Jambo wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati, hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm -hmm. ni kwa mara ingine tena, ndugu msikilizaji wetu wa Redio Vatikani, ninaokaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhtasari wake. Kila kilio cha maumivu ikiwa kimekabidhiwa kwa Mungu, si ishara ya udhaifu, haijapuuzwa kamwe. Kinyume chake, ina thamani kubwa sana hata katika ukimya, wakati yote yanaonekana kupotea Mungu yupo anatukumbusha, kilio cha mwanadamu ni njia ya kuepuka kujitoa kwa wasiwasi wasi, na kwamba ulimwengu mwingine unawezekana. Katika mtihani uliokithiri tunajifunza kilio cha matumaini. Ni katika tafakari ya Papa Leo wa 14, na Jumatano, Septemba 10 kwa waamini na maujaji waliofika katika uwanja wa Mtakatifu Petro. Baba Mtakatifu Leo wa 14, na mara baada ya katekesi yake alitoa wito wake kwa maujaji wanaozungumza Kipolandi wakiwa wana Siku ya kitaifa ya waathirika wa vita vya Kipolandi ambavyo ni kumbukumbu ya mateso yao na mchango wao katika ujenzi wa Polandi baada ya vita vya pili vya kidunia, aliwaomba wakumbuke katika sala zao na katika mipango yao ya kibinadamu pia watoto wa Ukraini, Gaza na maeneo mengine ya ulimwengu yaliyoathiriwa na vita. Vilevile kwa waamini wanaozungumza Kiarabu, hasa wale kutoka nchi takatifu, alisema wageuze kilio chao wakati wa majaribu na dhiki kuwa sala ya ujasiri, kwa sababu ya Mungu huwasikiliza watoto wake na kujibu wakati anapoona unafaa kwetu. Baba Mtakatifu akiondoka kwenye makazi yake huko Kastel Gandolfo alikokwenda tarehe 8 jioni, alijibu kwa ufupi maswali ya waandishi wa habari kuhusu shambulio la bomu huko Doa tarehe tisa Septemba jioni kwamba hatujui mambo yanakwenda wapi, ni lazima tuombe sana na kuendelea kufanya kazi na kusisitiza amani. Kuhusu agizo la kuhama katika jiji la Gaza, papa alisema anajaribu kuwasiliana na parokia. Hata hivyo hana habari zaidi. Katika ujumbe kwa washiriki katika mkutano wa dini mbalimbali mbali, kukuza utamaduni wa maelewano unaoendelea hadi Septemba 12 nchini Bangladeshi, Papa Leo wa 14 aliwahimiza kuwa kama watunza bustani ambao hutunza uwanja wa udugu kwa kungoa magugu ya ubaguzi. Kardinari Kovakat, mwenyekiti wa baraza la kipapa la majadiliano ya kidini, alihudhuria mkutano ulioandaliwa na ubalozi wa Vatican na baraza la maskofu katoliki nchini Bangladesh na kutoa hutuba katika taasisi mojawapo ya huko Bangladesh. Katika mzunguko wa katekesi ya Jubilei 2025 Yesu Kristo, matumaini yetu, Pasaka ya Yesu, Baba Mtakatifu Leo wa 14 amejikita na tafakari kuhusu kifo kwa kuongozwa na kifungu cha injili ya Marko kisemacho naye Yesu akatoa sauti kuu akakata roho rejea Marko 15, aya 37. Papa Leo alianza kuwasalimia na kuwashukuru kwa uwepo wao na kwamba ni ushuhuda mzuri. Kwa njia hiyo, ndugu msikilizaji wa Vatican News, aliwageukia watu zaidi ya 35,000 waliokusanyika katika uwanja wa Mtakatifu Petro licha ya mvua, lakini kwa kushikilia miavuli na makoti ya mvua kwa njia hiyo, Papa alisema leo tunatafakari kilele cha maisha ya Yesu katika ulimwengu huu, kifo chake msalabani. Injili zinabainisha jambo muhimu sana, ambalo linastahili kutafakariwa kwa akili ya imani. Juu ya msalaba, Yesu hakufa kwa kimya. Yeye hazimiki polepole