Asikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati, hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Ni kwa mara ngine tena, ndugu msikilizaji wetu wa Redio Vatikani, ninaokaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhutasari wake Papa Leo wa kumi na nne alielezea ya matumaini yake kwa migogoro miwili inayoendelea na, na malengo ya diplomasia laini ya Vatikani inayotaka kutatua matatizo kwa njia ya mazungumzo badala ya vita kwa waandishi wa habari alipowasili Villa Barberini huko Kasteli Gandolfo, atakuwa likizo hadi Jumanne ijayo na shughuli kadhaa za umma na sherehe mnamo Agosti kumi na tano na kumi na saba katika mkutano wa kimataifa ulioongozwa na mada njia za amani, dini na tamaduni katika mazungumzo, uliofunguliwa katika chuo kikuu cha Themuko nchini Chile kwa siku mbili kumi na mbili na 13 Agosti 2025 mwenyekiti wa Baraza la Kipapa kwa ajili ya mazungumzo ya kidini, Kardinali George Jacob Kovak alizungumzia mada kujenga amani ya dunia kwa ajili ya mazungumzo na ushirikiano kati ya dini, tamaduni na mataifa, kujitolea na ushirikiano na Vatikani. Kwa njia hiyo, alifafanua juu ya Vatikani na mipango ya amani, diplomasia ya Vatikani na pia mazungumzo kupitia dini na utamaduni. Katika fursa ya kongamano la umoja wa vyombo vya habari katoliki barani Afrika, UCAP, mwenyekiti wa Baraza la Kipapa la Mawasiliano alituma ujumbe uliosomwa katika ufunguzi wa kongamano hilo tarehe kumi Agosti huko Hakra nchini Ghana na Padre Janvier, ambapo alihimiza waandishi wa habari wa kikatoliki barani Afrika kuzingatia maadili ya kibinadamu katika enzi ya kiliunde. Kongamano litahitimishwa Agosti kumi na saba. Mada inayoongoza kongamano hilo ni kusawazisha maendeleo ya kiteknolojia na uhifadhi maadili ya kibinadamu katika enzi ya kiliunde. Baraza la Kipapa la Mawasiliano linasimamia mtandao mzima wa mawasiliano wa kiti kitakatifu cha kitume kwa namna ambayo mfumo mzima unaitikia kwa njia jumuishi mahitaji ya utume wa uinjilishaji wa kanisa katika muktadha unaodhihirishwa na uwepo na maendeleo ya vyombo vya habari vya kidijitali na kwa vipengele vya muunganiko na mwingiliano kati ya watoto waliowasili kutoka Gaza waliofika tarehe 13 Agosti 2025. Watatu kati yao walipelekwa katika hospitali ya kipapa ya Bambino Gesu na sasa wanaendelea na matibabu kutokana na hali zao mbaya za za kiafya. habari zina nyingine hutapata kuzisikiliza, nilizokuandalia ni Anjela Wezaula ana kukaribisha bariano ya kusitisha mapigano na amani nchini Ukraini, azimio la migogoro ya kibinadamu na njaa na kuachiliwa kwa mateka wa Israeli huko Gaza, ndiyo malengo ya diplomasia laini ya Vatikani kwa matatizo ambayo hayawezi kutatuliwa kwa vita, na hili ndilo ambalo Papa Lewa kumi na nne aliomba na kutarajia. Alisema hayo jioni tarehe 13 Agosti 2025 kwa waandishi wa habari alipowasili huko Castel Gandolfo, ambapo atatumia mapumziko ya pili ya majira ya joto hadi Agosti 19, akiwasalimia watu wengi waliomsubiri kuwasili kwake mbele ya lango la Vila Barberini, makazi yake kwa siku chache zijazo. Papa Leo wa 14 alijibu maswali ya waandishi wa habari kuhusu mambo ya kimataifa ya sasa. Alipoulizwa nini anachotarajia kutoka katika mkutano wa kilele katikati ya Agosti kati ya Rais wa Marekani Bwana