Amjambo a, wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati. Hii ni redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Upendo wa Yesu ni moto na tumaini linalochochea ujasiri wa kweli karibu mpenzi msikilizaji na msomaji wa tafakari ya neno la Mungu kutoka hapa Radio Vatikani. Leo dominika ya ishirini mwaka che. Katika dominika hii ya ishirini, masomo yanatuonyesha upande usiotarajiwa wa imani, kwamba kufuata Mungu si safari ya utulivu kila wakati, bali mara nyingi ni mwito wa kuvumilia mateso, upinzani na migawanyiko kwa sababu ya ukweli. Hili linaonekana vema katika maisha ya nabii Yeremia aliyewekwa shimoni kwa kusema ukweli. Katika mfano wa Kristo, aliyechukua mateso kwa ajili yetu. Nimekuja kuleta moto duniani. Je, mnafikiri nimekuja kuleta amani? La, bali mafarakano. Hii ni changamoto kubwa kwa wakati wa sasa kuchagua ukweli hata unapoumiza. Somo la kwanza Yeremia alipata matatizo ya kusema ukweli, alitupwa shimoni na karibu auawe. Ukweli haupendwi kila wakati, lakini ni wajibu wa mtu wa imani kusimamia hata kama ashangiliwi. Katika somo la pili, Mtume Paulo anawatia moyo waamini wakaye imara, wakimtazama Yesu aliyevumilia msalabani kwa furaha na wokovu Imani ya kweli ni mbio ya uvumilivu. Hakuitwa tu kuamini, bali pia kuhimili hadi mwisho. Katika Injili, Yesu anasema ametumwa kuleta moto duniani, moto wa utakaso, wa upendo, wa kweli, wa mageuzi. Anaonyesha kwamba njia na Injili itagawanywa hata familia, kwa sababu inadai uamuzi wa, wa dhati kumfuata au kumkataa. Imani ya kweli haiwezi kubaki katika hali ya kawaida, lazima ichochee mabadiliko. Katika jubilei hii ya matumaini, tunaalikwa si tu kuwa watu wa matumaini na faraja, bali tumaini linalochochea kuwa mashahidi wa ujasiri. Tumaini si kutulia, ni kusonga mbele katika ukweli. Papa Leo wa 14 anasema tumaini la Kristo ni moto, halitulizi tu bali linaunguza, linabadilisha, linatenda. Misa takatifu daima inatupa tumaini, na ndio maana daima tunaalikwa kukumbatia kama tumaini, lakini msikae kimya mbele ya uovu. Katika mwanga huu, masomo ya leo yanatufundisha kuwa tumaini si kuogopa migogoro ya haki, tumaini si kuepuka kukataliwa, tumaini ni kusimama na Yesu hata katika msalaba. Katika mwaka huu wa jubileo wa matumaini, tunaitwa kuwa wenye imani jasiri kama Yeremia, tusinyamaze kwa sababu ya hofu; wenye uvumilivu kama Wakristo wa kwanza, tukimbie mbio ya imani kwa uvumilivu; wenye tumaini linalotenda, tumaini lisiloogopa moto wa mabadiliko ya kweli. Nimekuja kuwasha moto duniani, ninamaanisha moto wa upendo wa kujitoa, ni upendo wa Mungu unaopaswa kuchoma na kutia moyo kuangaza ulimwengu. Kama Wakatoliki tuko waamini wa moto wa kimungu, tukilenga kuwasha moto huu kwa huduma ya upendo. Yesu hutaka kusababisha mgawanyiko kama moto, ili usafi uwanze ndani ya jamii na familia. Somo la kitabu cha nabii Yeremia. Ndipo wakuu wakamwambia mfalme, twakuomba mtu huyu auawe, kwa kuwa aidhoofisha mikono ya watu wa vita waliobaki katika mji huu na mikono ya watu wote, kwa kuwaambia maneno kama hayo. Maana mtu huyu hawatafutii watu hawa heri bali shari. Naye mfalme sedekiya akasema, Tazama, yu mikononi mwenu, maana mfalme si awezaye kufanya neno lolote kinyume chenu. Basi wakamtoa Yeremiya wakamtupa katika shimo la Malkiya mwana wa mfalme, lililo katika uwanda wa walinzi, wakamshusha kwa kamba na mle shimoni hamkuwa na maji ila matope tu, naye Yeremia akazama katika matope hayo. Ebedimeleki akatoka nyumbani mwa mfalme akamwambia mfalme akisema, E Bwana wangu mfalme, watu hawa wametenda mabaya katika mambo yote waliomtenda Yeremia nabii, ambaye wamemtupa shimoni; naye akosi atakufa pale alipo kwa sababu ya njaa, kwa kuwa hapana mkate kabisa katika mji. Ndipo mfalme akamwamuru Ebedimeleki Mkushi akisema, chukua pamoja nawe watu thelathini toka hapa ukamtoe Yeremia shimoni kabla hajafa. Neno la Bwana. Somo katika Injili ilivyoandikwa na Luka. Siku ile Yesu aliwaambia makutano, nimekuja kutupa moto duniani, na ukiwa umekwishwa washwa, wa ni nini nitakalo zaidi? Lakini nina ubatizo unipasao kubatizwa, nami na ninadhiki kama nini hata utimizwe. Je, mwadhani ya kwamba nimekuja kuleta amani duniani? Nawaambia la sivyo, bali mafarakano. Kwa kuwa tokea sasa katika nyumba moja watakuwamo watu watano wamefarakana, watatu kwa wawili, wawili kwa watatu. Watafarakana baba na mwanawe na mwana na babaye, mama na binti yake na binti na mamaye, mkwe mtu na mkwewe, mkwe