Hamjambo wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati, hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm-hmm. ni kwa mara nyingine tena, ndugu msikilizaji wetu wa Redio Vatikani, ninaokaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhutasari wake Baba Mtakatifu leo wa 14 Jumaa tarehe 5 Septemba 2025 alikutana na baraza la vijana wa Mediterania ambapo aliwaeleza kuwa wao ni ishara ya kizazi ambacho akikubali kusemwa kile ambacho kinatukia na kugeuza kisogo upande mwingine, ishara ya ujana ambao unafikiria wakati ujao ulio bora na ambao wanachagua kuthubutu kwa kuujenga ishara ya ulimwengu ambao haukati tamaa katika sintofahamu na ukawaida, lakini kujibidisha na kufanya kazi kwa ajili ya kubadilisha ubaya katika wema. Katika kitabu chenye kichwa Pie Giorgio Frasati, furaha itapimwa, mwandishi anaelezea sura ya mwenye heri wa Piemonte ambaye atatangazwa kuwa mtakatifu Dominika Septemba 7, kijana aliyezama katika wakati wake akijishughulisha na maisha ya kijana na kisiasa, kielelezo cha imani ya upendo na ya ujasiri katika wakati uliojaa maadili ya Kikristo, aliacha kulala usingizi na masaa ya kusoma masomo ili kukaa na wahitaji. Habari hizi na nyingine utapata kuzisikiliza nilizokuandalia. Mwisho wa habari hizi utasikiliza kama kawaida ya kila Ijumaa tafakari la neno la Mungu linaloletwa kwako na pade Paskali Yondo. Ni anja Wezaula ana kukaribisha. accompagnati dal segretario generale della conferenza konferenza episcopale italiana. Baba Mtakatifu Leo wa Kumi na Nne, Ijumaa tarehe tano Septemba elfu mbili na ishirini na tano alikutana na baraza la vijana wa Mediterania. Aliwakaribisha na kuwapokea katika mji wa Vaticani, katika nyumba ya Petro, huku wakisindikizwa na katibu mkuu wa baraza la maaskofu nchini Italia. Katika hotuba yake aliyozungumza kwa Kiitaliano na Kiingereza alithibitisha jinsi ambavyo wanatoka katika nchi mbalimbali, wana lugha na tamaduni tofauti, lakini wakiunganishwa na shauku moja kuu ya kuishi kwa amani ya watu hasa wale ambao wanaishi kuzungukia Mediterranean. Katika muktadha huo, Papa Leo alisema shauku hiyo, wako wanatoa mwili na roho kwa jitihada yao na idadi nyingi ya mipango, iwe katika maeneo halisi katika jumuiya zao, na iwe katika ngazi ya Ulaya na katika mazungumzo kwa taasisi za serikali na kisiasa. Papa aliwashukuru kwa kile ambacho wanafanya, waka wanaonyesha kuwa mazungumzo ni uwezekano wa kuona tofauti kuwa kisima cha utajiri na sio kinyume chake, au mbaya zaidi, uadui. Baraza la Vijana wa Mediterania ni moja ya matunda ya mchakato wa tafakari na kiroho ulioanzishwa na Baraza la Maaskofu Italia ambao ulifanyika huko kunako mwaka elfu mbili na ishirini na mwingine uko Firenze kunako elfu mbili na ishirini na mbili. Kwa nyakati hizo mbili msingi, kwa hiyo ilikuwa ni wakati wa kukutana na maaskofu baadhi ya nchi zinazozungukia Mediteranea, kwa utambuzi kwamba bahari yetu inaweza na lazima kuwa mahali pa kukutana