Jambo, msikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Ni kwa mara nyingine tena, ndugu msikilizaji wetu wa Redio Vatikani, ninaokaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhutasari wake, katika hati iliyotiwa saini na mkuu wa sekretarieti ya uchumi na kuidhinishwa na Papa Leo wa kumi na nne imechapishwa inatanguliza masharti kadhaa mapya kuhusu likizo ya uzazi, haki za wazazi wa watoto walemavu au walemavu sana, na utoaji wa posho za familia kwa wazazi wanaofanya kazi mjini Vatikani. Kufuatia na maneno yaliyosemwa na Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne kuhusiana na kutoa wito kwa ajili ya watu wa Haiti ili jumuiya ya kimataifa ingilie kati kuleta amani, Askofu Mkuu Max Lelori Mesdor wa Jimbo Kuu Katoliki la Port o Prince alitoa maoni yake kwamba hakika, Kanisa la Haiti linabainisha kuwa uhalifu haujui tena mipaka yoyote katika nchi yao na utekaji nyara wa watu nane wakiwemo watoto kutoka kituo cha watoto yatima cha Mtakatifu Helena huko Konsofu kinashuhudia hali hiyo. Katika hotuba ya mwakilishi wa Vatican katika kongamano la tatu la kimataifa la nchi zinazoendelea lililofanyika huko Awaza, Turkmenistan, tarehe sita Agosti elfu mbili na ishirini na tano, alisema umaskini hauepukiki, ni tokeo la miundo isiyo ya haki na uchaguzi wa kisiasa, kwa hiyo unaweza na lazima ushindwe. Katika kumbukizi ya miaka themanini baada ya mgawanyiko wa peninsula ya Korea mbili na siku ya maombi ya upatanisho na umoja wa kitaifa iliyoanzishwa mwaka 1992, maskofu katoliki wa Korea wametoa ujumbe wao kwamba wasinyamazishe hamu ya kuishi pamoja katika nyumba ya pamoja ya watu wa Korea. Tukio hilo litafanyika tarehe 15 Agosti 2025 katika sherehe ya kupalizwa kwa Bikira Maria mbinguni ambaye ni mlinzi wa kanisa la Korea. Habari zina nyingine utapata kuzisikiliza za tulizokuandalia na Padri Richard Mjigwa, ni Angela Rezaula anakukaribisha. Siku tano za likizo zenye malipo kwa wafanyakazi wa Vatikani baada ya kuzaliwa kwa mtoto, siku tatu za likizo za kulipwa kila mwezi kwa wazazi wa watoto walemavu pia Hivi ni vifungu viwili kati ya vifungu vipya vilivyomo katika hati iliyochapishwa tarehe kumi na moja Agosti elfu mbili na ishirini na tano ambayo inapanua ulinzi wa haki za wafanyakazi wa mji wa Vatikani katika masuala mbalimbali. Hati hiyo iliyotiwa saini na mkuu wa sekretarieti ya uchumi Maksimino Kabalero Ledo iliidhinishwa na Papa Leo wa kumi na nne ambaye alimpokea Kabalero Ledo kunako tarehe 28 Julai elfu mbili na ishirini na tano na ambaye aliwasilisha kwake, kwa Papa, maazimio ya chombo kilichoundwa na wawakilishi wa vyombo mbalimbali vya Kiti Kitakatifu na mji wa Vatikani. Miongoni mwa masharti mapya ya andiko hilo, ambayo inarekebisha aya kadhaa za sheria jumuishi kuhusu masharti ya familia na kanuni za udhibiti wa utoaji wa posho ya familia, kimsingi ni ile inayohusu likizo ya uzazi. Kwa hiyo, mfanyakazi ana haki ya siku tano za likizo yenye malipo baada ya kuzaliwa