Jambo msikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati, hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Ni kwa mara nyingine tena, ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, ninaokaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhutasari wake. Papa Leo wa kumi na nne alirudi Castel Gandolfo chini ya siku moja, ambapo kwa mjibu wa taarifa fupi iliyotolewa na ofisi ya vyombo vya habari Vatikani tarehe 8 Septemba jioni ilibainisha jinsi alivyosafiri kwenda Castel Gandolfo, ambapo angerudi mchana tarehe 9 Septemba 2025 katika misa ya shukurani. Katika basilika ya Mtakatifu Maria juya Minerva, dekano wa Makardinali alikumbuka mtakatifu mpya kama shahidi wa ukweli wa kiinjili. Kielelezo kizuri kwa vijana baada ya kutangazwa kwake kuwa mtakatifu Pier Giorgio Frassati na Carlo Acutis, kardinali alisisitiza ushiriki wake wa kijamii na kisiasa, kujitolea kwake kila mara kwa upendo na kwa mtindo wake wa busara lakini mzuri na washauku. Maisha ya Frassati yalitumika katika utumishi wa Mungu kwa wenye sifa ya furaha isiyo ya kawaida. Mwenyekiti wa baraza la kipapa la kuwatangaza watakatifu aliongoza ibada ya misa takatifu tarehe 8 Septemba katika Basilika Mtakatifu Petro mjini Vatikani kwa ajili ya kutoa shukurani pia ya kumtangaza kijana ambaye Papa Leo alimwakisi katika mahubiri yake kwamba ni ishara ndogo ambayo alitafuta utakatifu wa mlango wa karibu. Katika mkutano kwenye ofisi ya waandishi wa habari mjini Vatikani, washiriki wa tume ya mashahidi wapya, mashahidi wa imani walishirikisha kazi yao hadi sasa na kuwasilisha sherehe ya kiekumene tarehe kumi na nne Septemba itakayoongozwa na Papa Leo wa kumi na nne ambapo mama kanisa anaadhimisha sikukuu ya kutukuka kwa msaraba mtakatifu. Askofu mkuu Fabene alisema hawa kaka na dada wameweka nanga ya matumaini, si katika uhalisia wa ulimwengu huu, bali katika moyo wa Mungu. Na Rikardi alisema Wakristo wanaendelea kufa kwa sababu wao ni mashahidi wa Injili. Mchango ambao Ulaya hai inaweza kuleta kwa ustarabu ni muhimu sana katika kudumisha mahusiano ya amani. Ulaya haitajengwa mara moja au kulingana na mpango mmoja, itajengwa kupitia mafanikio madhubuti ambayo kwanza yanaunda mshikamano wa kweli hii ni nukuu ya tamko la Shuman la tarehe 9 Mei 1950 katika baraza la umoja wa Ulaya, lililorudiwa na askofu mkuu Galaga wakati wa hotuba yake kwenye kumbukizi ya askofu mkuu Noel Theanor, aliyekuwa mwakilishi wa kudumu wa Vatikani katika baraza la umoja wa Ulaya, askofu mkuu Mjesuiti, mfiadini wa utawala wa Kisovieti aliyetangazwa mwenye heri huko Estonia na Kardinali Shobon. Maisha yake ni mfano wa tiunaofaa kuonyesha njia ya Mkristo wakati wa mateso. Habari hizi na nyingine utapata kuzisikiliza nilizokuandalia. Ni Anjela Lwezaura anakukaribisha. <tune> Papa Leo wa kumi na nne alirudi Castel Gandolfo chini ya siku moja ambapo kwa mjibu wa taarifa fupi iliyotolewa na ofisi ya vyombo vya habari Vatikani tarehe nane Septemba jioni ilibainisha jinsi alivyosafiri kwenda Castel Gandolfo ambapo angerudi mchana tarehe tisa Septemba elfu mbili na ishirini na tano. Ikumbukwa kwamba papa alikuwa ametumia likizo ya majira ya kiangazi katika kijiji cha Lazio tangu tarehe sita hadi ishirini na mbili Julai kabla ya kurejea kwa siku chache katikati ya mwezi Agosti kwa maadhimisho