katika njia ya panda ya udugu na kutunza maisha na sio kuwa kaburi la vifo. Ni matashi mema ya Papa Leo wa kumi na nne kwamba uzoefu huo ulioanzishwa na makanisa nchini Italia unaweza kuendelea kuwa ishara ya matumaini. Giorgio Lapila, meya wa kumbukumbu kumbu, ambaye mawazo yake yaliongoza mipango ya mikutano ya Bari na Firenze alikuwa na hakika kwamba amani katika eneo la Mediteranea ingekuwa mwanzo na karibu msingi wa amani kati ya mataifa yote duniani maono haya yanahifadhi nguvu zake zote na uwezo wake wa kinabii leo hii, kama zama zilizogubikwa na migogoro na vurugu, ambapo mbio za silaha na mantiki ya ukandamizaji hushinda sheria za kimataifa na manufaa ya wote, Baba Mtakatifu aliendelea. Lakini tusikate tamaa, ninyi vijana, kwa ndoto zenu na ubunifu wenu, mnaweza kutoa mchango wa kimsingi, sasa si kesho, kwa sababu ninyi ni wa sasa, wa matumaini, Papa alikazia kusema. Baraza lao kiukweli ni kazi na ishara. Kazi ile ambayo papa Francisco aliikabidhi kwa makanisa ya Mediterania: kujenga tena mahusiano ambayo yalikuwa yamekatishwa, kutimiza mji ulioharibiwa na vurugu, kufanya kustawi ambapo leo hii kuna ardhi kame, kuweka matumaini kwa wale walioipoteza na kuwahimiza wale ambao wamejifungia wenyewe wasimwogope ndugu. Kadhalika, Papa leo alisema wao ni ishara ya kizazi ambacho akikubali kusemwa kile ambacho kinatukia na kugeuza kisogo upande mwingine, ni ishara ya ujana ambao unafikiria wakati ujao ulio bora na ambao wanachagua kuthubutu kwa kuujenga, ishara ya ulimwengu ambao haukati tamaa katika sintofahamu na ukawaida, lakini kujibidisha na kufanya kazi kwa ajili ya badilisha ubaya katika wema. Amani iko kwenye meza ya viongozi wa kitaifa, mada ya mijadala ya kimataifa, na kwa bahati mbaya mara nyingi hupunguzwa kuwa kauli mbiu, Baba Mtakatifu alisisitiza. Badala yake, tunahitaji kustawisha amani mioyoni mwetu na mahusiano yetu. Tuiache ichanue katika matendo yetu ya kila siku. Tuwe waendeshaji wa upatanisho katika nyumba zetu, katika jumuiya zetu na katika mazingira yetu ya mafunzo na kazi, kanisani na kati ya makani. Sa. Papa anajua kwamba hilo sio chaguo rahisi, hutuondoa katika maeneo ya starehe ya kuvuruga na kutojari, na inaweza kupata upinzani kutoka kwa wale ambao wana nia ya kuendeleza migogoro. Papa amewaomba waendelee kuwa ishara ya matumaini, yale yasiyokatisha tamaa, yaliyokita mizizi juu ya Kristo <mulia> Dominika ya tarehe 7 Septemba mwaka 2025, Baba Mtakatifu Leo wa 14 anamtangaza mwenye heri Carlo Acutis kuwa mtakatifu, kijana wa nyakati zetu, matendo makuu ya Mungu. Tarehe hiyo hiyo pia Papa Leo wa 14 atamtangaza mwenye heri Pier Giorgio Frassati kuwa mtakatifu. Awali, mwenye heri Carlo Acutis alikuwa atangazwe mtakatifu Aprili April 27, mwaka huu 2025, wakati wa kilele cha jubilei ya vijana wadogo. Hata hivyo, tukio hilo kubwa liliahirishwa kutokana na kifo cha baba mtakatifu Francisco kilichotokea Aprili 21 mwaka 2025. Aidha, mwenye heri