kwa mtoto wake. Waraka huo unasema, siku tano za likizo zinazozingatiwa siku za kazi, zinaweza kuchukuliwa mfululizo, au siku nzima, sio kila saa. Ndani ya siku thelathini za tukio hilo, baba anafanya kazi na ana haki kwa siku tano za likizo, fidia sawa na asilimia mia moja ya mshahara wake uliohesabiwa kwa madhumuni yote kulingana na ukuu huo, andiko hilo linabainisha. ndugu msikilizaji wa vatican news baraza la maaskofu katoliki nchini haiti wamemshukuru baba mtakatifu papa leo wa kumi na nne kwa kuingilia kati juu ya haiti wakati wa sala malaika wa bwana tarehe kumi ya agosti elfu mbili na ishirini na tano baba mtakatifu leo wa kumi na nne mara baada ya sala malaika wa bwana alisema invece la situazione della popolazione di haiti e sempre piu disperata si soseguano notizie di omicidi di vivere in pace. Hali ya watu wa Haiti inazidi kuwa mbaya. Kuna ripoti za mara kwa mara za mauaji, vurugu za kila aina, biashara haramu ya binadamu, uhamisho wa kulazimishwa na utekaji nyara. Ninatoa wito kwa wale wote waliohusika kuachiliwa huru mara moja kwa mateka na ninaomba uungwaji mkono madhubuti wa jumuiya ya kimataifa ili kuunda hali ya kijamii na kitaasisi ambayo itawawezesha wa Haiti kuishi kwa amani. Kwa njia hiyo, kupitia Askofu Mkuu Max Leroy Mesdor wa Jimbo Kuu Katoliki la Port-au-Prince nchini ya Haiti alisema, tunamshukuru Baba Mtakatifu kwa kilio hicho kwa ajili ya watu wa Haiti kwa wito wake kwa jumuiya ya kimataifa ili waweze kushughulikia kwa kiasi kikubwa na kwa dhati juu ya hali halisi ya Haiti. Tarehe sita Agosti elfu mbili na ishirini na tano lilifanyika kongamano la tatu kima la kimataifa la nchi zinazoendelea lililofanyika huko Awaza, Turkmenistan. Katika tukio hilo, pamoja na wengine walioshiriki, alikuwa ni mwakilishi wa Vatican ambaye alitoa hotuba yake akianza, alisema mkutano huu unaipa jumuiya ya kimataifa fursa ya kudhibitisha uungwaji mkono wake kwa nchi zinazoendelea na kuzipa msaada wa muda mrefu unaoonekana, unakuza maendeleo fungamani ya binadamu kupitishwa kwa mpango wa utendaji wa awaza ni hatua muhimu katika swala hili, lakini utekelezaji wake lazima udumishwe na kuungwa mkono na utashi madhubuti wa kisiasa. Kwa njia hiyo, mwakilishi wa Vatican alisisitiza nchi zinazoendelea, ingawa ni tofauti katika mazingira yao ya kijiografia, kiutamaduni na kiuchumi, zinakabiliwa na changamoto sawa za kimfumo, ikiwa ni pamoja na mizigo ya madeni isiyo endelevu, gharama kubwa za usafiri na kuathirika kwa mabadiliko ya tabianchi na majanga kutoka nje. Hata hivyo, kwa kuka zaidi umaskini unasalia kuwa changamoto kubwa na ya dharura kwa nchi hizo. Kwa hiyo katika nchi hizo zinazoendelea nyingi, umaskini umeenea na una sura nyingi. Sio tu kwamba ni kuzuia matarajio ya kiuchumi ya nchi hizo, lakini pia unadhoofisha utu waliopewa na Mwenyezi Mungu kwa kila mwanadamu kwa kuwanyima mamilioni ya mahitaji yao ya kimsingi. Umaskini umekithiri hasa katika maeneo ya vijijini, ambako watu