Hamjambo wa usikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm -hmm. Ni kwa mara nyingine tena, ndugu msikilizaji wetu wa Redio Vatikani, ninaukaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhutasari wake mkurugenzi wa usimamizi wa mpango wa ikolojia wa Borgo la Udato si alionyesha mpango mzima ambao Papa Leo wa kumi na nne atauzindua rasmi Jumaa Septemba tano, akieleza kuwa huko wazi kwa kila mtu bila kujali imani au uhusiano mwingine. Anatumaini kwamba watalii wanaotembelea mazingira ya kipapa, bustani na shamba, wakati wa kipindi cha kiangazi lililokuwa la kipekee huko Kastel Gandolfo, wataondoka wakiwa wamehamasishwa na ujibu jumbe wa kutunza dunia, nyumba yetu ya kawaida ya pamoja. Baada ya kukutana na papa leo wa 14 mara baada ya katekesi yake asubuhi ya Septemba tatu, wakimbiaji 50 walioshiriki katika mpango huo ambao ulianzia katika parokia ya eneo la Lecco nchini Italia tangu mwaka 1975 waliondoka kwenye uwanja wa Mtakatifu Petro, ambapo watasafiri kila siku kilometa 140 kurejea mjini kwenye Ziwa la Como. Mratibu alisema kubeba mwenge wa maisha ya Kikristo ni zawadi ya wajibu kwa taarifa. Kutoka baraza la kipapa la uinjiishaji, limetoa data kuhusu idadi ya waamini ambao wamefika kwenye hija ya Jubilei kufikia sasa kwamba ni milioni ishirini na nne. Na askofu mkuu Flavio Pate, katibu wa baraza la kipapa la kuhamasisha umoja wa Kristo, alitoa mtazamo wa kikao cha wajumbe wa kikundi kazi cha pamoja cha kanisa Katoliki na baraza la makanisa ulimwenguni. Askofu mkuu Kacha, mwakilishi wa kudumu wa katika Umoja wa Mataifa alionyesha njia ya kuwasaidia vijana kuepuka hatari zinazohusishwa na hali ya sasa ya migogoro, uharifu na ghasia. Wazazi, walimu, wanasiasa, waandishi wa habari, mashirika na makundi ya kidini wanaitwa kuchukua nafasi muhimu katika kujenga utamaduni wa amani. Mwaka huu 2025, kuna maaskofu wapya 192 kati yao wakitoka kama kawaida mabara yote matano. Hawa ni maaskofu walioteuliwa hivi karibuni, karibu wote waliowekwa wakfu katika mwaka uliopita 2024 ambao kuanzia Jumatano tarehe tatu Septemba hadi Alhamisi Septemba 11 wanashiriki katika mafunzo wa ya malezi yaliyoandaliwa kwa ajili yao na mabaraza mbalimbali mbali ya kipapa mjini Vatikan. Habari hizi na nyingine utapata kuzisikiliza nilizokuandalia. Ni Angela Rwezaula anakukaribisha. Jumba la kipapa lililozungukwa na bustani nzuri huko Castel Gandolfo, lililo karibu kilomita 25 kusini mashariki mwa Roma, ni eneo kubwa la majengo na bustani zinazoangalia ziwa la Albano. Hapo awali eneo hilo lilikuwa nyumba ya mfalme Dumisiani, lakini baadaye likanunuliwa na Kiti Kitakatifu na kihistoria likawa makazi ya mapapa. Tarehe tano Septemba, Papa Leo wa 14 atazindua rasmi sehemu kubwa ya mali ya Castel Gandolfo kama mpango wa ikolojia wa Borgo Laudato si. Mpango huo wa hekari 135 sasa utatoa katika lugha mbalimbali ziara ya kuongozwa ya saa 1 ya bustani, mashamba, kituo cha elimu cha Laudato Si, mgahawa na kwa watalii na wageni wa kimataifa. Kituo cha elimu kwa upande mmoja kitakuwa wazi kwa wageni wa siku au wa kukaa kwa muda mrefu, vikundi vya majimbo na maporokia, watawa, mapade, maaskofu, watoto wa shule, vyuo vikuu, jumuiya zilizo katika mazingira magumu na wajumbe wa mabaraza ya maaskofu ambao