pole kama mwanga unavyofifia, anaonyesha maisha kwa akilio. Yesu kwa pumzi kuu alikata roho, rejea Marko, sura 15, Kilio hicho kina kila kitu: maumivu, kuachwa, imani na sadaka. Siyo tu sauti ya mwili kukata tamaa, lakini ni ishara ya mwisho ya maisha kusalimu amri. Kilio cha Yesu kinafuatwa na swali moja, ya kile ambacho kinaweza kuumiza sana kutangazwa Mungu wangu Mungu wangu mbona unaniacha? Ni moja ya aya ya Zaburi ya 22, lakini juu ya mdomo wa Yesu inachukua uzito wa kipekee. Mwana ambaye daima aliishi kwa undani na muungano na Baba anafanya uzoefu sasa wa kimya wa kutokuwapo wa kuzima. Huu sio mgogoro wa imani, lakini hatua ya mwisho ya upendo unaojitoa kabisa. Kilio cha Yesu sio cha kusumbuka bali cha uwazi ukweli unaochukuliwa hadi kikomo, imani ambayo inavumilia hata wakati yote yananyamaza. Katika wakati ule anga likawa jeusi na pazia la hekalu lilipasuka, rejea Marko sura ya kumi na tano aya thelathi na tatu na thelathi na nane. Ni kama vile muumbaji mwenyewe anashiriki kwa uchungu ule na pamoja anaonyesha kitu kipya: Mungu haishi tena nyuma ya pazia, uso wake sasa unaonekana kamili katika msulubiwa ni pale katika mtu huyo aliyeteswa sana kwamba upendo mkuu unafunuliwa hapo. Ndipo tunaweza kumtambua Mungu ambaye habaki mbali, lakini anayepenya maumivu yetu hadi kiini kabisa. Askari mpagani alimwelewa, Baba Mtakatifu aliendelea, si kwa sababu alikuwa amesikia hotuba zake, bali kwa sababu aliona Yesu anakufa kwa namna hiyo na kusema, hakika mtu huyo alikuwa ni mwana wa Mungu. Rejea Marko sura 15 aya 39. Papa leo alikazia kusema kuwa ni ungamo la kwanza la imani baada ya kifo cha Yesu, ni matunda ya kilio ambacho akikupotezwa na upepo, lakini ikiligusa moyo. Wakati mwingine kile ambacho hatuwezi kueleza kwa maneno tunaeleza kwa sauti zetu. Moyo ukijaa hulia, na hii siyo daima ishara ya udhaifu. Inaweza kuwa tendo kubwa la ubinadamu. Tumezoea kufikiria kilio kama kitu kisichodhibitiwa na kukandamizwa. Injili inatoa thamani kubwa juu ya kilio chetu, ikitukumbusha kwamba inaweza kuwa maombi, kupinga hamu na kujisalimisha, na hata kuwa mtindo wa salamu kali sana, wakati hatuna maneno zaidi. Wakati wa kilio hicho Yesu alikuwa ameweka yote aliyokuwa nayo, yani upendo wake wote na matumaini yake yote. Ndiyo, kwa sababu hiyo pia iko katika kulia tumaini ambalo linakataa kukata tamaa. Unapiga kelele wakati unajua kuna mtu atakusikiliza. Unapiga kelele si kwa, Yesu hakupaza sauti dhidi ya Baba bali kuelekea yeye. Hata katika kimya alikuwa na uhakika kwamba Baba alikuwepo pale, na kwa hivyo alituonyesha kwamba tumaini letu linaweza kulia hata wakati yote yanaonekana kupotea. Kulia basi, inakuwa ishara ya kiroho, sio tu tendo la kwanza. Kuzaliwa kwetu tunapokuja ulimwenguni tukilia, pia ni njia ya kubaki hai. Tunalia tunapoteseka, lakini pia tunapopenda na tunaita na tunaomba. Kulia ni kusema kwamba tuko hapa, kwamba hatutaki kufifia katika ukimya, kwamba bado tuna kitu cha kutoa. Katika safari ya maisha kuna wakati ambamo kuweka yote ndani inaweza kutumaliza taratibu. Yesu anatufundisha kutokuwa na hofu ya kupiga kelele. Cha msingi iwe kweli, unyenyekevu na mwelekeo kwa Baba. Kilio hakifai kamwe ikiwa kinatoka katika upendo, na kamwe hakipuuzwi ikiwa