Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na Kati, hii ni redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Mm, ni kwa mara ingine tena, ndugu msikilizaji wetu wa redio Vatikani, ninakukaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhutasari wake Baba Mtakatifu leo wa kumi na nne kabla ya chakula cha pamoja na maskini wakisaidiwa na watu wa Caritas Albano katika bustani za kipapa, alieleza kuwa sisi ni viumbe wazuri zaidi wa Mungu na kuishi katika ushirika na daima, kila mmoja ni sura ya Mungu na tunapata uwepo huu wa Mungu ndani ya kila mmoja wetu Umega mkate pamoja ni Misa, lakini pia ni kushiriki zawadi ambazo Bwana ametupatia. Kardinali Bajo na Askofu Albano Viva walitoa salamu. Patriaki wa Kilatini wa Yerusalemu Kardinali Pisabala aliadhimisha misa ya kupalizwa mbinguni Bikira Maria katika monasteri ya Benediktini ya Abu Gosh. Akisoma kifungu cha kitabu cha Ufunuo, alibainisha kuwa miezi hii iliyojaa na maumivu hairuhusu mijadala ya amani yenye utamu na isiyoeleweka, na kwa hiyo isiyoaminika. Mwaliko ni kufikiria kwamba nguvu za shetani zitatenda kazi siku zote, lakini kazi ya Mkristo ni kuendelea kupanda uzima na kubaki chini ya vazi la ulinzi wa Mungu internationalis na mashirika zaidi ya mia moja ya kibinadamu ambayo yalilaani vikali kwamba kuwasili kwa misaada ya kibinadamu huko Gaza bado kunazuiliwa. Mwezi Julai pekee, maombi zaidi ya sitini yalikataliwa kwa sababu ya uhalali huu. Uzuizi huu umeacha chakula, dawa, maji na vifaa vya makazi yenye thamani ya mamilioni ya dola vikiwa vimekwama katika magara Jordani yote na Misri, huku Wapalestina wakikabiliwa na njaa, kardinali Pietro Parolin, katibu wa Vatikani akimwakilisha Papa nchini Burundi katika siku ya pili nchini Burundi tarehe 13 Agosti 2025 aliadhimisha ibada ya misa takatifu na maaskofu Katoliki Burundi kwenye kituo cha kitaifa cha kiutamaduni cha amani na upatanisho, ambapo aliwafariji kwamba wanafanya kazi kwa ujasiri na Papa Leo wa kumi na nne anawatia moyo. Habari zina nyingine utapata kuzisikiliza, ambapo mwisho wa habari hizi utasikiliza mahojiano na vijana waliohudhuria jubilei ya vijana kuanzia tarehe ishirini na nane Julai hadi tarehe tatu Agosti elfu mbili na ishirini na tano. Ni Angel Wezaula anakukaribisha eh. Baba Mtakatifu, mara baada ya misa ya asubuhi katika madhabahu ya Maria wa Rotonda huko Albano na kurudi kuendelea na tafakari ya malaika wa Bwana Dominika tarehe 17 Agosti 2025, kilichofuatia ni kushiriki akiwa katika uzuri wa kazi ya uumbaji kwenye bustani za Laudato c Si katika majengo ya kipapa ya Castel Gandolfo chakula cha mchana na maskini wanaohudumiwa na Karitasi jimbo la Albano. Kwa njia hiyo, kabla ya chakula hicho, Papa alipinda kutoa salamu kwa ufupi bila maandiyo. Kwamba labda maneno mawili tu. Wengi wenu mmenisikia asubuhi ya leo kwenye misa takatifu, lakini inanijia akilini, ningependa kwanza kushirikisha kabla ya ishara hiyo muhimu sana kwetu sote, ambayo ni kuumega mkate, kuumega mkate pamoja, ishara ambayo kwayo tunamtambua Yesu Kristo kati ya wafuasi wake. Ni misa takatifu, lakini pia ni kuwa pamoja kuzunguka meza tukishiriki zawadi ambazo Bwana ametupatia. Papa aliongeza kusema, ninawashukuru wote wakalithasi jimbo mwadhama kwa ukaribisho