Donald Trump na rais wa Urusi Bwana Vladimir Putin, Papa Leo wa kumi na nne alijibu: lazima siku zote tutafute usitishaji vita, lazima tukomeshe ghasia. Vifo ni vingi, hebu tuone jinsi wanavyoweza kufikia makubaliano. Kwa nini vita baada ya muda mrefu? Kusudi ni nini? Lazima kila wakati tutafute mazungumzo, kazi ya kidiplomasia, na sio vurugu na sio siraha na alipoulizwa kama alikuwa na wasiwasi wasi juu ya uwezekano wa kuwafukuza wakazi wa Gaza, Papa leo alisema, mgogoro wa kibinadamu lazima utatuliwe. Hatuwezi kuendelea hivi. Tunajua ghasia za ugaidi na tunaheshimu wengi waliokufa, pamoja na mateka wanahitaji kuachiliwa, lakini lazima pia tufikirie wengine wanaokufa kwa njaa. Hatimaye alipoulizwa kile ambacho Vatican inafanya kukomesha migogoro hii na mingineyo, Papa Leo wa 14 alijibu kwamba kiti kitakatifu hakiwezi kuacha, lakini ni kufanya kazi na tuseme, kuelekea diplomasia laini, siku zote tukialika na kusukumana kutafuta uwasi kwa njia ya mazungumzo na kutafuta suluhisho, kwa sababu matatizo haya hayawezi kutatuliwa kwa vita. Ikumbukwe ndugu msikilizaji, wa Vatican News asubuhi, tarehe 13 Agosti 2025 wakati wa katekesi yake katika ukumbi wa Paolo wasita mjini Vatikani katika salamu zake kwa maujaji wa Polandi, Baba Mtakatifu alitoa angalizo la dunia kwa watu wa nchi zilizokumbwa na migogoro na ghasia. Papa Leo alisema, tuombe Mungu awape amani watu wote wanaokumbwa na janga la vita. Ombi la papa lilitokana na mfano wa Mtakatifu Maximilian Maria Kolbe, mfransiskani wa Polandi, ambaye alikufa katika kambi ya mateso huko Auschwitz, ambapo alijitolea kuchukua nafasi ya baba mmoja aliyewekwa jela afe kwa njaa. Kumbukizi yake inafanyika kila ifikapo tarehe kumi na nne ya Agosti ya kila mwaka katika mkesha wa sikukuu ya Bikira Maria mpalizwa mbinguni. Katika kipindi hiki cha pili cha mapumziko katika makazi ya Vira Barberini ndani ya bustani za kipapa, Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne atakuwa na mipango kadhaa kwa umma, kuanzia na siku ya Jumaa Agosti kumi na tano ambayo Mama Kanisa anaadhimisha sikukuu ya kupalizwa kwa Bikira Maria mbinguni saa nne kamili asubuhi, masaa ya Ulaya ambapo itakuwa ni saa tano kamili masaa ya Afrika Mashariki na Kati, ataadhimisha misa takatifu katika parokia Mtakatifu Mutakatifu Tomas wa Vilanova huko Castel Gandolfo, na saa sita kamili mchana atasali sala malaika wa Bwana kutokea kwenye mlango wa ikulu ya Papa huko uwanja wa uhuru Castel Gandolfo. Dominika tarehe kumi na saba Agosti elfu mbili na ishirini na tano saa tatu na nusu asubuhi masaa ya Ulaya, Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne ataadhimisha misa takatifu katika mahali pa takatifu yani madhabahu ya Bikira Maria wa Rotonda huko Albano Laziale na maskini wakisaidiwa na wafanyakazi wa Karitasi jimbo Saa sita kamili mchana atasali sala ya malaika wa Bwana katika uwanja wa uhuru Kastel Gandolfo, na hatimaye atashiriki chakula cha mchana pamoja na maskini na wale wanaowasaidia wakaritasi jimbo katika ukumbi wa Borgo Laudato c si, ndani ya majengo ya kipapa. Kardinali George Jacob Kovak, mwenyekiti wa baraza la kipapa la mazungumzo ya dini mbalimbali mbali, alielezea mtazamo wa Vatican katika kukuza amani wakati wa kongamano la kimataifa njia za