wanaweza kutaka kuiga mfano huo. Cha kufurahisha katika mpango huo itakuwa ni kozi iliyoundwa mahususi kwa ulimwengu wa biashara zinazolenga wakurugenzi wakuu waku na viongozi wa tasnia mbalimbali. Hata hivyo, mkurugenzi wa usimamizi wa Borgo Laudato Si Padre Manuel Dorantes alisisitiza kuwa kila mtu anakaribishwa humo. Mpango huu unaakisi maono ya Papa Francisco, ambaye kwa mara ya kwanza alifungua jumba la papa kwa umma na kuanzisha mpango huo n za elimu ya ikolojia kwa kuunda nafasi ya kujitolea kwa ajili ya mafunzo na kuongeza ufahamu kuhusu masuala ya mazingira, wakati ikulu ya papa itasalia kuhifadhiwa kwa matumizi ya papa, Vatican News iliambiwa na Padre Dorantes kwamba msimu wa kiangazi, Papa Leo wa kumi na nne alifurahia kushirikishana bustani na wageni. Papa alichagua kuchukua matembezi yake ya kila siku na kusali katika bustani wakati wa mchana baada ya wageni hao kuondoka. Kwa njia nyingi, uwazi huu wa Papa Francisco na Papa Leo wa kumi na nne ni uthibitisho wa ajabu kwa utayari wa papa kushirikisha nafasi ya Castel Gandolfo na mazingira yake safi ambayo hapo wali yalihifadhiwa kwa matumizi ya upapa tu. Wageni wa mali ya Kaste Gandolfo sasa wanaweza kutembelea bustani na kusali mbele ya mama sanamu ya Bikira Maria, ambapo mapapa wengi mbalimbali inasemekana walipeleka mizigo ya kanisa mbele ya Maria mama wa kanisa. Kwa hiyo ndugu msikilizaji, wageni kwenye ziara wataona magofu ya kale ya kirumi ya Domisiani, wanajimu wa Vatikani, shamba, sanamu na vitu vya sanaa adimu vilivyoenea kwenye mali hiyo. Ndugu msikilizaji, kulingana na Pade Dorantes, shamba jipya kubwa la mizabibu pia limetengenezwa na kuchukua nafasi ya shamba dogo kwa ushirikiano na chuo kikuu cha Italia. Mzabibu mpya ambao uliwekwa kwa Papa Francisco umepandwa. Pade Dorantes alikuwa na makadirio ya kihistoria kwamba divai inaweza kuwa tayari kuwekwa kwenye chupa kama divai mnamo 2029. Katika majengo hayo, nyongeza mpya inayojengwa ina eneo la duka ambalo litauza mazao kutoka shambani pamoja na soko linalotoa bidhaa kama vile mafuta ya mizeituni, asali, maziwa na bidhaa nyinginezo. Wageni pia watapata fursa ya kushiriki katika shughuli kama vile kutengeneza jibini. Kiini cha Mpango wa Borgo Laudato Si ni maono ya kanisa ya ikolojia fungamani kama yalivyofafanuliwa na waraka wa Kipapa wa Laudato Si. Ni njia inayounganisha imani na utunzaji unaoonekana wa dunia na watu wake. Kanisa linatumaini kuwa mipango kama hiyo ya Laudato Si itachipuka katika majimbo ulimwenguni kote. Kituo kipya cha elimu ya juu cha Laudato Si kilichojengwa hivi karibuni kwenye mali hiyo kinatarajiwa kubarikiwa na Papa Leo wa kumi na nne siku ya Ijumaa tarehe 5 Septemba 2025 kitakapofanya kazi kikamilifu. Kitatoa kozi kuhusu Laudato Si, kilimo hai, mazoea endelevu na mafunzo ya uongozi wa ikolojia. Kwa hivyo hali ya kiroho ya kituo hicho itastawishwa kupitia kozi maalum zinazojibu hitaji la dharura la kutunza sayari yetu ya pamoja. Mwenge uliowashwa asubuhi ya tarehe tatu Septemba elfu mbili na ishirini na tano na Papa Leo wa kumi na nne wakati wa katekesi yake katika uwanja wa Mtakatifu Petro sasa uko njiani kuelekea Leko. Mwenge huo unabebwa na wakimbiaji wapatao hamsini, vijana kwa wazee, ambao kwa siku chache zijazo