huu nafasi hii ya kushiriki hata katika sehemu nzuri sana ambayo inatukumbusha uzuri wa asili wa uumbaji, lakini pia inatukumbusha kufikiri kuwa kiumbe mzuri zaidi ni yule aliyeumbwa kwa sura na kwa mfano wa Mungu, ambaye ni sisi sote na kila mmoja wetu anawakilisha kwa maana hii sura hiyo ya Mungu na jinsi ilivyo muhimu kukumbuka daima kwamba tunapata uwepo huu wa Mungu katika kila mmoja wetu, na kwa hiyo pia tukiwa tumekusanyika hapa alasiri ya leo kwenye chakula hiki cha mchana, tunaishi pamoja na Mungu katika ushirika huu, katika udugu huu. Shukurani nyingi kwa wote mliopo hapa. Baba Mtakatifu leo alisisitiza, na baada ya kusema hayo aliongeza sasa tuombe baraka za Bwana juu ya zawadi zitakazopokea, kwa wale wote ambao wamefanya kazi ya kutuletea chakula hiki cha mchana, zawadi tunazoshiriki katika borgo la udatosi na nyingine nyingi ambazo zinafanya sherehe hii nzuri iwezekane. Bwana utubariki na zawadi hizi tunazopokea kutoka kwa utoaji wako, utusaidie kuishi siku zote umoja katika upendo wako. Wewe unayeishi na kutawala milele na milele. Amina. Mlo mwema kwa kila mcho. Baba Mtakatifu aliwatakia mlo mwema, na katika salamu zake kwa papa na wale waliohudhuria, Kardinari Fabio Bajo, mkurugenzi mkuu wa kituo cha mafunzo ya June cha Laudato Si, na katibu msaidizi wa Baraza la Kipapa la Maendeleo Fungamani ya Binadamu alikumbuka kwamba leo hii tunaona ndoto ya kinabii ya Baba Mtakatifu Francisco Ikitimia Borgo Laudato Si' si mahali tu bali ni mtindo wa maisha ya kiinjili unaofungua milango yake kwanza kabisa kwa wale wote wanaohitaji, kwa maskini na wale wote waliotengwa. Kabla ya hotuba hiyo, alisisitiza ushirikiano wa kidugu ambao unakuja kwanza kwa sababu ukarimu wa kiinjili huanzia na maskini. Kardinali Baggio hatimaye alifafanua kwamba hakuna ekolojia halisi bila haki ya kijamii. Hilo ndilo fundisho kuu la Laudato Si na mafundisho jamii ya kanisa: upendo wa Kikristo unakamilisha na kuzidi haki, ukiigeuza kuwa upendo thabiti. Na kabla ya chakula cha mchana, Askofu Vincenzo Viva wa Albano pia aliwasalimu wageni akiwatambulisha kwa Papa Leo kuwa: tukitazama nyuso za wale walioketi kwenye meza hizi leo hii tunaona uzuri wa Injili ukitafsiriwa katika maisha halisi na ushuhuda wa kuwa kwetu kanisa la Albano. Na akaongeza hakuna ile ya sisi na wao, hakuna wafadhili na wanufaika, kuna watu wanaoshiriki mkate na pamoja nao historia zao mapambano yao na matumaini yao. Kardinali Pier Batista Pisabala, Patriaki wa Kilatini wa Yerusalemu, aliadhimisha misa ya kupalizwa mbinguni Bikira Maria katika monasteri ya Wabenediktini ya Abu Goshi tarehe 15 Agosti. Akianza maubiri yake alisema, ndugu wapendwa, Bwana awape amani. Leo hii tunaadhimisha matukio mawili muhimu, sherehe ya kupalizwa kwa Bikira Maria mbinguni na maadhimisho ya kuanzishwa kwa shirika la watawa wa Oblate wa Mtakatifu Francisca Romana kunako 1425 ambapo kunako tarehe 15 Agosti 1433 walipewa ruhusa ya kuishi maisha ya kitawa na Papa Eujene wanne. Kwa njia hiyo, Kardinali Pisabara aliomba ruhusa ya kuelezea kwa upya kile ambacho walikuwa wakiishi katika nuru ya neno la Mungu ambalo lisikika. Akianza kunukuu usomaji kutoka katika kitabu cha Ufunua alisema ni kifungu ambacho kimewasindikiza mara kadhaa katika