Pier Giorgio Frassati alikuwa atangazwe kuwa mtakatifu Agosti 3 mwaka 2025, wakati wa kilele cha jubilei ya vijana. Hatimaye Papa Leo 14 aliamua kuichagua Septemba 7 kuwatangaza pamoja wenye heri hawa vijana kuwa watakatifu katika mkesha wa sikukuu ya kuzaliwa kwa mama bikira Maria, mama wa Mungu na Kanisa. Tunaweza kusema safari ya Carlo Acutis kuelekea kuwa mtakatifu inaunganishwa na baba watakatifu wanne: Mtakatifu Yohane Paulo wa pili Benedikto wa 16, Francisco, na hatimaye Papa Leo wa 14. Carlo anayejulikana kuwa na ibada ya kina kwa Ekaristi Takatifu na matumizi yake ya mtandao wa intaneti katika kueneza imani yake, alivutiwa na kuongozwa na Mtakatifu Yohane Paulo wa pili, hata alikwenda kuhiji kwa ajili ya kumwona. Carlo aliyatoa mateso yake ya kuugua saratani ya damu kwa nia za Baba Mtakatifu Benedikto wa 16. Carlo alitangazwa na Baba Mtakatifu Francisco kuwa mwenye heri, na sasa Anasubiri kutangazwa kuwa mtakatifu na Papa Leo wa 14. Tukio la mwenye heri Carlo Acutis kutangazwa kuwa mtakatifu linatokea baada ya kushuhudiwa kwa muujiza wa pili unaohusishwa kupitia maombezi yake na kuthibitishwa mnamo Mei mwaka 2024 na, na hayati baba mtakatifu Francisco akatoa kibali Mei mwaka 2024 kuendelea na mchakato wa kumtangaza Carlo kuwa mtakatifu. Muujiza wa pili uliotambuliwa na Papa Francisco ni uponyaji wa Valeria Valverde msichana mwenye umri wa miaka 21 kutoka Costa Rica, ambaye alikuwa anakaribia kufa baada ya kupata ajali mbaya ya baiskeli na kuumia vibaya wakati akisoma mjini Florence, Italia kunako mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Mnamo Oktoba kumi mwaka elfu mbili na ishirini Papa Francisco alimtangaza Karlo wa Kutis kuwa mwenye heri. Muujiza wa kwanza unaohusishwa na Karlo wa Kutis, hatua iliyosababisha atangazwe kuwa mwenye heri ni kupona kwa mvulana mwenye umri wa miaka mitatu nchini Brazil mwaka elfu mbili na kumi na tatu, ambaye aligunduliwa kuwa na tatizo la kuharibika kwa kongosho tangu alipozaliwa. Siku hii ilikuwa ya kipekee sio tu kwa wazazi na ndugu wa Karlo, bali kwa vijana wengi, wazazi, waamini wa Kanisa Katoliki na hata wasio wa Katoliki, ambapo walishuhudia utakatifu na ukuu wa Mungu kupitia maisha ya Carlo Acutis. Nilibahatika kuishuhudia siku hii kupitia runinga, ambapo ibada ya misa takatifu ya Carlo ya kutangazwa kuwa mwenye heri ilifanyika katika kanisa kuu la Mtakatifu Francisco wa Asisi, mjini Asisi, Italia. Mwili ulinisisimuka sana, nilijikuta na watamani mno wazazi wa Carlo. Carlo ni mwenye heri wa kwanza wa kizazi cha sasa, yaani millennials, mwenye heri wa kwanza kutumia mtandao wa intaneti na kuwa na simu ya mkononi mwenye heri wa kwanza katika historia ya kanisa ambaye amezikwa kwa mavazi ya kawaida tuliyoyazoea ya, yani jeans, t-shirt, hoodie na raba. mavazi ambayo yanavaliwa sana na vijana wa kizazi kipya. Carlo ameyaishi maisha ya sasa keep on, keep on. Shukrani Grace Kabogo kwa ushuhuda huu wa kijana mdogo