Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na Kati. Hii ni redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili mm. ni kwa mara nyingine tena, na ndugu msikilizaji wetu wa redio Vatikani ninaukaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhutasari wake. Hata leo hii jumuiya za Kikristo ziko na maskini na wanaoteseka, shuhuda wa huruma na msamaha katika maeneo ya migogoro, wahudumu wa amani na wajenzi wa madaraja katika ulimwengu uliogawanyika vipande, na ni furaha ya kanisa na ndiyo matunda yake ya kudumu. Ufalme wa kwanza unaokuja, wengi wao ni wanawake kama vile Mzee Elizabeti na kijana Maria, wanawake wa Pasaka, mitume wa ufufuko tuache tuongoke, kwa sababu ya ushuhuda wao. Ni katika mahubiri ya Papa Leo wa kumi na nne katika parokia ya Mtakatifu Tomasi huko Castel Gandolfo katika maadhimisho ya sherehe ya kupalizwa Mama Bikira Maria mbinguni tarehe kumi na tano Agosti elfu mbili na ishirini na tano. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne, Mama Kanisa akiwa anasherekea sikukuu ya kupalizwa mbinguni kwa Bikira Maria, aliongoza sala ya malaika wa Bwana akiwa huko Castel Gandolfo, makao ya kipapa wakati wa likizo. Kwa njia hiyo Maria ambaye Kristo mfufuka alimchukua kwake katika utukufu wa mwili na roho, anang'aa kama picha ya matumaini kwa wanaye wanahija katika historia. Katika kutangaza dogma ya kupalizwa mbinguni wakati wa tukio la kutisha la vita vya pili vya kidunia ambavyo bado vilikuwa vinaunguza, Papa Pio wa kumi na mbili aliandika, tunapaswa kutumainia kwamba wote wanaotafakari juu ya mfano mtukufu wa Maria wataendelea kusadikishwa zaidi kuhusu thamani ya maisha ya mwanadamu, na alikuwa na matumaini kwamba maisha ya mwanadamu hayatapotezwa tena kwa kuchochea vita. Ni kwa jinsi gani maneno haya yanafaa sana! Kwa bahati mbaya, hata leo hii tunahisi kutokuwa na msaada katika kukabiliana na kuenea kwa jeuri duniani kote. Ni maneno ya Papa Leo, mara baada ya tafakari na sala malaika wa Bwana huko Castel Gandolfo, katika sikukuu ya Bikira Maria Mpalizwa sikukuu. Na katika ujumbe wa Papa Leo wa kumi na nne kwa washiriki wa Juma la Kijamii kwa mwaka elfu mbili na ishirini na tano lililofunguliwa tarehe kumi na nne na litahitimishwa tarehe kumi na sita huko Lima nchini Peru, alitoa mwaliko wa kutazama ushuhuda wa watakatifu wengi walioishi nchini humo. Kristo ni kitovu cha lengo na nguvu zinazopyaisha tutafakari wakati wetu unaopitiwa na changamoto nyingi za kiuchumi kisiasa na kiutamaduni. Maumivu ya dhuluma na kutengwa wanayopata kaka na dada zetu wengi yanatuhimiza sisi sote tuliobatizwa kuitikia ishara za nyakati. Habari zina nyingine utasikiliza nilizokuandalia, lakini mwisho wa habari hizi utasikiliza tafakari ya neno la Mungu linaloletwa kwako na Padre Paskali Yondo. Ni Angel Wezaula anakukaribisha. Sorelle fratelli carissimi oggi non e domenica Katika mahubiri ya misa takatifu ya Baba Mtakatifu Leo wa 14 katika sherehe ya Bikira Maria Mpalizwa mbinguni