mara nyingi wanakosa huduma muhimu na fursa. Mtakatifu Klara, kijana aliyemwiga Mtakatifu Francisi katika kukumbatia umaskini kabisa, ishara ya Yesu aliye hai kwa kila mmoja aliye mdogo na dhaifu. Klara alitambulika kama mmea mdogo wa Bwana, kupitia wimbo Klara mtamu, mmea mdogo wa Bwana, Klara huwa wa upendo, pamoja na Francis na dada umaskini unaikana dunia na ubatili wake. Kwa njia hiyo kila tarehe kumi na moja Agosti mama kanisa anamkumbuka Mtakatifu Clara wa Asisi. Klara alizaliwa huko Asisi, Italia, mnamo elfu moja mia moja tisini na tatu katika familia mashuhuri ya Favarone ya Ofreducci. Alikuwa bado mtoto wakati vita vya wenyewe kwa wenyewe vilipozuka katika jiji hilo kati ya wakuu na mabepari, na Klara alilazimika kukimbia pamoja na familia yake huko Perugia kilomita chache kutoka Asisi ambapo alibaki hadi ujana wake na huko Asisi akiwa na hamu ya kuwa Wakristo peke yake na kuvutiwa na mfano wa Mtakatifu Fransisi wa Asisi Usiku wa kuamkia Dominika ya Matawi mnamo mwaka elfu moja mia mbili kumi na mbili alitoroka nyumbani kwa baba yake kupitia mlango wa nyuma na akaenda huko Polsyunkola, mahali ambapo alikumbatia mfumo wa maisha ya kiinjili katika nyayo za Bwana Yesu Kristo. Lakini pia alifatiwa na mama yake mzazi na dada zake, Beatrice na Agnesi, ambao walikuwa watawa pia katika monasteri. Mtakatifu Francis wa Asisi ndiye aliyemkata nywele zake na kumfanya avae mavazi ya Franciskani maskini kabisa, na kisha kumpeleka kwenye monasteri ya Wabenediktini ya Mtakatifu Paulo huko Bastia Umbra, kwa sababu wakati huo Francis hakuwa na sehemu ya kumweka kijana msichana aliyejiunga na ufukara huo. Akiwa huko, baba yake mara moja alijaribu kumshawishi kuacha utawa, lakini bila mafanikio ya kurudi nyumbani. Baadaye Mtakatifu Fransisi alimpeleka huko Mtakatifu Damiano, ambako ndiko aliunda shirika la kike la kimaskini lililoitwa Watawa wa Ndani Maskini wa Klara, na Klara akawa ndiye mkuu wa kwanza wa shirika hilo, kwa kuteuliwa na Francis mwenyewe, na kuwa na kanuni ya kwanza lakini baadaye Clara aliandika kanuni ya uhakika, huku akiomba na kupata ruhusa kutoka kwa Papa Gregori wa tisa kuhusu mapendeleo ya umaskini kabisa, ambayo ilikuwa ni ngumu sana maisha ya Klara. Kwa hiyo yaliteketizwa kama mshumaa mdogo katika uwanja mdogo wa monasteri ya mtakatifu Damiano, huku akifuata kwa furaha injili ya Kristo maskini na msulubiwa, ni katika kuishi maisha rahisi ya bidii na ya kidugu na kwa njia ya umaskini alijifungu kabisa katika fumbo la Mungu. Zawadi ya udugu yalikuwa ni matunda ya njia hiyo, ambayo pamoja naye ulizaliwa mfumo mpya wa maisha ya dada maskini, ambao hadi leo hii tunawaita wa Clara wa ndani. Akiwa na umri wa miaka thelathini Klara alianza kuugua ugonjwa ambao ulimudu kwa muda mrefu karibu miaka arobaini na ambao ulimfanya kuwa dhaifu. Pamoja na hayo lakini, aliendelea kuwa mama mwenye kujali, kiongozi mwenye busara na kielelezo cha maisha ya kweli ya kiinjiri kwa dada zake watawa. Ilikuwa