Amjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm. Karibu ndugu msikilizaji wa redio Vatikani popote pale ulipo, wakati huu ninapokutandazia mkeka wa matangazo yetu kwa habari zifuatazo kuanzia tarehe thelathini Julai hadi tarehe nne Agosti elfu mbili na ishirini na tano yalikuwa ni maadhimisho ya mkutano mkuu wa ishirini wa shirikisho la mabaraza ya maskofu Katoliki Afrika na Madagaska Sekamu, uliojikita katika mada Kristo chanzo cha matumaini, upatanisho na amani, dira ya kanisa wa familia ya Mungu barani Afrika kwa kipindi cha miaka mitano ijayo, yaani kuanzia mwaka elfu mbili na ishirini na tano hadi mwaka elfu mbili na thelathini maadhimisho ya siku ya 36 ya vijana kima huko, ya kimataifa huko Mejugori nchini Bosnia na Herzegovina kuanzia tarehe nne hadi tarehe 8 Agosti 2025 yananogeshwa na kauli mbiu nalifurahi waliponiambia na, walipo na twende nyumbani kwa Bwana. Baba Mtakatifu Leo wa 14, katika ujumbe wake kwa vijana anasema hii ni hija na hamu ya kwenda nyumbani kwa Bwana, na kwamba Kristo Yesu ndiye njia, kiongozi, na anayewatia nguvu kwa njia Roho Mtakatifu anayewafungua macho ili kufahamu yale yanayotendeka. Kwa niaba ya Njera Rezaula, mimi ni Padri Richard Mjigwa ni kutakia usikivu mwema wa matangazo yetu asante. Yesu asante. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Biblia inapaswa kuwa ni maktaba ya kwanza kabisa kuwamo ndani ya familia ya Kikristo, ili familia hizi ziweze kuonja uwepo angavu na endelevu wa Kristo Yesu, mkombozi wa dunia katika maisha na vipaumbele vyao. Kusoma, kulitafakari na hatimaye kulimulisha neno la Mungu katika uhalisia wa maisha ya kifamilia kuna maanisha ujenzi wa mchakato wa kurithisha imani inayofumbatwa katika ukimya wa Mwenyezi Mungu aliyejifunua kwa njia ya Kristo Yesu aliyeteswa, akafa na kufufuka kwa wafu. Tafakari ya neno la Mungu ndani ya familia inapaswa kupewa kipaumbele cha pekee kama sehemu ya uinjilishaji mpya unaojikita katika ushuhuda wa maisha ya Kikristo. Mteguso mkuu wa pili wa Vatikano umeliwezesha kanisa kuwarudishia tena waamini atena wa amine Biblia, mikononi mwao ili neno la Mungu liweze kuwa ni dira, mwongozo na mwanga katika mapito ya maisha yao. Ndiyo maana mama kanisa anaendelea kuwahimiza waamini kujitaabisha, kulisoma, kulitafakari na kulimwilisha neno la Mungu katika maisha yao wakianzia kwenye maisha ya mtu binafsi, familia, jumuiya ya ndogo ndogo za Kikristo na kwenye vyama vya kitume. Tafakari makini ya neno la Mungu inaweza kuwapatia mwanga wa imani, matumaini na mapendo na familia katika kukabiliana changamoto mbalimbali zinazoendelea kujitokeza katika hija ya maisha yao hapa bondeni kwenye machozi. Kuna uhusiano wa pekee kati ya neno la Mungu kanisa la maisha, ndoa na familia. Ndio maana mama kanisa anaendelea kuwahimiza wanandoa kutekeleza wajibu na dhamana yao, kwa kuwalea watoto wao kadiri ya imani na mafundisho ya kanisa, kwani wao kimsingi ni watangazaji wa kwanza wa neno la Mungu kwa njia ya ushuhuda wa maisha adili, matakatifu na ukarimu. Kimsingi, kanisa linapaswa kuwa ni shule ya utakatifu, ukarimu, upendo na mshikamano wa dhati, lakini wakati mwingine tunu hizi zinakosekana na, na ushuhuda wa kanisa na unatoweka kama