ya roho za marehemu, kwa waliojeruhiwa na wale wote ambao hadi sasa hawajapatikana. Baba Mtakatifu aidha, kwa kuwakabidhi watu wote waliokumbwa na mkasa huo kwa mpaji Mwenyezi Mungu, anaonyesha mshikamano wa kina, kwa namna ya pekee kwa wale wote wanaoomboleza kwa sababu ya kupoteza wapendwa wao, kwa watoa wa msaada, na kwa mamlaka ya raia ambao wanaendelea na shughuli ya kuwaokoa watu katika kipindi hiki kigumu cha taifa. Baba Mtakatifu anaombea watu wote wa Afganistani baraka ya Mwenyezi Mungu ya faraja na nguvu. Kwa mujibu wa taarifa ni kwamba idadi ya muda kutokana na tetemeko la ardhi lililotokea mashariki mwa Afghanistani tarehe 31 Agosti usiku inafikia zaidi ya 2800 waliojeruhiwa na zaidi ya 800 waliokufa, lakini uharibifu ulikuwa mkubwa zaidi kwamba idadi ya waliokufa inaweza hata kuongezeka zaidi. Mikoa ya mashariki ya Kunar na Nangarar iliathiriwa na karibu elfu tatu kujeruhiwa, lakini juhudi za misaada zinadhoofishwa na ukosefu wa rasilimali na fedha. Kundi la Talibani kwa hiyo limetoa wito kwa jumuiya ya kimataifa kuomba msaada. katika waraka wa kitume wa Laudato Si', uliochapishwa tarehe 25 Mei 2015 na ambao umetimiza miaka kumi tangu kuchapishwa kwake. Tuendelee na utangulizi wa waraka huo. Kama tulivyosikia jana, Baba Mtakatifu aliandika kwamba maendeleo ya ajabu zaidi ya kisayansi, mafanikio ya kiufundi ya kushangaza zaidi, mabadiliko ya kushangaza zaidi na ukuaji wa kiuchumi wa kijamii, ikiwa siyo maendeleo ya kawaida ya kijamii na ya mtu Mtakatifu Yohane Paulo wa Pili alizungumzia mada hii kwa hamu kubwa katika waraka wake wa kwanza. Aliona kwamba wanadamu wanaonekana kutotambua maana nyingine yoyote katika mazingira yao ya asili, lakini wale tu ambao hutumikia mwisho wa matumizi ya haraka na kufuja. Baadaye alitoa wito wa uongofu wa kiikolojia wa kimataifa, lakini wakati huo huo alibainisha kwamba jitihada ndogo sana zinafanywa ili kulinda hali za kiadili kwa ajili ya ikolojia halisi ya mwanadamu. Uharibifu wa mazingira wa mwanadamu ni mbaya sana, sio kwa sababu tu Mungu amewakabidhi wanadamu ulimwenguni, bali pia kwa sababu uhai wa mwanadamu wenyewe ni zawadi ambayo lazima ilindwe dhidi ya aina mbalimbali za uharibifu. Kila matarajio ya kutunza na kuboresha ulimwengu yanahitaji mabadiliko makubwa katika mitindo ya maisha, miundo ya uzalishaji na matumizi, na hivyo miundo iliyounganishwa ya mamlaka ambayo leo hii inatawala jamii. Ukuaji wa kweli wa mwanadamu una tabia ya kimaadili na unaonyeshwa heshima kamili kwa mwanadamu, lakini lazima pia kuzingatia ulimwengu wa asili na kuzingatia asili ya kila kiumbe na uhusiano wake wa pande zote katika mfumo ulioamriwa. Kwa hiyo uwezo wa kibinadamu wa kubadilisha uhalisi lazima ukuwe kwa msingi wa zawadi ya kwanza, yaani asili ya mwanadamu na vitu vyote. Ndugu msikilizaji, Baba Mtakatifu Francisco wakati huo alimkumbuka mtangulizi wake Papa