Amjambo a usikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati, hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm -hmm. ni kwa mara ngine tena, ndugu msikilizaji wetu wa Redio Vatikani, ninaukaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi kwanza ni muhtasari wake Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne, akitoa tafakari yake kabla ya sala malaika wa Bwana akiwa katika jengo la kitume katika uwanja wa uhuru huko Kasel Gandolfo Dominika tarehe kumi na saba Agosti elfu mbili na ishirini na tano, alisema Injiri ya leo inatuwakilisha andiko gumu ambamo Yesu kwa picha kali na uwazi mkubwa anawaambia wanafunzi wake utume wake na hata wale ambao wanamfuata ambapo sio kazi rahisi, lakini ishara ya mafarakano. Mara baada ya tafakari na sala ya malaika papa alionyesha ukaribu na watu wa Pakistan, India na Nepal walioathiriwa na mafuriko makubwa. Pia alisema, tuombe jitihada za kumaliza vita na kuendeleza amani zifanikiwe, kwamba katika mazungumzo manufaa ya pamoja ya watu daima yatatangulia. Baba Mtakatifu Leo kumi na nne katika Dominika 20 ya ishirini ya mwaka C wa kawaida aliongoza ibada ya misa takatifu katika madhabahu ya Bikira Maria wa Rotonda huko Albano ya maskini wanaohudumiwa na jimbo la Albano pamoja na wahudumu wak sijimbo. Kwa hiyo Baba Mtakatifu alisema misa inamwilisha uamuzi ambao huwezi kuishi kibinafsi tena, wa kupeleka moto katika ulimwengu. Sio moto wa silaha wala wa maneno yanayochoma wengine, hapana. Ni moto wa upendo unaoinama na kuhudumia, unaopingana na sintofahamu ya utunzaji na kuleta upole juu ya kiburi, moto wa wema usio na gharama kama silaha, wa bure unaopiaisha dunia, unaweza kuwa wa gharama ya kutoeleweka, dhihaka, hadi kuteswa lakini hakuna amani kubwa zaidi ya kuishi ndani ya moto wake. Habari zina nyingine utapata kuzisikiliza nilizokuandalia, na mwisho wa habari hizi utasikiliza makara ya vijana baada ya jubilei yao mjini Vatikani iliyofanyika kuanzia tarehe 28 Julai hadi tarehe tatu Agosti. Ndani ya studio hizi ninakukaribisha ni Anjela Wezaula kari Fratelli e sorelle Ma e segno di contraddizione. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne akitoa tafakari yake kabla ya sala malaika wa Bwana akiwa katika jengo la kitume katika uwanja wa uhuru huko Castel Gandolfo, dominika 17 Agosti 2025, alisema injili ya leo inatuwakilisha andiko gumu ambamo Yesu kwa picha kali na uwazi mkubwa anawaambia wanafunzi wake utume wake na hata wale ambao wanamfuata, ambapo sio kazi rahisi, lakini ishara ya mafarakano. Kwa kusema hivyo Yesu anatanguliza kile ambacho atapaswa kukabiliana nacho. Wakati Yesu atakwenda Yerusalemu na atakuwa mateka, atakamatwa, atatukanwa, kupigwa na kusurubishwa, wakati ujumbe wake licha ya kuzungumza upendo na haki atakataliwa, wakati viongozi wa watu watamgeuka na watamshambulia kuhusu maubiri yake. Ndugu msikilizaji, Baba Mtakatifu Leo aliendelea, zaidi ya yote jumuiya nyingi ambamo mwinjili Luka alikuwa akiwaelekea kwa maandishi yake alikuwa akiishi