watasafiri zaidi ya kilomita mia sita wakitenganisha mji wa milele kutoka mji wa ziwa Komo, wakisimama huko Rieti, Prato Vekio, Masakrara na Piacenza. Mashindano ya mbio za mwenge kutoka Roma hadi Leko ni mpango unaoandaliwa kila baada ya miaka kumi tangu mwaka elfu moja mia tisa sabini na tano isipokuwa mwaka elfu mbili tu kwa sababu ya Jubilei na parokia Mwenye Heri Serafino wa wilaya za Leko ya Kiuzo na Manyaniko mwenge unawakilisha jukumu lakini wakati wa huo zawadi iliyokabidhiwa kwao na Baba Mtakatifu Leo, alieleza Gianluca Castelnuovo, mratibu wa afra hiyo ya kimichezo ya kidini, wakati akiojiana na Vatican News kwamba walikabidhiwa utume wa kupeleka ujumbe kwa jumuiya zao, yaani mbio hizo za marathon, kuwa mashuhuda wa maisha ya kikristo katika maisha ya yao ya kila siku. Maandamano ya mwenge huo yalizaliwa kutokana na utamaduni wa muda mrefu uliochochewa na ya shirika la wambrosiani wa na ambayo ni fursa kwa jumuiya mbalimbali mahalia zinazokaribisha wakimbiaji katika kila hatua ya kukutana, na wakati huo huo huko Castelnuovo toleo ni kwa vijana wa parokia yao, alifafanua maratibu huyo na kusema, kati ya wakimbiaji hao hamsini wa wanaojikita na kutembea kwa kilomita 120 au 140 kila siku, wakifuatiwa na gari la kusindikiza na baiskeli kuwasaidia. Kila mkimbiaji anakimbia kilomita moja kabla ya kukabidhi mwenge kwa mkimbiaji mwingine. Ndugu mpendwa msikilizaji wa Vatican News, zaidi ya miezi minane sasa imepita tangu Baba Mtakatifu Francisco alipofungua mlango mtakatifu wa kanisa kuu la Mtakatifu Petro tarehe 24 Desemba 2024 kuanza rasmi mwaka mtakatifu wa matumaini. Idadi ya mahujaji waliofika Roma kusherekea jubilei sasa imefikia milioni 24, kulingana na baraza la kipapa la uinjilishaji. Wakati huo huo, Jumamosi tarehe 6 Septemba 2025 saa 4 kamili asubuhi, masaa ya Ulaya, Papa Leo wa 14 anatarajia kufanya katekesi ya jubilei katika uwanja wa Mtakatifu Petro, na wakati huo huo mlango mtakatifu utabaki umefungwa, lakini baadaye utafunguliwa na washiriki wote wataweza kupita bila kurudi nyuma. Yubilei inatutaka kujiweka katika safari na kushinda vizingiti fulani kutubadilisha. Jubilei ni hija, upatanisho, sala, liturjia na msamaha. Fuatilia matukio yote ya mwaka mtakatifu 2025. Katika habari za Vatican na Radio Vatican, kikao cha kikundi kazi cha pamoja kati ya Kanisa Katoliki na Baraza la Makanisa Ulimwenguni kimehitimishwa tarehe 3 Septemba 2025. Ulikuwa ni mkutano wa kubadilishana uzoefu, kuimarisha mahusiano na kuchunguza vipaumbele vipya kwa vyombo vya habari vya Vatican Askofu Mkuu Flavio Pace katibu mkuu wa Baraza la Kipapa la kuhamasisha umoja wa Wakristo alijikita kufafanua juu ya kazi ya kikundi kazi cha pamoja na mkutano ambao walikutana asubuhi Septemba tatu na Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne. Kikao cha pili cha awamu hii ya kikundi kazi cha pamoja, kama ilivyo kwa kila tukio, kimsingi kimejitolea kuwafahamisha washiriki wa kikundi na washiriki wa, wa Baraza la Makanisa Ulimwenguni na ukweli wa Kuri ya Romana na kikao cha tarehe mbili Septemba kilikuwa kizuri sana, uzoefu wa mambo mengi waliyasikia kwa ufafanuzi wake. Alisema badala ya kutembelea mabaraza ya kipapa mbalimbali, waliwaita pamoja wawakilishi wa mabaraza au taasisi za Kuria