ndoto ya mchana. Ushuhuda mkubwa uliotolewa na Kristo Yesu katika maisha na utume wake ni ukaribu wake kwa maskini na wale wote waliokuwa wanasukumizwa pembezoni mwa vipaumbele vya jamii. Watu hawa akawarejeshia tena utu na heshima yao, akawakirimia mahitaji yao msingi, akawaponya magonjwa na hatimaye akawaondolea dhambi zao ni katika muktadha huu wa umuhimu wa neno la Mungu pamoja na liturujia ya kanisa ndicho kiini cha maadhimisho ya siku ya 36 ya vijana kimataifa huko Mejugori nchini Bosnia na Herzegovina kuanzia tarehe nne hadi tarehe nane Agosti mwaka elfu mbili na ishirini na tano, kwa kunogeshwa na kauli mbiu narifurahi, waliponiambia na twende nyumbani kwa Bwana. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne katika ujumbe wake kwa vijana anasema hii ni hija na hamu ya kwenda nyumbani kwa Bwana, na kwamba Kristo Yesu ndiye njia, kiongozi na anayewatia nguvu kwa njia ya Roho Mtakatifu anayewafungua macho ili kufahamu yale yanayotendeka. Ya hii ni hija inayofanywa kwa pamoja ili hatimaye kufikia lengo linalokusudiwa kwa kuunganisha miali ya moyo inayogeuka kuwa ni moto mkubwa unaoangazia mapito ya maisha ya vijana. Vijana wakumbuke kwamba katika hija hii hawako peke yao. Ni hija inayowaongoza kwenda kwa, kwa Kristo Yesu, wanayoifanya katika umoja, na kwamba huo ndio uzuri wa imani inayopata chimbuko lake ndani ya kanisa. Kwa njia ya mikutano ya kila siku, waamini wanaweza kufanya hija ya pamoja kwenda nyumbani mwa Bwana. Lakini katika ulimwengu huu unaoendelea kutawaliwa na matumizi ya sayansi ya teknolojia ya akili unde kuna fursa nyingi, lakini haziwezi kuwakutanisha na Mwenyezi Mungu, marafiki zao na wala na familia kama ilivyokuwa kwa Bikira Maria alipofunga safari kwenda kumtembelea binamu yake Elizabeti na ule mkutano ukawa ni chemchemi ya furaha kwa mtoto Yohane Mbatizaji kuruka kwa furaha tumboni mwa mama yake, na wakati huo huo mtoto Yesu alikuwa tumboni mwa Kira Maria. Hii ni changamoto kwa vijana wa kizazi kipya kuhakikisha kwamba wanakutana katika uhalisia wa maisha yao, wala si tu situ kwa njia ya mitandao ya kijamii. Mtakatifu Paulo anasema: furahini pamoja na wafurahio; lieni pamoja nao waliao. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne anawakumbusha vijana kwamba wanatoka katika mataifa mbalimbali na kwamba tamaduni au lugha zao si kikwazo cha wao kukutana pamoja. Anawatia moyo na shime na kuwakumbusha kwamba lugha ya imani inayorutubishwa kwa upendo wa Mungu ina nguvu zaidi, na kwamba wao wote ni sehemu ya fumbo la mwili wa Kristo, yaani kanisa. Hii ni nafasi ya wao kukutana, kufahamiana na kushirikishana, na hivyo kupokeana, tayari kwenda nyumbani kwa Bwana. Kwa hakika kuna furaha nyumbani mwa Bwana, ambako wanapokelewa kwa upendo. Kumbe vijana wanapaswa kutembea kwa pamoja na katika umoja wasikilize neno la Mungu kwa imani, kwani neno hili linawakomboa na kuwajenga kama Wakristo. Mwishoni mwa ujumbe wake, Baba Mtakatifu Leo wa 14 na amewaweka vijana wote wanaohudhuria siku ya 36 ya vijana kimataifa huko Mejigori nchini Bosnia na Herzegovina chini ya ulinzi na tunza ya wabikira Maria, mama wa Kristo na mama wa Kanisa, ili aweze kuwatia shime na hatimaye kuwaongoza katika njia