ambaye tunaweza kuiga maisha yake. Lakini kama mlivyosikia historia hiyo fupi ya Carlo Acutis, ambaye wengi wanamfahamu pia, kuna mwenye heri Pier Giorgio Frassati ambaye atatangazwa na Carlo Acutis anayejulikana kidogo na ambaye amejaa ishara nyingi za urithi kwa vijana wa leo na kesho. Pier Giorgio Frassati alikuwa kijana mdogo, wakati asubuhi moja ya majira ya baridi kali, mwanamke mmoja waombaomba alibisha mlango wake akiwa na mtoto asiye na viatu mikononi mwake. Hakuwa na pesa za kumpatia, na akiguswa na maono hayo ya umaskini, alivua viatu vyake na kumpatia. Kuna vipindi vingi vinavyoelezea utakatifu wa ambao Vincenzo Sansonetti aliandika kwa uchungu katika wasifu wake akijitolea kwa kijana huyo ambaye alikufa akiwa na umri wa miaka ishirini na nne tu mnamo mwaka elfu moja mia tisa ishirini na tano. Wema wake wa kwanza ni mtazamo wa moyo, kukubali kwake kwa mapenzi ya Mungu. Frasati alikuwa mtu mwenye uwezo wa kuunganisha ujasiri wa kujitolea kwa kiraia na kisiasa na upendo wa kina uliosawishwa na upendo wake kwa Kristo wa Ekaristi. Utambuzi wa utakatifu wake kamili, kama askofu Corrado Sanguineti wa Pavia alivyoonyesha katika mwaliko wa kusoma kitabu hicho, unatokea sambamba na ule wa Carlo Acutis, katika siku iliyowaleta pamoja watakatifu wawili wa wakati wetu, kielelezo angavu kwa vijana wote duniani. Ndugu msikilizaji, mwanaume shupavu katika maisha yake ya kila siku, Frassati. Katika kipindi kingine, mwanafunzi mwenzake wa chuo kikuu alipomwona akitoka katika kanisa la huko Torino akiwa na rosari mkononi na kumuuliza ikiwa amekuwa mtu mkubwa, yeye alijibu: hapana, mimi bado ni Mkristo. Ni vipindi vingi vinashuhudia utakatifu wa Frassati aliyetangazwa na Mtakatifu Yohane Paulo wa pili, kuwa mwenye heri, mnamo tarehe 20 Mei 1990. Mwandishi wa kitabu hicho anasimulia matendo mengi madhubuti ya ukarimu wa kijana ambaye imani yake kali ilionesha hata ndani ya mktadha wa familia ambao ulitazama kwa upole mawazo yake ya Kikristo. Kadhalika, mwandishi huyo anaeleza kuwa huko Torino, mara nyingi maskini waliishi katika vyumba visivyofaa na walifanya kazi katika nyumba za matajiri walioishi kwenye uu Pier Jojo mara nyingi aliwatembelea watu hao wenye uhitaji, akizungumza nao na kusikiliza matatizo yao. Watu hawa mara nyingi ilibidi wahame, naye akiwasaidia kwa kuwa watu hawa hawakuweza kujipanga na kulipia kuhama. Alikodisha mkokoteni ambapo ndani yake Vitu vichache vya familia hizi maskini vilipakiwa. Yeye pamoja na rafiki mmoja au wawili wangeburuta mkokoteni kupitia mitaa ya Torino hadi eneo lao jipya. Wenzake katika shirikisho la chuo kikuu cha Kikatoliki cha Italia hata walijifanya kuwa wameunda kampuni jina kwa usafiri wa Frassati. Kinachomtofautisha na wengine, wasifu unasema, ni ukweli kwamba alijinyenyekeza ili kufikia wanyenyekevu wasio na bahati na si kama ishara ya baba, lakini kama tokeo la kuona mtu aliyeishi maisha duni katika usiku mmoja wa maisha