kimekabidhiwa kwa Mungu. Ni njia ya kujiepusha na ubishi, kuendelea kuamini kwamba ulimwengu mwingine unawezekana. Papa Leo wa 14 alisisitiza kuwa na tujifunze jambo hili kutoka kwa Bwana Yesu, tujifunze kilio cha matumaini. Saa ya majaribu makali sana ifikapo, sio kuumiza lakini kuamini, sio kupiga kelele kwa mtu lakini kufungua mioyo yetu. Na ikiwa kilio chetu ni cha kweli, kinaweza kuwa kizingiti cha nuru mpya ya kuzaliwa upya. Kuhusu Yesu, wakati kila kitu kinaonekana kuisha, wokovu ulikuwa karibu, kwanza ukionyesha kwa imani na uhuru wa watoto wa Mungu. Sauti ya uchungu ya ubinadamu wetu, ikiunganishwa na sauti ya Kristo, inaweza kuwa chanzo cha matumaini kwetu na kwa wale wanaotuzunguka. Baba Mtakatifu leo alihitimisha katekesi yake, lakini ikumbukwe kabla ya kuanza katekesi ilisomwa kifungu cha Injili: na ilipokuwa saa sita palikuwa na giza juu ya nchi yote hata saa tisa Na saa tisa Yesu akapaza sauti yake kwa nguvu, Eloi Eloi lama sabaktani maana yake Mungu wangu, Mungu wangu, mbona umeniacha? Na baadhi yao waliosimama pale walisema, tazama anamwita Eliya. Na mmoja akaenda mbio akajaza sifongo ya siki akaitia juu ya mwanzi akamnywesha akisema, acheni, na tuone kwamba Eliya anakuja kumteremsha. Naye Yesu akatoa sauti kuu akakata roho. Pazia la hekalu likapasuka vipande viwili, toka juu hata chini. Basi yule akida aliyesimama hapo akimwelekea, alipoona ya kuwa alikata roho jinsi hiyo, akasema, hakika mtu huyu alikuwa mwana wa Mungu. Rejea Matayo sura ya 15 aya 33 hadi 39. Baba Mtakatifu Leo wa 14 Jumatano tarehe 10 Septemba 2025 mara baada ya kuhitimisha katekesi yake, wakati wa salamu mbalimbali kwa mamia elfu ya wanahija wengi waliokusanyika katika uwanja wa mtakatifu Petro mjini Vatikani, huku akishikilia miavuli kutokana na mvua, alitoa wito wake. Akiwasalimia wanaozungumza lugha ya Kipolandi alisema, leo inasherekewa siku ya kitaifa ya waathirika wa vita vya Kipolandi ambayo ni kumbukumbu kumbu ya mateso yao na mchango wao katika ujenzi mpya wa Poland baada ya vita vya pili vya kidunia. Aliwaomba wakumbuke katika sala zao na katika mipango yao ya kibinadamu, pia watoto wa Ukraine, Gaza na maeneo mengine ya ulimwengu yaliyoathiriwa na vita. Aliwakabidhi wao wote watoto wanaoteseka leo hii kwa ulinzi wa Maria Malkia wa Amani, na aliwabariki kutoka moyoni mwake. saluti fedeli di lingua araba in particolare quelli provenienti dalla terra santa vi invito a trasformare il vostro grido E vi protegga sempre da ogni male. Baba Mtakatifu leo akielezea salamu zake kwa waamini wanaozungumza Kiarabu hasa wale kutoka nchi takatifu, alisema anawaalika kugeuza kilio chao wakati wa majaribu na viki kuwa sala ya ujasiri, kwa sababu Mungu wasikiliza watoto wake na kujibu wakati anapoona kuwa bora kwetu. Bwana wabariki wote na kuwalinda daima na mabaya yote. Rivolgo un cordiale benvenuto ai pellegrini de lingua italiana wakilishwa siku hii ya katekesi akiwashukuru kwa moyo wao na kuwaalika kuitikia katika ukarimu neema ya Kristo mwokozi anayepyaisha mioyo familia na jamii. Na hatimaye mawazo yake aliwageukia vijana, wagonjwa na wanandoa wapya, aliwahakikishia kila sala yake kwa ajili yao, vijana na kumumba Bwana zawadi ya imani yenye kukomaa zaidi kwao