amani, dini na tamaduni, katika mazungumzo yaliyofanyika katika chuo kikuu katoliki cha Temuco nchini Chile tarehe 12 na 13 Agosti 2025, akizungumza mada ya kujenga amani duniani kupitia mazungumzo na ushirikiano kati ya dini na tamaduni na mataifa, kujitolea na ushiriki wa Vatican. Kardinali Kovaki alielezea utume wa kanisa wa kukuza amani kwa njia ya ukweli, haki, huruma, udugu, mazungumzo, upatanisho na kazi ya kibinadamu. Aliakisi jukumu la papa kama daraja ya maana, ya mjenzi wa madaraja, na akakumbusha ombi la papa la amani kwa hotuba yake Mtakatifu Paulo wa sita kunako 1965 katika Umoja wa Mataifa na kwa maelezo ya Papa Francisco kuhusu vita vya tatu vya dunia vilivyogawanyika vipande vipande, na wito wa sasa wa Papa Leo wa 14 wa 2025 wa kujenga madaraja kwa njia ya mazungumzo na kukutana, Kardinari Kovac alinukuu mipango kama vile Pache Mwinteris, yani amani duniani, siku ya amani duniani ya kila mwaka, mkutano wa kidini uliofanyika kunako 1986 huko Asisi na hati za hivi karibuni za papa Francisco kuanzia na laudato si, frateli tuti na hati ya udugu wa kibinadamu. Kwa hiyo Vatican inadumisha uhusiano wa kidiplomasia na nchi 184 umoja wa Ulaya na shirika la kijeshi la Malta na vilevile Vatican ina hadhi ya kudumu ya wawakilishi wake katika Umoja wa Mataifa. Kardinali Kovak alielezea kuwa kazi ya kidiplomasia inazingatia haki za kibinadamu, haki za kijamii, na amani na maendeleo, mara nyingi ujihusisha na upatanisho na kuunga mkono mipango ya kimataifa kama vile malengo ya maendeleo endelevu ya umoja wa mataifa na mazungumzo ya mabadiliko ya tabia nchi. Mkuu huyo wa kipapa wa, wa mazungumzo ya kidini pia alisistizia juhudi za Vatican katika mazungumzo ya kidini na kiutamaduni kupitia mabaraza ya kipapa ya mazungumzo, na utamaduni na elimu na baraza la kuhamasisha maendeleo fungamani ya binadamu. Kama hiyo haitoshi, juhudi hizi ni pamoja na mikutano ya pande zote mbili za kimataifa ushirikiano na Baraza la Makanisa Ulimwenguni na mipango ya kukuza kuheshimiana, kuelewana kiutamaduni, na kujali kazi ya uumbaji. Aidha, alihitimisha kwa kusisitiza kwamba amani lazima ijengwe siku zote na ni wajibu wetu sote, si tu serikali za mahalia au taasisi za kidini. Alitoa wito wa ushirikiano wa kivitendo unaochochewa na hadhi ya binadamu na manufaa ya wote <mulia> Baraza la Kipapa la Mawasiliano liliwataka waandishi wa habari wa Kiafrika kuashiria sana maadili ya kibinadamu katika zama ya akili unde na kuonya dhidi ya hatari ya kuruhusu teknolojia kudhalilisha hadhi ya binadamu. Hayo yalisikika katika hotuba iliyoandaliwa na mwenyekiti wa Baraza la Kipapa la Mawasiliano, Daktari Paolo Rufini, iliyosomwa na mwakilishi wake Monsinyo Janvieri Yameogo, anayehusika na masuala ya kichungaji ya Baraza la Kipapa la Mawasiliano kwa waandishi wa habari katika ufunguzi wa kongamano la Umoja wa Vyombo vya Habari Katoliki Barani Afrika, UCAP, huko mjini Akra nchini Ghana. Katika kongamano hilo la juma moja lililoanza tarehe kumi Agosti na litahitimishwa tarehe kumi na saba Agosti 2025, katika taasisi ya usimamizi wa mafunzo ya kitaalam ya Ghana unafanyika chini ya kauli mbiu kusawazisha maendeleo ya kiteknolojia na uhifadhi wa maadili ya kibinadamu katika enzi ya akili unde. Kwa njia