uzoefu uleule ule alikuwa kama vile Matendo ya Mitume isemavyo kwa jumuiya ya amani, ambayo licha ya vizingiti vyake ilikuwa ikitafuta kuishi vema ujumbe wa upendo wa mwalimu. Rejea Matendo ya Mitume sura ya nne aya thelathini na mbili hadi thelathini na tatu Pamoja na hayo, alikuwa anateseka mateso hayo. Papa Leo aliendelea Hayo yote yanatukumbusha kuwa si kwamba wema daima unapata ukaribu wa jibu chanya, badala yake, wakati huo huo, hasa kwa sababu ya uzuri wake, unasumbua wale ambao hawaupokei. Wale ambao wanautenda wanaishia kukutana na upinzani mgumu, hadi kufikiwa mateso ya nguvu na kukataliwa. Papa alisema, kutenda katika ukweli kuna gharama, kwa sababu katika dunia hii kuna anayechagua uongo. Na kwa sababu ya shetani anatumia mara nyingi kutafuta namna ya kuweka vizingiti kwa wale watendao mema. Yesu lakini anatualika kwa msaada wake, tusikate tamaa na tusifanane na mawazo hayo, bali kuendelea kutenda wema wetu na kwa wote, hata kwa yule anayeteseka. Anatualika tusijibu kwa nguvu na kulipiza visasi, bali kubaki uaminifu katika ukweli. Mashahidi wanatupatia ushuhuda wa kumwaga damu kwa imani. Hata sisi katika miktadha na katika namna tofauti, tunaweza kuiga mfano huo. Tunaweza kwa mfano, katika bei ambayo lazima kulipa, mzazi mzuri ikiwa anataka kuelimisha vizuri watoto kwa mjibu wa misingi mizuri, mapema au baadaye, ajue namna ya kusema hata kusahihisha, na kwa hiyo itagharimu mateso, na hiyo ni sawa na walimu ambao wanatamani kufunda kwa usahihi wanafunzi wao kwa ajili ya utaalamu au mt mtawa, au mwanasiasa ambaye anapendekeza kujikita katika utume kwa uaminifu na kwa kila mmoja anajibidisha kutenda kwa uangalifu na kwa mjibu wa mafundisho ya Injili na uwajibikaji wake. Papa leo kwa kukazia zaidi alisema Mtakatifu Ignatisi wa Antiokia katika muktadha huo wakati alikuwa safarini kuelekea Roma mahali ambapo angekumbana na kifo dini, aliandikia Wakristo kwa mjibu huo kwamba sitaki ninyi mkubaliwe na watu, bali Mungu na aliongeza ni vizuri kwangu kufa kwa ajili ya Yesu Kristo zaidi badala ya kutawala hadi miisho ya dunia. Kwa hiyo tuombe pamoja na Maria, malkia wa mashahidi, atusaidie kuwa kwa kila mkitadha mashuhuda wa aminifu wa na wajasiri wa mwanaye na kuwasaidia kaka na dada ambao leo hii wanateseka kwa ajili ya imani. Kari fratelli e sorelle, sono vichino alle popolazioni del Pakistan dellindia e del Nepal kolpite da violente alluvioni prego per le vittime e i loro familiari e per quanto soffrono a causa di questa calamita. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, Baba Mtakatifu Leo wa Kumi na Nne, mara baada ya kutafakari na sala malaika wa Bwana akiwa katika lango la jengo la kipapa huko Castel Gandolfo Dominika tarehe 17 Agosti 2025, aliwaelekea waamini na mahujaji waliofika katika uwanja huo kwa kusema Wapendwa kaka na dada, niko karibu na watu wa Pakistan, India na Nepal walioathiriwa na mafuriko makubwa. Nina sari kwa ajili ya waathiriwa na familia zao na wote wanaoteseka kutokana na mkasa huo. Na zaidi Papa