Amjambo w sikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati, hii ni redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili mm. Kujenga kwa hekima, kusamehe na kubeba mzigo wa huduma. Karibu mpenzi msikilizaji na msomaji wa tafakari ya neno la Mungu kutoka hapa Radio Vatikani, Dominika ya 23 mwaka che. Mwandishi wa somo la kwanza anashauri kabla ya kusafiri, fikiri hatua zako, usije ukajikuta umepanga bila mipango safari yako. Maamuzi ya maisha kama familia, kazi, imani, yanahitaji umakini. Hekima huanza na mchakato wa kupanga. Paulo anamtumia Filemoni maneno ya kiasi cha furaha kinachosababisha msamaha. Anahimiza kuachilia Onesimo ndugu yake kama kaka, si mtumwa. Kwa kawaida, tunafurahi makanisani pale tunapoona yamejaa, tunajisikia vizuri na kuona ni dalili njema ya uongofu, dini imekolea na ufalme wa Mungu umetufikia. Hizi ni fikra nzuri. Hakuna anayefurahi wenzetu wanaporudi nyuma katika imani na kupoa kidini, au mwenzetu akiwa ana maangaiko katika makanisa na misikiti bila kuwa na msimamo wa imani yake. Hivi tunapokuwa wengi kanisani ni hamasa kubwa, na dalili hiyo ni waamini kuwa wengi hadi kukosa nafasi ya kuketi. Tunapofurahia jambo hili, kwa Kristo ni kinyume kabisa wingi wanaomfuata unamwogopesha na kumpa mashaka. Daima amewaona wafuasi wake kama kundi dogo. Msiogope enyi kundi dogo, kwa kuwa Baba yenu ameona vema kuwapa ule ufalme. Pia ameulinganisha ufalme wa Mungu na vitu vidogo vidogo, mfano hamira kidogo, lakini inayoumua unga mwingi mbegu ya haradani na kadhalika. Ndiyo maana leo anashangaa anapoona umati mkubwa unamfuata. Yupo safarini kuelekea Yerusalemu, haendi ikulu kuwa mfalme, haendi vitani kupigana ili kutafuta nchi kuitawala. Hapana, anakwenda kuteswa, kufa na kufufuka, atukomboe. Umati huu ulimfuata Yesu bila kujua lengo halisi la ufuasi wao ni lipi. Wengi walimfuata walau wajipatie haweni ya shida zao, wengi wakitaka uponyaji, wengine wakitamani kushiba mikate na samaki, wapo waliotaka kumsikia, baadhi ya kina mama walimpenda tu na kutamani kumwona na kuongea naye mawili au matatu na kadhalika, kila mmoja na nia yake. Hata hivyo, hoja ya msingi ya kumfuata Yesu umati mkubwa vile ilikuwa ni nje ya lengo halisi la ufuasi wa kweli. Sisi tunapoogopa kupoteza waamini na kufurahi wanapofika kwa wingi kanisani, Yesu anaogopa wanapokuwa wengi. Ndipo anapoageukia umati huo na kuwapa masharti matatu wanaotaka kumfuata. Mosi ni kuwachukia baba na mama mke na ndugu wote kwa ajili ya Injili, pili ni kuubeba msalaba kama alivyobeba yeye, na tatu kuacha vyote tulivyo navyo kwa kila agizo mara zote tatu anasisitiza tusipofanya hivyo hatuwezi kuwa wanafunzi wake. Yesu anatuuliza ikiwa tunapanga kujenga kitu cha maana, iwe nyumba au uhusiano, utume, tunahesabu gharama. Nan, nani yupo tayari kujenga imani au huduma, kunahitaji kupima gharama: muda, afya, utajiri, uamuzi hasa, tena uamuzi mgumu, hasa tukizingatia watu wa jamii moja wanavyopendana kisha uanze tu kuwachukia ndugu? Kweli kwa nini Yesu anatoa sharti gumu namna hii? Linapokuja suala la ufuasi wa kweli, msimamo wa Kristo umekuwa imara kabisa. Lakini ni kweli, anatudai kuwachukia ndugu? Mbona amehimiza sana upendo, kwamba kumpenda Mungu na jirani ndiyo amri kuu? Na vipi kuhusu amri ya nne ya Mungu? Tunamshangaa, anatushangaa, tunajaa ushangazi na tunachanganyikiwa. Uza, uza, somo la kitabu cha Hekima ya Sulemani. Ni mtu yupi awezaye kulijua shauli la Mungu au ni nani atakayeelewa na mapenzi yake? Kwa kuwa mawazo ya wanadamu yanawoga na makusudi yetu yanaelekea kushindwa, na mwili wenye uharibifu huigandamiza roho na kiwiliwili cha kidunia huzilemea akili zilizosongwa na masumbufu. Kwa shida tu twayapambanua yaliyoko duniani na yaliyo karibu nasi ni kazi kuyaona, lakini yaliyoko mbinguni ni nani aliyeyagundua? Naye ni yupi aliyeyavumbua mashauri yako, isipokuwa ulimpa hekima na kumpelekea Roho yako takatifu kutoka juu? Ndivyo mienendo yao wakaao duniani ilivyosafishwa, na wanadamu walivyofundishwa ya kupendezayo, hata na kwa hekima wao wenyewe waliponywa. Neno la Bwana. Somo katika Injili lilivyoandikwa na Luka. Makutano mengi walipokuwa wakifuatana na Yesu, yeye aligeuka akawaambia, kama