ya kupalizwa kwa Bikira Maria mbinguni na tarehe 5 Septemba, vilevile Papa Leo wa 14 alitembelea Borgo Laudato si na kuuzindua rasmi mpango huo ulioanzishwa kwenye hekta 55 ambazo hapo awali zilikuwa za majumba ya kipapa na kukutana na wafanyakazi wanaotunza zaidi ya aina elfu tatu za mimea iliyomo kwenye mpango huo wa Laudato si utunzaji bora wa mazingira yetu, nyumba ya pamoja. Wasifu wa Pia Georgio Frassati unaonyesha undani wake wa kibinadamu na wa kiroho na vilevile umuhimu wake mkubwa wakati huu ambapo ulimwengu umegubikwa na vita, ambavyo kwa sehemu kubwa, kwa sababu nguvu za silaha za leo hii zinasababisha vitisho na ukatili usio na kikomo. Haya ni maneno ya Kardinali Giovanni Batista Re, dekano wa makardinali, katika mahubiri ya ibada ya misa takatifu iliyoadhimishwa tarehe nane Septemba 2025 jioni katika kanisa la mtakatifu maria Sopramineo r jijini Roma, siku moja baada ya kutangazwa kuwa mtakatifu kijana huyo kutoka Torino, Pier Giorgio Frassati, akiwa na mwenzake Carlo Acutis. Ndugu msikilizaji, katika maadhimisho hayo kwenye hekalu la kidominikani katikati mwa mji mkuu ambapo mwili wa Furasati ulikuwa umeletwa kwa ajili ya kutolewa heshima kwa maujaji kuanzia Julai 27 hadi tarehe 4 Agosti, unatoa heshima kwa wanachama wake katika shirika hilo kama chuo cha elimu ya juu chaguo, ambalo lilitia muhuri maisha ya maombi ya kudumu, kuhudhuria neno na sakramenti mara kwa mara, kutenda upendo wa kiinjili na ibada ya Maria iliyoakisiwa kwa busara na urafiki wa kweli na Yesu na ndani ya Yesu daima alivaa skapulare, Kardinali Simiraro alikumbuka na aliondoa tu wakati wa kupiga mbizi baharini akiogelea, kwa sababu kama ilivyojulikana, shauku ya Pier Giorgio kwa michezo ilikuwa kubwa kama furaha yake isiyo ya kawaida ya maisha, ikitiwa moyo katika mwelekeo huu na mafundisho yaliyotolewa kutoka kwa usomi wa historia ya mtakatifu Agostino. Kardinali Le aliendelea, Frasati alionyesha kwamba kumtumikia Kristo si jambo la kujitenga na ulimwengu, bali pia ni njia ya kuthamini zawadi zinazopokelewa kutoka kwa Mungu, ambazo hutokeza shangwe ya kweli. Maisha ya mtakatifu mpya Frasati alitumiwa kukuza udugu kupitia kujitolea kwa kijamii na kisiasa na kwa kuwasaidia wahitaji. Alikuwa mwanamtindo hasa kwa wanafunzi wa chuo kikuu, Kardinali Le alisisitiza, kama kijana wa kisasa hodari na mwenye ya kipaji mwenye ladha ya uzuri na sanaa katika mazingira yote, alikuwa aina ya nguvu ya kuendesha gari la kiinjili shukurani kwa msaada wa imani yake. Ekaristi daima ilikuwa katikati ya siku zake, kutafakari na Mungu na rozari ilikuwa mpango wake wa kila siku. Frasati alikuwa mfano mzuri wa mtu asiyejali ambaye hakukata tamaa alipokabiliwa na dhuruma na ambaye akukawia hali iliyomfanya ajihusishe na mashirika mengine mengi ya kidini, ikiwa ni pamoja na chama cha matendo ya vijana Katoliki, shirikisho la Italia la wanafunzi wa chuo kikuu cha kikatoliki Fuchi, mkutano wa Mtakatifu Vincenti wa Paulo na klabu ya Cesare Balbo ya chuo kikuu. Akiwa amehusika kikamilifu katika maisha ya umma, aliwajali wale waliokuwa na uhuita Mshikamano wa furasati ulikuwa wa mara kwa mara, makini na kamwe haukuwa wa kujifanya, na haikuwa nyenzo tu, lakini zaidi ya yote ilitegemea ukaribu, kusikiliza, kushiriki na ukimya, uthabiti wa kinabii wa kufikiria na wa