duni. Mara nyingi Frasati alikwenda hospitali kuwafariji wagonjwa. Katika siku ya mazishi ya Pier Giorgio Frasati mnamo tarehe sita Julai, mzunguko wa karibu na marafiki na familia kuanzia na wazazi wake wasioamini, wa walishangaa sana na kustaajabu kuona maelfu ya wanaume na wanawake na watoto kutoka katika vitongoji vilivyonyimwa na kutelekezwa, maskini wa watu wa kawaida na wanyenyekevu, wanaongoza barabara ya Torino. Ilikuwa picha ambayo inasimulia historia ya maisha ya Frasati, upendo wake kwa wengine, kujitolea kwake kiukweli usio rasmi kwa waliotengwa, ugumu wake mkubwa wa kueleweka na familia yake, ambayo baadaye iligundua ukweli wa kijana huyu mkarimu. Kwa upendo na Ekaristi alikuwa wa kweli. Mama yake Adelaide alikuwa mwanamke mwenye imani vuguvugu vugu. baba yake Alfredo, mtu mwenye akili huria na mwanzilishi wa gazeti la Stampa, aliyekuwa asiyeamini Mungu na alijitahidi kuelewa uchaguzi wa mtoto wake ambaye pamoja na mambo mengine alikuwa amejiandikisha katika chuo kikuu cha ufundi ili kupata shahada ya uandisi wa viwanda na mitambo, kwa kuzingatia uchimbaji wa madini kuweza kumtumikia Kristo hata zaidi kati ya wachimbaji. Baada ya kifo cha mwanaye Alfredo, alianza safari ya ndani ambayo, shukrani kwa sehemu ya mawasiliano yake na Mtakatifu Paulo wa sita wa baadaye hatimaye ilimpelekea kwenye uongofu. Ndugu msikilizaji, kama nilivyowaeleza mwenye heri huyu ambaye atakuwa mtakatifu tarehe saba ni kijana asiyeeleweka zaidi, lakini ana mambo mengi ya kutufundisha. Pier Jojo hakujaribu kamwe kuwacha misa ya kila siku, lakini mapenzi ya kijana huyu kwa ajili ya milima na kupanda milima yalijulikana sana, japokuwa kabla ya kuanza kupanda aliamua kwenda misa alfajiri akiwakokota hata marafiki zake kutoka shirikisho la chuo kikuu cha kikatoliki nchini Italia kijulikanacho Fuchi, pamoja naye. Na hiyo ilikuwa ibada yake kwa Ekaristi kiasi kwamba Frasati aliweza kukaa hata mbele ya hema la kukutania kwa masaa, mchana na usiku. Kwa hiyo imani yake ilikuwa thabiti, alikabili kila kitu ambacho kilikuwa sehemu ya maisha, hali ya maisha ya kila siku, lakini bila kuacha kuilisha imani hiyo ya imani yake. Hakukuwa na uwili katika maisha yake kati ya imani na matendo. Vyote viwili vilikuwa vimeunganishwa kwa karibu, imani na matendo. Karibu mpendwa msikilizaji wa Radio Vatikani, katika tafakari ya liturujia ya neno la Mungu, Dominika 23 ya mwaka sio kilitujia katika kanisa kipindi cha kawaida. Masomo ya dominika hii yanatuelekeza kuomba hekima ya Mungu ituongoze katika maisha yetu, umuhimu wa kuheshimiana na kuthaminiana sisi kwa sisi, kwa maana mbele za Mungu sisi sote tuko sawa na tumefanywa kuwa wana huru kwa njia ya msalaba wa Yesu Kristu. Ni katika tumaini hili, wimbo wa mwanzo unaofungua maadhimisho ya dominika hii unasema hivi: e Bwana, wewe ndiwe mwenye haki na hukumu zako ni za adili, kama zilivyo rehema zako, umtendee mtumishi wako. Naye mama kanisa katika sala ya mwanzo