itakayowawezesha Ndugu msikilizaji, Redio Vatican inakuletea ujumbe wa SEKAM kwa watu wa Mungu barani Afrika. Wajumbe wa SEKAM walikutana mjini Kigali nchini Rwanda, kuanzia tarehe 30 Julai hadi tarehe 2 Agosti 2025 ili kuadhimisha mkutano mkuu wa ishirini wa shirikisho la mabaraza ya maskofu katolika Afrika na Madagaskar, SEKAM, uliojikita katika mada: Kristo chanzo cha matumaini, upatanisho na amani, dira ya kanisa ya familia ya Mungu barani Afrika kwa miaka mitano hayo yani, kwanzia mwaka elfu mbili na ishirini na tano hadi aa mwaka elfu mbili na thelathini. Kufuatia hotuba za wazungumzaji kutoka Afrika na kwingineko na majadiliano yenye matunda, sisi makardinali, maaskofu wakuu na maaskofu, washiriki wa Sekama wa tunatoa ujumbe huu kwa kanisa familia ya Mungu barani Afrika na visiwa vyake, pamoja na watu wote wenye mapenzi mema. Katika ujumbe wetu wa mwisho wa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili tulikumbuka ukosefu mkubwa wa usalama unaotawala katika maeneo kadhaa ya bara letu kutokana na kukosekana kwa utulivu wa kijamii na kisiasa, gasia, umaskini wa kiuchumi, miundo dhaifu ya afya, uwasi, ugaidi, unyonyaji wa kidini na unyonyaji wa kisiasa kwa madhumuni madhuri ya utawala. Changamoto hizi zinaendelea na kubaki bila kutatuliwa kikamilifu, lakini zisiwe sababu ya kukata tamaa Kwani pamoja na Kristo Yesu na kupitia kwake, wema ni muhimu na unaweza kujaza mioyo yetu, na hivyo kuturuhusu kutazama siku zijazo kwa ujasiri na matumaini. Kristo ndiye chanzo cha matumaini kwa bara la Afrika na waja wake. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, kabla ya kurejea katika nyumba ya Baba, Papa Francisco aliliweka kanisa zima katika njia ya sinodi. Ni ndani ya mfumo huu ambapo mkutano wetu wa mwaka huu unafanyika, kutoa ushuhuda kwa tafakari yetu ya pamoja juu ya jinsi tunavyotembea pamoja katika miaka ishirini na mitano ijayo. Kama tujuavyo, sinodi maana yake ni kutembea kwa pamoja, lakini tunaweza tu kutembea pamoja ikiwa tunashiriki lengo moja. Lengo letu ni kumfanya Kristo awepo zaidi katika jumuiya zetu na katika maisha yetu. Kristo ndiye kusudi kula safari yetu ya kisinodi. Yeye ndiye msingi wa tumaini letu na sababu ya sisi kubeba msalaba wetu katika nyayo zake. Yeye ndiye tumaini letu na njia inayotuongoza kwenye utimilifu wa ukweli na uwazi tele. Tumaini la Kikristo linatokana na ukuu wa ufalme wa Mungu. Ni ahadi ya utawala wa Mungu kati ya waja wake wenye nia njema. Hii inahusisha maisha ya imani na utii kwa Mwenyezi Mungu, Mungu ambaye hutoa mahitaji ya wote wanaomtumainia: utafuteni kwanza ufalume wa Mungu na haki zake, na hayo yote mtazidishiwa. Tuna wasihi wa Kristo wote barani Afrika na visiwa vyake kufungua mioyo yao kwa tumaini hili ambalo Kristo ufufuo na uzima kwa wengi kutoa ili waweze kuwekwa horo kutokana na aina zote za utamaduni wa kifo zinazowakabili katika maisha ya kila siku. Ni wakati muafaka wa kukumbuka maneno ya kinabii ya Mtakatifu Yohane Paulo wa Pili wakati wa kutawaza kwake katika uwanja wa kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatikani tarehe 22 Oktoba mwaka 1978. Msiogope, mfungulie ni Kristo Yesu malango kwa mapana na uweza wake wa kuokoa. Fungua mipaka ya serikali, mifumo ya kisiasa na kiuchumi, pamoja na nyanja kubwa za utamaduni, maendeleo na ustaarabu. Siogope changamoto ya kuwa wabunifu wa bara la Afrika tunayolitaka, hatimaye inahusisha kufungua upeo wa matumaini, tuweze kukuwa katika ubinadamu wetu kamili, kama watoto wa Mungu walioichwa na kupyaishwa kwa Injili inayotuweka huru kutokana na uovu wote. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, tumaini la Kikristu alipaswi kuchanganywa na makadirio ya kiakili yaliyotengwa na ukweli; ni kujitolea kwa vitendo, uwepo katika jina la bwana wetu Yesu Kristu pamoja na wale wanaoteseka, wanaovumilia udhalimu na wanaotupwa kando na wenye nguvu wa ulimwengu huu, kumfuasa Kristo Yesu. Kanisa barani Afrika na Madagaskar lazima likubali chaguo la kutoa kipaumbele cha kwanza kwa masikini kama lilivyofundishwa na Bwana wake. Lihubirini neno, uwe tayari wakati wote, wakati ukufahau na wakati usiokufaa. Kwa kufuata mfano wa Mtakatifu Paulo, inahitaji maneno ya ujasiri ambayo yanapinga na kuvoroga hali iliyopo. Mtakatifu Yohani Paulo wa Pili hata alisema kwamba ishara ya kupingana inaweza kuwa ni fasili bainifu ya Kristo Yesu na kanisa lake. Lakini mimi ninawatuma ninyi kama kondoo kati ya mbwa mwitu, Yesu aliwaonya wanafunzi wake, lakini mara moja aliongeza ahadi hii yenye kutia moyo: na tazama, mimi nipo pamoja nanyi siku zote hata ukamilifu wa dahali. Kwa hiyo pamoja na matatizo ya utume, uwepo wa Yesu na baki kuwa chemchemi ya matumaini kwa kanisa liendalo hasemavyo hayati Baba Mtakatifu Francisco. Kanisa linaloundwa na Wakristo kwa bidii kujenga ulimwengu mpya, mbingu mpya na dunia mpya, ambayo imeahidiwa kwetu. Hawa ni Wakristo wanaogeuza ubinadamu kuwa familia ya Mungu na kufanya kazi ya kuifanya ikae katika ufalme wa Mungu. Tarehe 15 Juni 2025, kijana mlei kutoka DRC Floribert Bwana Chui alitangazwa kuwa mwenye heri huko Roma. Huyo aliuawa kunako mwaka 2007 huko Goma kwa kukataa kuruhusu bidhaa za vyakula vilivyoharibika kuingia nchini DRC kwa kukataa kupokea rushwa. Hayati Baba Mtakatifu Fransisko alitoa pongezi kwa kijana huyo anayetambuliwa kama shuhuda wa uaminifu na uadilifu wa maadili. Tunawahimiza vijana wetu wa kiafrika kushuhudia maadili na tunu msingi za kiinjili. Hati ya Kampala ilitoa wito wa kuundwa kwa afrika mpya, afrika ya wabatizwa ambao wanatambua kwamba wito wao unahusishwa kwa asili na utambulisho wao, ni kushikamana na utu wa Kristo Yesu, kubaki ndani yake kubadilishwa na Roho Mtakatifu katika upendo wa Baba na kufanya kazi ili ufalme wa Mungu uenee ndani ya Afrika. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, mivutano ya kikabila na baina ya mataifa katika kanda mbalimbali za bara la Afrika husababisha tu umaskini wa binadamu, jambo ambalo husababishwa kunyimwa zaidi na zaidi kunakolemaza bara zima. Hakuna anayeshinda kweli katika mzozo, aijarishi asili yake. Upatanisho wa msamaha na amani ni mambo msingi kwa maendeleo ya nyanja zote za maisha ya mwanadamu. Kama vile Mtakatifu Paulo anavyokaza kusema, tunawasehe ninyi kwa ajili ya Kristo, mpatanishwe na Mungu. Kwa ajili yetu, yeye asiyejua dhambi alimfanya kuwa dhambi ili sisi tupate kuwa haki ya Mungu katika yeye ye. Upatanisho kati