Amjambo, msikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm-hmm. Karibu ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani popote pale ulipo. Wakati huo ninapokutandazia mkika wa matangazo yetu kwa habari zifuatazo ni katika muktadha wa fumbo la Pasaka, Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne, Jumatano tarehe 6 Agosti elfu mbili na ishirini na tano ameanza kufanya tafakari ya fumbo la Pasaka, yaani mateso, kifo na ufufuko wa Kristo Yesu kutoka kwa wafu. Baba Mtakatifu ameanza tafakari yake kwa neno maandalio ya karamu ya Pasaka hata siku ya kwanza ya mikate isiyochachwa walipoichinja Pasaka, wanafunzi wake wakamwambia ni wapi utakapo twende tukuandalie uile Pasaka? Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne wakati wa katekesi yake kuhusu fumbo la Pasaka Jumatano tarehe sita Agosti elfu mbili na ishirini na tano amewakumbusha waamini kwamba mamakanisa anaadhimisha sikukuu ya kung'ara Bwana. Uso wa Bwana unaong'ara uwe ni chemchemi ya matumaini na faraja kwa waja wake. Baba Mtakatifu wa amewaombea waamini wote zawadi wa na karama ya Roho Mtakatifu ili ziwasaidie kuwa ni mashuhuda wa karimu watunu msingi za maisha ya Kikristo. Katika maadhimisho ya sikukuu ya kung'ara Bwana, kanisa kwa mwaka elfu mbili na ishirini na tano linafanya kumbukizi ya miaka 47 tangu Mtakatifu Paulo wa Sita alipofariki dunia akiwa kwenye ikulu ndogo ya Castel Gandolfu nje kidogo ya mji wa Roma na kuzikwa tarehe 12 Agosti mwaka 1978 na kwenye kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatikani. Kwa niaba ya Angela Rezaula, mimi ni Padre Richard Mjigwa, nikikutakia sikukuu njema ya kung'ara Bwana. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, maadhimisho ya jubilei ya miaka 2025 ya Ukristo yananogeshwa na kauli mbiu mahujaji wa matumaini. Ni katika muktadha wa maadhimisho he, Christo, ya jubilei hii, Kristo tumaini letwa yati, Baba Mtakatifu Francisco Jumatano tarehe 16 Aprili 2025 alianzisha mzunguko mpya wa katekesi kuhusu maisha ya Kristo Yesu. Mfano ya Injili nakaanza kwa mfano wa baba mwenye huruma, kama ulivyokuwa unasimuliwa na mwinjili Luka. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, fumbo la Paseka ni kiini cha imani, maisha na utumi wa kanisa. Ufufuko wa Kristo Yesu kutoka kwa wafu ni kilele cha ukweli wa imani katika Kristo Yesu aliyeteswa, kafa na hatimaye kufufuka kutoka kwa wafu, kadiri ya maandiko matakatifu; ni ufunuo wa uungu wa Kristo Yesu unaowapatia waamini maisha ya uzima mpya, na hivyo kuhesabiwa haki pamoja na kufanywa wana wateule wa Mwenyezi Mungu. Ufufuko wa Kristo Yesu ni msingi wa ufufuko wa miili na uzima wa milele ijayo. Ndio maana Pasaka ni sherehe kubwa katika kanisa. Hii ni sherehe ya upendo, huruma na msamaha wa Baba wa milele unaofumbatwa katika fumbo la msalaba. Kwa njia ya fumbo la Pasaka, wote wamehesabiwa haki. Kwa vile wamefufuka katika Kristo Yesu, wanapaswa kuyatafuta na kuyaambata yale ya mbinguni, ushuhuda wa imani tendaji kwa wale waliozaliwa upya kwa kuvua utu wao wa kale. Wataweza kuhesabiwa haki mbele ya Kristo. Wakristo wawe na ujasiri wa kumwachia Kristo Yesu haweze kuosha na kutakasa macho ya imani ilikuona na kutenda