Romana katika vikundi vya watu wanne. Hao walipata fursa ya kutoa mada fupi ya kazi zao, lakini pia kushiriki katika arambee na mazungumzo kwa mtindo mzuri wa sinodi. Kwa hiyo walikuwa na sekretarieti ya Vatican Baraza la Kipapa la kuhamasisha maendeleo fungamani ya binadamu, Baraza la Kipapa la uinjilishaji, Baraza la Kipapa la ibada na nidhamu ya sakramenti, Baraza ya Kipapa ya kuhamasisha majadiliano ya kidini, na sekretarieti ya Sinodi. Na hii iliwapa hisia ya kweli ya uhai wa Kuria Romana, ambayo inaingiliana kusikiliza, na na inabadilika kulingana na maeneo yake mbalimbali ya ujuzi. Kwa hiyo awamu ya pili iliyofanyika jijini Roma, kama ilivyo desturi, daima ni fursa ya kukutana na kusikiliza ukweli huu. Pia kulikuwa na hotuba ya Kardinali Kutico kuhusu baraza la kipapa la kuhamasisha umoja wa Kristo. Kisha kuna kazi ya ndani ya kikundi kazi cha pamoja ambacho kinajumuisha tume tatu ndogo za washiriki Wakatoliki, washiriki wa Baraza la Makanisa Ulimwenguni, wakifanyia kazi mada fulani ambayo itawezekana kuwa na mada ya hati kama ilivyo mapokeo mwishoni mwa mamlaka yao. Ikumbukwe kwamba mamlaka ya kikundi hiki cha pamoja chakazi itakamilika mwaka elfu mbili na thelathini na itawasilisha matokeo yake kwa Kanisa Katoliki na Baraza la Makanisa Ulimwenguni. Kwa hiyo ni jitihada za miaka mingi na moja ambayo itaendelezwa kwa muda. Mwishowe alipenda pia kutaja mkutano tena wa mtindo wa pamoja wa mashirika ya kiekumene yaliyopo na yanayofanya kazi pamoja na Kuria Romana, kituo cha Wafokorare kituo cha umoja na jumuiya ya Mtakatifu Egidio na taasisi ya uekumene katika chuo kikuu cha kipapa cha Mtakatifu Tomasi wa Akwino. Kwa njia hiyo ulikuwa ni mkutano mzuri sana, kwanza kabisa, kwa sababu Baba Mtakatifu leo alikubali kuweka nafasi katika ajenda yake na kupanga kukutana nao. Hapo awali ilipaswa kuwa salamu tu fursa ya kujitambulisha na kupiga picha ya pamoja. Kiukweli, Baba Mtakatifu alitaka kutumia wakati wa kila mmoja kwa washiriki kusikiliza asili na uhusiano wao, na kisha akatoa neno la kuatia moyo kabla ya kusali pamoja sala Baba Yetu na picha ya pamoja. Mwakilishi wao huyo alisema, alisisitiza zaidi kwamba kazi hii ya pamoja kati ya Kanisa Katoliki na Baraza la Makanisa Ulimwenguni haina budi kuendelea, hasa kwa sababu wito wa umoja katika wakati huu ambapo dunia ime wanyika na kujeruhiwa ni jambo la dharura, kwa sababu mashuhuda wa Kikristo na wa kanisa hawawezi kujizuia kuwa na wito wa umoja na ushirika na sara ya Bwana ambayo alisali pamoja. Alisema kwamba tunapata nguvu hii chanzo hiki cha umoja kwanza katika uhusiano wetu na Kristo na kumwita Mungu Baba. Kisha aliwapatia baraka zake. Kwa hiyo ulikuwa ni mkutano mzuri zaidi kuliko walivyotarajia, na kwa maana ya kwamba alijitolea wakati mwingi zaidi kwao na maneno rahisi yaliwapatia furaha ya kusonga mbele huku wakiwa na matumaini pia na jukumu la agizo hili la ushirika. Je, Ndugu msikilizaji wa Vatican News, migogoro ya silaha na matokeo yake kama vile kuhama, itikadi kali na vurugu, hasa mtandaoni, mvuto wa maisha ya uharifu, hizi ndizo hatari zinazokabili idadi inayoongezeka ya vijana leo hii na ni chanzo cha wasiwasi wasi wa Vatican. Akielezea hofu hizi kuhusu mustakabali wa vijana, askofu mkuu Gabriel