Amjambo, msikilizaji wetu wa Afrika mashariki na Kati, hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm -hmm. Karibu ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani popote pale ulipo, wakati huu ninapokutandazia jamvi la matangazo yetu kwa habari zifuatazo. Baba Mtakatifu leo wa 14 Dominika, tarehe 17 Agosti 2025 atatembelea madhabahu ya Bikira Maria wa Rotonda, jimbo Katoliki la Albano ili kusali baada ya misa takatifu na maskini pamoja na wale wote wanaowahudumia, sanjari na wafanyakazi wa shirika la misaada la kanisa Katoliki jimbo Katoliki la Albano, Caritas ya Albano. Ibada hii ya misa takatifu inatarajiwa kuanza saa tatu na nusu kwa saa za Ulaya, sawa na saa nne na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne katika salamu za rambirambi zilizoandikwa kwa niaba yake na Kardinali Petro Parolin kwenda kwa Askofu Mathew Kwasi mwa jimbo wa Katoliki la Sunyani, ambaye pia ni rais wa Baraza la Maaskofu Katoliki Ghana, anasema amesikitishwa na taarifa za ajali ya helikopta ya kijeshi iliyoanguka nchini Ghana. Anapenda kuchukua fursa hii kuwakumbuka na kuwaombea marehemu wote, na hivyo kuwakabidhi chini ya huruma ya Mwenyezi Mungu. Anapenda kuwafariji wote walioondokewa na ndugu jamaa na marafiki zao. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne anapenda kuwahakikishia watu wa Mungu nchini Ghana uwepo wake wa karibu katika kipindi hiki kigumu cha msiba na maombolezo. Padri Pasco Ihondo atakushirikisha tafakari Andenora, Mungo, Domenika, ya neno la Mungu Dominika ya 19 ya mwaka che wa Kanisa. Kwa niaba ya Angela Rezaula mimi ni Padri Richard Mjigwa ni kutakia usikivu mwema wa matangazo yetu. Degu msikilizaji wa Redio Vatikani, ni katika muktadha wa umuhimu wa madhabahu katika maisha na utumi wa Kanisa na maskini kama walengwa wakuu wa uingirishaji wa wa kina unaogusa mahitaji ya mtu mzima kiroho na kimwili, Baba Mtakatifu leo wa 14 Dominika tarehe17 na tano atatembelea madhabahu ya Bikira Maria Oroton, jimbo katoliki la Urbano ili kusali ibada ya misa takatifu na maskini pamoja na wale wote wanaohudumiwa, sanjari na wafanyakazi wa shirika la misaada la kanisa Katoliki jimbo Katoliki la Albano, Karitasi Albano. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, waziri wa ulinzi na mazingira wa Ghana wamefariki dunia katika ajali ya helikopta ya kijeshi iliyotukia Jumatano tarehe 6 Agosti 2025 katika eneo la kati la Ashanti pamoja na watu wengine sita. Mkuu wa majeshi Julius Debrah aliwaambia mkutano wa waandishi wa habari kwamba waziri wa ulinzi Edwardi Omane na waziri wa mazingira, sayansi na teknolojia Ibrahimu Murtala Muhammedi wamefariki dunia katika ajali hiyo ambayo imetajwa kuwa ni janga la kitaifa. Ni katika muktadha wa ajali hii, Baba Mtakatifu Leo wa 14, katika salamu zake za rambirambi zilizoandikwa kwa niaba yake na Kardinali Pietro Parolin, katibu mkuu wa Vatikani, kwenda kwa Askofu Mathew Kwani Giamfi wa jimbo wa Katoliki la Sunyani, ambaye pia ni rais wa baraza la maaskofu Katoliki Ghana, anasema amesikitishwa na taarifa za ajali ya helikopta ya kijeshi iliyoanguka nchini Ghana. Anapenda kuchukua fursa hii kuwakumbuka na kuwaombea marehemu wote na hivyo kuwakabidhi chini ya huruma ya Mungu. Anapenda kuwafariji wote walioondokewa na ndugu jamaa na marafiki zao. Baba Mtakatifu Leo wa 14 anapenda kuwahakikishia watu wa Mungu nchini Ghana uwepo wake wa karibu katika kipindi hiki kigumu cha msiba na