vyema kama ushuhuda wenye mvuto na mashiko kwa Kristo mfufuka kwa kuishi vyema fumbo la mateso, kifo na ufufuko wa Kristo Yesu kutoka kwa wafu, waamini wanaalikwa wa amini kuiga mfano wa maisha Bikira Maria aliyefuatana na mwanaye mpendwa Kristo Yesu katika njia yake ya msalaba, akateseka sana pamoja naye hadi kudirika kusimama chini ya msalaba bila kumwonea aibu. Ni mama ambaye moyo wake ulisheheni furaha isiyo na kipimo kwa fumbo la ufufuko wa Kristo kutoka wafu. Maadhimisho ya fumbo la Pasaka yawawezeshe waamini kushiriki kikamilifu, ili waweze kupyaisha maisha, wito na utume wao wa kutangaza na kushuhudia habari njema ya uokovu hadi misho ya dunia. <laughs> Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, ni katika muktadha wa fumbo la pasaka baba mtakatifu Leo wa kumi na nne, Jumatano tarehe 6 Agasti mwaka elfu mbili na ishirini na tano ameanza kufanya tafakari ya fumbo la Pasaka, yaani mateso, kifo na ufufuko wa Kristo Yesu kutoka kwa wafu. Baba Mtakatifu ameanza tafakari yake kwa neno maandalio ya karamu ya Pasaka. Hata siku ya kwanza ya mikate isiyochachwa walipoichinja Pasaka, wanafunzi wake wakamwambia, ni wapi utakapo twende tukuandalie uile Pasaka? Akatuma wawili katika wanafunzi wake, akawaambia, nendeni zenu mjini, atakutana nanyi mwanaume amechukua mtungi wa maji mfuatani na popote atakapoingia mwambieni mwenye nyumba mwalimu asema kiwapi chumba changu cha wageni ni ile pasaka humo pamoja na wanafunzi wangu naye mwenyewe atawaonyesha orofa kubwa imeandaliwa tayari humo tuandalieni wanafunzi wakatoka wakaenda mjini wakaona kama alivyowaambia wakaiandaa pasaka Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, ukisoma kwa umakini maandalio haya ya karamu ya Pasaka, inaonyesha kana kwamba kila kitu kilikuwa kimekwisha kuandaliwa kwa ajili ya karamu ya Pasaka, kielelezo cha upendo wa dhati unaotekelezwa kwa ufahamu mkubwa, upendo unaohitaji maandalizi ya kina na uaminifu, safari inayokita mizizi yake katika uhuru na utunzaji bora wa Injili ya upendo. Huu ni ushuhuda kwamba sadaka ya maisha ya Kristo Yesu ni chimbuko la nia ya ya dhati kabisa kutoka katika undani wa maisha yake yakeumuuu <mimitra> Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne anasema Mwenyezi Mungu daima anawatangulia waja wake, lakini wanapaswa kujiandaa kwa ajili ya kupokea wema na ukarimu wake wa daima, kwani Kristo Yesu amekwisha waandalia rafiki zake chumba cha karamu ya Pasaka. Hapa ni mahali ambapo marafiki wa Kristo Yesu wataweza kutambuana, kwani pasaka ya Bwana iliyokuwa inaandaliwa na Kristo Yesu tayari ilikuisha kuandaliwa katika moyo mtakatifu wa Kristo Yesu Aliko kwa rafiki zake kutekeleza dhamana na wajibu wao, kwani neema inaamsha na kupyaisha uhoro wa wafuasi wa Kristo, na kwamba zawadi ya Mwenyezi Mungu inaimarisha uwajibikaji na hatimaye kuonyesha matokeo. Huu ni mwaliko kwa wamine kufanya maandalizi ya maadhimisho ya fumbo la Ekaristi Takatifu linaloadhimishwa kila siku katika maisha ya wafuasi wa Kristo wa Yesu kwa kuishi katika sadaka na kuonesha moyo wa shukurani. Maandalizi ya fumbo la Ekaristi Takatifu yasifanyike kwa waamini kujisikia, kwani kutawapotezesha lengo, lakini maandalizi yanawaongoza na kuwapatia dira ili kuweza kukutana na Kristu mfufuka, kielelezo cha upendo thabiti, karamu ya umoja na ushirika. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nane anakaza kusema waamini wahamasishwa kufanya maandalizi ya karamu ya Bwana kiliturujia, lakini zaidi katika uhalisia wa maisha yao ya kila siku kwa kuwajibika katika hali ya uvumilivu ili kuweza kutengeneza mahali ambapo Mwenyezi Mungu ataweza kuishi. Maandalizi yaanze kwa mwamini mmoja mmoja kwa kusikiliza kwa makini, kwa makini kutenda na kujifunza zaidi. Huo ni mwaliko kwa waamini kuandaa mahali pa kukutana na Mwenyezi Mungu pa na jirani zao kwa kutambua alama muhimu zinazopaswa kuwamo katika chumba kile ili hatimaye kuweza kuadhimisha fumbo la upendo wa Kristo usiokuwa na kifani. Kristo Yesu katika sehemu hii ya maandalizi anaonyesha uwepo wake wa unyenyekevu, mwaliko kwa waamini kuweza kukuza ndani mwao ile imani inayowawezesha kukabiliana na changamoto mambo leo kwa moyo wazi, kwani hapa ni mahali ambapo upendo umeandaliwa, na hivyo maisha yanaweza kuchanua <mulia> Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, mababa wa kanisa wanasema haikuwa rahisi kwa Mtakatifu Petro kukubali fumbo la Pasaka, yaani mateso, kifo na ufufuko wa Kristo Yesu kutoka kwa wafu. Hii ilikuwa ni kashfa ya fumbo la msalaba. Kristo Yesu aliwaandaa mitume wake kuweza kukabiliana na kashfa ya msalaba kwa kugeuka sura, kutokea kwa Musa na Eliya, yaani utimilifu wa unabii na sheria na ushuhuda wa sauti kutoka mbinguni ikisema huyo ni mwanangu mteule wangu, msikieni yeye. Huu ni mwaliko kwa waamini kutafakari utukufu wa Kristu Yesu, nafsi ya pili ya fumbo la utatu Mtakatifu, ili wanapomwona ametundikwa msalabani watambue kwamba mateso yake yalikuwa ni ya hiari, wawe tayari kutangaza na kushuhudia kwamba Kristo Yesu ni mng'ao wa Baba wa milele. Kwa ubatizo mwamini anazaliwa mara ya pili na hivyo kushiriki katika ufufuko wa Kristo Yesu kwa njia ya Roho Mtakatifu anayefanya kazi katika sakramenti za mwili wa Kristo. Kung'ara sura ni limbuko la ujio mtukufu wa Kristo Yesu atakayeubatili mwili wetu wa unyonge upate kufanana na mwili wake wa utukufu. Waamini wataufikia pia utukufu wa Kristo Yesu kwa njia ya fumbo la msalaba. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne wakati wa katekesi yake kuhusu fumbo la Pasaka Jumatano tarehe 6 Agosti 2025 amewakumbusha waamini kwamba mama kanisa anaadhimisha sikukuu ya kung'ara Bwana. Uso wa Bwana unaong'ara huwe ni chemchemi ya matumaini na faraja kwa waja wake. Baba Mtakatifu anawaombea waamini wote zawadi na karama ya Roho Mtakatifu ili ziwasaidie kuwa ni mashuhuda wa karimu watono msingi za maisha ya Kikristo. Huu ni mwaliko kwa waamini kulitafakari na hatimaye kulimwisha neno la Mungu ili liweze kuangaza hatua na maisha yao kama waamini ili hatimaye Kristo Yesu aweze kung'ara ulimwengoni. Waamini wajenge utamaduni wa kumsikiliza Kristo Yesu anapoongea nao kwa njia ya maandiko matakatifu, na hivyo kuwa tayari kupokea ukweli kuhusu Mungu na utekelezaji wake unaopata chimbuko lake kutoka katika undani wa moyo wa mwanadamu. Baba Mtakatifu Benedikto wa kumi na sita akifanya tafakari kuhusu sikukuu ya