Kacha, mwakilishi wa kudumu wa Vatican katika Umoja wa Mataifa, alizungumza tarehe 2 Septemba 2025 mjini New York wa Marekani, katika mkutano wa ngazi ya juu ya utekelezaji wa mpango wa utekelezaji wa utamaduni wa amani wenye mada kuwawezesha vijana kwa utamaduni wa amani kwa vijana, kuhamasisha na kukuza urafiki wa kijamii. Askofu Mkuu Kacha alieleza wanahitaji kutiwa moyo na kuungwa mkono. Hii itawasaidia kukuza kuthamini tofauti zote na ukamilishano wa kile ambacho kila mtu anacho na kutoa upendeleo wa mazungumzo juu ya makabiliano na kutafuta kwa ushirikiano kwa manufaa ya wote, huku wakiheshimu hadhi ya binadamu. Hivyo basi ufafanuzi wa askofu mkuu kuhusu msisitizo wa Vatikani kuhusu ibara ya nne na ya nane ya tamko la utamaduni wa amani lililopitishwa na baraza kuu la Umoja wa Mataifa mwaka 1999 ambalo linasema kwamba elimu katika ngazi zote ni mojawapo ya nyenzo kuu za kujenga utamaduni wa amani, na kwamba jukumu muhimu la utamaduni, waandishi wa habari, walimu, na mashirika ya kidini ni ya wazazi na vikundi mbalimbali mbali. Ni katika jumuiya hizi ambapo mwakiishi wa kudumu alionyesha kwamba vijana hutengenezwa katika maadili, mitazamo na mtindo wa maisha ili kutatua migogoro kwa ajili ya amani kwa kuheshimu hadhi ya binadamu na katika roho ya uvumilivu na kutobaguana akikumbuka vijana zaidi ya milioni waliofika jijini Roma mnamo Agosti kwa ajili ya Jubilei ya vijana, Askofu Mkuu Kata alibainisha kuwa hii inasistiza nguvu ya mageuzi ya udugu na urafiki, maadili ambayo yanaweza kuunda ulimwengu ambapo mazungumzo, sio silaha, hutatua migogoro. Kwa kumalizia, Askofu Mkuu alikumbusha mada ya ujumbe wa Papa Leo wa kumi na nne katika siku ya amani duniani kwa mwaka elfu mbili na ishirini na sita usemao amani iwe nanyi nyote kuelekea amani ya kupokonya silaha na kupokonywa silaha. Alielezea matumaini kwamba vijana wanaweza kukabili mwaliko huu popote wanapoishi, kati ya familia zao na marafiki, shuleni na kazini, na katika michezo, ili kutangaza ujumbe wa kweli wa amani na kutangaza amani kati ya watu wote na kukuza maelewano. Ndugu msikilizaji na msomaji wa Redio Vatikani, tunapoendelea na maadhimisho ya jubilei ya miaka 2025 ya Ukristo yanayonogeshwa na kauli mbiu mahujaji wa matumaini, Mama Kanisa anaendelea kutuhimiza kukutana na Kristo Yesu aliye hai na ambaye pia ni mlango wa maisha na uzima wa milele hasa katika kufanya hija ya maisha ya kiroho. Hii ni nafasi nzuri kabisa ya toba, uongofu na utakatifu wa maisha. Kumbe ni katika muktadha huu ambapo kanisa linaendelea kutupatia matukio mbalimbali ndani ya mwaka wa jubilei katika kuishi vyema tunu za Ukristo wetu. Hivyo ni fursa kwa vijana wote kuelewa na kujifunza juu ya maisha ya mtakatifu ambaye anasifika kuwa mtakatifu wa kizazi kipya, mtakatifu wa tishet na jeans, Carlo Acutis. Ni kijana aliyeishi hapa duniani kwa takriban miaka 15 tu na kufariki kwa ugonjwa wa leukemia. Carlo ameibuka kama kielelezo cha maisha ya imani kwa vijana duniani kote. Maisha yake yalijaa furaha na tamanio la ndani la kuishi utakatifu, na matendo yake yanaendelea kuwa chanzo cha mwongozo kwa vijana wengi na kumfanya kuwa mtakatifu wa kisasa anayezungumza moja kwa moja kwa vijana wa kizazi kipya. Alikuwa kijana mwenye shauku ya kompyuta na