maombolezo. Yeah, every moment be happy together with us. Ndugu msikilizaji wa Vatican News ninakuletea mahojiano yetu nikiwa ndani ya studio zetu za Radio Vatican na muhusika mkuu wa tukio litakalofanyika huko Zanzibar nchini Tanzania, na mimi ninaitwa Daktari Stefano Conte, daktari wa jumla na daktari wa upasuaji wa moyo wa watoto kutoka Roma, lakini kwako mimi ni Steph. Ninaomba, nina omba radi kwa lugha yangu ya Kiswahili ambayo bado si nzuri. Awali ya yote, nina penda radio Vatican na hasa idhaa ya Kiswahili kupata fursa ya kuwasilisha toleo la nne la Zanzibar Cup. Ni kwa msaada wenu Zanzibar Cup imekuwa tukio kubwa zaidi la kitesurfing katika Afrika yote. Wewe ni daktari lakini, je ulifika lini Zanzibar? Pia ni lini ulianza mpango huo? Tangu nilipowasili Zanzibar miaka kumi na tano iliyopita nimewatibu mamia ya ndugu wa Swahili wa rika zote bure. Nilifanya haya yote kwa sababu ninaamini kabisa kwamba maana ya kuwepo kwetu ni kuacha kumbukumbu nzuri kwa wale ambao wame uhitaji wa kweli wa ujumbe wa wazi wa amani na udugu kati ya watu wote duniani, ambapo baadhi ya serikali mbovu zina wadulumu watu maskini na kupigana vita tu kwa ajili ya kuiba ardhi na fedha. Kwa kuhamasisha ujumbe huo wa amani, kuna jambo lolote ambalo umetekeleza kwa kutoa ujumbe Kutoka Zanzibar, siwezi kusubiri kukutana kukutana na mwimbaji maarufu wa Kiswahili ili kurekodi tena wimbo huo nchini Tanzania na kuzundua duniani kote, pia kwa msaada wa Radio Vatican. Ikiwa kuna yeyote anaye sikiliza na ambaye anaweza kuniunganisha na mwimbaji maarufu wa Kitanzania, tafadhali, wasiliana nami kupitia Angela wa Radio Vatican haraka iwezekanavyo. Asante Daktari Stefano, lakini unaweza kufafanua juu ya tukio hilo? Toleo hili la Zanzibar Cup litafanyika katika ufukwe wa Kiwengwa, pwani ya mashariki ya Unguja Asante. Daktari Stefan baada ya kueleza hayo, lakini ni jinsi gani ya kujiandikisha kwa wa Tanzania wote ambao wangependa kujiandikisha kwenye mbio hizo, na wakumbusha kuwa Usajili una garimu shilingi elfu sabini, na kukumbusha kwamba tuzo ya kwanza kwa regata ni dola elfu mbili na tuzo ya kwanza kwa freestyle ni dola elfu moja. Daktari Stefano, kwa ufupi mashindano haya tangu yaanze ni matokeo gani umeyaona hadi sasa? Daima tunapanga mashindano mawili kwa mwaka Regata wa kwanza ulifanyika mwaka jana Februari, wa pili Agosti, na wa tatu mwaka huu Februari. Matokeo yalikuwa bora, idadi ya washiriki imeongezeka kutoka ishirini hadi arobaini, kama vile idadi ya wafadhili na vyombo vya habari. Washiriki wa kimataifa pia walikuwa hadi hadi Asilimia thelathini ya jumla. Ili kuwaalika mabingwa wa dunia wa mchezo uhu, tunahitaji kuwapa angalau tikiti za ndege kwa safari. Kwa bahati mbaya, kwa mashindano hii, pamoja na msaada tuliopewa na mamlaka ya Viwanja vya Ndege Zanzibar Hakuna shirika la ndege lililotupatia tiketi na hivyo itakuwa vigumu, lakini natumai kuwa kwa shindano li jalo mnamo Februari, tutakuwa na usaidizi zaidi. Mpango wangu ni kuifanya Zanzibar Cup kuwa mojawapo ya matukio matukio makuu ya kumataifa ya kitesurfing duniani. Lakini kufanya hivi, ninahitaji ushirikiano kwa kila mtu, mamlaka, mashirika na ya ndege na waandishi wa habari. Ni vizuri, Dr Stefano, tuombe hilo. Na je, unalo jambo lolote zaidi ambalo ungependa kuwaeleza wasikilizaji na wasomaji wa makala hii? Yes, of course. Kwanza kabisa, ninaomba na wamshukuru wale waliofanikisha mradi wangu. Awali ya yote, napenda kumshukuru