kung'ara Bwana anasema kwamba huu ni muhtasari wa mafumbo ya imani ya Kanisa, yaani mateso, kifo na ufufuko wa Kristo Yesu kutoka kwa wafu, ili aweze kuwaimarisha wafuasi wake katika hija ya mwanga wa imani. Ni kielelezo cha mshikamano wa dhati kati ya Kristo Yesu na kazi ya umbaji, ambayo ameikomboa kwa njia ya fumbo la msalaba. Mama Kanisa katika maadhimisho haya anaungama kwa dhati kabisa kuhusu binadamu na umungu wa kuzaliwa kwa mwana wa Mungu na mkombozi wa dunia sanjali na kuzaliwa kwa kanisa, sakramenti ya wokovu kwa binadamu. Sherehe hii inagusa kwa namna ya pekee umuhimu wa kanisa kusimama kidete kulinda na kutunza kazi ya umbaji kama navyokaza kusema Mtakatifu La Damasene, Kristo Yesu anaufunua uungu wake kwa njia ya mwili uliotukuka. Ndiyo maana kanisa linamwimbia Mwenyezi Mungu utenzi wa sifa, shukurani na utukufu, kwani uko una yeye milele na ata milele. <tik> Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, hii ni changamoto kwa kila mwamini kuhakikisha kwa kwamba anatoa nafasi kwa mwanga wa imani ili uweze kumletia mabadiliko ya dhati katika maisha kwa kuifia dhambi na nafasi zake ili kutoa fursa ya kuishi katika utu mpya unaofikia hatima yake katika fumbo la msalaba wa Kristo. Baba Mtakatifu Benedikto wa kumi na sita kaza kusema, huu ni mchakato wa toba na uongofu wa ndani unaopania kumsafisha na kumtakasa mwamini katika hija ya maisha yake ya kiroho, ili siku moja aweze kuufikia utukufu wa maisha na uzima wa milele. Ni ufunuo wa mwanga utakaozima giza la kashfa ya fumbo la msalaba tayari nafasi kwa binadamu kumwabudu, kumsifu, kumtukuza na kumwomba Kristo Yesu, mwana wa Mungu aliye hai. Waamini wanaalikwa kwa namna pekee kabisa kuisikiliza sauti ya Mungu na kutekeleza mapenzi yake katika uhalisia wa maisha yao, kwani neno la Mungu ni dira na mwongozo wa maisha. Neno la Mungu ni ufunuo wa utambulisho wa mwana wa Mungu, kama siku ile Ijumaa Kuu atakavyosema yule akida kwamba kwa hakika huyo alikuwa ni mwana na wa Mungu. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, sikukuu ya kung'ara Bwana ni tukio ambalo linaelezwa na injili tatu na inaadhimishwa tarehe sita Agosti ya kila mwaka. Kristo Yesu akiwa ameambatana na mitume wake Petro, Yakobo na Yohane akapanda nao mlimani kusali. Akiwa anasali, sura yake ikageuka iking'ara, na mavazi yake yakawa meupe Wakatokea Musa na Eliya. Hawa ni watu muhimu sana katika historia ya Wayahudi. Musa ndiye anayewakilisha Torati, yaani sheria na taratibu zinazoongoza maisha yote ya Wayahudi. Eliya yeye anawakilisha manabii. Zaidi ya hapo uwepo wa pamoja kati ya Musa na Eliya yani torati na manabii, katika lugha ya kibibulia maana yake ni ufunuo wa maandiko matakatifu. Torati na manabii ni neno linalotumika kumaanisha maandiko matakatifu katika Agano la Kale. Mwisho wa tukio hilo ni kwamba linashuka wingu na ndani ya wingu hilo inasikika sauti ikisema huyo ni mwanangu mpendwa wangu, msikieni yeye. Wingu na sauti hii ni ile ile itakayosikika siku ya ubatizo wa Yesu Kristo. Wingu ni alama ya uwepo wa ngavu wa Mwenyezi Mungu. Kumbe sauti hiyo inayosikika inaonekana moja kwa moja kuwa ni ushuhuda wa sauti ya Mungu: huyo ni mwanangu mpendwa wangu, msikieni