ya watu na hata zaidi kati ya Wakristo lazima upate msingi wake katika upatanisho wa Mungu na wanadamu wote kupitia kwa Bwana wetu Yesu Kristo. Sisi wachungaji wene tunaamini kwamba utume wetu katika jina la Bwana Yesu Kristu ni kuwaita wabatizwa wote walio katika migogoro kwenye upatanisho na msamaha, ili upatano na kuishi pamoja kwa amani ulioanzishwa na tendo la wokovu la Kristu yesu uweze kuwa mtindo wa maisha kwa wote. Upatanisho na amani kwa hakika ni njia ya tumaini, kwa kuwa zinafichua asili ya kweli ya mwanadamu kama mtu anayeelekezwa kihalisi kuelekea wengine. Wito wa ujumbe huu wa matumaini ni wa dharura zaidi kwa kuzingatia ukweli unaoendelea wa kusikitisha ambapo wanaume na wanawake wengi, watoto na wazee, wananyimwa utu wao, uadilifu wao wa kimwili, uhuru wao, ikiwa ni pamoja na uhuru wa kidini, kunyimwa mshikamano wa kijamii na matumaini ya siku zijazo dhidi ya watu wao na wapendwa wao. Amani kati ya watoto wa Afrika na visiwa vyake waliobatizwa katika Kristo Yesu lazima iwe na maelewano na isiyo na mashariti. Ni lazima iwe na mizizi katika kipawa cha bure cha Mwenyezi Mungu kilichotolewa kwa njia ya Kristo Yesu na Roho Mtakatifu. Amani na wacheni, amani yangu na wapa si wape kama ulimwengu towavyo, alisema Kristo Yesu. Ni kwa moyo huo Papa Leo wa kumi na nne, siku ya kuchaguliwa kwake, akatangaza hivi: ni amani ya Kristo mfufuka, yenye kupokonya silaha. Unyenyekevu na uvumilivu unatoka kwa Mwenyezi Mungu ambaye anatupenda sisi sote bila mashariti. Msikilizaji wa Radio Vatikani, ujumbe ambao sio kama inataka kuweka katika mioyo ya watu wa bara la Afrika katika mkutano huu wa ishirini wa mkutano mkuu una sura mbili. Kwanza, kuamsha upe na kuishi utambulisho wetu wa kweli kama kanisa familia ya Mungu, Mungu baba yetu, kanisa kama mama yetu, na wengine kama kaka na dada zetu. Pili ni kukumbatia kikamilifu utume mkuu wa upatanisho. Kwa sababu sisi ni binadamu na mara nyingi tunaumizana, tunahitaji daima kuponya na kurejesha uhusiano wetu. Upatanisho ambao chanzo chake ni Kristo Yesu hutuwezesha kurekebisha vifungo vilivyovunjika. Kupitia uponyaji huu, tunaitwa kuishi kwa haki na amani. Huu ndio utume tuliokabidhiwa na mkutano maalumu wa pili wa Afrika wa sinodi ya maaskofu. Uso wa uinjilishaji leo unachukua jina la upatanisho, hali ya lazima kwa ajili ya kuanzisha mahusiano ya haki kati ya watu barani Afrika na kujenga amani ya haki na ya kudumu inayoheshimu kila mtu na watu wote. Ni amani iliyo wazi kwa michango ya watu wote wenye nia njema zaidi ya uhusiano wa kidini, kikabila, kilugha, kitamaduni na kijamii. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, kutembea na kuishi kama kanisa familia ya Mungu inamaanisha kuwa katika uhusiano sahihi na Mungu na sisi kwa sisi. Inamaanisha kumtambua Mwenyezi Mungu kama baba yetu, kanisa kama mama yetu, na sisi wenyewe kama ndogo Picha hii inatuita katika maisha ya umoja, ushirika, upendo na wajibu wa pande zote. Leo Kristo Yesu anatutuma katika utume kupyaisha uwelewa wetu na mazoezi ya kuwa familia ya Mungu na kutumikia jumuiya zetu na bara letu kwa injili ya upatanisho, haki na amani. Katika hati ya Kampala ya mwaka elfu mbili na kumi na tisa tulionyesha maono