leo aliongeza, tuombe kwamba jitihada za kumaliza vita na kuendeleza amani zifanikiwe, kwamba katika mazungumzo, manufaa ya pamoja ya watu daima yatatangulia. Papa akigeukia sehemu nyingine, alisema wakati wa kiangazi hiki, ninapokea habari za mipango mingi na tofauti ya kiutamaduni na ya uinjilishaji, ambayo mara nyingi hupangwa katika maeneo ya likizo, na kwa njia hiyo ni vizuri kuona jinsi gani shauku kwa ajili ya Injili na vinavyochochea ubunifu na kujitolea kwa vikundi vya vyama vya kila kizazi. Katika muktadha huo papa alisema, ninafikiria kwa mfano kuhusu misheni ya vijana iliyofanyika hivi karibuni huko Riccione, yani nchini Italia. Ninawashukuru waandaaji na wote walioshiriki kwa namna mbalimbali mbali katika matukio haya. Baba Mtakatifu aidha aliwasalimia wote waliokuwepo Castel Gandolfo, hasa kuwakaribisha kikundi kutoka Cocaglio kuadhimisha miaka hamsini ya kujitolea kwa maisha wafadhili wa damu waliokuja kwa baiskeli kutoka Bresha, vijana kutoka Kasarano na watawa wa Franciskani wa Mtakatifu Antoni, na zaidi wanahija wengi kutoka madhabahu ya Maria huko Pekari nchini Poland. Papa Leo wa kumi na nne alihitimisha kwa kuwatakia wote dominika njema Manipa. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne katika Dominika ya ishirini ya mwaka si wa kawaida, tarehe kumi na saba Agosti elfu mbili na ishirini na tano, aliongoza ibada ya misa takatifu katika madhabahu ya Bikira Maria wa Rotonda huko Albano ya maskini wanaohudumiwa na jimbo la Albano pamoja na wahudumu wa Karitasi jimbo. Kwa kuongozwa na Injili ya Luka sura ya 12 aya 49 hadi 53, Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne alianza kusema: cari fratelli sorelle la morte ni furaha kukutana pamoja na kuadhimisha ekaristi ya Dominika ambayo inatuzawadia furaha tena ya kina zaidi. Ikiwa kiukweli tayari ni zawadi ya kuwa karibu na kushinda umbali wa kutazamana machoni kama kaka na dada wa kweli, kikubwa zaidi ni katika Bwana kushinda kifo. Yesu alishinda kifo. Dominika ni siku yake, siku ya ufufuko, na sisi tunaanza tayari kushinda naye. Na hivyo basi, kila mmoja wetu anakuja kanisani na uchovu fulani na hofu, wakati mwingine kidogo sana, wakati mwingine kubwa zaidi, na mara moja tunajikuta hatuko peke yetu, tuko pamoja na kupata neno na mwili wa Kristo. Kwa namna hiyo mioyo yetu inapokea maisha ambayo yanakwenda mbali zaidi ya kifo. Ni Roho Mtakatifu, roho wa mfufuka, anayefanya hayo kati yetu na ndani yetu kwa ukimya, Dominika baada ya Dominika na siku baada ya siku. Baba Mtakatifu leo aliendelea, tunajikuta katika madhabahu ya zamani, mahali ambapo kuta zinakumbatia yanaitwa rotonda na mtindo wa mzunguko kama ulivyo uwanja wa mtakatifu Petro na kama kila makanisa mengine ya kizamani na mapya, madhabahu hayo yanatufanya kuhisi kukaribishwa katika umbu la Mungu. Ukiwa nje ya kanisa, kama kila hali halisi ya kibinadamu inaweza kuonekana kwetu kuwa kali, hali halisi yake ya kimungu lakini inajionyesha wakati tunapita kizingiti chake na kukutana na makaribisho