kuambukiza, mara nyingi wa mapambano na ubunifu wa kweli. Mafunzo yake katika uhandisi wa madini kwa mfano ulizaliwa kutokana na shauku ya siku moja kuwa karibu na wachimbaji madini. Zaidi ya hayo, kardinari alikumbusha nia yake ya kipekee katika ulimwengu wa wafanyakazi iliyokuwa dhahiri wakati ambapo suala la kijamii lilikuwa tatizo kubwa, na Papa Leo wa kumi na tatu alikuwa ameandika tu waraka wa kitume wa Rerum Novarum miaka michache mapema. Huku akikosoa vikali ufashisti uliokuwa ukishika kasi nchini Italia, Frassati alichagua kupambana katika chama kipya kilichoanzishwa, kama dhihirisho la imani iliyokomaa kwamba wakatoliki wanapaswa kushiriki katika maisha ya umma, kushughulikia mahitaji ya watu na jamii. Ndugu msikilizaji wa Vatican News Siku tunapoadhimisha kuzaliwa kwa Bikira Maria ambaye alifanya unyenyekevu kuwa alama yake kuu, inafaa kumtazama hata mtakatifu Carlo Acutis ambaye alianza safari yake yote ya kiroho na ya kibinadamu juu ya unyenyekevu. Kardinali Marcello Semeraro, mwenyekiti wa Baraza la Kipapa la Kuwatangaza Watakatifu, ndivyo alianza kusema wakati wa ibada ya misa takatifu ya kutoa shukurani kwa kwa Mungu kwa kutangazwa mtakatifu kijana huyo mwenzake nafrasati misa iliyoadhimishwa Jumatatu tarehe 8 Septemba kwenye kanisa kuu la Mtakatifu Petro. Ushuhuda katika mchakato wa kisheria wa kutangazwa kuwa mwenye heri na kutangazwa kuwa mtakatifu, Kardinali Semeraro alibainisha katika mahubiri yake, kuwa unatuambia kwa kauli moja kwamba wema huu ulikuwa ni jambo lake zuri zaidi na kwamba aliutenda akionyesha mfano kwa wenye umri wake. Na unyenyekevu huu hasa ndio uliomruhusu kupanua upeo wake juu ya maskini na uhitaji mkubwa zaidi. Hayo yote kadinali Semeraro aliongeza, yanatokana na ibada yake ya Maria ambayo ilipata udhirisho wake muhimu zaidi katika kusali rozari takatifu, na ilikuwa ni kukutana kwake kila siku na yeye ambaye alimwita mwanamke pekee katika maisha yake. Shauku hiyo ya kutembea madhabahu ya Maria kama vile Pompei ambayo aliipenda sana pia kwa sababu za kifamilia, inaweza kueleweka kuwa ni shauku ya kukutana na mpendwa wake kutoka kwake ambaye aliweka mambo yote moyoni mwake. Karlo alihisi kutiwa moyo kutafuta ukimya wa ndani unaohitajika ili kusikia sauti ya Mungu. Kwa sababu hiyo, alikadiria upya moyo wake mara kwa mara, ili kuashiria tena kitendo cha Maria. Kwa njia hiyo, mtakatifu Karoakoti si sasa anang'aa mbinguni kama nyota inayoangaza njia ya baharia, mshereheshaji alikumbusha, huku akikumbuka kwa sauti kubwa. Watakatifu pia ndivyo hivyo kwetu pamoja na Maria, nyota ya bahari, wanatusaidia kuendelea katika usambazaji wa maisha yetu unaoelekezwa daima kuelekea kwa Kristo. Tukitazama nyota zinazong'aa katika mbingu ya kanisa leo hii, pia tunamwona huyu mtakatifu mpya wa kanisa, ambaye anahimiza kila mwamini kufuata ushuhuda wake, kufurahia maisha kikamilifu na kwenda kumlaki Bwana katika sikukuu ya mbinguni. Ewe Ndugu msikilizaji wa Vatican News, takriban mashahidi elfu moja na mia saba wa karne ya ishirini na moja na mashahidi wa imani wametambuliwa na tume iliyoanzishwa mwaka elfu mbili na ishirini na tatu na Baba Mtakatifu Francisco katika baraza la kipapa la kuwatangaza watakatifu. Idadi hii imetangazwa tarehe nane Septemba elfu mbili na ishirini na tano katika ofisi ya waandishi wa