mnamo tarehe kumi na moja Agosti elfu moja mia mbili hamsini na tatu huko Mtakatifu Damiano, Asisi, Clara aliitwa na Mwenyezi Mungu kuelekea mbinguni huku akisherekea zawadi ya uhai na ambapo mwandishi wake anaandika maneno haya ya mwisho: Nenda salama kwa amani, roho yangu iliyobarikiwa, kwa sababu una msindikizaji mzuri katika safari yako. Hakika aliyekuumba amekufanya kuwa mtakatifu, na akikutazama kama mama wa mtoto wake mdogo, alikupenda kwa upendo mpole. Na wewe Bwana uhimidiwe, kwa sababu uliniumba. hata hivyo pamoja na kanuni ya shirika hilo. Mtakatifu Klara aliacha pia baraka na barua nne zilizoelekezwa kwa Mtakatifu Agnesi wa Plaga. Ndugu msikilizaji, tukirudi nyuma kuhusu kuishi umaskini wa dhati, Kardinali Ugolini aliyekuwa askofu wa Ostia na msimamizi wa watoto wadogo alimpatia sheria mpya ambayo ilikuwa ikipunguza ukali wa kuishi umaskini, lakini Klara akuwa amekubali punguzo hilo. Hivyo Kardinali Ugolini ambaye pia alikuja kuwa Papa Gregori wa tisa alimpatia tena ruhusa ya upendeleo wa kuishi umaskini kama ilivyokuwa imekwisha thibitishwa na Papa Inosenti wa nne na hati kuu ya elfu moja mia mbili hamsini na tatu iliyowasilishwa kwa Klara siku chache kabla ya kifo chake. Hata hivyo, katika moja ya maandishi ya barua kwa Agnesi wa Praga, binti wa mfalme wa Bohemia, kuhusu ugumu wa kuishi maisha ya kimaskini ambapo kulitokea shida kali katika monasteri iliyochochewa na wazo bora la Wafransiskani la umaskini. Katika barua hiyo Klara aliyotuma ya ushauri wake na wa upendo na wa wazi, aliandika kuwa: lakini hata hivyo, hatuna mwili wa shaba wala wetu si uimara wa punje, na kuomba ujidhibiti kwa busara katika ukali uliokithiri na usiowezekana ambao najua umejiingiza. Agnesi alipaswa kuona jinsi gani Klara alivyojua jinsi ya kutoa hata huduma za unyenyekevu na zisizopendeza kwa dada zake wagonjwa bila kupoteza, lakini tabasamu lake na bila kuruhusu lipotee kwa njia hiyo. Mnamo tarehe 17 Februari 1958 Papa Pio wa 12 alimtangaza Klara kuwa msimamizi wa televisheni na mawasiliano ya simu. Kulingana na mira na utamaduni, ilikuwa siku ya Noeli wakati wa misa iliyohudumiwa na Mtakatifu Francis, lakini Klara hakuwepo kwa sababu alikuwa amelazwa kitandani kuhusu udhaifu wake, kama tulivyokuwa tumeshasema, kwa kutaka kushiriki katika sherehe hiyo. Hata hivyo, kumbukumbu zinaonyesha kwamba alipata maono ya misa hiyo yaliyomtokea na, wakati wa komunio, malaika alijiwasilisha mbele yake, ambaye alimpatia uwezekano wa kushiriki mkate uliobarikiwa. Mtakatifu Klara hadi leo hii alijitofautisha na anajitofautisha kujitolea kwake kwa ajili ya Ekaristi, na mara nyingi anaonyeshwa akiwa ameshikilia monstransi. Hii ni kwa sababu katika historia ya enzi za kati nchini Italia, mara mbili huko Asisi ilitishiwa na jeshi la mtawala Frederiki wa Pili, ambaye alikuwa anahesabiwa kuwa katili kati ya askari wake pia wa Sarachenis. Mtakatifu Klara akiwa mgonjwa wakati huo, walipovamia monasteri yao, alipeleka