tarehe 15 Agosti 2025 iliyofanyika katika parokia ya Mtakatifu Tomasi huko Vilanova, Castel Gandolfo, alianza kusema: leo siyo Dominika, lakini kwa namna tofauti tunaadhimisha Pasaka ya Yesu ambayo inabadilisha historia. Kwa Maria wa Nazareti kuna historia yetu, historia ya Kanisa iliyo ndani ya umoja wa ubinadamu kwa kufanyika mwili ndani yake Mungu wa maisha na wa uhuru alishinda kifo. Ndio leo tunatafakari jinsi ambavyo Mungu alishinda kifo, lakini kamwe bila kuwa na sisi. Ufalme ni wake, lakini wetu ni ndio ya upendo wake ambao kila kitu kinaweza kubadilika. Juu ya msalaba, Yesu kwa uhuru wake alitangaza ndio ambayo ilikuwa inaondoa uwezo wote wa kifo kifo kile ambacho bado kimesambaa wakati mikono yetu inasulibisha na mioyo yetu iliyofungwa na hofu na kutoaminiana. Juu ya msalaba, imani ilishinda na upendo ulishinda, unaotazama kile ambacho bado hakipo, na msamaha ulishinda na Maria alikuwa hapo ameungana na mwanaye. Leo hii tunaweza kutambua kwamba Maria ni sisi, ikiwa atukimbii, ikiwa sisi tunajibu tazama mimi hapa katika tazama mimi hapa yake katika mashahidi wa wakati wetu, katika mashuhuda wa imani na wa haki wa unyenyekevu na wa amani. Ile ndio inaishi bado na ni bado inaweza kupinga kifo. Kwa njia hiyo, siku hii ya furaha ni siku ambayo inatuwajibisha kuchagua namna gani ya kuishi na kwa ajili ya nani. Liturujia katika sherehe hii ya kupalizwa mbinguni inapendekeza kwetu neno la Injili la Bikira Maria kumtembelea Elizabeti. Mtakatifu Luka anaonyesha sura hii ya kumbukumbu kwa wakati mgumu wa wito wa Maria. Kwa hiyo ni vizuri katika wakati ule siku ambayo tunaadhimisha mtazamo wa uwepo wake. Kila historia, hata ile ya mama wa Mungu duniani, ni fupi na inaisha, lakini hakuna lolote linalopotea. Na hivi, wakati maisha yanapofungwa, upekee wake unang'aa zaidi wimbo wa sifa ambao Injili inapendekeza katika mdomo wa kijana Maria sasa unafunguliwa, nuru katika siku zake zote. Siku moja ile ya kukutana na binamu yake Elizabeti inafungamanisha siri ya siku nyingine ya kila kipindi. Papa leo aliendelea kusema, na maneno hayatoshi, inafaa wimbo ambao katika kanisa unaendelea kuwa wito wa kizazi hadi kizazi mawio ya jua ya kila siku, matunda ya kushangaza ya utasa wa Elizabeti ulithibitisha Maria imani yake, ulitanguliza matunda ya mwitikio wake watazama mimi hapa ambao unaendelezwa na matunda ya muda mrefu ya kanisa na ubinadamu mzima, unapokuwa karibu na neno linalopyaishwa na Mungu. Siku ile wanawake wawili walikutana katika imani na baadaye wakabaki miezi mitatu pamoja, wakisaidiana, si katika matendo, lakini namna mpya ya kujua historia. Ya, Baba Mtakatifu leo aliendelea: ufufuko unaingia hata leo hii katika dunia yetu. Maneno ya chaguzi za kifo utafikiri yanashinda, lakini maisha ya Mungu yanakatisha mahangaiko kwa njia ya dhati, uzoefu wa udugu kwa njia za ishara mpya za mshikamano, kabla ya kuwa hatima yetu ya mwisho. Kiukweli ufufuko unasasisha roho na mwili kuishi kwetu duniani. Wimbo wa