anasali akisema: e Mungu, umetuletea ukombozi na kutufanya watoto wako, ututazame kwa wema sisi wanaowapenzi utujalie uhuru wa kweli na urithi wa milele sote tunamwamini Kristo. Somo la kwanza la kitabu cha Hekima ya Sulemani, sura ya 9 aya 13 hadi 18. Somo hili ni sehemu ya sala ya mfalme Sulemani akiomba hekima ya Mungu imuongoze katika kutambua mpango wake na kuwaongoza watu wake kwa kweli na haki. Katika kuomba ufunuo wa hekima ya Mungu, Sulemani anauliza maswali manne, akionyesha jinsi uwezo wa mwanadamu ulivyo mdogo katika kufahamu yaliyo mema kwa hoja ya kuwa hata yaliyoko duniani karibu nasi ni shida kuyaona ya kuyapambanua. Ana hoji hivi: ni mtu yupi awezaye kulijua shauri la Mungu, au ni nani awezaye kuelewa mapenzi yake? Mambo yaliyoko mbinguni ni nani awezaye kuyagundua? Ni yupi anayeweza kuyavumbua mashauri ya Mungu? Anatoa jibu kuwa ni hekima ya kimungu na nguvu ya Roho Mtakatifu peke yake ndivyo vinavyoweza kumsaidia mwanadamu kuyatambua haya. Nasi daima tumwombe Roho Mtakatifu ili atuongoze vyema katika kuyatambua mapenzi ya Mungu na kuyatimiza. Atusaidie katika shughuli zetu, pale changamoto na magumu yakitokea, tuweze kung'amua namna iliyo sahihi ya kuyatatua. Hii ni kwa kuwa mawazo yetu wanadamu yanawoga na makusudi yetu yanaelekea kushindwa na mwili wenye uharibifu huigandamiza roho, na kiwiliwili cha kidunia huzilemea akili zilizosongwa na masumbuko. Ni katika muktadha huu zaburi ya wimbo wa katikati inasema: wewe Bwana umekuwa makao yetu, kizazi baada ya kizazi wamrudisha mtu mavumbini, usemapo, rudini enyi wanadamu. Maana miaka elfu machoni pako ni kama siku ya jana ikisha kupita, na kama kasha la usiku. Wawagharikisha, huwa kama usingizi; asubuhi huwa kama majani yameayo asubuhi. Yakichipua na kumea, jioni ya katika na kukauka. Basi utujulishe kujihesabu siku zetu, tujipatie moyo wa hekima. E Bwana, urudi, hata lini? Wahurumie watumishi wako, utushibishe asubuhi kwa fadhili zako, nasi tutashangilia na kufurahia siku zetu zote. Na uzuri wa Bwana Mungu wetu uwe juu yetu na kazi ya mikono yetu uidhibitishe. Somo la pili ni la barua ya Mtume Paulo kwa Filemoni, aya tisa hadi ya kumi na moja kumi na mbili hadi kumi na saba Mtume Paulo alimwandikia Filemoni barua hii akiwa mfungwa mjini Roma kwa ajili ya imani yake kwa Kristo. Katika barua hii mtume Paulo anamsihi na kumshauri Filemoni ampokee Onesimo si kama mtumwa tena kwake, bali kama ndugu katika Kristo, maana kwa ubatizo sisi sote ni ndugu. Itakumbukwa kuwa nyakati hizo katika milki na utawala wa Kirumi kulikuwa na watu huru na watumwa, kama ilivyo hata sasa. Nyakati hizo maisha ya mtumwa yalikuwa mikononi mwa bwana wake. Mtumwa aliweza kununuliwa, kuuzwa na hata kuuawa ikionekana hana faida tena kwa sababu yoyote ile, kama vile ugonjwa, uzee au kilema. Lakini swali ni kwamba Filemoni alikuwa ni nani hasa? Filemoni alikuwa kijana tajiri wa Kolosai. Mtume Paulo alimlea katika imani, akawa Mkristu