habari wa Vaticani wakati wa mkutano wa kuwasilisha kazi iliyokamilishwa hadi sasa na tume ya mashahidi wapya, mashahidi wa imani na kuwakilisha sherehe ya ene iliyoandaliwa ambayo itaongozwa na Baba Mtakatifu Leo wa 14 katika Kanisa Kuu la Kipapa la Mtakatifu Paulo nje ya Ukuta Roma, Dominika tarehe 14 Septemba 2025 ambapo Mama kanisa anafanya sikukuu ya kutukuka kwa msalaba mtakatifu. Historia zao zilisomwa na ziliripotiwa kutoka kila kona na makanisa na madhehebu mbalimbali ya Kikristo na majimbo, mabaraza ya maaskofu, taasisi za kitawa na vyombo vingine vya kikanisa. Maisha hayo yanashuhudia mnyanyaso wa kidini, jeuli la mashirika ya uhalifu, unyonyaji wa mali ya asili, mashambulizi ya kigaidi, migogoro ya kikabila na visababishi vingine ambavyo Wakristo bado wanaendelea kuuawa wa. Kwa bahati mbaya, Wakristo wanaendelea kufa. Rikadi alisema, wao ni mashahidi wa Injili kwa sababu wana shauku juu ya Mungu kaka na dada zao, kwa sababu wao ni watumishi halisi wa ubinadamu, na kwa sababu wao ni wawasilianaji wa uhuru wa imani. Mara nyingi uwepo wa Mkristo kama mtu mwaminifu, mtiifu wa sheria na anayejitolea kwa manufaa ya wote huleta kero kwa wale wanaotaka kuendeleza mipango ya uhalifu alisema bwana ricardi mwanzilishi wa jumuiya ya mtakatifu egidio na kumbukumbu kumbu yao itakumbukwa katika sherehe ya pekee ya kiekumene jijini roma katika mwaka mzima wa jubilei ambayo itafanyika kwenye sikukuu ya kutukuka kwa msalaba mtakatifu alisema askofu mkuu fabio fabene katibu mkuu wa baraza la kipapa la kuwatangaza watakatifu na rais wa tume hiyo wajumbe ishirini na nne kutoka makanisa ya kikristo na umoja watakuwepo kwenye liturjia ya neno Nguvu ya ubatizo inatuunganisha sisi sote katika Wakristo ambao walitoa maisha yao. Uwekumene wa damu, kama Mtakatifu Yohane Paulo wa pili alipenda kufafanua, unatambulika ni katika kifo cha kishahidi ambapo kanisa tayari limeunganishwa. Na kwa upande wa Papa Leo wa kumi na nne, anatumaini kwamba damu ya mashahidi hawa inaweza kuwa mbegu ya amani na upatanisho, udugu na upendo kama alivyothibitisha hivi karibuni katika shambulio la kigaidi la hivi karibuni la huko Congo DRC. Ndugu msikilizaji, askofu mkuu Paul Richard Garaga katibu wa Vatikani wa mahusiano na nchi na mashirika ya kimataifa alitoa hotuba yake tarehe nane Septemba elfu mbili na ishirini na tano katika tukio la kumbukumbu ya askofu mkuu wa Ireland Noel Trianor aliyekuwa balozi wa Vatikani katika Umoja wa Ulaya, ambaye aliaga dunia kunako tarehe kumi na moja Agosti elfu mbili na ishirini na nne Tukio hilo liliandaliwa na ubalozi wa Ireland lililowakilishwa mjini Vatikani katika taasisi ya kipapa ya Ireland. Askofu Mkuu Garaga alianza kusema kuwa tarehe kumi na moja Agosti elfu mbili na ishirini na nne ilikuwa ni siku ya huzuni kwao wote. Habari za kifo cha gafra cha askofu mkuu Noel zilikuwa mshtuko wa familia yake na marafiki na kwa watu wote ambao walikuwa na furaha ya kumjua na kufanya kazi naye na kuhudumiwa naye katika kipindi cha miaka 48 ya huduma ya ukuhani. Athari yake ya kifo ilikuwa kubwa sana, na kama mara nyingi maishani hauthamini mtu hadi asipokuwepo tena. Leo hii, askofu mkuu Garaga alisema anaweza kuzungumza tu juu ya kile ambacho anachojua, uzoefu binafsi. Walikutana kwa mara ya kwanza alipokuwa akiwakilisha Vatican huko