yeye. Haya pia ni maandalizi ya ufunuo wa siku ya mwisho atakapokuja kuwahukumu wazima na wafu na wala ufalme wake hauta kuwa na mwisho. Tukio hili linaonyesha mabadiliko ambayo Kristo Yesu aliyapata daima alipokuwa akisali na kuzungumza na Baba yake wa mbinguni. Linaonyesha utukufu wa Mwenyezi Mungu ambao daima ulifichika katika ubinadamu wa Kristo, na linaonyesha utukufu ambao Kristo Yesu na wote wanaomwamini wataupata baada ya adha ya msalaba. and pastoral life. katika hafla ya kongamano la tatu la mtandao wa kikatoliki wataalimungu na kichungaji wa bara la afrika baba mtakatifu leo wa 14 alituma ujumbe kwa njia ya video akielezea shukurani zake kwa kazi kubwa ya mtandao huo na kuendeleza maombi yake kwa kila mtu aliyekusanyika kutafakari mustakabali wa kanisa barani afrika ujumbe huo wa tarehe 5 agosti 2025 baba mtakatifu alianza kusema ninatuma salamu kwenu ninyi nyote mnaoshiriki katika kongamano la tatu la kikatoliki barani Afrika kuhusu taalimungu, jamii na maisha ya kichungaji. Ninawashukuru waandaaji kwa kazi yenu kubwa ya kuandaa mkutano huu muhimu. Pia ninatoa maombi yangu kwa maskofu wa taalimungu, viongozi wa kichungaji, vijana na waamini walei wote waliokusanyika kutafakari mstakabali wa kanisa barani Afrika. Baba Mtakatifu wa kiendelea alisema, miaka mitatu iliyopita, katika hafla ya kongamano la pili Papa Francisco alizungumzia umuhimu wa imani sasa, katika sehemu ya jubilei ya mwaka huu tunasherehekea fadhila nyingine ya kitaalimungu yaani, matumaini. Labda wakati fulani umuhimu zaidi unatolewa kwa fadhila za imani na mapendo. Hata hivyo, tumaini lina fungu muhimu katika safari yetu ya kidunia. Kwa hakika, inaweza kuonekana kama fadhila inayounganisha hizo mbili. Kwa maana moja imani na tayari Mungu hutoa msingi wa kumjua Mungu, wakati upendo ni maisha ya upendo tunayofurahia pamoja naye. Hata hivyo, ni kwa nguvu ya matumaini kwamba tunatamani kupata utimilifu wa furaha hii mbinguni. Hivyo inatutia moyo na kututegemeza ili tumkaribie Mungu hata tunapokabili ugumu wa maisha. Papa Leo wa kumi na nne alisisitiza kuwa kama wanavyojua Afrika, kama kila sehemu nyingine ya ulimwengu, inakabiliwa na shida zake maalumu. Wanapokabiliwa na changamoto hizo na mtazamo kwamba mambo hayabadiliki, ni rahisi kukata tamaa. Hata hivyo, ni jukumu hasa la kanisa kuwa nuru ya ulimwengu na mji uliowekwa juu ya mlima, ili kuwa mwanga wa matumaini kwa mataifa yote. Kuhusiana na hilo, mada ya kongamano lao ni muhimu sana, yaani kutembea pamoja kwa matumaini kama familia ya kanisa la Mungu barani Afrika. Ingawa kila mmoja wetu ameitwa kustawisha uhusiano wetu kibinafsi na Mungu. Wakati huo huo kupitia ubatizo wetu tunaunganishwa kama wana na mabinti wa Baba yetu wa mbinguni. Kwa hiyo tuna wajibu fulani wa kuangaliana kiukweli. Kwa kawaida, familia ndiyo mahali pa kwanza ambapo tunapokea upendo na utegemezo tunaohitaji ili kusonga mbele na kushinda majaribu tunayokabili maishani. Kwa sababu hiyo, Papa Leo wa kumi na nne aliwatia moyo waendelee kuijenga familia ya makanisa mahali a katika nchi na maeneo yote mbalimbali ili kuwe na mitandao ya misaada inayopatikana kwa kaka na dada zetu wote katika Kristo, na pia