Waziri wa Mambo ya Nje na Ushirikiano, Daktari Mahmoud Thabit Kombo, ambaye aliamini Zanzibar kap tangu kukutana kwa mara ya kwanza huko Roma, alipokuwa balozi wa Tanzania nchini Italia, na amekuwa akitusaidia daima napenda pia kumshukuru rais wa jamhuri ya muungano wa tanzania na zanzibar daktari samia suluhu hassani ambaye kila mtu anamfahamu kama mama samia na rais wa zanzibar daktari husein mwinyi kwa ukarimu wao na kuchangia kufanya Zanzibar na Tanzania kwa ujumla kwa kuwa maarufu zaidi duniani. Pia nataka kui shukuru kampuni inayoandaa na Zannet pamoja na baraza la michezo Zanzibar, Commission of Tourism na Presidential Delivery Bureau. Na washukuru pia wadhamini wote walio tuamini, asas Mecco, vigor Melia, Planotel, Neptune, Dongwe, Kenduarok, Serena, Namarumaru. Na mwisho, namshukuru kila mtu ambaye atatusaidia kufikia mafanikio makubwa kama vile migahawa ya amuri na wai, wasambazaji wa wa boti wa kiongozwa na rama, wajumbe wa, wa, wa kuamua na waandishi wa habari wa wote watakaoshiriki katika mkutano na waandishi wa habari ulio andaliwa na baraza la michezo utakaofanyika tarehe tarehe 24 au 25 mwezi wa Agusti katika hoteli ya Marumaru na ambao nina tumaini watanipa ripoti nzuri za video kuhusu shindano hilo baadaye nita umaripoti izi za video kwa viombo via gabari duniani kote. Nawa kumbatia nyote na kuwasubiri mwisho wa Agosti kule Kiwengwa kwa Zanzibarap. Asante sana marafiki. Tunakushukuru, ndugu msikilizaji. Hayo ndiyo yalikuwa maelezo ya Daktari Stefano Konte kutoka Roma na ambaye eh, kama tulivyomsikia kwamba kwako wewe msikilizaji na msomaji anajulikana Stef kutoka Zanzibar na ambaye ni mhusika mkuu wa mpango wa toleo la nne la Zanzibar cup na ambao umekuwa wa kimataifa. Usikose kujiandikisha katika toleo hili litakalofanyika la mashindano ya freestyle, yani mtindo huru, na fainali ya regata Dominika tarehe 31 Agosti 2025. Ni Angelo Zavala, Vatican News <mimu> karibu ndugu msikilizaji wa Radio Vatikani katika tafakari ya Liturujia ya Neno la Mungu. Dominika ya 19 ya mwaka C wa Kiliturujia katika Kanisa kipindi cha kawaida masomo ya Dominika hii yamejikita katika kuimarisha imani ya wanaoelekea kukata tamaa na waliokata tamaa kuwainua kwa kuwatia moyo kwa kuwa imani ni msingi na chanzo cha matumaini ya kweli na mwanzo wa uzima wa milele imani ina utuonjesha furaha na heri ya mbinguni tungali bado tuko hapa duniani furaha ambayo Mungu Baba ametuahidia kwa agano aliloliweka kwa njia ya mwanaye Bwana wetu Yesu Kristo. Ni katika muktadha huu wimbo wa mwanzo unaofungua maadhimisho ya Dominika hii unasema hivi: e Bwana ulitafakari agano lako, usisahau milele uhai wa watu wako walioonewa. e Mungu usimame ujitetee mwenyewe, usiisahau sauti ya watesi wako. Na ni katika tumaini hili Mama Kanisa katika sala ya mwanzo anasali hivi: e Mungu mwenyezi wa milele, sisi tunathubutu kukuita baba ututhibitishie moyoni mwetu neema ya kuwa wanawako, tupate kustahili kuingia katika urithi uliotuahidia. Somo la la kwanza ni la kitabu cha hekima ya Sulemani, sura ya 18 aya 6 hadi ya 9. Kitabu hiki kiliandikwa kwa ajili ya Wayahudi walioishi nje ya Palestina, diaspora, na kiliandikwa kwa lugha ya Kigiriki na siyo Kiaramaika. Ni kwa sababu hii Wayahudi wa Palestina walikikataa kitabu hiki na kusema kuwa siyo kitabu kitakatifu. Lakini lengo kuu hasa la kitabu hiki ni kuwakumbusha vijana historia ya babu zao na mambo makuu aliyowatendea Mungu ili kamwe wasimsahau