Strasbourg, akiwa mjumbe maalum na mwakilishi wa kudumu wa Vatican wa Baraza la Ulaya, wakati askofu mkuu Noel alikuwa tayari katibu mkuu aliyeimarishwa vyema na Tume ya Mabaraza ya Maaskofu wa Umoja wa Ulaya, ofisi ambayo alitumikia kwa miaka kumi na tano ya ajabu kabla ya kuitwa kuwa askofu wa Down na Connor. Kwa hiyo, katika kazi yake kwenye shirikisho hilo kama mjumbe wa kitume wa umoja wa Ulaya, alionyesha hilo kwa kile alichosema na kutenda. Alionyesha ustahimilivu mkubwa na kamwe ya kukatishwa tamaa udhaifu wake ulipunguzwa lakini haukuzimwa kamwe na hali halisi ambayo alipaswa kukabiliana nayo. Mafanikio yake katika shirika hilo na kuendelea kwake kupendezwa na mambo yote ya Ulaya wakati akihudumu kama askofu huko Ireland pia ilipendeza kurudishwa kwenye nafasi ya ubalozi wa Vatican katika umoja wa Ulaya baada ya kifo cha mapema kutokana na uviko kwa askofu mkuu Aldo Giordano. Ukweli kwamba alikuwa na akili nyingi uliongeza uzuri wake wa asili, na utulivu ulikuwa umemkuza kila wakati. Na alifanya hivyo katika kesi hii pia. Hatimaye Noel alikubali kwa ukarimu mkubwa, kwani hakuwa na shaka kwamba kuacha kazi moja kwa moja ya kichungaji kama askofu wa jimbo haikuwa sadaka kidogo. Haikuwa rahisi kwake kuzoea hali halisi tena ya kuwa mkubwa na kuwa na utaratibu wa kutafuta ruhusa. Alichukua nafasi ya ubalozi wa katika umoja wa Ulaya, kutokana na imani kwamba kanisa lina mchango wa kipekee katika mpango wa Ulaya, mchango unaohitaji watu na wachungaji wa imani kufanya jitihada zisizo za kuchoka ili kuhifadhi ufahamu msingi wa kanuni ambazo zitaleta maono ya ajabu sana kwa mstakabali wa bara lote la Ulaya. Kwa njia hiyo, Askofu Mkuu Garaga alihitimisha kwa mawazo haya mafupi, kwa kushirikishana nao sehemu ya sara iliyosomwa karibu na kaburi la Robert Schuman 9 Mei 1975, katika kumbukumbu ya miaka 25 ya azimio liitwalo kwa jina lake. Schuman ametajwa kwa uwazi lakini aliwaalika wabadilishe kwa uwazi jina la Noel Trianor na kufikiria kuwa wamekusanyika karibu na kaburi lake katika kanisa kuu la Mtakatifu Petro huko Belfast nchini Ireland na amali mahali anapopumzika. Kardinali alisali: Bwana Mungu wa ulimwengu, tuko hapa Kaka na dada za Kristo, tumeungana kuzunguka kaburi ya Robert Shuman katika kanisa hili la enzi shahidi wa zamani, kutafakari pamoja roho ya Ulaya. Leo hii Ulaya inaonekana bila roho inayoweza kubaki bibi wa hatima yake, kashfa ya Ukristo bila Wakristo, inayojionyesha katika Ulaya bila wa Ulaya. Ni wachache tu wanaoweza kutambua, wakifuata mfano wa Robert Shuman, kwamba dhamira muhimu ya Ulaya ni kuwapa ubinadamu sauti mpya. Jukumu jipya la Ulaya ni kuleta mshikamano wa watu, hasa wale waliotenganishwa na choke. Hakuna mfereji unaoweza kufunikwa. Ufaransa na Ujerumani ambazo sasa zimeungana zinashuhudia hili baada ya karne nyingi za migogoro isiyo na maana. E Mungu wa upendo na wa huruma, Baba yetu sote, mbele ya kaburi la mmoja wa waja wako mwema, sisi kwa upande wetu tunajitolea kutumikia jumuiya ya Ulaya na nje ya mipaka yote, wanadamu wote, kutumikia ubinadamu. Robert Schuman alisema ni wajibu sawa na ule wa uaminifu wa taifa. E Mungu wa milele na mwenye uwezo wote, utupatie nguvu na uvumilivu ili tuweze kuweka ahadi hii katika siku nzuri na mbaya, kulingana na mfano wa Robert Schuman, kwa utukufu wako