kwa hiyo umaskini wetu, udhaifu wetu na hasa kushindwa ambako tunaweza kudharauliwa na kuhukumiwa, na wakati mwingine sisi wenyewe kujidharau na kujihukumu hatimaye vinakaribishwa katika utamu wa nguvu ya Mungu katika upendo, bila ukali na bila masharti. Maria mama wa Yesu kwa ajili yetu ni ishara na mwanzilishi wa umama wa Mungu. Katika yeye tunakuwa kanisa mama ambalo linazaa na kuzaa, si kwa uwezo wa nguvu za kidunia, bali kwa fadhila za upendo. Inawezekana labda kutushangaza, Papa alikazia kusema katika injili iliyosomwa ile, ambayo Yesu anasema sisi tunatafuta amani na tulisikiliza Je, mwadhani ya kwamba nimekuja kuleta amani duniani? Nawaambia la, bali mafarakano. Rejea Injili ya Luka sura ya 12 aya 51. Na karibu tungeweza kumjibu kwa jinsi gani? Bwana, hata wewe tayari tuna mifarakano mingi, sio wewe uliyesema wakati wa karamu kuu kwamba ninawaachia amani, ninawapa amani yangu? Ndiyo, Bwana anaweza kutujibu kwamba ni mimi Kumbukeni kwamba usiku ule katika karamu yake ya mwisho aliongeza kwa haraka katika mkitadha wa amani kwamba amani ni wapayo mimi, si kama ulimwengu utoavyo, msifadhaike mioyoni mwenu na wala msiogope. Rejea Injili ya Yohane sura ya kumi na nne aya ya ishirini na saba. Kwa hiyo, Baba Mtakatifu leo aliendelea kusema, dunia inatufanya tuzoee kubadilisha amani kwa faraja, wema kwa utulivu. Kwa njia hiyo ili amani iweze kuja katikati yetu, amani ya Mungu. Yesu anapaswa kutueleza nimekuja kutupa moto duniani na ukiwa umekwisha washwa, ni nini nitakalo zaidi? Rejea Luka 12 aya 49. Na labda wanafamilia wetu wenyewe, kama injili ilivyosema, na hadi kufikia marafiki watafarakana juu ya hilo, na mmojawapo atatwambia tusithubutu kujisalimisha, kwa sababu ni muhimu kukaa watulivu na wengine hawastahili kupendwa. Yesu kinyume chake aliingia katikati ya ubinadamu wetu na ujasiri, na ndiyo tazama, ubatizo ambao wanazungumza, rejea Luka 12 aya 50, ni ubatizo wa msalaba wa kujiingiza kabisa katika hatari ambayo inayosababishwa na upendo. Na sisi kama wasemavyo kwamba tunapokomunika, tunamwirishwa zawadi yake hiyo ya ujasiri. Misa inamwilisha uamuzi huu, ni uamuzi ambao huwezi kuishi kibinafsi tena, wa kupeleka moto katika ulimwengu, sio moto wa silaha na wala ule wa maneno yanayochoma wengine, hapana. Lakini ni moto wa upendo ambao unainama na kuhudumia, unapopingana na sintofahamu ya utunzaji na kuleta upole juu ya kiburi. Moto wa wema ambao hauna gharama kama silaha, bali wa bure unaopiaisha dunia. Inawezekana kuwa na gharama ya kutoeleweka, dhihaka, hadi kuteswa, lakini hakuna amani kubwa zaidi ya kuishi ndani ya moto wake. Papa Leo wa 14 kwa njia hiyo alipenda kumshukuru pamoja na Askofu Vincenzo na wote ambao katika jimbo la Albano wanajitahidi kupeleka moto wa upendo vilevile. Vile papa Leo aliomba kuangusha kuta na alishukuru anayetoa huduma kwa kila jumuiya ya Kikristo ili kurahisisha kukutana kati ya watu tofauti kutoka maeneo mbalimbali mbali, kwa hali halisi ya kiuchumi kimwili na upendo na ni kwa pamoja inawezekana