wote walio wagonjwa na imani yenye nguvu zaidi, na kwa wanandoa wapya aliwaombea imani yenye kina zaidi. Papa Leo wa 14 alizungumza habari nzito kweli, akimaanisha mashambulizi ya Israeli dhidi ya viongozi kadhaa wa Hamasi huko Doha, Qatar. Shambulio hilo lilipiga majengo kadhaa ya makazi katika mji mkuu Papa aliojiwa na vyombo vya habari Jumanne tarehe tisa Septemba jioni nje ya eneo la Villa Barberini makazi yake huko Castel Gandolfo ambapo aliamua kutumia chini ya siku moja kuanzia tarehe 8 Septemba hadi mchana Jumanne Septemba elfu mbili na ishirini na tano alisimama kwa muda mfupi na waandishi wa habari mbele ya lango kuu huku msururu mrefu wa watu ukipiga makofi na kuimba jina lake, ambapo Papa Leo wa kumi na nne, akijibu maswali kwenye waandishi wa habari wa runinga ya Italia, alionyesha wasiwasi wake kwa kile kinachotokea mashariki ya kati. Hali nzima ni mbaya sana, alisema. Hatujui mambo yanakwenda wapi, siku zote ni mbaya. Ni lazima tuombe kwa bidii na kuendelea kufanya kazi kutafuta na kusistizia amani. Kuhusu agizo la Israeli la kuhama mara moja kwa wakazi wa mji wa Gaza kwa kutarajia kuongezeka kwa operesheni za kijeshi, Papa Leo alieleza kuwa alijaribu kuwasiliana na paroko wa Familia Takatifu, Padre Gabriele Romanelli; kwamba alimpigia simu lakini hana habari zaidi. Kwa hakika walikuwa sawa, lakini baada ya utaratibu mpya hana uhakika zaidi. Baba Mtakatifu Leo kisha alisalimiana na baadhi ya waamini waliokuwepo kabla ya kurejea mjini Vatikani. Alifika huko Kasagandolfo tarehe 8 Septemba jioni na alitumia asubuhi na alasiri huko akitekeleza majukumu yake ya siku ambayo hakuwa na vikao vilivyokuwa vimepangwa mjini Vatikani. kuijenga ni safari inayofanywa pamoja kama familia, lakini pia kwa kujitolea kama watunza bustani ambao hutunza shamba la udugu, kukuza, kushirikiana na kung'oa magugu ya ubaguzi. Huo ndio moyo wa ujumbe ambao Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne aliwatumia washiriki wa mkutano wa dini mbalimbali mbali, wa kukuza utamaduni wa maelewano unaoendelea nchini Bangladeshi kuanzia tarehe sita hadi kumi na mbili Septemba elfu mbili na ishiri na tano ulioandaliwa na ubalozi wa Vatikani pamoja na baraza la maaskofu katoliki mahalia. Ujumbe wa baba mtakatifu ulisomwa na kardinali George Jacob Koovakad, mwenyekiti wa Baraza la Kipapa la Mazungumzo ya Kidini, ambaye alikuwa Bangladesh kushiriki katika mkutano huo. Napenda kuwatakia amani yote inayoweza kutoka kwa Mungu pekee, amani ambayo ni ya kupokonywa silaha na kupokonya silaha, unyenyekevu na uvumilivu, na ambayo inatafuta upendo kila wakati, hasa karibu na wale wanaoteseka. Papa alianza katika waraka huo akiwasifu waandaaji wa mkutano huo kwa kuchagua mada inayoonyesha roho ya uwazi wa kidugu, na ambayo watu wenye mapenzi mema na washiriki wa tamaduni zingine wanatafuta kukuza. Chaguo hili linatokana na imani kwamba ubinadamu ni jumuiya moja iliyounganishwa katika asili na hatima chini ya Mungu, kama ilivyokumbushwa katika hati ya Nostra Aetate, tamko la mtaguso wa pili wa Vatikani kuhusu uhusiano wa kanisa na dini zisizo za Kikristo. Kama familia moja, tunashiriki fursa na wajibu wa kuendelea kukuza utamaduni wa maelewano na amani. Baba Mtakatifu