sawa. Kanisa ni familia ya watu iliyounganishwa na maisha, kukubalika kwa pande zote, upendo, kujitolea, kusherekea imani, msamaha, furaha na kushiriki. Ni jumuiya ya kujenga haki, amani, mshikamano na udugu wa kibinadamu, kuishi kwa maneno na matendo. Ikieleweka kwa njia hii, kanisa familia ya Mungu inakuwa chimbuko la kweli la kuzaliwa na kukua kwa matumaini, upatanisho na amani. Hitimisho. Katika maadhimisho ya jubilei ya mwaka elfu mbili na ishirini na tano ya Ukristo, tunakumbuka kwamba utume wa kimsingi wa wabatizwa wote ni kuwa mashuhuda, wajumbe na wajenzi wa matumaini. Kwa hiyo Kanisa familia ya Mungu barani Afrika na visiwa vyake inapendekeza maono ya miaka ishirini na mitano ijayo, maono yenye mizizi katika Kristo Yesu, tumaini letu, na yenye muundo wa nguzo kumi na mbili uinjilishaji, yaani elimu ya kikatoliki na mapokeo ya kitaalimungo, kanisa linalojitegemea, mfano wa familia wa uongozi, malezi juu ya ufuasi wa kimisionari na kisinodi utunzaji bora wa mazingira nyumba ya wote, vijana na kufanywa upya kwa kanisa, haki amani na maendeleo safi ya binadamu, wekumeni na majadiliano ya kidini na waamini wa dini mbalimbali duniani mbali, dhamira katika mazingira ya kidijitali, afya ya watu wa Mungu barani Afrika, maisha ya liturujia ya kanisa la Afrika, kanisa na siasa. Bikira Maria mama yetu wa Afrika alisindikize kanisa barani Afrika ili litowe ushuhuda wa Yesu, amani na tumaini letu. Ni katika muktadha wa maadhimisho ya jubilei ya miaka elfu mbili na ishirini na tano ya Ukristo, kijana Inyaathio Gonzalesi kutoka nchini Hispania alipata changamoto ya afya na kulazimika kulazwa kwenye hospitali ya Bambeni Jesu iliyoko mjini Roma. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne, Jumatatu jioni tarehe nne Agosti mwaka elfu mbili na ishirini na tano amekwenda kumtembelea na kumjulia hali kijana Inyaathio Gonzalesi kutoka nchini Hispania. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne ametumia fursa hii kuzungumza na kuwafariji wazazi wa kijana huyu. Mwishoni, Baba Mtakatifu amewasalimia pia wagonjwa waliolazwa kwenye wodi wali ya saratani, amekutana na kusalimiana pia na baadhi ya vijana wagonjwa wakiwa na wazazi wao, baadhi ya wafanyakazi hospitalini hapo na kusali pamoja nao, hatimaye akawapatia baraka zake za kitume. <muchu> Ni katika muktadha wa mkesha wa kumbukizi ya miaka mitano tangu mlipuko mkubwa utokee kwenye bandari ya Beiruti, Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne anapenda kuwahakikishia watu wa Mungu nchini Lebanoni uwepo wake wa karibu kiroho, na kwamba anaungana nao kwa njia ya sala ili kuwakumbuka na kuwaombea wahanga wa mlipuko huo. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne anawaalika watafakari kuhusu fumbo la kifo kama ilivyokuwa kwa Kristo Yesu alipomlilia rafiki la yake Lazaro, kirelezo cha upendo wa hali ya juu kabisa. Huo ni mwaliko kwa watu wa Mungu nchini Lebanoni kuunganisha machozi yao na yale ya Kristo Yesu kama kielelezo cha majonzi makubwa. Kristo Yesu yuko karibu na kila mmoja wao, anasema Baba Mtakatifu leo katika ujumbe ulioandikwa kwa niaba yake na Kardinali Pietro Parorini, katibu mkuu wa Vatikani. Kristo Yesu wakamwombea Lazaro kwa Baba