Benedikto wa kumi na sita aliyetoa wito mpya wa kuondoa sababu za kimuundo za kuzorota kwa uchumi wa dunia na mifano sahihi ya ukuaji ambayo inaonekana kutokuwa na uwezo wa kuhakikisha heshima kwa mazingira. Na alikumbusha kwamba ulimwengu hauwezi kuchambuliwa kwa kutenga moja tu ya kipengele chake, kwa sababu kitabu cha asili ni kimoja na hakigawanyiki, na kinajumuisha mazingira, maisha, ujinsia, familia, mahusiano ya kijamii na vipengele vingine vyote. Kwa hivyo uharibifu wa asili unahusishwa kwa karibu na utamaduni unaounda kuishi kwa wanadamu. Papa Benedikto wa kumi na sita alituhimiza kutambua kwamba mazingira ya asili yamejaa majeraha yanayosababishwa na tabia yetu ya kutowajibika. Mazingira ya kijamii pia yana majeraha yake lakini yote haya hatimaye husababishwa na uovu ule ule, yaani wazo kwamba hakuna ukweli usiopingika wa kuongoza maisha yetu, na kwa hiyo uhuru wa binadamu hauna mipaka. Tunasahau kwamba mtu si uhuru aliyojitengenezea tu; mwanadamu ajiumbi mwenyewe. Yeye ni roho na nia, lakini pia ni asili. Kwa kujali kwa Baba Mungu alitualika kutambua kwamba uumbaji unaathiriwa ambapo sisi sote wenyewe ndio wenye mamlaka kuu, ambapo kila kitu ni mali yetu na tunaitumia kwa ajili yetu wenyewe. Na uharibifu wa uumbaji huanza wakati hatutambui tena mamlaka yoyote iliyo juu kuliko sisi wenyewe, lakini tunajiona sisi wenyewe ndio walio wakuu juu ya uumbaji. Kwa njia hiyo, kuna kuunganishwa na wasiwasi wa kawaida. Katika kipengele hiki cha utangulizi Baba Mtakatifu Francisco anaandika. Michango hii kutoka kwa Papa inaleta pamoja tafakari ya wanasayansi, wanafalsafa, wataalimungu na mashirika ya kijamii wasiohesabika ambao wameboresha fikira za kanisa kuhusu masuala haya. Hatuwezi hata hivyo, kupuuza ukweli kwamba hata nje ya kanisa Katoliki makanisa mengine na jumuiya za Kikristo pamoja na dini nyingine zimekuza wasiwasi wa kina na tafakari ya thamani juu ya masuala haya ambayo ni muhimu kwetu sote. Kwa kutaja mfano mmoja tu muhimu, nilipenda kurejea kwa ufupi sehemu ya mchango wa Patriaki mpendwa Batromaya, ambaye tunashiriki naye tumaini la ushirika kamili wa kikanisa . Patriarki Bartholomeo alirejea hasa hitaji la kila mmoja wetu kutubu unyanyasaji wetu wa sayari, kwa sababu kwa kadiri sisi sote tunavyosababisha uharibifu mdogo wa ikolojia, tunaitwa kutambua mchango wetu mdogo au mkubwa kwa harakati ya uharibifu wa mazingira. Wakati huo huo, Bartomayo alielezea fikra kwenye mizizi ya kimaadili na kiroho ya matatizo ya kimazingira ambayo yanatualika kutafuta masuluhisho si tu katika teknolojia, bali katika mabadiliko ya wanadamu, kwa maana vinginevyo tungekuwa tu tunashughulikia dalili. Alipendekeza tuhame kutoka katika matumizi hadi sadaka, kutoka katika uchoyo hadi ukarimu, kutoka katika kutupa hadi uwezo wa kushirikisha kwa kujinyima na ambayo inamaanisha kujifunza kutoa na sio kunyima tu, ni njia