kugeuka mwili mmoja tu, ambao hata walio dhaifu wanashiriki kikamilifu hadhi, na ni mwili wa Kristo na wa kanisa la Mungu. Haya yanakuja pale ambapo moto ambao Yesu alikuja kuleta unachoma hukumu na hofu ambazo bado zipo kwanayefika na umaskini wa Kristo katika historia. Tusiache nje Bwana katika makanisa yetu, katika nyumba zetu, na katika maisha yetu, katika maskini. Kinyume chake, tuache waingie na kufanya amani hata kwa umasikini wetu na ule ambao tunafikiria na kukataa tunapotafuta kila njia ya kujituliza na usalama. Kwa kuhitimisha, Papa Leo wa 14 alisema atuombee Bikira Maria ambaye anasikika akielekezwa na Mtakatifu Simoni kwa mwanaye Yesu kama ishara ya mafarakano, mawazo ya mioyo yetu yaweze kuonyeshwa na moto wa Roho Mtakatifu uweze kufanya mioyo kuwa ya nyama na siyo mawe. Mtakatifu Maria wa Rotonda, utuombee. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, ifuatayo ni makala ya Jubilea ambapo kwa juma hili ninawaletea mahojiano ya vijana waliofika kwa ajili ya Jubilei ya vijana iliyoanza tangu tarehe 28 Julai hadi tarehe 3 Agosti. Karibu utusikilize. <mulia> Ndugu msikilizaji wa Radio Vatican, ndani ya studio hizi tunao wageni ambao wamefika e, ni sehemu ya vijana ambao mara baada ya tukio hili la jubilei ya vijana wataweza kujitambulisha, wao ni wakina nani. Tuwakaribishe na karibuni. Kwa majina, anaitwa Yuda Tadeus Clemens Asenga. E, mimi natokea nchi ya Tanzania, natokea jimbo katoliki la Dar es Salaam, Natokea parokia ya Maximilian Kolbe Mwenge, na pia ni mratibu wa vijana Afrika Mashariki, kwa maana ya nchi za Uganda, Kenya, Ethiopia, ma Malawi pamoja na Zambia, na kwa sasa tunajiandaa pia kuingia kwenye nchi ya Zimbabwe pamoja na nchi ya Sudani ya Kusini. Kwa jina naitwa Eliud Elia Tamakililo, ni makamu mwenyekiti wa vijana parokia Mtakatifu Andrea Mtume, jimbo katoliki la Bagamoyo, lakini vivile ni mwenyekiti wa VIWAWA dekania ya Tegeta. Ni mwanafunzi pia wa chuo kikuu cha Dar es Salaam mwaka wa tatu. Bila shaka tumemaliza tukio hili la vijana ambalo ilikuwa ni jubileo ya vijana iliyoanza tangu tarehe ishirini na nane Julai hadi tarehe tatu mwezi wa nane. E, unaweza ukaelezea matukio haya mawili ambayo yamekugusa sana e, wakati mwanzo na kitubio? Nashukuru sana, na kwa kutualika hapa kwenye studio pia kueleza matukio haya makubwa baada ya kufika hapa Roma tarehe ishirini na nane mwezi wa saba. E, tarehe ishirini na tisa mwezi wa saba tulipata fursa ya kuhudhuria ibada ya ufunguzi e, wa Jubilei ya vijana ulimwenguni ambayo iliadhimishwa na Askofu Mkuu Rino Fisichella ambaye ni mwenyekiti mwenza wa Baraza la Kipapa la Uinjirishaji, na pia baada ya homilia yake ambayo ilijikita katika swala la vijana kuwa chumvi na mwanga wa ulimwengu, Baba Mtakatifu Leo wa Kumi na Nne pia ali tupatia ujumbe huo kwa msisitizo mkubwa kwamba vijana tusimame kuwa kama mwanga wa kuinjilisha ulimwengu kwa matendo pamoja na maneno yetu. Kwa hiyo sisi vijana ambao tulikuwa tumetoka Tanzania pia tulijitahidi kushiriki kusikiliza, lakini pia