miezi hii yenye uchungu na imewapatia kitu cha tafakari hakika ni katika kipindi hicho ambapo wamehisi hitaji kubwa la maneno ya kweli na yenye maana kwao wenyewe ni maumivu ya wakati huu hasa ambayo hayawaruhusu kutoa hutuba juu ya amani na ambazo zimetiliwa chumvi na zisizoeleweka na kwa hivyo sio za kuaminika wala kujizuia kwenye uchambuzi au malalamiko mengi baada yake ni juu ya kusimama kama waamini ndani ya hali hiyo ambayo haitaisha hivi karibuni. Kardinali Pisabala aliendelea. Joka kubwa jekundu lenye vichwa saba na vilemba kumi ni kielelezo cha wazi kabisa cha nguvu za uovu duniani, za Shetani ambaye ana vichwa vingi na vilemba vingi, sawa na vile vile ishara ya mamlaka, na ambaye huvuta theluthi moja ya nyota za mbinguni kuja duniani, yaani kwa nguvu ya ajabu ya uharibifu usio wa kawaida. Inashangaza kwamba ni wazi kutokana na kifungu hicho cha joka, yaani shetani, hata hata kamwe kujidhihirisha na ghadhabu katika ulimwengu, hasa dhidi ya wale wanaozishika amri za Mungu na kumshuhudia Yesu. Kwa kusistiza zaidi, alisema sote tunataka uovu ushindwe haraka iwezekanavyo, utoweke katika maisha yetu pati yake. Aidha alisema, ili kufafanua kifungu kutoka katika Injili, tungependa kung'oa magugu kutoka shamba la ngano kutoka kwenye maisha ya ulimwengu, lakini sivyo ilivyo. Tunajua hili, lakini lazima tuendelee kujifunza kuishi na ufahamu wenye maumivu kwamba nguvu ya uovu itaendelea kuwepo katika maisha ya ulimwengu na katika maisha yetu wenyewe. Hatutaweza kushinda nguvu kubwa ya joka hili kwa nguvu zetu za kibinadamu pekee. Ni fumbo, ingawa ni ngumu na ngumu jinsi ilivyo, ambavyo ni sehemu ya ukweli wetu wa kidunia. Sio kukata tamaa. Kinyume chake ni ufahamu wa mienendo ya maisha duniani bila kutoroka yeyote, lakini pia bila hofu, bila kushiriki uovu huo na pia bila kujificha kadhalika. Kardinali Pisabala aliendelea, lakini sherehe hii ya leo pia inatuambia kwamba kuna mtu ambaye uovu hauna nguvu mbele yake. Nguvu ya joka haiwezi kushinda mbele ya uzazi wa mama anayezaa, ambaye hutoa uhai. Joka aliwezi kushinda mbegu ya uzima, tunda la upendo Kifungu hicho kinaongeza kwamba mwanamke, mfano wa kanisa, baada ya kumzaa mtoto wa kiume ambaye ataongoza mataifa kwa uthabiti, amepata kimbilio jangwani. Mungu atamwandaa jangwani. Katika Biblia, jangwa si mahali pa kutokuwepo, bali ni mahali ambapo Mungu huwatunza. Kwa kutazama hali ya vurugu iliyoko nchi takatifu, aliongeza, katika uzoefu wao wa sasa ambao ni mgumu na ni wa shida sana, Mungu ataendelea kuwatunza akiwaonya juu ya yote, dhidi ya nguvu ya uovu, dhidi ya mamlaka ya ulimwengu ambayo kweli inaonekana kutawala ulimwengu. Na katika wakati huu sote tunataka hali hii ya vita na matokeo yake ya maisha ya jamii zetu ikome haraka iwezekanavyo, na ni lazima tufanye kila tuwezalo ili hili litokee. Lakini tusidanganyike, mwisho wa vita bado haujatengamanisha mwisho wa uhasama na maumivu yatakayosababishwa Aidha na damu inayosababishwa na uovu huu wote, damu ya wale wazishikao amri za Mungu na kumshuhudia Yesu na ile ya watu wengine wote wasio na hatia, siye hapa tu katika nchi takatifu huko Gaza, kama ilivyo katika kila sehemu nyingine ya ulimwengu. Kwa njia hiyo, Kardinali Pisabara alikazia kusema, haitatupwa