mwema na jumuia ya Kikristu ikawa inakusanyika nyumbani kwake kusali. Kama mtu huru na tajiri, alikuwa na watumwa wake, mmoja wao akiwa Onesimo. Mapokeo yanasema kuwa Onesimo aliiba fedha kwa Filemoni na kutoroka. Katika kukimbia kwake alijikuta mjini Roma. Baada ya kuishiwa fedha alizoiba kama mwana mpotevu alivyoishiwa, alienda kujisalimisha kwa Mtume Paulo akiwa katika kifungo huru cha nyumbani, lakini chini ya uangalizi wa askari. Mtume Paulo alimpatia Onesimo hifadhi kwa muda, akamfundisha imani ya Kikristo, akamsaidia kutambua makosa yake, akafanya toba na kumbatiza. Onesimo alionja upendo wa Mtume Paulo na hivyo alijitoa kikamilifu kumtumikia naye akampenda sana, lakini baadaye aliamua kumrudisha kwa bwana wake Filemoni, kwa sababu alikuwa bado na chapa ya utumwa na kisheria alipaswa kumrudisha. Na kwa kuwa Onesimo alitoroka na zaidi sana aliiba, adhabu yoyote ilikuwa halali kwake, hata ya kifo. Ndiyo maana Mtume Paulo anapomrudisha kwa Filemoni, hamwachi aende peke yake, bali anamtuma Tikito amsindikize akiwa na na barua mbili moja kwa Filemoni na nyingine kwa Filemoni nyingine jumuiya ya Kikristo ya Kolosai. Barua hii ya Mtume Paulo aliiandika kwa mkono wake mwenyewe, siyo kwa mkono wa katibu wake, ili kuonyesha msisitizo na umuhimu wa ujumbe wake wa kumsihi na kumwomba Filemoni ampokee Onesimo kama ndugu katika Kristo na aweze kumpiga chapa ya kumfanya mtu huru kadiri ya sheria ya Kirumi. Mtu mwenye watumwa Alikuwa na uwezo wa kumweka huru mtumwa wake kwa kumpatia hati ya uhuru, akisisitiza kuwa mbele ya Mungu hakuna mtu huru wala mtumwa, kwa kuwa Kristo amewaweka watu wote huru kutoka katika utumwa wa dhambi na kutufanya sote wana wa Mungu kwa sakramenti ya ubatizo. Naye Paulo yuko tayari kumlipa Filemoni chochote anachowiwa na Onesimo. Jina Onesimo asili yake ni lugha ya Kigiriki likimaanisha anayefaa. Mtume Paulo analitumia jina hili na kumwambia Filemoni kwamba mtumwa wake alikuwa hafai kwa chochote, lakini sasa anamfaa sana kama ndugu katika Kristu. Na katika barua kwa jumuiya ya Kristu ya Kolosai, Mtume Paulo anawaasa wa Wakristu wanaomiliki watumwa akiwaambia, ninyi wakuu, watendeeni watumwa wenu kwa uadilifu na haki, mkikumbuka kuwa nanyi pia mnaye Bwana mbinguni. Ni katika muktadha huu barua za Mtume Paulo zikawa kichocheo cha kupinga biashara ya utumwa ambayo ni ya aibu kabisa. Nasi tuone ubaya wa biashara ya haramu ya binadamu na tuweke nia thabiti ya kupambana nayo na kuikomesha, kwani sote tulikuwa watumwa katika dhambi, nasi tumekombolewa kwa thamani ya damu azizi ya Yesu Kristo iliyomwagika msalabani. Injili nilivyoandikwa na Luka sura ya 14, aya 25 hadi 33. Katika sehemu hii ya Injili, Yesu anafundisha kuwa kumfuata yeye njia ya kuelekea uzima wa milele ni kujitoa sadaka na kuachana na yote yanayokinzana kumfuata yeye, ikiwa ni pamoja na ndugu, jamaa na marafiki. Fundisho hili kamwe halipingani kabisa na amri mpya ya mapendo na amri ya nne