tunajitahidi kusali pamoja uh, kama alivyosema Baba Mtakatifu Leo kwa ajili ya kuiombea amani kutokana na changamoto nyingi ambazo ulimwengu unapitia. Kwa Baba Mtakatifu Leo alitoa wito wa imani na ushuhuda kama vijana kwa ulimwengu mzima ambao ulimwengu unapita katika changamoto nyingi kubwa za kiteknolojia. Lakini pia baada ya tukio hilo la misa ya ufunguzi ambao lifanyika viwanja vya Mtakatifu Pite, Vatican, pia tulishiriki katika tukio kubwa ambalo lilifanyika lililohusisha washiriki kushiriki katika maungamo ya pamoja, aa, katika viwanja vya kale sana ambayo inajulikana kwa kiitaliano kama Circo Massimo na hiyo ilikuwa ni tarehe moja Agosti, siku ya Ijumaa, na kuanzia saa nne na nusu maungamo yalianza saa nne na nusu mpaka saa kumi na mbili jioni. Na kwa historia, eneo hili linajulikana la zamani sana, lilitumiwa katika mashindano ya magari na farasi katika Roma ya kale, na sasa kanisa limegeuza kama sehemu ya kutoa sakramenti ya kitubio. Na pale takriban vibanda mia mbili vya maungamo na maelfu ya mapadre pamoja na mahujaji walishiriki pamoja katika e, kutoa kitubio na vijana wengi walijitahidi sana kushiriki katika tukio hilo kubwa la maungamo. Na pia vijana kutoka Tanzania na Afrika Mashariki kwa ujumla pia walijitahidi kushiriki katika tukio hilo la maungamo. E, pamoja na kwamba watu walikuwa ni wengi, lakini watu walijitahidi sana kujitokeza na wote walipata kile kitabu maalumu ambacho kilitolewa cha maungamo ambacho kilitolewa na foundation inaitwa shirika la YouCat ambayo iligawa nakala zaidi ya elfu kumi nakala maalum kwa ajili ya maungamo, kwa ajili ya kuwakumbusha pia vijana umuhimu wa maungamo, lakini pia namna ya kufanya maungamo. Na siku hiyo ya toba ilikuwa inaitwa kama day of penance, siku ya toba, kama sehemu ya maandalizi ya ibada kubwa ambayo ilifanyika kule viwanja vya Tor Vergata, ambayo iliongozwa na Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne. Ndiyo lilikuwa ni tukio kubwa na lilikuwa linagusa moyo, hasa kwa vijana, maana ndiyo kile kitu ambacho kimewaleta zaidi katika toba, furaha, kukutana na kusikiliza hasa neno kutoka kwa Baba Mtakatifu. Basi tumsikilize, Eliud atusimulie ni kitu gani kilichotokea kwenye mkesha Tor Vergata, Roma asante kwenye upande wangu kitu ambacho kiligusa sana hasa katika siku hii ya mkesha ambayo kwanza kabisa baba mtakatifu alifika na kuanza kuzungukia mahujaji katika maeneo yao mbalimbali waliokuwepo kuanzia area 1 mpaka area 6 alizunguka sehemu mbalimbali akiwapungia mkono na kuwatakia heri lakini vilevile vile tulianza uh, ibada ya kuabudu ekaristi mnamo saa mbili na nusu usiku Uh, ibada ile ilinigusa sana kwa sababu binafsi ni mpenzi sana wa ibada ya kuabudu ekaristi, na nilisogea mbele kabisa nikiwa kama uh, mhujaji wa kujitolea nikiwa na pasi yangu ambayo iliweza kufika sehemu maalum kwa ajili ya kuweza kuabudu ekaristi takatifu. Tuliabudu na ilikuwa ni wakati mzuri sana wa kufikirisha, wakati wa kutafakari uwepo wa Mwenyezi Mungu mbele yetu tukiwa mbele ya ekaristi