aliendelea: Wazo la utamaduni lazima lieleweke kwa mapana na marefu, si tu kama urithi wa sanaa, mawazo na taasisi, lakini pia kama mazingira ambayo yanakuza ukuaji. Kama vile mfumo mzuri wa ikolojia unavyoruhusu mimea tofauti kustawi bega kwa bega, utamaduni wa kijamii wenye afya huruhusu jumuiya mbalimbali kuishi pamoja na upatanisho. Kukuza utamaduni huu kuna maanisha kutoa nuru ya kweli maji ya upendo na udongo wa uhuru na haki. Maelewano yanapopuuzwa, shuku hukita mizizi, dhana potofu hukita mizizi, na watu wenye msimamo mkali hutumia hofu ili kusababisha migawanyiko. Kwa pamoja kama washirika katika mazungumzo ya kidini, sisi ni kama wakulima ambao hutunza uwanja huu wa udugu kusaidia kuweka mazungumzo yenye rutuba na kungoa magugu ya ubaguzi Baba Mtakatifu leo alisisitiza. Aidha alikazia kusema tofauti za imani au asili hazipaswi kamwe kuwagawanya watu. Kinyume chake, kukutana kati ya marafiki na mazoezi ya mazungumzo ni zana madhubuti za kukabiliana na nguvu za migawanyiko, chuki na jeuri. Pale ambapo wengine wamepanda kutoaminiana, tunachagua uaminifu ambapo wengine wanaweza kuchochea woga, tunajitahidi kuelewa. Ambapo wengine huona tofauti kama vikwazo, tunazitambua kama njia za kutajirishana. Kwa njia hiyo kujenga utamaduni wa maelewano kuna maanisha kushiriki uzoefu madhubuti zaidi ya mawazo. Kama Mtakatifu Yakobo anavyotukumbusha, dini iliyo safi na isiyo na mawaa mbele za Mungu ni kuwatazama yatima na wajane katika dhiki zao. Huko Bangladesh, maelezo ya Papa tayari yameona mifano halisi ya umoja watu wa imani tofauti wameshirikiana na kusali pamoja wakati wa majanga na mikasa mbalimbali mbali, huku wakijenga madaraja kati ya jamii, kati ya nadharia na vitendo, kati ya imani tofauti. Ishara hizi husaidia kushinda kutoaminiana na kuimarisha uthabiti dhidi ya sauti za migawanyiko. Mazungumzo yetu yanapotafsiriwa katika hatua madhubuti, ujumbe wenye nguvu husikika, yani amani si mgogoro ndio ndoto yetu kuu na kuijenga na ni kazi tunayokabiliana nayo na pamoja, Baba Mtakatifu alisisitiza. Aidha, alihitimisha ujumbe wake kwa kuthibitisha dhamira ya kanisa Katoliki katika kufuata njia hii ya pamoja na jumuiya mahalia, kila ishara ya mazungumzo, kutoka katika majadiliano ya kikundi, hadi mipango ya huduma ya pamoja, hadi matendo madogo madogo ya wema kwa jirani wa dini nyingine kwamba si vizuizi vya ujenzi wa kile ambacho Mtakatifu Yoane Paulo wa Pili alikiita ni ustaarabu wa upendo. Hatimaye Papa leo alimhakikishia kila mmoja upendo na sara zake za kidugu, akitamani amani, maelewano, udugu na si kwa ajili ya Bangladeshi tu bali kwa ulimwengu wote mzima. <muchos> msikilizaji wa Vatican News. Katika hotuba yake, kwa upande wa Kardinali Covakadi alitoa mfano wa hati ya udugu wa kibinadamu uliotiwa saini huko Abu Dhabi mnamo tarehe nne Februari elfu mbili na kumi na tisa kati ya Papa Francisco na Imamu Mkuu wa Alzar Hamad Al Tayeb katika taasisi ya Krishbit nchini Bangladesh, Kardinari Kovakadi alisisitiza jinsi ambavyo waraka huo unatoa wito wa ubinadamu kuunganisha nguvu ili kujenga utamaduni wa kuheshimiana, kukemea kukosekana kwa huruma na upendo, kuenea kwa rushwa na ukosefu wa uaminifu na kusababisha kudhoofika kwa imani ya umma. Hili ni