ya Mungu, kuwaheshimu baba na mama, bali ni kutahadharisha kuwa ndugu, jamaa, marafiki na jirani wakiwa kikwazo katika kuitikia wito wa kuwa watakatifu tunapaswa kujitenga nao kuliko kwenda kinyume na mapenzi ya Mungu. Hii ndiyo gharama ya thamani ya imani yetu ya Kikristo isiyoeleweka kwa walimwengu, kwa maana ujumbe wa msalaba kwao wanaopotea ni upuuzi, bali kwetu sisi tunaookolewa ni nguvu ya Mungu. Upumbavu wa Mungu una hekima zaidi ya wanadamu, na udhaifu wa Mungu una nguvu zaidi ya wanadamu. Baro ya kwanza mtume Paulo kwa Korinto, sura ya kwanza aya kumi na nane na ishirini na tano. Katika kufikisha ujumbe huu Yesu anatoa mfano wa muhimu wa kuhesabu gharama kabla ya kuanza kujenga mnara na mfalme anayetaka kwenda vitani kufanya tathmini ya uwezo wake wakiulinganisha na waadui yake. Hii ndiyo kusema kuwa maamuzi ya kutaka kuingia katika ufalme wa Mungu yanahitaji hekima, busara, umakini, ukomavu na uvumilivu ili kuvishinda vishawishi na vikwazo na ni hekima ya Mungu ndiyo inayoweza kutufahamisha haya yote, kwa maana mawazo ya Mungu si mawazo yetu na njia zake si njia zetu. Kama mbingu zilivyo mbali na dunia, ndivyo yalivyo mawazo ya Mungu na yetu. Na ili kuyaelewa mambo haya na kupata matunda yake, hatuna budi kumruhusu Roho Mtakatifu atuongoze. Basi tufuate ushauri huu wa mtume Paulo, basi nasema hivi: mwenendo wenu na uongozo na roho nanyi hamtafuata tena tamaa za kidunia . Matokeo ya kuongozwa na Roho ni mapendo, furaha, amani, uvumilivu, wema, fadhili, uaminifu, upole na kiasi. Wagalatia sura ya tano aya kumi na sita ishirini na mbili hadi ishirini na tano. Nasi tumwombe Roho Mtakatifu ayafungue macho ya mioyo yetu ili tujue tumaini la mwito wake jinsi lilivyo. Ni katika tumaini hili mamakanisa katika sala ya kuombea dhabihu anasali hivi E Mungu uliye asili ya ibada ya kweli na amani, tunakuomba utuwezeshe kukuheshimu vyema kwa sadaka hii, na kulishiriki fumbo hili takatifu, tuunganike kabisa, tuwe moyo mmoja, Kristu Yesu. Katika antifona ya komunya, anasisitiza mimi, ndimi nuru ya ulimwengu, yeye anifuataye hata kwenda gizani kamwe, bali atakuwa na nuru ya uzima. Yohane sura ya 8, aya 12 na katika sala baada ya komunyo mama kanisa anasali hivi akituombea: E Bwana, sisi waamini wako umetulisha neno lako na kututia uzima kwa chakula cha sakramenti takatifu, utuwezeshe kuendelea kwa msaada wa neema nyingi za mwanao mpenzi, hata tustahili kushirikishwa daima uzima wake. Na hili ndilo tumaini letu. Tumsifu Yesu Kristo. Kutoka studio za Radio Vatikani ni mimi Padre Paskali Irondo. Namnamna mpendo wa msikilizaji, usikose kufuatilia kutangazwa kwa wenye heri Carlo Acutis na Pier Giorgio Frassati Dominika tarehe 7 Septemba 2025 katika misa atakayoiongoza Baba Mtakatifu Leo wa 14 katika uwanja wa Mtakatifu Petro mjini Vatikani. Na kwa niaba ya wale mliowasikiliza, Pade Paskali Yondo na Grace Kabogo ni anjerowezao la kikuaga. Tumsifi Yesu Kristo. Laudete Yesus Kristus.