hiyo, katika hotuba hiyo alisema tunapaswa kusoma na kusimulia historia kwa akili ya moyo, kwa hekima ya upendo, bila kuchanganya njia ya mwisho wake ukweli na uongo, uelewa na hesabu. Tunachotakiwa kufanya ni kubaki wanadamu na kuwa zaidi na zaidi, alieleza Monsinyo Nyameogo. Aliwakumbusha washiriki kuhusu hali halisi ya mawasiliano, kwamba asili ya kilatini ya neno mawasiliano inachanganya maneno mawili kumu ikiwa ni pamoja na munus, zawadi, ambayo hutuambia kwamba mawasiliano kwanza kabisa ni zawadi ya sisi wenyewe, zawadi inayotokana na uhusiano na tunaoanzisha sisi kwa sisi. Kwa njia hiyo, jumuiya ya wakristo wa Kristo kale inayofafanuliwa katika kitabu cha Matendo ya Mitume ilikuwa inaonyesha kuwa kuwa walikuwa na na moyo mmoja na nafsi moja, ilipata nguvu zake kutokana na ushirika ambao unasalia kuwa asili ya mawasiliano ya kanisa. Tukigeukia changamoto zinazoletwa na akili unde uju wa Baraza la Kipapa la Mawasiliano ulionya juu ya hatari ya mfumo wa utawala ambao kila kitu kikipuuza ukweli, haki na uzuri, ambapo upekee wa mtu binafsi hutolewa pamoja na hadhi ya mtu binafsi. Kadhalika wito huo ulitahadharisha ya kile kisemacho kwamba akiliunde haiwezi kukosea na kwamba kuwa na mawazo kama hayo yanapingana na kanuni za kisayansi zinazoiunga mkono. Kadhalika aliongeza kusema, kwa upande mmoja kuna udikteta wa mashine unaoelekezwa na mawazo ya kiimla kwa upande mwingine kuna uhuru wa binadamu ambao bila hiyo hakuna ukweli. Na hatimaye kulikuwa na swali, ikiwa matokeo ya muda mfupi ya akili unde inategemea ni nani anayedhibiti, matokeo ya muda mrefu yanategemea ikiwa yanaweza kudhibitiwa au la. Monsinyeri ya Maogo katika ujumbe huu alihimiza kongamano hilo kutimiza lengo lake la kuandaa wataalamu wa vyombo vya habari kuelimisha adhira juu ya umuhimu wa kuhifadhi maadili ya binadamu katika ulimwengu unaoendeshwa na teknolojia na kuendeleza michango ya umoja wa vyombo vya habari Katoliki barani Afrika kwa utume wa kanisa ikiwa ni pamoja na jukumu lake katika sinodi inayoendelea. Kuhusu sinodi yenyewe, alikumbusha wito wa Papa Francisco wa mshikamano wa kimataifa katika waraka wa Fratelli Tutti, yaani wote ni ndugu, na mwangwi wake katika dhana ya kiafrika ya ubuntu, ilisisitiza kwamba kusawi kwa binadamu kunapatikana katika mahusiano na kwamba sote tumeunganishwa na kuwajibika kwa ajili ya mtu mwingine. Kwa kifupi, wito kama huo kwa ajili ya urafiki wa kimataifa, mshikamano na kutegemea kwa jamii endelevu zaidi. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, baraza la kipapa la mawasiliano linaitwa kujenga madaraja wakati watu wengi wanainua kuta, yaani kuta za itikadi; kwa hiyo kukuza ushirika wakati wengi wanachochea migawanyiko, kushiriki katika changamoto za wakati wetu wakati wengine wengi wanapendelea kutojali. Alisema hayo Papa Francisco katika mkutano wake wa mwisho na baraza la kipapa la mawasiliano kunako tarehe 31 Oktoba 2024. Naye Papa Leo wa 14 katika mkutano wake wa kwanza na timu ya mawasiliano ya Vatikani baada ya kuchaguliwa kwake, aliwaalika kuendeleza mawasiliano ambayo hayatafuti maafikiano kwa vyovyote vile, yasiyojifunika kwa maneno ya uchokozi na hayakumbatii kielelezo cha ushindani, na kamwe hayatenganishi utafutaji wa ukweli na upendo