Maria wa sifa kwa Bwana unaongeza nguvu ya matumaini kwa wanyenyekevu, wenye njaa na watumishi wa Mungu. Hawa ni wanawake na wanaume wa heri ambao bado wapo katika maangaiko na wanaona tayari yasiyoonekana, wenye nguvu kuanguka kwenye viti vyao, matajiri kuwa mikono mitupu ahadi ha za Mungu kutimizwa. Huu ni uzoefu ambao kila jumuiya ya kikristo lazima wote kusema tumeishi. Ndiyo, papa aliongeza, inaonekana haiwezekani, lakini kwa neno la Mungu bado inajitokeza katika nuru. Hapo ni pale panapozaliwa uhusiano na kile ambacho tunapinga, ubaya kwa wema, kifo kwa maisha. Hapo tunaona kuwa hakuna kisichowezekana kwa Mungu, rejea Luka sura ya 1 aya 37. Baba Mtakatifu leo aidha alisema, wakati mwingine, kwa bahati mbaya, uhakika wa kibinadamu unashindwa kwa namna ya ustawi wa mali na ule wa kupumzika ambao unafanya kusinzia dhamiri. Imani hiyo inaweza kuzeeka, kwa hiyo inaingia kifo katika mitindo ya kushindwa na kulalamika, kujutia na kukosa uhakika. Baada ya kuona ulimwengu unaishia kuzeeka, ni kutafuta bado msaada wa matajiri na wenye nguvu ambao kwa kawaida huwasindikiza maskini kwa dharau na walio wa mwisho. Kanisa lakini linaishi katika viunga vyake vya udhaifu wake, shukurani kwa sifa ya wimbo wao. Hata leo hii jumuiya za kikristo maskini na wanaoteseka, mashuhuda wa huruma na msamaha katika maeneo ya migogoro, ni wahudumu wa amani na wajenzi wa madaraja katika ulimwengu uliogawanyika vipande, na ni furaha ya kanisa na ndiyo matunda yake ya kudumu ya ufalme wa kwanza unaokuja. Wengine wao ni wanawake kama vile mzee Elizabeti na kijana wanawake wa Pasaka, mitume wa ufufuko. Tuache tuongoke kwa sababu ya ushuhuda wao. Aidha, akirejea somo la kwanza alisema iwapo katika maisha haya tutachagua maisha basi Maria aliyepalizwa mbinguni, tuna sababu ya kuona hatima yetu. Yeye aliyejitoa kama ishara ambayo ufufuko wa Yesu haukuwa kitu kilichojitenga, kwa sababu wote katika Kristo tunaweza kumezwa na kifo. Kwa hakika ni kazi ya Mungu na siyo yetu. Hata hivyo, Maria katika msuko huo wa neema na uhuru unaotusukuma kila mmoja wetu katika imani na ujasiri, anatuhusisha katika maisha ya watu. Mwenyezi amenitendea mambo makuu hanaweza kufanya kila mmoja kufanya uzoefu wa furaha na kushuhudia kwa wimbo mpya. Tusiwe na hofu ya kuchagua maisha, inawezekana kuleta hatari na kutokuwa na busara. Ni sauti ngapi daima tunazisikia? Ni nani anakutuma ufanye? Hachana navyo, waza mahitaji yako. Hizi ni sauti za kifo. Kinyume chake, sisi tu mitume wa Kristo, ni upendo wake ambao unatusukuma mwili na roho katika wakati wetu, kama binafsi na kama kanisa, sisi hatuishi kwa ajili yetu sisi wenyewe. Hii ndiyo tu hasa ya kuweza kusambaza maisha na kufanya maisha kushinda. Ushindi wetu juu ya kifo unaanzia hapo. Baba Mtakatifu leo alihitimisha mahubiri yake: kari fratelli e sorelle, bona festa i padri del concilio Vaticano II ci hanno lasciato un testo stupendo sulla Vergine Maria. Mababa wa mtaguso wa pili wa Vatikani walituachia andiko