kwenye kuta za jiji akiwa ameshikilia monstrans iliyokuwa na sakramenti takatifu mkononi mwake. Waandishi wa wasifu wake wanasema kwamba jeshi wakati huo lilikimbia. Kwa hiyo tangu wakati huo wa tukio hilo hukumbukwa na kuadhimishwa kila mwaka huko Asisi katika sikukuu kubwa ya Waklara Maskini kila ifikapo tarehe 22 Juni ya kila mwaka. Tunawatakia sikukuu njema wafransiskani wote na hasa wale wanaoitwa jina la Klara <mulia> Katika ujumbe uliotayarishwa kwa ajili ya tukio la maadhimisho ya miaka 80 tangu mgawanyiko wa peninsula ya Korea kufatiwa na mauaji ya vita vya Korea, Tume maalum ya upatanisho wa kitaifa ya Baraza la Maaskofu Katoliki nchini Korea, jumuiya ya kikanisa ya Korea Kusini, imekumbatia ham ya kudumu na ya uchungu ya umoja wa watu ambao leo hii wametenganishwa na kuwekwa chini ya serikali mbili tofauti. Katika ujumbe huo wamebainisha kuwa tunaunga mkono na kushiriki kikamilifu katika mabadilishano na Korea Kaskazini kulingana na ushirikiano na usawa. Tunaunganisha nguvu kufanya kazi pamoja na wale wote wanaotamani kaskazini na kusini kuishi pamoja katika nyumba ya pamoja. Kwa njia hiyo, ni kumbatio ambalo pia limeonyesha katika dhana ya ahadi madhubuti kichwa cha hati hiyo ya ujumbe kimechukua baadhi ya maneno kutoka Zaburi ya 34, ukimbie uovu na utende mema, utafute amani na uifuate. Tarehe iliyo chini ya maandishi hayo imewekwa ile ya tarehe 15 Agosti 2025 katika sherehe ya kupalizwa kwa Bikira Maria mbinguni ambaye ni mlinzi wa kanisa la Korea. Katika hati hiyo inabainisha, baada ya miaka 35 ya mateso wakati wa ukoloni wa Japani, taifa letu hatimaye lilipata ukombozi kutokana na liyo ya Mwenyezi Mungu na ulinzi wa Bikira Maria. Kwa bahati mbaya, ya furaha ya ukombozi ilikuwa ya muda mfupi tu, na mgawanyiko uliofuata unaendelea kusababisha maumivu hadi leo hii. Mnamo tarehe 25 Juni 1965 tume maalum ya upatanisho wa kitaifa ya baraza la maaskofu Katoliki nchini Korea ilianzishwa kama siku ya kuombea kanisa la kimya, ambayo ikawa siku ya maombi ya upatanisho na umoja wa kitaifa mnamo 1992. Kwa njia hiyo, kila mwaka karibu na tarehe hiyo mipango ya misa huongezeka ili kuomba uponyaji wa majeraha ambayo bado hayajapona kikamilifu na kuombea kanisa la kaskazini. Ijapokuwa miaka elfu moja mia tisa tisini iliona vipindi vya maendeleo katika mazungumzo na ushirikiano kati ya kaskazini na kusini, guba ya Korea kwa mara nyingine ilijikuta ikiwa imesimama Kabla hawajaweza kulima shamba kwa jembe na mundu, maaskofu wanaeleza katika ujumbe huo. Ujumbe huo unaendelea, shukurani kwa tume za kitaifa za upatanisho zilizoanzishwa katika kila jimbo la kanisa la Korea, kuanza kutoa usaidizi mpana na wa pande nyingi kwa Wakorea wa kaskazini wanaokabiliwa na matatizo makubwa kutokana na majanga ya asili na matatizo ya kiuchumi, huku wakiendeleza kikamilifu kubadilishana kwa njia ya mazungumzo. Kwa mfano wa Yesu Kristo ambaye alipata amani ya kweli kwa kujitoa nafsi yake, kanisa linaitwa