kwa jamii pana zaidi hasa wale waliopembezoni. Hatimaye Papa Leo wa kumi na nne alipenda kusistizia umuhimu wa kuona umoja kati ya taalimungu mungu na kazi ya kichungaji, kwamba tunapaswa kuishi kile tunachoamini. Kristo alituambia kwamba hakuja kutupatia uhai tu bali kuutoa kwa ukamilifu. kwa njia hiyo ni kazi yao kufanya kazi pamoja kutekeleza programu za kichungaji zinazoonyesha jinsi mafundisho ya kanisa yanavyosaidia kufungua mioyo na akili za watu kwa ukweli na upendo wa Mungu. Papa aliwapongeza kwa kazi yao na kwa maombezi ya Bikira Maria, mama wa kanisa, ili aweze kuwaongoza kuhamasisha juhudi zao. Na baraka za Mwenyezi Mungu alizitoa za baba na mwana na Roho Mtakatifu ziwashukie na kukaa nao milele. Amina. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, katika ujumbe wake Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne kwa njia ya video kwa lugha ya Kiingereza, Jumatano tarehe 6 Agosti 2025 kwa chama cha kitume cha Knight of Columbus waliokusanyika jijini Washington DC, Marekani, katika kongamano lao kuu la 143, Baba Mtakatifu aliwasifu kwa huduma yao duniani kote, na katika mwaka huu wa Jubilai 2025, kuwa na uwezo wao wa kuwa watangazaji wa matumaini, mada ambayo ndiyo ya Kwa njia hiyo Papa Leo wa kumi na nne katika ujumbe kwa njia ya video alianza kusema: marafiki wapendwa, nina furaha kuwasalimu ninyi nyote mliokusanyika Washington DC kwa kongamano kuu la mia moja arobaini na tatu la Night of Columbus. Pia aliwasalimia wale wanaoshiriki kwa hakika katika sherehe hizo za ufunguzi. Akiendelea alisema, wanakutana wakati wa mwaka wa matumaini wa Jubilei, ambao wanalitia moyo kanisa la kiulimwengu na kwa hakika ulimwengu mzima kutafakari juu ya wema huu muhimu ambao Papa Francisco alieleza kuwa ni shauku na matarajio ya mambo mema yajayo, licha ya kutojua nini kitatokea wakati ujao. Kwa njia hiyo Papa Leo wa 14 alipendelea kutafakari kwa ufupi nao juu ya fadhila hii muhimu ya matumaini. Kama wakatoliki tunajua kwamba chanzo cha tumaini letu ni Yesu Kristo, na amewatuma wafuasi wake katika kila zama kupeleka habari njema ya fumbo lake la uokovu, yaani la Pasaka, kwa ulimwengu wote. Kanisa daima limeitwa kuwa ni ishara ya matumaini kwa njia ya utangazaji wa Injili kwa maneno na kwa matendo. Kwa namna ya pekee katika mwaka huu mtakatifu tumeitwa wote kuwa ishara zinazoonekana za matumaini kwa kaka na dada zetu wanaopitia magumu ya aina yoyote. Baba Mtakatifu leo aliendelea. Mwanzishi wao mwenye heri Michael McGivney alielewa hili vema aliona mahitaji mengi ya Wakatoliki wahamiaji na akatafuta kuleta faraja kwa maskini na wanaoteseka kwa njia ya kuadhimisha sakramenti ya uaminifu na pia kwa msaada wa kidugu unaoendelea hadi leo hii. Kusanyiko la mwaka huu lina mada ya wakati ufahao isemayo, watangazaji wa matumaini, kuwakumbusha wanachama wote wa Knights of Columbus kuhusu mwaliko wa kuwa ishara za matumaini katika jumuiya, parokia na familia zao. Katika suala hilo, Papa alipongeza juhudi zao za kuwaleta pamoja wanaume na wanawake katika jumuiya zao kwa ajili ya maombi, malezi na udugu, pamoja na juhudi nyingi za upendo za halmashauri zao mahalia ulimwenguni kote. Papa leo akiendelea, alisisitiza