zuri sana juu ya Bikira Maria ambaye ningependa kusoma nanyi leo hii, wakati tunaadhimisha sherehe ya kupalizwa kwa utukufu mbinguni. Mwishoni mwa hati hiyo kuhusu kanisa, mtaguso unasema hivi: Mama wa Yesu kama alivyo mbinguni, ambaye tayari ametukuzwa kwa mwili na katika roho, anaunda sura na mwanzo wa kanisa ambalo linapaswa kuwa katika utimilifu wa siku zijazo. Kama alivyo duniani, anang'aa mbele ya wanahija wa watu wa Mungu ambao ni ishara ya uhakika wa tumaini na wafaraja, hadi Bwana atakapokuja siku ile. Kwa njia hiyo Baba Mtakatifu aliongeza, Maria ambaye Kristo mfufuka alimchukua kwake katika utukufu wa mwili na roho, anang'aa kama picha ya matumaini kwa wanaye wanahija katika historia. Ni jinsi gani ya kufikiria mashairi kadhaa ya Dante katika wimbo wake wa mwisho kuhusu mbinguni. Katika sala aliyoweka katika mdomo wa Mtakatifu Bernardo, anaanza hivi: Bikira Maria, mwana wa mwanao. Mshairi anasifu Maria kwa sababu hapa duniani kati yetu asiyekufa ni kisima cha tumaini hai, yaani kisima hai kinachobubujika matumaini. Kwa njia hiyo, Papa leo aliongeza kusema kuwa ukweli huu wa imani yetu ni kamilifu sanjali na mada ya Jubilei ambayo tunaishi wanahija wa matumaini. Na hii ni kwa sababu mwanahija anahitaji dira inayomwelekeza safari yake, yaani hatima nzuri inayovutia ambayo inamwongoza hatua zake na kuuisha wakati wa uchovu, inayompatia ari daima katika moyo wake na shauku na matumaini katika safari ya maisha. Hatima hiyo ni Mungu, upendo usioisha na wa milele, utimilifu wa maisha wa imani, furaha na kila wema. Moyo wa binadamu unavutiwa na uzuri kama huo na hauna furaha hadi unapata. Kwa hakika, kuna hatari ya kutopata, ikiwa anapotea katikati ya mtumishi wa giza wa ubaya na wa dhambi. Baba Mtakatifu aliendelea: lakini tazama basi neema Mungu alikuja kukutana, alijivika mwili wetu uliofanywa na udongo na kuupeleka kama tusemavyo, ishara ya mbingu. Yaani, Mungu ni fumbo la Yesu Kristo aliyefanyika mwili, akafa na akafufuka kwa ajili ya uokovu wetu, na hasiye tenganishwa naye, na hata fumbo la Maria, mwanamke ambaye mwana wa Mungu alichukua mwili na wa kanisa, mwili wa fumbo la Kristo. Hili ndilo fumbo la kipekee la upendo, na hivyo la uhuru. Baba Mtakatifu kwa kuhitimisha, alisema kama Yesu alivyoitikia ndiyo, na Maria alisema tazama mimi hapa, aliamini katika neno la Bwana na maisha yake yote yalikuwa ya hija ya matumaini pamoja na mwana wa Mungu na mwanaye, hija ambayo kwa njia ya msalaba na ya ufufuko aliweza kumfikisha kwa Baba katika mikono ya Mungu na kwa sababu hiyo, wakati tunatembea kama binafsi, kama familia na katika jumuiya, hasa wakati mawingu yanakuja na njia isiyo na uhakika na nguvu, tuinue mtazamo, tutazame yeye mama yetu, na tutapata tumaini ambalo halikatishi tamaa. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne alihitimisha: Cari fratelli e sorelle oggi vogliamo affidare all'intercessione della Vergine Maria assunta in cielo la nostra preghiera per la pace. Mara baada ya tafakari na sala Malaika wa Bwana, Baba Mtakatifu Leo wa 14 akiwa katika lango la jumba la kipapa huko Kastel Gandolfo, siku ambayo mama Kanisa anaadhimisha sikukuu ya Bikira Maria mpalizwa mbinguni, tarehe 15 Agosti 2025, alisema leo tunataka kukabidhi ombi letu la amani kwa maombezi ya Bikira Maria aliyepalizwa mbinguni yeye kama mama anateseka kwa maovu yanayowatesa watoto wake, hasa watoto wadogo na wanyonge. Amethibitisha hili mara nyingi kwa karne nyingi kwa ujumbe na maonesho. Papa Leo wa kumi na nne aliongeza, katika kutangaza dogma ya kupalizwa mbinguni wakati tukio la kutisha la vita vya pili vya kidunia ambavyo bado vilikuwa moto, -moto Papa pia wa kumi na mbili aliandika tunapaswa kutumaini kwamba wote wanaotafakari juu ya mfano mtukufu wa Maria wataendelea kusadikishwa zaidi kuhusu thamani ya maisha ya mwanadamu, na alikuwa ana matumaini kwamba maisha ya mwanadamu hayatapotezwa tena kwa kuchochea vita. Kwa hiyo, Papa Leo aliongeza, ni kwa jinsi gani maneno haya yanafaa sana. Kwa bahati mbaya, hata leo hii tunahisi kutokuwa na msaada katika kukabiliana na kuenea kwa jeuri duniani kote, inazidi kuwa kiziwe na kutokuwa na hisia kwa kila msukumo wa binadamu. Licha ya hayo, hatupaswi kupoteza tumaini. Mungu ni mkuu kuliko dhambi ya wanadamu. Hatupaswi kujiuzuru kwa kuenea kwa mantiki ya migogoro na silaha. Kwa njia hiyo, pamoja na Maria, tunaamini kwamba Bwana ataendelea kuwasaidia watoto wake akikumbuka huruma yake. Ni ndani yake tu ndipo inawezekana kugundua tena njia ya amani. Baba Mtakatifu Leo wa 14 alituma ujumbe kwa washiriki wa Juma la mafundisho jamii ya kanisa kwa mwaka 2025 nchini Peru, ambalo lilifunguliwa huko jijini Lima tarehe 14 Agosti na litahitimishwa tarehe 16 Agosti 2025. Juma hili la kijamii nchini Peru kwa mwaka huu linaongozwa na kauli mbiu kutembea pamoja na matumaini kwa ajili ya mema ya pamoja, ambalo tunaliona linalochota kauli mbiu ya matumaini ya mwaka mtakatifu wa elfu mbili na ishirini na tano. Katika ujumbe huo alianza kuwasalimia kwa moyo mkunjufu washiriki wote na kuwashukuru kwa mwaliko kutoka kwa ndugu zake baraza la maaskofu ili kushirikisha baadhi ya tafakari na wote. Ni dhahiri kwa mtu yoyote anayepitia historia ya Peru kwamba ardhi hizo zimeambatanishwa na muundo fulani wa utawala, hasa kuhusu imani yetu ya Kikatoliki ambayo daima imekuwa ikidaiwa kuwiana na matunzo na huduma kwa wahitaji zaidi. Ni kwa njia hiyo tu mtu anaweza kuelewa msongamano wa utakatifu ambao taifa hilo lilikuwa karibu sana na huduma yake na maombi yake papa alionayo kwao. Kwa hiyo ushuhuda wa maisha ya fumbo kwa Mtakatifu Rosi wa Lima, ya upendo motomoto kwa Mtakatifu Martini de Porres, na juu ya upendo kwa maskini kwa Mtakatifu Yohane Malsias wote wanazungumza juu ya uwepo wa Injili wenye nguvu na matunda ambao hawakupuuza kamwe sara ya kumtumikia jirani wala hawakusahau watoto wadogo huku wakikuza na kuipambania ibada inayostahili Mungu wa milele. Katika suala hilo, Baba