kufanya kazi ya kupitisha ufalme wa amani kwa vizazi vijavyo, amani ambayo haitokei kwa kuwatishia wengine kwa silaha na nguvu za kijeshi katika hali ya kutoaminiana na chuki. Hatimaye maaskofu wanawaalika waamini na wenye mapenzi mema kusali ili neema ya Mwenyezi Mungu iweze kuponya machungu ya mifarakano katika mwaka mtakatifu elfu mbili na ishirini na tano unaokwenda sanjali na kumbukumbu ya miaka themanini ya mgawanyiko huo. Ujumbe unawaalika Wakorea wote kuamini upendo na neema ya Mungu kama maujaji wa matumaini. Mtu anaweza kutumaini kwa sababu kisichowezekana kulingana na maslahi na mantiki ya dunia kinawezekana kulingana na mapenzi ya Mwenyezi Mungu, tume inakumbusha. Na ikiwa Papa Francisko alifafanua dunia kujeruhiwa na kuwa hatarini pamoja katika nyumba ya pamoja ya wanadamu. Vivyo hivyo, katika maadhimisho ya miaka themanini ya mgawanyiko, maaskofu wanajitolea kukimbilia mbali na maovu na kufanya mema, kutafuta amani na kuifuata, hasa katika guba ya Korea, kwa namna ya Korea mbili, kaskazini na kusini, wanahitimisha Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, kamati itendaji ya jumuiya ya wanawake wa Katoliki Tanzania WAWATA, jimbo kuu la Dar es Salaam nchini Tanzania, inawapongeza na kuwashukuru wanawake wa Katoliki jimbo kuu la Dar es Salaam kwa kujitokeza kwa wingi na hatimaye kushiriki kikamilifu katika bonanza lilotimua vumbi tarehe 8 Agosti mwaka 2025 katika viwanja vya parokia ya Kristo Mfalme Tabata, jimbo kuu la Dar es Salaam. Ushirikiano, mshikamano na furaha walioionyesha ni ushuhuda wa Injili ya upendo, umoja na mshikamano katika Kristo Yesu, na kwamba utume wa Wata ni chemchemi ya furaha. Hii ni sehemu ya maneno ya shukurani yaliyotolewa na Mama Stera Rwegasira, mwenyekiti wa Wata ya jimbo kuu la Dar es Salaam. Kwa upande wake Askofu Mkuu Yuda Thadeus Ruwaichi wa jimbo kuu la Dar es Salamu ameliona tukio la bonanza jimbo kuu la Dar es Salamu kuwa ni semina, warsha na fursa ya kujengana, kurithishana na kuaminishana tunu msingi za maisha ya Kikristo, iwe ni siku njema inayowawezesha kurithishana mema yaliyo halali na mambo matakatifu, ili kila Wawata anapotoka mahali hapo awe amejengeka, ameimarishwa na amewezeshwa kuwajibika vyema zaidi kama Mkristo na wawata watambue kwamba wao wanapaswa kuwa ni wafuasi waaminifu wa Kristo Yesu kwa kutekeleza dhamana na majukumu yao ya kulinda kutetea na kutunza uhai wa mwanadamu, na kamwe wasiwe mashabiki wa kuharibu uhai. Watambue kwamba wana dhamana ya kurithisha imani. Wao ni mihimili ya familia, kanisa dogo la nyumbani. Waheshimiane, wapendane na kamwe wasinyanyasane wala kupigana. Askofu Mkuu Raichi ana haya ya kukazia. Alafu mama mkwe alikuwa anamtazama, akataka amwimpresi, akataka amshangaze akamgeukia punda aliyekuwa jirani, akaanza kumkamua. Mama mkwe akamwambia huyo hakamuliwi naye, akamwambia akushengwa tu, atakamuliwa tu. Katika kujaribu kuendelea kumkamua, akapigwa teke la kwanza, akalii, akakazaa na aendelee