takatifu. Baba Mtakatifu alionyesha unyenyekevu mkubwa sana na wa hali ya juu akiwa mbele ya ekaristi muda wote ambapo alikuwa amepiga magoti. Ilikuwa ni jambo la kunivutia, lakini vilevile liliniongezea mimi imani na msukumo hasa katika kuabudu ekaristi, na imekuwa kinivutia nyakati nyingi sana ninapoona kiongozi mkubwa kama Baba Mtakatifu akiwa mbele ya ekaristi katika hali ya unyenyekevu. Na baada ya hapo alijibu baadhi ya maswali ambayo vijana walikuwa nayo na swali mojawapo ambalo Baba Mtakatifu aliulizwa ni kwamba, tunawezaji kupata urafiki wa dhati na upendo wa kweli unaotufungua katika matumaini ya kweli? Imani inawezaji kusaidia kujenga wakati wetu ujao? Na Baba Mtakatifu alijibu swali hilo akisema, vijana wapendwa, mahusiano na watu wengine ni muhimu kwa kila mmoja wetu, kuanzia na ukweli kwamba wanaume na wanawake wote duniani wanazaliwa kama watoto wa mtu. Maisha yetu huanza shukrani ya mahusiano na ni kupitia vifungo vya mahusiano tunakuwa katika mchakato huo. Utamaduni una jukumu la msingi na ni kanuni ambayo tunajitafsiri wenyewe na ulimwengu. Kama kamusi kila utamaduni una maneno matukufu na pia ni machafu, maadili na makosa ambayo ni lazima tujifunze kuyatambua kwa kutafuta ukweli kwa shauku. Hatupokei utamaduni tu lakini tunaubadilisha kupitia chaguzi za maisha. Kiukweli ukweli, ukweli ni kifungo kinachounganisha maneno kwa vitu na majina kwa nyuso. Kwa hiyo swali hili pia lilifungua pia upeo wangu wa kufikiria katika hasa swala la upendo. Na swali jingine ambalo aliuliza, tunaweza wapi kupata ujasiri wa kuchagua na tunawezaje kuwa wajasiri katika kuishi maisha ya uhuru wa kweli tukifanya chaguzi za dhati zenye za maana. Katika maisha yetu ya ujana tunapitia changamoto nyingi na kuna nyakati tunashindwa kufanya machaguzi sahihi. Kwa hiyo swali hili lilitoka kwa vijana kwenda kwa Baba Mtakatifu moja kwa moja, naye Baba Mtakatifu alisema, chaguo ni tendo la msingi la mwanadamu. Kulitazama kwa uangalifu, tunaelewa kuwa sio kila chaguo kitu, bali ni juu ya kuchagua mtu. Tunapochagua kwa maana ya kina, tunaamua tunataka kuwa nani. Chaguo la mwisho, kiukweli, ni uamuzi wa maisha yetu. Kwa hivyo katika haya yaliyo yajibu ni kwamba tunapochagua, kuna machaguzi mengi ambayo tunakuwa nayo, yanaweza yakawa ni machaguzi hasi au ni machaguzi chanya. Kwa hiyo tunapochagua, tunachagua machaguzi ambayo yatakuja kuwa ni maisha yetu ya baadaye. Kwa hiyo jambo hili na swali hili lilinigusa pia. Katika kufanya machaguzi sahihi tunaweza tukawa na machaguo mengi, lakini unapofanya uchaguzi wa mwisho ni vema zaidi katika kumshirikisha Mwenyezi Mungu. Ni hilo, ni swali la pili lakini swali jingine ambalo Baba Mtakatifu aliulizwa lilikuwa ni swali la tatu, ambapo aliulizwa ni kwa jinsi gani tunaweza kweli kukutana na Bwana mfufuka katika maisha yetu na kuwa na uhakika wa uwepo wake hata katikati ya magumu na mashaka. Binafsi napata e, changamoto katika uh, swali kama hili. Kuna nyakati unapata changamoto au unakumbana na magumu, na ni jinsi