na kumwasi na kufuata imani ya miungu ya watu wa mataifa mengine ya kipagani iliyokuwako katika mazingira walioishi. Ni katika muktadha huu ujumbe msingi katika somo hili unawakumbusha uaminifu wa Mungu kwa ahadi zake, kutayarishwa kwa babu zao kwa safari ya ukombozi kutoka utumwani Misri kwa mapigo mengi kwa Wamisri ikiwa ni pamoja na kuuawa kwa wazaliwa wao wa kwanza wa wanyama na watu, na mwanzo wa Pasaka yao Wayahudi wa walipomla mwanakondoo waliyemchinja na Mungu kuwaweka huru kutoka utumwani. Hivyo anawaasa wasifuate na kujiingiza kwa njia potofu za dhambi za watu wa mataifa mengine ya kipagani. Anawakumbusha kuwa hekima ya kweli ni kufuata njia ya Mungu kwa uaminifu kwa kuzishika ahadi zake na kuwa maisha hayaishii hapa duniani kama watu wengine wanavyofikiri. Hivyo wasiionee aibu imani yao ambayo imejaa historia ya utukufu zaidi sana. Hekima ambayo Mungu anawapa wa watu wake ni bora na kubwa kuliko hekima ya wanadamu wasomi wa dunia hii. Sisi nasi tunaaswa kuwa, kwa imani tunapaswa daima kuwa tayari kwa saa ya kifo chetu na kwa ujio wa Bwana wetu Yesu Kristo kwa utimilifu wa ukombozi wetu kwa furaha tukiwa tayari muda wote. Ni katika muktadha huu, wimbo wa katikati unasema hivi: mpigieni Bwana vigelegele, enyi wenye haki, kusifu na wapasa wanyofu wa moyo. Heri taifa ambalo Bwana ni Mungu wao, watu waliowachagua kuwa urithi wake. Tazama jicho la Bwana alikuwawa mchao wazingojeao fadhili zake, yeye huwaponya nafsi zao na mauti na kuwauisha wakati wa njaa. Nafsi zetu zinamngoja Bwana yeye ndiye msaada wetu na ngao yetu. Ee Bwana, fadhili zako zikaye nasi kama vile tulivyokungoja wewe. Somo la pili ni la waraka kwa Waebrania sura ya 11 ya kwanza hadi ya pili, ya nane hadi ya tisa. Waraka huu nao uliandikwa kwa Wayahudi walioongokea Ukristu waliokaa na kuishi nje ya Yerusalemu. Katika mazingira walioishi, walikutwa na madhila na mateso mengi kwa kutengwa na Wayahudi wasio wa Kristu kwa kuonekana kuwa ni wasaliti wa imani yao ya Kiyahudi, imani ya babu zao. Hali hii iliwafanya waukumbuke mji wao wa Yerusalemu na hekalu lake, wakatamani kurudi. Sehemu ya somo hili inawaimarisha na kuwatia moyo wadumu katika imani yao kwa Kristu mfufuka kwa ajili ya uzima wa milele, wakifuata mfano wa babu zao wa imani Ibrahimu, Isaka na Yakobo. Kwani kwa imani Ibrahimu alikaa ugenini katika nchi ya ahadi. Kwa imani Sara alipata mtoto uzeeni akiwa na umri wa miaka tisini na Ibrahimu akiwa na miaka mia moja. Na ni kwa imani Ibrahimu alikubali kumtoa sadaka mwanaye wa pekee akiamini kuwa Mungu ana uwezo wa kuwafufua waliokufa. Ndiyo maana tunamuita baba wa imani. Ni katika muktadha huu anawaasa watambue kuwa imani kwa Kristo ni ya thamani zaidi, kwani ni katika yeye agano la kale lilitimizwa na ukuhani wa Kristo ni mkuu kuliko ule wa makuhani wa agano la kale, na sadaka ya Kristo ni bora zaidi kuliko ile waliotolea makuhani wa agano la kale. Hivyo wadumu katika imani hii, wasirudi kamwe katika imani ya zamani. Nasi tunaaswa tudumu katika imani kwa Kristo Yesu tunaipokea kwa njia ya mitume, ndiyo hakika yetu ya maisha ya uzima wa milele mbinguni, kwa maana imani ni kuwa na hakika ya mambo yatarajiwayo ni bayana ya mambo yasiyoonekana injili ni ilivyoandikwa na luka sura ya kumi na mbili aya thelathini na mbili hadi arobaini na nane ujumbe mahususi katika sehemu hii ya injili ni huu tukiyavumilia mateso na mahangaiko yatokanayo na imani yetu tukasimama imara mpaka mwisho