mkubwa na mafanikio ya kazi yako ya uumbaji hapa duniani. Amina, alihitimisha kwa sara hiyo Askofu Mkuu Garaga, katibu wa Vatikani wa mahusiano na nchi na mashirika ya kimataifa katika hotuba yake tarehe 8 Septemba 2025 katika tukio la kumbukumbu -kumbu ya askofu mkuu wa Ireland Noel Treanor aliyekuwa barozi wa Vatikani katika Umoja wa Ulaya na ambaye aliaga dunia kunako tarehe 11 Agosti 2024. Ndugu msikilizaji, ni sawa kwamba mchungaji abaki na kundi lake na kushiriki furaha na huzuni zao. Nina hakika kabisa kwamba ikiwa Mungu anatembea pamoja nami, sitakuwa peke yangu kamwe. Ndivyo alivyoandika mjeswit Edward Protfrict, askofu mkuu wa kwanza wa Estonia aliyetangazwa kuwa mwenye heri asubuhi ya tarehe sita Septemba elfu mbili na ishirini na tano huko Tallinn ambapo Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne mara baada ya misa takatifu na baada ya sala ya Malaika wa Bwana baada ya kuwatangaza watakatifu Carlo Akutis na mtakatifu Pier Georgio Frasati aliwakumbuka wenye heri hao wapya. Kwa njia hiyo maadhimisho hayo yalifanyika katika uwanja wa Uhuru, yaliyoongozwa na Kardinali Christoph wa Austria akimwakilisha baba mtakatifu. Katika mahubiri yake, kardinali alinukuu maneno ya mwenye heri mpya kutoka katika barua kwa familia yake, na alikuwa ameituma kwao wakati mgumu sana mnamo 1940 wakati wanajeshi wa Kisovieti walikuwa wameiteka Estonia na kuzuia shughuli za kanisa. Padre huyo alikuwa na chaguo la kurudi Ujerumani, nchi yake ya kuzaliwa, lakini aliamua kubaki na waamini wake, uamuzi uliogharimu maisha yake, kunako tarehe 27 Juni elfu moja mia tisa arobaini na moja alikamatwa na kupelekwa Kirovu, Urusi ambako aliteswa na kuhukumiwa kifo kwa mashtaka ya ujasusi. Unyanyasaji aliyoupata gerezani ulisababisha kifo chake mnamo tarehe ishirini na mbili Februari elfu moja mia tisa arobaini na mbili kabla ya kunyongwa kwa kundi lake kondoo wake, padre Friedrich alikuwa tayari kutoa maisha yake, kadina shoboni alisema, huku akionyesha furaha ya Kristo ambaye askofu mkuu mwenye heri alifanya uamuzi wake. Kisha mshereheshaji huyo alikumbusha hali ya kushangaza huko Ulaya katika miaka 1940 yaani ya kufunguliwa kwa nguvu za kuzimu kwa sababu ya labda vita vya kichaa zaidi ambavyo vimewahi kuwepo pamoja na utawala wa kinazi wa Itra huko Ujerumani na utawala wa kikomunisti katika Umoja wa Kisovieti wa Stalin. Kwa njia hiyo, kambi za mateso za gulags zilikuwa onyesho la dharau kuu kwa ubinadamu. Kardinali aliendelea huku akikumbuka heshima iliyozaliwa kwa imani ambayo Profitrish alijisalimisha kwa watesi wake. Kwa hiyo kutangazwa mwenye heri kwa askofu mkuu wa kijeswiti kulifanyika wakati ambapo majeraha ya zamani yanatishia kufunguka tena, kwani vita ni sehemu ya maisha machungu ya kila siku ya Ulaya Mashariki kutokana na mzozo unaoendelea kati ya Urusi na Ukraini, alisisitiza. Zaidi ya hayo, kardinali Shobon alikumbuka vita vya tatu vya dunia ambavyo mara nyingi vimemchukiza Papa Francisco na kusisitiza kwamba mgogoro huu pia unajumuisha mateso ya Wakristo duniani kote katika hali hiyo. Kwa hiyo ushuhuda wake wa wale wote waliotangazwa kuwa wenye heri wapya wanaonekana wenye thamani hasa kwa wakati huu, kwani wanaonyesha njia ya Kristo katika nyakati za mateso. Alisisitiza zaidi kwamba kutangazwa mwenye heri hakuelekezwi kwa mtu