na mkwe mtu. Neno la Bwana. Tumaini la mbio ya imani ni kusonga mbele bila kuacha, tukifanikiwa kikamilifu mbele ya Kristo. Tunahimizwa tuondoe uzito wa dhambi na uzito usiojulikana unayedharirisha imani yetu katika Injili, kama upendo wa Mungu unaoteketeza dhambi. Moto huu huondoa uzembe na ubinafsi. Moto huu kama chemchemi ya Roho Mtakatifu Kiini cha msuruhisho yani, kidole cha Kristo kupitia mateso ya msalaba wa Yesu. Moto huu huleta mgawanyiko wa familia, bali ni sehemu ya usafi unaoweza kutoka mbele ya Mungu. Moto wa Mungu sio wa uharibifu, bali ni chemchemi ya upendo, usafi na kweli, ujasiri na imani. Unaohitajika sio tu kujua, bali kuishi ukweli hata unapopiganiwa. Mbio ya kweli ya imani ni kusonga mbele bila kuacha, kuondoa mzigo wa kusali tangu mwanzo hadi mwisho, mgawanyiko kikamilifu wa imani ndani ya miezi na asa, katika kipindi hiki cha jubilei ni muundo thabiti wa kuleta chachu ya mafanikio, lakini mtu mpya anatoka mbele za Kristo. Ufichaji wa upendo ni mfano wa moto unaong'oa uongo, lakini huchagua usafi mpya katika maisha. Yesu anasema "Nimekuja kuleta moto duniani, je, laiti ungekuwa tayari kuwaka." Huu sio moto wa vurugu, bali wa ukweli, haki na mageuzi ya moyo. Ujumbe huu unatibu changamoto mbalimbali kwa namna zifuatazo. Yesu hakutoa ahadi za maisha rahisi, bali alikoreza bidii, ukweli na uaminifu. moto Injili inachochea msukumo wa ubunifu si kusubiri tu. Kwa kizazi cha leo, Injili inatoa wito wa kuamka kutumia vipawa, kushirikiana na ubunifu, kujituma bila uoga. Suruhisho: kuhamasisha vijana kuwa mawakala wa mabadiliko kwa kutumia teknolojia na imani, kuunda nafsi mpya za maisha, ujasiriamali, teknolojia na kazi za ubunifu. Yeremia, anatupwa shimoni kwa kusema kweli, lakini watu wenye dhamiri alitetea Injili. Anatufundisha kuwa wafuasi wa Yesu si watazamaji wa mateso, bali ni watendaji wa huruma. Hii inamaanisha usikae kimya mbele ya mfumo au mifumo inayonyima watu afya, elimu na hifadhi. Suluhisho ni kusimama kama Yeremia wa leo kusema kwa ujasiri dhidi ya ubinafsi wa kisiasa au mifumo isiyowajibika na kutekeleza huduma kwa walio pembezoni na wanaosukumizwa pembezoni mwa jamii na huduma za kijamii. Yesu alisema atatenganisha hata familia, si kwa ucho, uchochezi au kwa kukandamiza, bali kwa sababu ukweli hugawanya katika dunia iliyogawanyika kwa misingi ya kisiasa, kidini, kikabila. Injili ni simulizi ya amani ya kweli inayopita, msamaha, haki na ujasiri wa kutetea wanyonge, suruhisho la kujenga kizazi chenye uwezo wa kusamehe, kusikiliza na kupigania haki kwa wengine, zisizo vurugu za kweli, wakiongozwa na dhamira badala ya chuki. Yesu hakuwahi kuahidi mali, bali msalaba. Injili ya leo ni dawa ya tamaa ya mali isiyoisha. Inatufundisha kuwa na matumizi bora ya mali na mtazamo wa mbingu, kuona utajiri kama zana ya kutumikia, si kutawala. Katika jamii zinazotawaliwa na rushwa na, na uchu wa madaraka, ujumbe huu ni moto wa kusafisha dhamiri za viongozi na raia, kuandaa viongozi wa kizazi kipya wenye uaminifu wa ndani, viongozi wa huduma si wenye tamaa ya kutawala na kujilimbikizia mali. Moto wa Yesu hausambai kwa siraha, bali kwa mioyo inayowaka kwa upendo wa kweli. Injili ya leo inatufundisha, amani si ukimya wa hofu, bali matokeo ya watu kusimama katika kweli ya ujasiri na huruma. Haki si tu sheria, bali uhusiano unaojengwa juu ya ukweli, msamaha wa heshima na kila mtu. Yesu anawasha moto wa Injili, moto wa kubadilisha dunia kutoka moyoni na kwenda kwenye matumaini ya kweli na maisha yaliyojaa ujasiri wa kiroho. Ni moto huu huu unaowashwa ubunifu wa wasio na ajira, moto unaolilia haki kwa masikini, moto unaosafisha uchu wa madaraka unaotangaza amani isiyotegemea siraha na unaotoa tumaini halisi kwa kizazi chenye akili na moyo unaotafuta. Yesu anatuita tuwashe moto wa tumaini usio na maneno matupu, bali imani thabiti, ushuhuda wa kweli na vitendo na upendo unaovumilia. Katika dunia yenye ukimya wa woga na unafiki wa kidini, tuwe mashuhuda wa kweli, watangazaji wa matumaini, wajumbe wa Kristo aliye mkombozi. Basi turuhusu huo moto wake na kuondoa kila aina ya ukandamizaji wa aki, bali tuimarishe ubinadamu na utu kwa kila tunayekutana naye. Amina. Kwa niaba ya Sisa Sofia Stefano Gula, Padi Filemoni Chacha pamoja na Padi Josef Helmani Luela aliyeandaa tafakari hii kutoka studio za redio Vatikani, mimi ni Padi Richard Mjigwa nikisema tumsifu Yesu Kristo, Laudetur Yesus Kristusenae.