teknolojia kama vijana wengine, lakini tofauti yake ilikuwa ni upendo wake mkubwa wa Kristo Yesu. Tangu alipopokea komunyo ya kwanza akiwa na umri wa miaka saba, Carlo hakuwahi kukosa ibada ya misa takatifu kila siku, na alipenda kukaa na kuabudu mbele ya Ekaristi takatifu kwa muda mrefu. Carlo alizaliwa London nchini Uingereza mnamo mwaka 1991 na, na wazazi kutoka Italia. Baada ya takribani miezi sita, walihamia mji wa Milano nchini Italia. Tangu utotoni alionyesha hamu kubwa ya kumjua na kumpenda mwenyezi Mungu. Maisha yake yalijengwa kwa msingi wa imani, akihudhuria misa kila siku na kujishughulisha na maisha ya sala. Alifariki Monza nchini Italia tarehe 12 Oktoba elfu mbili na sita akiwa na umri wa miaka 15, lakini ingawa alikuwa na umri mdogo, aliacha mchango mkubwa kwa jamii na marafiki zake. Carlo alimwamini Mama Bikira Maria kwa dhati Alikuwa akisali rozali kila siku na kumtumikia kwa moyo wote. Itakumbukwa kwamba rozali takatifu ni muhtasari wa historia nzima ya kazi ya ukombozi maisha na utume wa Kristo Yesu sanjari na upendo na huruma ya Mungu katika maisha ya mwanadamu. Ni njia mwafaka ya kutafakari maisha na utume wa Kristo Yesu ili kumfahamu, kumpenda, kumfuasa na kumtumikia kwa njia ya upendo kwa Mungu na jirani wenye shida. Waamini wanahamasishwa kuendelea kusali rozari takatifu, muktasari wa historia nzima ya kazi ya ukombozi maisha na utume wa Kristo Yesu. Ingawa Carlo alikuwa mtaalamu wa teknolojia na kompyuta, alijua kuwa lengo la maisha ni kumfurahia Mungu milele. Sote tunazaliwa kama wa kipekee, alisema, lakini wengi hufa kama nakala au fotokopi. Kwa Carlo njia ya kwenda mbinguni ilikuwa ni kwa kufuata neno la Mungu kushiriki sakramenti na kusali kwa uaminifu. Aliiona Ekaristi Takatifu kuwa kiini na hatima ya maisha yake, akiita barabara yangu ya kwenda mbinguni. Uhusiano huu wa kina na Ekaristi Takatifu pamoja na shauku yake teknolojia umemfanya kuwa mfano wa pekee wa jinsi teknolojia inavyoweza kutumika kwa imani. Hata alipoanza kuugua alitoa mateso yake kwa ajili ya Baba Mtakatifu na kanisa, na maisha yake mafupi yameacha mwanga kwa mfano kwa mfano, vijana wote, Karlo anatuonyesha kwamba unaweza kuwa mtaalamu wa teknolojia na kuwa mtakatifu kwa wakati mmoja. Hakukataa raha za ujana, bali aliziishi kwa undani zaidi kwa kumfuata Kristo Yesu. Hapa tunakumbuka maneno ya mtakatifu Don Bosco aliyoambia vijana wake, cheza, imba, ruka, lakini usitende dhambi. Ni maneno ambayo tunaona katika maisha ya Carlo, maana aliweza kuyaishi katika maisha yake leo Carlo anatuachia changamoto kuishi katika maisha yetu kwa ukweli na upendo kwa Mungu na jirani, tukijua kwamba kila dakika ina thamani kubwa, kama alivyosema mwishoni: nimefurahi kufa, kwa maana nimeishi bila kupoteza hata dakika moja kwa mambo yasiyompendeza Mungu. Ewe kijana wa kizazi kipya, unatumiaje mtandao na mitandao ya kijamii katika kulisha roho yako? Itakumbukwa kwamba Carlo Acutis alifariki dunia tarehe 12 Oktoba mwaka 2006 na, na kifo chake kilitokana na ugonjwa wa saratani ya damu katika hospitali ya mtakatifu Gerardo, mji wa Monza, Italia. Mchakato wake wa kutangazwa mtakatifu ulipata kibali kuanzia tarehe 13 Mei mwaka 2013. Baba Mtakatifu Francisco tarehe 5 Julai 2018 alimtangaza kuwa mtumishi