Mtakatifu leo aliongeza kusema kuwa maneno ya Mtakatifu Paulo wa Sita wakati wa kumtangaza Yohane Marsias kuwa mtakatifu yana nuru. Aliunganisha kila mtu katika upendo akifanya kazi kwa ubinadamu kamili. Papa leo alipenda kusema hebu sasa tutafakari. Wakati wetu unaopitiwa na changamoto nyingi za kiuchumi, kisiasa na kiutamaduni, maumivu ya dhuluma na kutengwa yanayowapata kaka na dada zetu wengi, yanatuhimiza sisi sote tuliobatizwa kuitikia kwa namna ambayo, kama kanisa, tunapaswa kuitikia ishara za nyakati kutoka katika kina cha Injili. Ili kufikia hilo, tunahitaji kwa haraka ushuhuda wa watakatifu wa siku hizi <mimu> Karibu ndugu msikilizaji wa radio Vatikani katika tafakari ya litujia neno la Mungu dominika ya ishirini ya mwaka sio wakilitujia katika kanisa kipindi cha kawaida. Ujumbe mkuu umejikita juu ya thamani ya mateso katika maisha ya Kikristu, kwani ni kwa mateso ya bwana wetu Yesu Kristu sisi tumekombolewa kutoka utumwa wa dhambi na mauti na tumefanywa warithi wa uzima wa milele. Ni katika muktadha huu wimbo wa mwanzo unasema hivi: E Mungu ngao yetu, uangalie, umtazame uso wa Kristu wako hakika siku moja katika nyua zako ni bora kuliko siku elfu. Na mama kanisa katika sala ya mwanzo anasali: E Mungu, umewawekea tayari wale wakupendao mema yasiyoonekana, utie mioyoni mwetu hamu ya kukupenda ili kwa kukupenda katika mambo yote kuliko yote tupate ahadi zako tunazotamani kupita yote. Somo la kwanza la kitabu cha nabii Yeremia sura ya thelathini na nane aya nne hadi ya sita, ya nane hadi ya kumi Nalo ni simulizi la mateso aliyopata nabii Yeremia kwa kutabiri kutekwa na kuangamizwa kwa mji wa Yerusalemu kama watu wake hawataacha dhambi zao na kumrudia Mungu. Watu maarufu na wakuu wa Yuda waliofaidika na hali hii ya watu kumwasi Mungu walichukizwa na utabiri huu, wakamwendea mfalme Zedekia wakamshawishi ili Yeremia auawe. Mfalme Zedekia badala ya kutimiza wajibu wake, alimtoa Yeremia akamkabidhi kwa adui zake Wakamchukua wakamtupa katika shimo lenye matope, akateseka humo kwa njaa. Mungu alimwokoa kwa mkono wa Ebimeleki toashi wa Ethiopia, mtu ambaye kwa wayahudi alidharauliwa. Na utabiri wa Yeremia ulitimia kwa mji wa Yerusalemu kuangamizwa na watu wake kuchukuliwa mateka. Mababa wa Kanisa wanalitazama kwa imani tukio hili kama mfano wa mateso, kifo na ufuko wa Bwana wetu Yesu Kristo, na ujumbe kwetu sisi ni huu. Tuwe wasikivu kwa maonyo yanayotolewa na viongozi wetu wa kiimani tunapokuwa tumekengeuka, wakituita tumrudie Mungu aliye kimbilio na kinga yetu. Tusipowasikiliza, matokeo yake ni kuangamia milele. Ni katika muktadha huu wimbo wa katikati unasema hivi: e Bwana, unisaidie hima. Nalimngoja Bwana kwa saburi, akaniinamia akakisikia kilio changu, akanipandisha toka shimo la uharibifu toka udongo wa utelezi, akaisimamisha miguu yangu mwambani, akaziimarisha hatua zangu. Akatia wimbo mpya kichwani mwangu, ndizo sifa zake Mungu wetu. Wengi wataona na kuogopa, nao watamtumainia Bwana. Nami