ambao tunapaswa kuutafuta kwa unyenyekevu. Baadaye, wakati wa ziara yake katika kituo cha masafa mafupi ya utangazaji cha Radio Vatican huko Santa Maria di Galeria, Papa Leo wa kumi na nne alikumbuka kazi yake ya kimisionari katika bara la Amerika ya Kusini na Afrika akiwa mkuu wa shirika la Uagostiniani duniani akielezea matangazo ya masafa mafupi ya redio Vaticani ambayo hufikia mahali ambapo vituo vingine vinapata shida kufikia kama ya thamani kubwa, na kuthibitisha tena thamani ya kimisionari ya mawasiliano. Ndugu mpendwa msikilizaji wa Vatican News, baraza hili la sasa, awali ya yote, lilianzishwa kama sekretarieti ya mawasiliano na Papa Francisco kupitia barua yake ya kitume ya motu proprio ya mktadha wa sasa wa mawasiliano ya tarehe 27 Juni 2015. Baraza hili lilipewa dhamana ya kupanga upya mfumo mzima wa mawasiliano ya kiti kitakatifu. Hatua kwa hatua, ilijumuisha vyombo vyote vya mawasiliano vilivyojitenga hapo awali kama vile baraza la kipapa la mawasiliano ya kijamii, ofisi ya vyombo vya habari vya makao matakatifu, huduma ya picha, gazeti la Osservatore Romano, nyumba ya uchapishaji ya vitabu Vatikani, redio Vatikani, kituo cha televisheni cha Vatikani na huduma ya mtandao ya Vatikani. Changamoto ilikuwa kuunganisha vyombo tisa kwa pamoja vilivyoainishwa na mira na desturi za karne nyingi katika mfumo mmoja wa uhariri na utawala chini ya baraza moja ndani ya Kuri ya Romana. Kwa njia hiyo vyombo vya habari vya Vatikani kongwe zaidi vilianzishwa na Papa Sixtus wa tano kunako tarehe 27 Aprili 1587 kwa njia ya barua ya kitume iitwayo aa msempere, chini ya jina yani Stamperia Vaticana. Gazeti la Osservatore Romano la kila siku la Kiitaliano la makao makuu matakatifu lilichapishwa kwa mara ya kwanza mnamo tarehe mosi Julai 1861. Leo hii linachapisha matoleo mbalimbali mbali ya kila mwezi katika lugha nyingi kuu za kisasa. Nyumba ya uchapishaji wa vitabu Vatikani, ambacho ni chombo rasmi cha uchapishaji cha makao makuu matakatifu ya Vatikani, ilianzishwa mwaka 1926. Tarehe 31 Mei 2005, aliyekuwa katibu mkuu wa Vatikani wa wakati huo, Kardinali Angelo Sodano, aliipatia haki miliki ya kipekee kwa maandiko ya papa. Radio Vatican ilizinduliwa na Papa Pio wa 11 kunako tarehe 12 Februari 1931, kama kituo cha utangazaji cha mji wa Vatikani. Marekebisho hayo yalileta mageuzi ya vyombo vya habari kwa utayarishaji wa uandishi wa habari na kuhitimisha kwa taarifa za wakati harisi kwenye wavuti kupitia tovuti ya Vatican News iliyotumika tangu Desemba 2017 na wepo katika majukwaa makubwa ya mitandao ya kijamii uyatagayo Ofisi ya vyombo vya habari vya makao matakatifu Vatikani ilianzishwa kunako mwaka 1939 ikisambaza habari rasmi kuhusu papa na shughuli mbali mbalimbali za kiti kitakatifu cha kitume. Hapo awali ilikuwa sehemu ya gazeti la Osservatore Romano na ilipata uhuru wakati wa mtaguso wa pili wa Vatikani kunako 1962 na 1965, ikijiimarisha kama ofisi maalum ya waandishi wa habari. Tarehe 30 Januari 1948 Papa Pio wa 12 alianzisha tume ya kipapa ya utafiti na tathimini ya kikanisa ya firamu kuhusu mambo ya kidini au maadili. Mnamo 1959, pamoja na motu proprio, yani barua binafsi ya kitume ya papa Bon Pastoris, yani mchungaji mwema, Papa Yohane wa 23 alibadilisha kuwa ofisi ya