wa Mungu. Februari 21 mwaka Papa Francisko aliridhia mchakato wa kutangazwa kuwa mwenye heri. Miujiza uliomwinua kuwa mwenye heri ulitokea kutokana na uponyaji wa mtoto nchini Brazil aliyekuwa na shida ya kongosho hapo mwaka elfu mbili na kumi na tatu. Jumamosi Oktoba kumi mwaka elfu mbili na ishirini katika mji wa Asizi mtumishi wa Mungu Carlo Acutis akatangazwa kuwa mwenye heri. Tangu wakati huo watu wa Mungu na hasa vijana wa kizazi kipya wanaenzi wito wake wa kusali lozari, kuabudu Ekaristi takatifu, kuhudhuria ibada ya misa takatifu na kutoa sadaka ili kuwasaidia maskini na wahitaji zaidi. Ni mimi Padre Filemoni Anton Chacha wa shirika la Wasalisiano Don Bosco no. Kwa mwaka 2025 toleo la mafunzo ya malezi kwa maaskofu, ambao kwa mujibu wa shirika la kipapa la habari za kimisionari Fides limebainisha kuwa ni 192 kwa kozi iliyofunguliwa tangu tarehe 3 Septemba na itaendelea hadi tarehe 11 Septemba 2025. Miongoni mwa maaskofu hao kama kawaida ni kutoka mabara yote matano na ambao waliteuliwa hivi karibuni karibu wote waliowekwa wakfu katika mwaka uliopita na wanashiriki katika masomo ya malezi yaliyoandaliwa kwa ajili yao na mabaraza mbalimbali mbali ya Vatikani. Kozi ya malezi kwa maaskofu walioteuliwa hivi karibuni ni tukio la Septemba ambalo sasa limekuwa sehemu ya kawaida kwa shughuli za Kuria Romana mwaka huu elfu mbili na ishirini na tano kwa kuthibitisha muundo mpya wa kozi zilizoanzishwa mwaka elfu mbili na ishirini na tano vikao vya kazi siku ya jumatatu tarehe 8 septemba na jumanne septemba tisa vitaandaliwa katika chuo kikuu cha kipapa cha urbaniana na vitahusisha ushiriki wa pamoja wa maaskofu wote wa sehemu mbili walioandikishwa katika kozi iliyoandaliwa na baraza la kipapa la uinjishaji ya kozi hiyo. Kwa njia hiyo, maskofu 78 walijiandikisha katika kozi ya baraza la kipapa la uinjilishaji Wakati huku maaskofu 114 wakishiriki katika kozi iliyoandaliwa na baraza la kipapa la maaskofu. Miongoni mwa hao wa mwisho ni maaskofu watano kutoka makanisa Katoliki ya mashariki ambao wana baraza la kipapa kwa ajili ya makanisa ya mashariki kama vile marejeo yao, na maaskofu watano waliowekwa wakfu hivi karibuni ambao wananyadhifa katika Kuria Romana. Mfumo mpya wa kozi unajumuisha vikao vya kazi vilivyoshirikishwa na maaskofu wote walioteuliwa hivi karibuni kutoka duniani kote uliozinduliwa na kujaribiwa mwaka 2024 kama ishara ya tafakari ya ushirika unaokumbatia na kuunganisha kanisa la kiulimwengu na kama wakati wa ushirikiano, kuelewana na uwezekano wa kujenga uhusiano kati ya makanisa mbalimbali mahalia. Jumamosi tarehe 6 Septemba, siku itaanza kwa maaskofu kwa njia ya msalaba kuelekea mlango mtakatifu, Misa ya Jubilei na kuheshimu masalia mtume katika kanisa kuu la mtakatifu Petro. Wakati Dominika tarehe 7 Septemba 2025, maaskofu wote waliokusanyika mjini Roma kwa ajili ya kozi ya mafunzo watashiriki ibada ya misa takatifu ya kutangazwa watakatifu kwa wenye heri Pier Giorgio Frassati na Karo Akutis katika uwanja wa mtakatifu Petro mjini Vaticani. namnamnam mpendwa nam, wa msikilizaji wa redio Vaticani, ndipo nimefikia mwisho habari za leo nilizokuandalia nikiwa ndani ya studio hizi za redio Vaticani. Ninakuaga nikisema tumsifu Yesu Kristo, laudetur Yesus Kristus.