kumkamua, akapigwa teke la pili kubwa, akalia tena. Mama mkwe akamwambia huyo hakamuliwi, akarudia tena mayo akushengwa do. Sasa nyie mnakokimbilia huko kwa manabii wa uongo, kwa kweli mnaenda kushengwa <coughs> naenda nini kushengwa eh, akushengwa do. Nashenwa mpaka mnarudi nyumbani bila nauli, uongo na wasingizia. Hiyo ni akili sio akili hiyo. Nafundishaneni na kina mama, mwe waadilifu, mwishi imani safi, mtulie kwenu ndani ya kanisa moja takatifu Katoliki la mitume yeah, ambamo mna kila kitu mnachohitaji kwa ajili ya usitawi na uokovu wenu jisikieni nyumbani yeah. Marehemu Magufuli alitufundisha Watanzania kusema nyumbani kumenoga. Nami nawambia kanisa Katoliki daima kuna noga. Kanisa Katoliki sio tu kumenoga leo, daima kuna noga. Basi tulieni. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Mama Evelin Malisa Ntenga, rais wa shirikisho la umoja wa wanawake wa katoliki kanda ya Afrika, ambaye pia ni mwenyekiti wa jumuiya ya wanawake wa katoliki Tanzania, amegusia kuhusu malezi ya ndoa na familia na kwa nini leo hii ni muhimu kuzungumzia kuhusu malezi kutokana na msongo wa mawazo, afya ya akili, magomvi kwenye maisha ya ndoa na familia pamoja na talaka. Amesema malezi ni mfumo wa majiundo anaopewa mtu katika hatua mbalimbali ili kumjenga kiutu, kimaadili, kitabia, kiroho, kiakili na kimwili. Ni lishe bora na ulinzi kamili. Malezi yanaanza pale mimba inapotungwa, kwa sababu ukaribu hapa wa mtoto akiwa kijana ama mtu mzima, hakuna namna ya kumbadilisha, anakuwa ni mzigo kwa mama, familia, jamii na taifa. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne anasema familia ni mahali ambapo watoto hupokea tunu za kiroho, kiutu, kimaadili na kitamaduni. Ni shule ya kusamehe, kupenda, kushirikiana na kujenga haki ya amani na upatanisho. Wazazi ni mashuhuda wa kwanza wa Injili kwa watoto wao. Wanapaswa kuwafundisha maisha ya sala, tafakari na imani inayomwilishwa katika matendo mema, adili na matakatifu. Ni mahali pa kujenga mshikamano. Watoto wafundishwe kujenga madaraja ya urafiki na mshikamano bila kujali tofauti zao na kuwa wajenzi wa amani na maridhiano. Mama Evelyn Ntenga amegusia kuhusu umuhimu wa wazazi kujibidiisha katika malezi na makuzi ya watoto. Wow. Amegusia kuhusu athari za talaka kwa watoto na kwamba sababu kuu za talaka ni ukosefu wa uaminifu, mawasiliano, matatizo ya kifedha, matumizi haramu ya dawa za kulevya pamoja na ukatili wa kijinsia. Ushauri makini ni kutafuta suluhu na msaada wa kiroho na kitaalamu kabla ya kuamua kuvunja ndoa. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, kukunogesha bonanza la Jumuiya ya Wanawake wa Katoliki Jimbo Kuu la Dar es Salaam, kutoka studio za Redio Vatikani ni kamakawa, ni mtoto wa mkulima, Padri Richard Mjigwa. Namnamna mpendwa wa msikilizaji wa redio Vatikani, ndipo tumefikia mwisho wa habari za leo tulizokuandalia. Kwa, kwa niaba ya padre Richard Mjigwa ni Angela Rwezaura akikuaga. Tumsifu Yesu Kristo. Laudetu Yesus Kristus.