kudumu ya kiti kitakatifu iliyounganishwa na sekretarieti ya Vatikani. Kisha tarehe mbili Aprili elfu moja mia tisa sitini na nne kwa barua ya kitume ya motu proprio, ya infructibus multis Papa Paulo wa sita aliunda upya tena kama tume ya kipapa ya mawasiliano ya kijamii akiikabidhi jukumu la kufuatilia na kutathimini nyanja za sinema, redio, televisheni na magazeti ya mara kwa mara na ya kila siku kwa kuzingatia majisterio ya papa, yani mafundisho ya papa. Tume ya kipapa ya mawasiliano ya kijamii iliyopewa hadhi baadaye kuwa baraza la kipapa la mawasiliano ya kijamii ilipewa jukumu la kuandaa Communio et Progressio kuhusu ushirika na maendeleo ya jamii ya wanadamu ambayo hujumuisha madhumuni ya msingi ya mawasiliano ya kijamii na vyombo vyake kama vile vyombo vya habari sinema, redio na televisheni, yaliyochapishwa mwaka 1971 ya na kusasishwa na nyongeza ya Etatis Nove kadiri ya enzi mpya, iliyokaribia mawasiliano yanapata upanuzi mkubwa ambao unaleta sana tamaduni za ulimwengu kwa ujumla, mwaka 1992, pamoja na kutangaza siku ya mawasiliano duniani iliyoanzishwa kunako mwaka 1967. Kwa njia hiyo, ndugu msikilizaji, kituo cha televisheni cha Vatikani kilianzishwa mwaka 1983 na Papa Yohane Paulo wa Pili ili kuandika huduma ya kichungaji ya Papa na shughuli za kiti kitakatifu cha kitume kupitia picha za televisheni. Kila rekodi programu au makala iliyotayarishwa tangu 1984 huhifadhiwa kwenye kumbukumbu iliyo na vyumba vinavyodhibitiwa na hali. Kwa hiyo, kwa kuundwa Baraza la Kipapa la Mawasiliano, uzalishaji wa vipindi vya televisheni vya Vatikani sasa vinaitwa Vatican Media. Hali hiyo hiyo inatumika katika huduma ya picha za Osservatore Romano iliyoanzishwa mwaka elfu mbili na sita na inayoundwa na wapiga picha, watunza kumbukumbu kumbu, na mafundi wanaoandika shughuli za Papa na mamlaka ya makao makuu matakatifu kupitia upigaji picha. Kumbukumbu ya kidijitali ya huduma inapatikana kwa wachapishaji na magazeti na pia kwa watu binafsi. Hatimaye tarehe 25 Desemba 1995, huduma ya mtandao wa Vatican ilizinduliwa kwa kujumuisha na kuchapishwa mtandaoni kwa ujumbe wa Noeli wa Mtakatifu Yohane Paulo wa pili kwenye tovuti mpya iliyoundwa wakati huo kwenye tovuti na leo hii, wafanyakazi wa kiufundi na wa hali halisi ni sehemu ya baraza la kipapa la mawasiliano humahili baraza la kipapa la mawasiliano kama lilivyoelezwa katika katiba ya kitume ya Praedicate Evangelium, yaani ubirini Injili, inawajibika kwa mfumo mzima wa mawasiliano ya kiti kitakatifu na kuunganishwa na vyombo vyote vya kiti kitakatifu katika tasnia ya mawasiliano, ili mfumo mzima ujibu kwa uthabiti mahitaji ya utume wa uinjilishaji wa kanisa katika muktadha unaodhihirishwa na uwepo na maendeleo ya vyombo vya habari vya kidijitali na mwingiliano. Ili kufanya hivyo, hutumia miundo ya uzalishaji, ubunifu wa kiteknolojia na aina za mawasiliano zinazopatikana kwa sasa na zile zinazoweza kuendelezwa siku zijazo. Ndugu msikilizaji, pamoja na kazi zake za uendeshaji, pia inachunguza na kuendeleza vipengele vya kitaalimungu na kichungaji vya shughuli za mawasiliano za kanisa. Kwa maana hiyo, inafanya kazi ikiwa ni pamoja na katika ngazi ya elimu ili kuhakikisha kwamba mawasiliano hayapunguzwi kwa dhana za kiteknolojia