mtu akija kwangu naye hamchukii baba yake na mama yake na mke wake na wanawe na ndugu zake waume kwa wake, nam na hata nafsi yake mwenyewe, hawezi kuwa mwanafunzi wangu. Mtu yeyote asiyechukua msalaba wake na kuja nyuma yangu hawezi kuwa mwanafunzi wangu. Maana ni nani katika ninyi kama akitaka kujenga mnara, asiyeketi kwanza na kuhesabu gharama, kwamba anavyo vya kuumalizia? Asija akashindwa kuumaliza, baada ya kuupiga msingi, watu wote waonao wakaanza kumdhihaki, wakisema, mtu huyu alianza kujenga akawa hana nguvu za kumaliza. Au kuna mfalme gani akitaka kwenda kupigana na mfalme mwingine, asiyeketi kwanza na kufanya shauri, kwamba yeye pamoja na watu elfu kumi ataweza kukutana na yule anayekuja juu yake na watu elfu ishirini. Na kama akiona hawezi, hutuma ujumbe kutaka sharti za amani, mtu yule akali mbali. Basi kadhalika, kila mmoja wenu asiyeacha vyote alivyo navyo hawezi kuwa mwanafunzi wangu. Neno la Bwana katika kila jambo. Nichiwa, baba, chunga, ni Nichiwa, Nichunga. mtaji wa Mkristo ndiyo huo wa kuwa tayari kuacha hata ndugu wanaoleta vikwazo katika kumpenda na kumtumikia Mungu. Huyu aliyeshindwa kumaliza ujenzi wa mnala, alichekwa na wote, na hili linawezekana kutukuta hata sisi, tukachekwa. Ukitaka kumwinda simba, choma kwanza chini kwa mkuki wako. Ukiona hauchomi chini, acha kuwinda, kalime. Ufuasi ni mtaji, ni kuwekeza, kujenga kwa hekima, kusamehe na kubeba mzigo wa huduma. Katika kila kipengele cha maisha, tuwe watu wa mahesabu na wenye mitaji wanatucheka kuwa tumeshindwa kumaliza mnara, ndipo kupayuka. Ha, wewe si kitu, ulikuwa kanisani, mbona sasa umelewa hivi? Au jamaa, yani unapiga hivi? Au vuta picha, mwanaume anayempiga mkewe wakati amevaa rozari. Wewe baba, mbona unampiga mke wako namna hii na kanisani kila siku unakwenda? Au wewe mama kwa nini unamfedhehesha mume wako na kila siku unakwenda kanisani? Yote yanafanana na hayo. Wanaotamani ndoa nao ni lazima wahesabu hesabu gharama. Ndoa si jambo dogo, ni la maisha. Ujenzi wa mnara wa ndoa unadai mtaji wa uhakika. Tusije kuchekwa baadaye kuwa tuliuanza ujenzi huu kwa mbwembwe na kuishia kwenye renta tu. Kujenga kwa hekima usamehe na kubeba mzigo wa huduma. Tufanye hesabu ya kuweka mtaji mbinguni kwa kudhibiti hasira na chuki, umbea na masengenyo, wivu na kijicho. Jifunze kutunza mema ya wengine pia, wasaidie wenzako wafanikiwe, kutotumia muda mwingi kuhukumu wengine. Tafakari juu ya huruma ya Mungu kwako, kutokata tamaa au kuwakatisha wengine. Uwe jasiri, imarisha wengine pia, kutokuwa mlalamishi Kuto kunung'unika, na kutoridhika, kukata tamaa, kinyongo na kisasi, ufujaji fedha, kutokuwa kero kwa yeyote, udanganyifu na uzushi. Badala yake, ili tusichekwe, tuungane na mfalme Sulemani katika kukubali udhaifu wetu wa kuomba paji la hekima kama tulivyosikia katika somo la kwanza. Hekima hiyo ituongoze kutoshika neno la Paulo katika somo la pili, akimuomba Filemoni ampokee tena mdogo wake Onesimo aliyekuwa na ukorofi, ampokee kama ndugu katika Kristo na siyo kama mtumwa. Basi tupendane, tujue kwa nini tunamfuata Kristo, kwa nini tumekuja kwake. Tumsikilize, tumtii, tushike maagizo yake na yale ambayo Mwenyezi Mungu amempa atuletee, atusaidie tukue na kuongezeka kiimani kwa huruma yake kuu atustahilishe utakatifu wa kweli kusudi watu wasitucheke kuwa tumeanza kujenga na tumeshindwa kukamilisha jengo letu, yaani maisha yetu ya kiimani. Dominika ishirini na tatu mwaka C inatuita. Je, tumejijenga kwa hekima ipi? Tumehesabu gharama ya moyo kupenda na kujitoa kwa ustawi wa jilani, mimi mwenyewe na wengine? Tumejenga uhusiano wa huruma kwa wote na kujari utu na ubinadamu hasa katika kutafuta na kumtafuta Mungu katika jubilea ya matumaini. Tumaini letu linapatikana pale tunapopanga kwa hekima, kusamehe kwa moyo, na kujitoa bila matarajio ya malipo, kwa sababu tunajenga kwa moyo wa huduma, sio kwa uchu au sifa. Amina. Ni mimi Pari Joseph Hermani Luela, Radio Vaticani, nikisema kwa niaba ya Sisa Sofia Stefano Gula, Padi Filemoni Chacha pamoja na Padi Joseph Helmani Luela aliyeandaa tafakari hii kutoka studio za redio Vatikani, mimi ni Padi Richard Mjigwa nikisema Tumsifu Yesu Kristu, Laudetur Yesus Kristus. <mimu>