mmoja tu. Kama kardinali huyo, alikumbusha sala ya waamini wake waliomuunga mkono hadi alipoamua kubaki katika nchi ya Batiki, yani licha ya hatari, na ndiyo yake haikuwa ndio ya kibinafsi tu, bali pia ndiyo ya kanisa kwa mapenzi ya Mwenyezi Mungu, na kwa sababu utakatifu wa kibinafsi wa kanisa, utakatifu ni Kristo. Kisha Kardinali Shobon alitaja mipango miwili mahususi. Ya kwanza iliyofanywa mnamo Septemba 4 huko Tarini na mapade wa Dominikani, ambayo ilikuwa ni usomaji usiokatizwa kwa muda na wa saa ishirini na manne wa majina ya waathiriwa wengi wa kambi za magereza za Kisovieti ya pili ni jubilei kuu ya elfu mbili wakati mtakatifu Yohane Paulo wa pili alipoomba kundi la wanahistoria kuanza kuandaa mashahidi wa karne za hivi karibuni. Ni Mungu pekee anayejua majina yote ya wafiadini hao, kardinali huyo aliyehitimisha akikazia kwamba damu yao ndiyo mbegu inayotokeza Wakristo Vilevile, mfiadini wa usafi wa moyo. Ndivyo kardinali Peter Erdo, askofu mkuu wa Budapest, alivyomwelezea Maria Magdalena Bodi, ambaye alimtangaza mwenye heri asubuhi ya Jumamosi tarehe 6 Septemba elfu mbili na ishirini na tano. Huko Vesprimi nchini Ungaria akiongoza ibada ya misa takatifu ya kumwakilisha Baba Mtakatifu Leo wa Kumi na Nne, kardinali huyo alijikita tena na hatua kuu ya maisha mwanamke huyo, kwa akina aliyeuawa mwaka 1945 akiwa na umri wa miaka ishirini na minne tu mikononi mwa askari wa Kisovieti. Leo hii kuzungumza juu ya usafi wa moyo kunahitaji ujasiri, Kardinali Peter Eldo, askofu mkuu wa Budapest alisema. Kujitoa kwa usafi wa kiadili siyo aina fulani ya shughuli lakini chaguo kuu la upendo wa kibinafsi kwa Kristo. Kwa hiyo, alisisitiza ukweli kwamba kila mtu, kulingana na hali yake, amepokea mwito wa usafi wa moyo: wanandoa kwa uaminifu, vijana kujitayarisha kwa nidhamu kabla ya maamuzi makubwa ya maisha yao, na wale wote ambao wamekubali useja na ubikira, wamepokea wito wa kujitoa kikamilifu kwa Kristo na huduma kamili kwa wanadamu. Kwa njia hiyo, mkuu wa kanisa la Hungaria alisema Kuuawa kwa Maria Magdalena haikuwa bahati mbaya isiyotarajiwa, lakini ni taji la maisha ya vijana na ya kujitolea na ya dini kubwa na ya kujitolea Kikatoliki. Ijapokuwa alizaliwa katika hali ngumu na kuweza kuwa mtawa kwa sababu wazazi wake hawakuwa wameoana, kijana huyo alikuwa na roho ya kitume moyoni mwake, na kama mwanamke mlei alihisi nguvu ya neema. Akiwa mchapakazi kwa bidii katika kiwanda kimojawapo, aliona kuwa ni wito wake wa kuwaongoza watenda kazi wengine kwa Kristo, kwa sababu hakuhisi bidii ya kitume tu, bali pia upendo wa pekee kwake, na aliwatia moyo wengine kufanya hivyo hivyo. Kisha askofu mkuu wa Budapesti alikumbusha jinsi ambavyo mwanamke huyo kijana aliweza kumshawishi mwenzake aache kukufuru na jinsi mara nyingi alivyokuwa akiwaazima wengine viatu na koti ili waweze kuhudhuria misa. Na alipohisi huzuni, aliingia kanisani na kumwambia Yesu kila kitu akipata faraja kwake siku zote kutokana na upendo wa mwana wa mungu hakuweza kuwa mtawa tarehe 26 oktoba 1941 siku kuu ya kristo mfalme aliweka nadhiri za ubikira wa milele mwenyewe nam namna mpendwa msikilizaji wa msikiliza redio vatikani Ndipo nimefikia mwisho wa habari za leo nilizokuandalia ndani ya studio. Hizi ni Anjela Ulwezao akikuaga. Tumsifu Yesu Kristo. Laudetu Yesus Kristus.