eneo linaloongozwa na kukata tamaa na kushikamana na msimamo mkali wa kidini unaochochewa na woga ukosefu wa usalama na ujeuri. Kipofu misimamo mikali hii mara nyingi husababisha kushuka kuelekea imani ya kimsingi ambayo inaweza kusababisha uharibifu wa kibinafsi na kijamii, alisema kardinari. Kukabiliana kunawezekana kwa kuendeleza utamaduni wa kuvumiliana kwa kuaminiana kwamba dini hazipaswi kwamwe kuwa chanzo cha vita, chuki, uadui na misimamo mikali. Vilevile kardinari alisisitiza kwamba mazungumzo hayamaanishi kubadilisha dini ya mtu hapana, lakini ni kusikiliza, kuheshimu na kujifunza kutoka kwa wengine, na kuhimiza vijana hasa kuachana na siasa za mivutano, bali kukabiliana na mivutano kati ya jumuiya ili kuweza kujenga jumuiya iliyo na maelewano. Baba Mtakatifu leo atakutana na kundi la maaskofu 192 Aramisi 11 Septemba katika ukumbi wa sinodi. Kozi ya mafunzo ya baraza la kipapa la uinjiishaji ilianza tangu 4 Septemba na wapya 78 walioteuliwa. Kozi hiyo iliyoandaliwa na baraza la maaskofu ilianza tarehe 3 Septemba na kuhudhuriwa na 114 washiriki. Hawa walipitia mlango mtakatifu pamoja 6 Septemba na kushiriki misa takatifu ya kutangazwa watakatifu wapya Kutis na Frasati Septemba 9. Hata hivyo washiriki wa kozi zote hizi mbili walishiriki siku kadhaa pamoja, ikiwa ni zile pia za tarehe tisa, tarehe nane na tisa Septemba zilizoandaliwa katika chuo kikuu cha kipapa cha Urbaniana kwa kuhitimishwa na tafakari ya Kardinali Pietro Parolini, katibu mkuu wa Vatikani kuhusu kazi ya kiti kitakatifu Vatikani katika ulimwengu wa utandawazi kwa ajili ya matumaini na amani. Muundo huu unakusudiwa kama wakati wa ushiriki kuelewana na uwezekano wa kujenga uhusiano kati ya makanisa tofauti maaria. Kwa hiyo maaskofu 78 walijiandikisha kwa ajili ya kozi ya uinjilishaji, huku maaskofu 114 wakishiriki katika kozi iliyoandaliwa na Baraza la Kipapa la Maaskofu. Miongoni mwao hao wa mwisho ni maaskofu watano kutoka makanisa Katoliki ya mashariki na maaskofu watano waliowekwa wakufu hivi karibuni, ambao wananyadhifa katika Kuria Romana. Kozi ya malezi kwa maaskofu walioteuliwa hivi karibuni zimekuwa kipengele cha kawaida cha programu ya mwezi Septemba cha kuri ya Romana. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, ni takribani mapade 261 wamefukuzwa kutoka nchini Nikaragua kwa uamuzi wa serikali inayoongozwa na Rais Daniel Ortega, kulingana na shirika lisilo la kiserikali la Nikaragua. Waraka huo unakumbuka kufukuzwa kwa balozi wa Vatikani nchini humo, Askofu Mkuu Wedma Stanislau Somertak, mwezi Machi 2022, na takribani mapade 140 kutoka majimbo mbalimbali mbali nchini Nikaragua. Orodha hiyo pia inajumuisha zaidi ya watawa tisini pamoja na waseminari kumi na wawili na mashemasi watatu. Shirika lisilo la kiserikali pia linabainisha kufungwa kati ya mwaka elfu mbili na kumi na nane na, na, elfu mbili na ishirini na tano kwa mashirika elfu tano na mia sita na tisa yasiyo ya, ya kiserikali yakiwemo mashirika elfu moja mia mbili tisini na nne ya kidini. Pendwa wa msikilizaji wa Radio Vatican, ndipo nimefikia mwisho wa habari za leo nilizokuandalia ndani ya studio hizi za Radio Vatican. Ni Anjelo Zao la kikuwaga. Tumsifi Yesu Kristo, laudetu Yesus Kristus <mucho>