yake wa mbinguni, chemchemi ya maisha akamfufua ili kuwapatia waja wake alama hai chemchemi ya matumaini ya Kikristo katika maisha na uzima wa milele na kwamba Mwenyezi Mungu ndiye kiini cha uhai wa mwanadamu na wala kifo hakina neno la mwisho. Martha alimlilia ndugu yake Lazaro, lakini Kristo Yesu alimfariji na kumkumbusha kwamba yeye ndiye ufufuo na uzima Yeyote anayemwamini mwamini ajapo kufa atakuwa naishi naye, kila aishiye na kumwamini hata kufa kabisa, hata milele. Mbele ya fumbo la kifo, mwanadamu anakuwa kama anatembea katika giza nene, na ni katika muktadha huu Kristo Yesu anawakirimia waja wake mwanga wa imani, chem chemchemi ya matumaini. Mbele ya fumbo la kifo, kwa njia ya ubatizo wa mwamini amefunguliwa mlango wakwenda mbinguni kwa Baba wa milele anayewangoja waja wake. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne anawaalika watu wa Mungu nchini Lebanoni kuhisi uwepo wake na wa kanisa zima. Mwenyezi Mungu mwingi wa huruma na mapendo apende kuwapokea wale wote waliopoteza maisha kutokana na mlipuko wa bandari ya Lebanoni. Baba Mtakatifu Leo wa Kumi na Nne anapenda kuwa ni faraja kwa wale wote waliopondeka na kuvunjika moyo, na kwamba Lebanoni itaendelea kuchukua nafasi ya pekee katika maisha na sala zake. Baba Mtakatifu Leo wa Kumi na Nne anawashukuru na kuwapongeza viongozi wa kanisa ambao wameendelea kuwa karibu na waathirika wa, wa janga hili. Mwishoni mwa ujumbe wake, Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne amewakabidhi chini ya ulinzi na tunza Bikira Maria Mtakatifu Kabeli pamoja na watakatifu wote wa Lebanoni, na hatimaye akawapatia baraka zake za kitume. Kuilinda na kuikuza imani ya watoto wa siku hizi ni jambo la dharura na la kipaumbele. Hayo yalisemwa na Askofu Martin Mtambuka, rais wa baraza la maskofu nchini Malawi, katika ufunguzi wa kongamano la kwanza la kitaifa kuhusu utoto mtakatifu katika parokia ya Dombosco mjini Lilongwe. Kwa njia hiyo ni watoto na barubaru elfu moja na mia nne wenye umri kati ya miaka nane na kumi na nne wakisindikizwa na viongozi mia mbili kutoka majimbo yote nane nchini walifika mjini Lilongwe kuanzia tarehe Julai 2025 na kuwa wahusika wa kuwa kongamano hilo la kwanza la kitaifa la utoto mtakatifu lililohamasishwa na Baraza la Maaskofu wa Malawi na Mashirika ya Kimisionari ya Kipapa na kuungwa mkono na sekretarieti ya kimataifa ya Shirika la Kipapa la Utoto wa Kimisionari. Kauli mbiu ya tukio hilo lililohitimishwa tarehe 4 Agosti 2025 katika parokia ya Dombosco mjini Lilongwe, watoto ni wamisionari wa matumaini Kufuatia na ujumbe wa siku ya kimisionari duniani kwa mwaka 2025. Akizungumza wakati wa ufunguzi rasmi wa kongamano hilo lililoanza kwa sherehe ya Ekaristi takatifu iliyochangamshwa na nyimbo na ngoma za watoto wa jimbo kuu la Lilongwe, Askofu Mtambuka alilaani kitendo cha watoto kupuuzwa katika mipango ya kichungaji na maisha ya kilitujia ni Angel Rezaula, Vatican News <mucho> ndigo msikilizaji wa redio Uvatikani, usikose kujiunga na sitenachunapo kushirikisha kesi ya baba mtakatifu leo wa nne. Kwa niaba ya Angela Rezaula, mimi ni nipadu Mjigwa nikisepa kwa raha zangu mwenyewe, kwa kusema tumsifu Yesu Kristu, laudetru Yesus Kristus. <tipa>