ni masikini na muhitaji, Bwana atanitunza. Ndiwe msaada wangu na uokovu wangu, e Mungu wangu usikawie. Somo la la pili ni la Waraka kwa Eburania, sura ya 12 aya kwanza hadi ya nne. Sehemu hii ya waraka huu kwa kuweka bayana taabu na mateso waliyoyapata waamini wa Kristo na jinsi walivyovumilia wakifuata mfano wa Yesu Kristo aliyevumilia yote hata kufa msalabani, naye baada ya kufuka kwake alipaa mbinguni na kuvikwa taji ya utukufu Nao pia walivikwa taji ya utukufu mbinguni. Nasi tukivumilia vivyo hivyo bila kuchoka, tukivipiga vita dhidi ya dhambi, hata ikiwa ni kwa gharama ya damu yetu, tutastahilishwa kuurithi utukufu wa uzima wa milele usioweza kufananishwa na gharama ya kitu chochote kile. Zaidi sana tunakumbushwa kuwa maisha yetu ya kiroho au kimwili ni mapambano na mafanikio yoyote katika maisha yanahitaji juhudi na maarifa na kusali kwa bidii ili kupata maelekezo na miongozo kutoka kwa Mungu aliye asili ya mema yote. Injili ni ilivyoandikwa na Luka sura ya 12, aya 49 hadi 53. Katika sehemu hii ya Injili tunasikia maneno magumu na ya kutisha aliyoyasema Kristu Yesu. Tunasoma hivi: mnadhani ya kwamba nimekuja kuleta amani duniani? Hata kidogo, si amani bali utengano na tangu sasa jamaa ya watu watano itagawanyika, watatu dhidi ya wawili na wawili dhidi ya watatu. Licha ya ugumu wake wa kutisha kwake, ujumbe wake ni huu: maisha ya kumfuata Kristo yanahitaji kufanya maamuzi magumu, ikiwa ni pamoja na kuachana na kutengana na yote yaliyo kinyume na ujumbe wa Injili, ikiwemo ndugu, jamaa na marafiki hali hii na maamuzi haya yanaleta mateso yenye thamani ya ukombozi katika maisha ya Mkristu, nayo ni baraka, zawadi na shule ya utakatifu, nasi hatuna budi kuyavumilia na kuyabeba, ndiyo msalaba wetu. Hii ni kwa sababu mateso yakipokelewa kwa imani yanamweka mwanadamu karibu zaidi na Mungu muumba wake. Watakatifu wengi wanashuhudia ukweli huu. Mtakatifu Francisko Asizi anasema, msalaba au mateso ni daraja letu la kumwona Mungu kama tukiyatambua tukayapokea Kikristu kwa moyo wa imani na kuyabeba pamoja na Kristu na kuruhusu mapenzi ya Mungu yatendeke katika kuteseka kwetu. Mtakatifu Inyasi wa Antiokia anasema Mkristu anafananishwa zaidi na Kristu na kushiriki kikamilifu kazi yake ya ukombozi anapovumilia mateso ya maisha yake kwa imani. Mateso na kifo kwa yenyewe havina uzuri wala faida yoyote, lakini vikipokelewa kwa imani na Mkristu vinapata kuwa visakramenti kwani vinakuwa alama ya mateso na kifo cha Bwana wetu Yesu Kristo, na hivyo vinapata thamani tele mbele za Mungu. Anasisitiza kusema nilipokuwa karibu na upanga, ndipo nilipokuwa karibu na Mungu. Nilipokuwa pamoja na wanyama wakali, ndipo nilipo pamoja na Mungu. Akiwa safarini kwenda kuyakabili mateso, aliwaambia waamini wake, mniombee ili minyororo hii inisaidie kumpata Mungu akasisitiza kama vile kito kisivyoweza kung'arishwa bila msuguano, vivyo hivyo hakuna mtu anayeweza kufanywa mkamilifu bila kutoa machozi na hapata kuwepo na utakatifu ambao