tutapokea tuzo ya maisha ya milele mbinguni kuonana uso kwa uso na Mungu baba yetu. Katika kufikisha ujumbe huu mwinjili Luka ameweka pamoja misemo mbalimbali, mbali na mifano mitatu aliyotoa Yesu katika mafundisho yake. Mfano wa kwanza ni wa mwenye nyumba anayerudi harusini usiku wa manane na kuwakuta watumishi wake wakimsubiri, naye kwa furaha anawahudumia. Mfano wa pili wa mwizi anayevamia kwa kuvizia ili asionekane kusisitiza kuwa Mungu anapomtuma mjumbe wake, dada yetu kifo, kama anavyomwita Mtakatifu Francisco, hakuna anayejua. Na mfano wa tatu ni wa mtumwa mwema na mwaminifu kusisitiza kuwa tayari muda wote kwa kifo chetu. Lengo kuu la mifano hii ni kuwatia moyo na kuwafariji waamini waliokata tamaa kwa kukawia kuja kwa mara ya pili kwa Kristo Yesu kama alivyoahidi, wakawa wanamsubiri kwa shauku kubwa aje awachukue na kuwapeleka mbinguni. Lakini muda ulizidi kupita, mateso na madhulumu yakipamba moto, wengi walipoteza mali zao, wengine kufungwa magerezani na wengine kuuawa. Hali hii ilipelekea wengine kukata tamaa na kuona kuwa ujio wa pili wa Yesu ni fundisho la uongo luka anawatoa shaka wachache waliobaki imara katika imani akiwaambia, msiogope enye kundi dogo, licha ya madhulumu na mateso mnayoyapata sasa. Furahini, simameni imara, msikate tamaa, maana wale wanaowatesa hawawezi kuichukua furaha yenu ya uzima wa milele mkisimama imara katika imani yenu mpaka mwisho. Nasi tukidumu imara katika imani yetu mpaka mwisho, Hakika tutastahilishwa kuingia katika uzima wa milele. Imani kwa Kristo Yesu ndiyo njia ya uhakika ya kufika mbinguni, kwani inatusaidia kujua jinsi tunavyopaswa kuishi maisha yetu, kuielewa na kuitikia mito yetu, ikiwa ni pamoja na wito wa upadri, utawa na ndoa, na namna ya kuendesha maisha yetu na shughuli zetu, na jinsi ya kuipenda, kuitunza na kuiheshimu mili yetu. Imani inatusaidia kujua namna tunavyopaswa kusali kwa maana tunasali kadiri ya imani yetu, na tunaamini kadiri tunavyosali. Sala ni chanzo cha imani na sala inaonyesha imani ya mtu. Imani ni sababu ya matumaini yetu. Imani yatusaidia kujua malengo ya maisha yetu na kutupatia mwelekeo na jinsi anavyopaswa kuishi kwa sasa na kutupatia maelezo ya matumaini kwa mambo ambayo hatuelewi kwa akili zetu za kibinadamu, hasa uwepo wa matatizo, magonjwa, mateso na kifo ikituelekeza kwenye uzima wa milele. Basi ndugu zangu, tudumu katika imani yetu kwa Mungu mmoja katika nafsi tatu aliyejifunua kwetu kama Mungu Baba, Mungu Mwana, Mungu Roho Mtakatifu, imani ya kanisa moja takatifu Katoliki la Mitume, imani inayotupa tumaini la kweli la maisha ya milele mbinguni. Ni katika tumaini hili Mama Kanisa, katika sala ya kuombea dhabihu, na sali hivi E Bwana, uwe radhi kuzipokea dhabihu za kanisa lako. Umetupatia kwa huruma dhabihu hizi ili tukutolee kwa enzi yako, unazifanya kuwa fumbo la wokovu wetu. Na katika sala baada ya komunyo, anapohitimisha maadhimisho haya, anasali hivi: E Bwana, sakramenti yako tuliyopokea ituokoe na kututhibitisha katika nuru ya kweli yako, na hili ndilo tumaini letu. Tumsifu Yesu Kristo. Kutoka studio za Radio Vatikani ni mimi Padre Pascali Irondo. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikano, kujiunga nasi tena tunapo kushirikisha tafakari ya richuluje ya neno la Mongo, dominika ya 19 ya mwaka cheo wa kanisa. Kwa niaba ya anjera rezaura na pade pasco ihondo, mimi ni pade irichari mjigwani kisema, tumsifu Yesu Kristu, la Yesus Kristus. <tabuja>