gani unaweza kuwa kweli na unaweza kukutana na Bwana mfufuka ambaye ni Yesu Kristo. Basi baba mtakatifu alijibu swali hili vizuri na akasema, mwanzoni kabisa mwa hati ambayo alitangaza Jubilei, Baba Mtakatifu Francisco aliandika kwamba katika moyo wa kila mtu kuna tumaini kama hamu na matarajio mema, ambapo kwa kilatini ni spes non confundit. kusema moyo katika lugha ya kibiblia inamaanisha kusema dhamiri, kuwa kila mtu anatamani mema moyoni mwake. Kutoka katika chanzo hiki huchipua tumaini la kuipokea lakini wema ni nini? Ili kujibu swali hili, tunahitaji shuhuda, mtu anayetufanyia wema. Hata zaidi tunahitaji mtu ambaye ni mwema wetu, anayesikiliza kwa upendo, shauku inayochochea dhamiri yetu. Bila mashuhuda hawa, tusingaliweza wala tusingekuwa katika wema. Katika marafiki wa kweli, wanaunga mkono hamu yetu ya pamoja ya wema, wakitusaidia kutambua hilo katika uchaguzi wetu wa kila siku. Kwa hiyo kwenye kukutana na Bwana Mfufuka, nilichojifunza katika haya majibu ya Baba Mtakatifu ni kwamba rafiki ambaye daima anaandamana na dhamira zetu ni Yesu Kristo. Kuna nyakati unafikiria katika machaguzi yako, pengine umefanya uh, jambo baya au unataka kufanya jambo baya, lakini ile dhamiri inapoanza kukusuta kwamba huenda unalofanya si zuri, basi kumbuka ile dhamiri ni dhamiri ya Yesu Kristu, na hivyo hili lilinigusa pia katika kuendelea kufanya machaguzi yangu. Lakini vievile inapokumbana na changamoto au ugumu, najua kabisa Kristu yupo na mimi muda wote, kama ambavyo nilikuwa naye katika nyakati za kuabudu ekaristi takatifu. Nyakati zote ambapo nakumbana na shida, basi naamini Kristu yuko karibu yangu. Hiyo ni jambo ambalo nilijifunza katika mkesha huu wa kuabudu ekaristi na katika hayo baada ya Baba Mtakatifu kuondoka uh, nikiwa kama msimamizi, um, nilipewa kazi ya kusimamia kikanisa kidogo cha ekaristi ambapo ekaristi hizi zilipelekwa katika hizi tunaita Eucharistic Chapel, vikanisa vidogo vya ekaristi kwa hiyo jukumu langu lilikuwa ni kusimamia ekaristi na kuilinda, kuhakikisha iko salama muda wote hadi pale misa ya asubuhi itakapofanyika. Na jambo hili liliendelea kuniongezea nguvu kwa sababu sikuweza kulala nikiwa karibu na Yesu Kristu katika uh, ekaristi takatifu. Nilikaa nikiabudu kuanzia usiku, baba mtakatifu alipoondoka, kuanzia ekaristi takatifu ilipoingizwa katika chapo ambao nilikuwa nikisimamia, nikakesha nayo mpaka asubuhi mpaka uh, baba mtakatifu alipokuja tena uh, kwa ajili ya misa ya kufunga tukio letu. Shukrani kwa Yuda Tadeus ya Singa wa Jimbo Kuu Katoliki la Dar es Salaam, parokia Mtakatifu Maximilian Kolbe Mwenge, na Eliud Elianathan Mtamakililo, mwenyekiti wa VIWAWA dekania ya Tegeta, Jimbo Katoliki la Bagamoyo, parokia Mtakatifu Andrea Mtume, Bahari Bichi. Ninakusii usikose kufuatilia makala hizi za Jubilei ya Vijana. Namnamna mpendwa msikilizaji wa redio Vatikani, ndipo imefikia mwisho wa habari za leo nilizokuandalia nikiwa ndani ya studio hizi. Ni Angelo Wezaura akikuaga tumsifu Yesu Kristo, laudetu Yesus Kristus. <mulia>