hauna alama ya mhuri wa mateso ya Kristu. Mtakatifu Bakita alipoambiwa anataka kuwa mtawa kwa sababu ya hofu ya kuendelea kuwa mtumwa, alisema, nikikutana na wale walioniuza pamoja na aliyeninunua na kunifanya mtumwa nitapiga magoti kwa furaha na kuibusu miguu yao, kwani ni kwa mateso yao nimemtambua Kristu. Ni kwa msaada wao nimekuwa Mkristu. Mtakatifu Visenti wa Paulo anasema inampendeza Mungu kumpatia mateso yule aliyeimara katika upendo wake. Hivyo kuchukua mateso na kunyamaa ni njia bora ya kujipatia fadhila na kumtukuza Mungu. Mateso ni mtihani wa imani ambayo kwayo tunajifunza pia kutambua thamani ya wengine. Tena ukiingizwa mwenyewe katika udhaifu wa majaribio, utawafahamu wengine vizuri zaidi. Mtakatifu Katarina wa Siena anasema, hakuna mapendo yasiyo na mateso. Msalaba japo ni ishara ya mateso, vivyo hivyo ni ishara ya matumaini na mapendo kwetu. Linalobaki ni kuuangalia, kuutafakari, kuushangaa kuusikiliza, kuuheshimu, kuutukuza na kuuabudu kwa matumaini na mapendo ya kina kwa kuwa ndio wokovu wetu, ni nguvu ya Mungu. Msalaba unatufunulia na kutufundisha juu ya hekima kuu ya Mungu. Msalaba unatufundisha siri ya Mungu. Msalaba unatufunulia na unatufundisha juu ya upeo wa mapendo ya Mungu kwetu sisi. Msalaba una nguvu ya kuwafanya watu waone ubaya wa dhambi na hivyo kuwafanya wakiri, watubu, waungame na kufanya malipizi na kuacha dhambi zao. Mtakatifu Andrea wa Krete anasema kwa jina la msalaba, juu ya msalaba, kwa njia ya msalaba na kwa sababu ya msalaba, utajiri wa ukombozi tuliopoteza tumeurudishiwa. Huu ndiyo msalaba katika maisha ya Kikristu ambao hatuna budi kuupokea na kuubeba pamoja na Kristo kwa maana ujumbe ulio katika msalaba ni ujumbe wa uhai, ujumbe wa ukombozi, ujumbe wa upatanisho, ujumbe wa amani, na ni kwa kuubeba msalaba pamoja na Kristo tutastahilishwa kuungana naye katika maisha ya milele mbinguni. Ni katika muktadha huu, kila Mkristo anapaswa kuona msalaba kama ishara ya mapendo, neema, sala, msamaha na matumaini. Ni katika tumaini hili Mama Kanisa katika sala ya kuombea dhabihu anasali: e Bwana, uzipokee dhabihu zetu zinazotufanya tushirikiane nawe katika muungano mtukufu, ili tunapokutolea yale uliyotupa tustahili kukupokea wewe mwenyewe. Na katika sala baada ya komunyo anasali: e Bwana, sisi tuliounganika na Kristu kwa sakramenti hii, tunakuomba kwa unyenyekevu rehema yako, tufanane naye hapa duniani tustahili kushirikiana naye kule mbinguni. Na hili ndilo tumaini letu. Tumsifu Yesu Kristo. Kutoka studio za Radio Vatikani ni mimi Padri Paskali Irondo. Namnamna mpendwa wa msikilizaji wa redio Vaticani, ndipo tumefikia mwisho wa haya yote ulioyasikia. Lakini tukiwa katika sherehe kubwa ya mama yetu mpalizwa mbinguni, hatunabudi kukutakia mema na baraka nyingi kutoka kwa mama yetu mpalizwa anayetuombea huko mbinguni kwa mwanaye. Kwa niaba ya Pade Paskali Yondo ni Anjaro Wezaura akikuwaga ndani ya studio hizi za redio Vatican akisema tumsifi Kristo, Laudetur Yesus Kristus.