na za ala tu. Inaongeza mwamko kwa waamini kuhusu wajibu wao wa kuhakikisha kwamba njia nyingi za mawasiliano zinapatikana kwa ajili ya utume wa kichungaji wa kanisa katika huduma ya maendeleo na ustarabu na maadili, na inafanya hivyo kama katika maadhimisho ya siku ya upashanaji habari duniani. Kwa ajili ya shughuli zake, Baraza kipapa la mawasiliano linatumia uunganisho na miundombinu ya mtandao wa mji wa Vatikani kwa mjibu wa sheria maalum na hadi za kimataifa zinazofanywa na Kiti Kitakatifu, na inafanya kazi kwa ushirikiano na sekretarieti ya Vatikani na kuunga mkono taasisi nyingine za Kuria Romana na ofisi na taasisi zinazohusiana na makao makuu na gavana wa mji wa Vatikani katika shughuli zao za mawasiliano. Ndugu msikilizaji, hii ndiyo historia fupi ya baraza la kipapa la mawasiliano. Ili kujua mengi zaidi, unaweza kutembelea tovuti ya baraza ra kipapa la mawasiliano, ambapo unaweza kubonyeza baraza la kipapa la mawasiliano kwenye mtandao. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, watoto watatu kutoka Gaza wakiwa na wazazi wao na ndugu zao walitoa jioni tarehe kumi na tatu Agosti elfu mbili ishirini na tano kwenye uwanja wa ndege wa Champino nchini Italia wakiwa na wengine wengi. Kati yao ni wavulana wawili wenye umri wa miezi sita na miaka kumi na tatu na msichana wa miaka miwili ambao mara baada ya kukaguliwa kwenye chumba cha dharura katika hospitali ya kipapa ya watoto ya Bambino Gesu jijini Roma mtoto mchanga alilazwa kwa upasuaji wa jumla kufuatia na kukatwa mguu hapo awali, wakati mvulana wa umri wa miaka kumi na tatu alilazwa katika idara ya magonjwa ya mfumo wa neva kwa majeraha ya ubongo, na msichana wa miaka miwili ambaye anaugua ugonjwa wa mfumo wa vyakula alilazwa katika wodi ya watoto kwa matibabu ya utapia mlo. Pamoja na waliofika hawa wapya idadi ya watoto kutoka Gaza iliyotunzwa katika hospitali ya kipapa ya Bambino Jezu tangu mwanzo wa mzozo mnamo Oktoba elfu mbili ishirini na tatu imeongezeka na kufikia hadi watoto ishirini. Wagonjwa wadogo hawa wanakabiliwa na magonjwa mbalimbali kama vile majeraha ya viungo, kuchomwa, utapia mlo, magonjwa ya saratani, ugonjwa wa moyo na kasoro za moyo wa kuzaliwa, magonjwa ya kuambukiza na ya mfumo wa vyakura, na magonjwa ya kuambukiza na ya ubongo. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne, katika mkutano na katibu msaidizi kwa ajili ya mambo ya jumla ya sekretarieti ya Vatikani ya askofu mkuu Edgar Pena Para, uliofanyika tarehe 6 Agosti 2025, aliamuru kamati ya kipapa kwa ajili ya siku ya watoto duniani kuhamishia ndani ya baraza la kipapa la walei, familia na maisha, kwa njia hiyo kutoka katika shirika linalotoa taarifa moja kwa moja kwa Baba Mtakatifu. Kamati ya kipapa ya siku ya mtoto duniani iliyoanzishwa 2024 na Papa Francisco ili kuandaa na kuratibu kile kinachoitwa siku ya mtoto duniani inahamishiwa katika baraza la kipapa la walei, familia na maisha. <muchilis> Namnamna mpendo wa msikilizaji wa radio Vatikani, ndipo nimefikia mwisho wa habari za leo nilizokuandalia ndani ya studio hizi. Ninakutakia kila la heri na baraka katika sikukuu ya Bikira Maria mpalizwa itakayofanyika tarehe 15 Agosti 2025. Ni Anjela Rwezaura akikuaga. Tumsifie Yesu Kristo, laudetur Yesus Christus.