kuwa hasa huduma yao ya ukarimu kwa watu walio katika mazingira magumu, ikiwa ni pamoja na wasiozaliwa, mama wajawazito, wa toto na wale ambao hawakuwa na bahati na wale walioathiriwa na janga la vita, kuleta matumaini na uponyaji kwa wengi na kuendeleza urithi adhimu wa mwanzilishi wao. Kwa maneno hayo mafupi, Baba Mtakatifu leo alitoa matashi yake mema kwa kazi ya mkutano wao mkuu na kulikabidhi kutaniko hilo kwa maombezi ya Bikira Maria, mama wa Kanisa, na maombezi ya mwenye heri Michael Givney, mwanzilishi wa chama hicho. Katika juma la kimataifa la kunyonyesha kuanzia tarehe moja hadi saba Agosti elfu mbili na ishirini na tano mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani na mkurugenzi mkuu wa shirika la watoto UNICEF wamebainisha kunyonyesha ni mojawapo ya njia bora zaidi za kuhakikisha afya, maendeleo na maisha ya watoto wachanga katika hatua wa za mwanzo wa maisha. Kunyonyesha kunafanya kazi kama chanjo ya kwanza, kutoa ulinzi dhidi ya magonjwa kama vile kuhara na mnemonia. Kunyonyesha ni uwekezaji katika siku zijazo, lakini ni asilimia nane tu ya watoto wa kike na kiume walio chini ya miezi sita ndio wanaonyonyeshwa maziwa ya mama yao, chini ya kiwango cha asilimia sitini cha lengo lililowekwa na shirika la Afya Duniani kufikia mwaka elfu mbili na thelathini. Hii ni kutokana na mwingiliano wa changamoto kwa akinamama wapya, wafanyakazi na mifumo ya afya. Mamilioni ya familia ulimwenguni pote hazipokee usaidizi ufahao kwa wakati unaofaa, wakati ambapo wana uhitaji zaidi. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, ni moja ya tano tu ya nchi zinazotoa mafunzo ya kulisha watoto wachanga kwa walezi wa mama vijana. Hii na maana kwamba akina mama wengi duniani kote huondoka hospitalini bila taarifa za kutosha kuhusu kunyonyesha na wakati wa kuanzisha ulishaji wa ziada. Katika nchi nyingi mifumo ya afya mara nyingi haifadhiliwi sana, imegawanyika, au haina vifaa vya kutosha ili kutoa usaidizi thabiti unaotegemea ushahidi wa ubora wa kunyonyesha. Uwekezaji katika usaidizi wa kunyonyesha bado uko chini sana, licha ya kila dola iliyowekezwa kuleta faida ya kiuchumi ya dola 35 katika hafla ya Juma la Unyonyeshaji Duniani inayoongozwa na kauli mbiu: kuweka kipaumbele unyonyeshaji wa maziwa ya mama kujenga mitandao endelevu ya usaidizi. Shirika la afya duniani na shirika la Umoja wa Mataifa la watoto UNICEF zinatoa wito kwa serikali, mamlaka za afya na washirika kuwekeza katika usaidizi bora wa kunyonyesha kwa kuhakikisha uwekezaji wa kutosha katika matunzo ya usawa, ubora wa uzazi na watoto wachanga, ikiwa ni pamoja na huduma za usaidizi wa kunyonyesha, kujumuisha ushauri na nasaha zaidi kuhusu unyonyeshaji na usaidizi katika huduma msingi wa afya ya mama na mtoto ikijumuisha utunzaji katika ujauzito ndani ya uzazi na baada ya kuzaa. Ni Angella Rezaula, Vatican News. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, usikose kujiunga nasi tena tunapoendelea kukujuza yale yanayojiri katika maisha na utumi wa kanisa ndani na nje ya Vatikani. Kwa niaba ya Angela Rezaula, mimi ni mtoto wa mkulima pale Richard Mjigwa nikisepa kwa kusema tumsifu Yesu Kristu, laudetu Yesus Kristus.