ya kupenda ya kuwama, hatua kwa hatua kutoka katika ninachotaka hadi kile ambacho ulimwengu wa Mungu unahitaji. Ni ukombozi kutoka katika woga, uchoyo na utegemezi. Sisi Wakristo zaidi ya hayo, tunaitwa kuikubali dunia kama sakramenti ya ushirika, kama njia ya kushiriki na Mungu na jirani yetu kwa kiwango cha kimataifa. Ni usadikisho wetu wa unyenyekevu kwamba kimungu na kibinadamu hukutana katika sehemu ndogo kabisa ya vazi lisilo na mshono la uumbaji wa Mungu, hata katika sehemu ya mwisho ya vumbi kwenye sayari yetu. Mtakatifu Fransisi wa Asisi. Baba Mtakatifu leo, katika waraka wake huo wa Laudato Si alisema: sitaki kuendelea na waraka huu bila kugeukia mfano mzuri wa kutia moyo. Nilichukua jina lake kama mwongozo na msukumo juu ya kuchaguliwa kwangu kama askofu wa Roma. Ninaamini kuwa Francis ni mfano bora wa utunzaji wa walio hatarini wa na waikolojia fungamani, aliyeishi kwa furaha na ukweli. Yeye ndiye mtakatifu mlinzi wa wote wanaosoma na kufanya kazi katika uwanja wa ikolojia anayependwa hata na wengi ambao sio Wakristo alionyesha kujali hasa uumbaji wa Mungu na kwa maskini zaidi na walioachwa zaidi. Alipenda na kupendwa kwa furaha yake, kujitolea kwake kwa ukarimu, moyo wake wa ulimwengu wote; alikuwa fumbo na msafiri anayeishi kwa urahisi na kwa upatano wa ajabu na Mungu na wengine na asili na yeye mwenyewe inahitaji uwazi kwa kategoria zinazovuka lugha ya sayansi au biolojia halisi na kutuunganisha na kiini cha ubinadamu kama vile inavyotokea tunapompenda mtu. Kila mara Francis alipotazama jua, mwezi au wanyama wadogo zaidi, jibu lake lilikuwa kuimba, kuwavuta viumbe wengine wote katika sifa zake. Aliingia katika mawasiliano na viumbe vyote na hata kuyahubiria maua akitoa mwaliko kumsifu na kumpenda Mungu, kuwa viumbe waliojaliwa akili. Jibu lake lilikuwa zaidi ya uthamini wa kiakili au hesabu ya kiuchumi, kwa kuwa kwake kila kiumbe kilikuwa dada aliyeunganishwa naye kwa vifungu vya shauku. Kwa sababu hiyo, alihisi kuitwa kutunzwa yote yaliyopo. Mwanafunzi wake Mtakatifu Bonaventure alisimulia kwamba kwa kuzingatia kwamba vitu vyote vina asili moja, alihisi kujazwa na uchamungu mkubwa zaidi, na kuviita viumbe, hata vile vidogo jinsi gani, kwa jina la kaka au dada. Imani hii haiwezi kutupiliwa mbali kama mapenzi yasiyo na mantiki, kwa sababu inaathiri chaguzi zinazowamua tabia zetu. Ikiwa tunakaribia maumbile na mazingira bila uwazi huu wa kustajabisha na kushangaza, ikiwa hatuzungumzi tena lugha ya udugu na uzuri katika uhusiano wetu na ulimwengu, mitazamo yetu itakuwa ya mtawala mlaluaji au mnyonyaji tu wa mali ya asili, asiyeweza kuweka mipaka juu ya masilahi yetu ya haraka. Namnamna mpendo wa msikilizaji wa radio Vatikani, ndipo nimefikia mwisho wa habari za leo nilizokuandalia ndani ya studio hizi za redio Vatikani. Ni Anjela Wezaura akikuaga, tumsifye Yesu Kristo, laudetur Jesus Christus.