kwenye kona fulani ya historia. Baada yake ni kuamini kwamba damu hii inatiririka chini ya madhabahu, ikichanganywa na damu ya mwana kondoo, ikiunganishwa na kazi ya ukombozi ambayo sisi sote ni sehemu yake. Hapo ndipo tutakapopashwa kusimama, hapo ndipo mahali petu, kimbilio letu jangwani. Maisha ya Kikristo kwa ufupi ni maisha ambayo hugeuza viwango vya ulimwengu juu chini. Kwa kutoa mfano, Kardinali Pisabara alisema, tunaona hili pia kwa watakatifu wengi, wanaume na wanawake watakatifu wa zamani na sasa. Mtakatifu Francisca Romana, ambaye siku zote alitaka kujiweka wakfu kwa Mungu, maisha yake yaligeuka. Alilazimishwa kuolewa kinyume chake na mapenzi yake, kisha akazaa watoto kadhaa, lakini hatua kwa hatua walichukuliwa kutoka kwake. Hakukuwa na maelewano mazuri na familia ya kifalme aliyokuwa nayo, kwa sababu alitapanya pesa zao kwa maskini. Kwa kifupi patriaki aliongeza kusema, alilazimika kuvumilia magumu mengi sana. Shetani anajua jinsi ya kutengeneza vikwazo, lakini hawezi kamwe kushinda kabisa. Kweli hata Francisca Romana, ambaye licha ya mateso siku zote alibaki mwaminifu kwa hamu yake ya kujitolea kwa Mungu na aliweza kujiweka wakfu kwa Mungu mnamo tarehe kumi na tano Agosti miaka mia sita iliyopita. Alikuwa mwanamke ambaye alikamilisha kazi ya Mungu licha ya vikwazo vingi ambavyo mara kwa mara vilizuia mipango yake ya maisha. Mungu anapoingia kwenye historia, anageuza maisha ya watu kwa njia hiyo kwa umwilisho anakuwa mwanadamu, yeye ambaye ni mungu anakuwa mwanadamu, na anageuza kila hali anayokutana nayo njiani, na anafanya hivyo hadi Pasaka, wakati hata utawala wa kifo unageuzwa. Mungu hufanya kazi na watu wote kwa njia hii, kwa sababu anaingia na kuwaangusha wakuu na viti vyao. Caritas Internationalis pamoja na zaidi ya mashirika mia moja ya kibinadamu yamelaani vikali uzuiaji unaoendelea wa misaada ya kibinadamu huko Gaza licha ya madai ya mamlaka ya Israeli kwamba hakuna kikomo kwa misaada ya kibinadamu inayoingia Gaza. Mashirika mengi makubwa ya kimataifa yasiyo ya ya kiserikali yameshindwa kuwasilisha hata lori moja la vifaa vya kuokoa maisha tangu tarehe mbili Machi mwaka huu, baadaye ya kupunguza mrundikano wa bidhaa zinazoongezeka. Mamlaka za Israeli zimekataa maombi kutoka katika mashirika mengi yasiyo ya ya kiserikali kuleta bidhaa za kuokoa maisha wakitaja kwamba mashirika haya hayana mamlaka ya kutoa msaada. Mwezi Julai pekee maombi zaidi ya sitini yalikataliwa kwa sababu ya uhalali huu, na uzuizi huu Umeacha chakula, dawa, maji na vifaa vya makazi vyenye thamani ya mamilioni ya dola vikiwa vimekwama katika magari huko Yordani na Misri, huku Wapalestina wakikabiliwa na njaa. Hata hivyo, mpango wa usambazaji wa chakula wa kijeshi umetumia njaa kama silaha na kuunda mateso, ghasia, mauaji, hasa vijana wa kiume wa Kipalestina, lakini pia wanawake na watoto ambao wamekwenda kwenye maeneo kwa matumaini ya kupokea chakula, kulingana na mratibu wa dharura huko Gaza. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, Kardinali Pietro Parolin ni katibu wa Vatikani. Mwakilishi wa Papa nchini Burundi akiwa huko siku ya pili tarehe 13 Agosti 2025, aliadhimisha ibada ya Misa Takatifu na maaskofu Katoliki Burundi kwenye kituo cha kitaifa cha kiutamaduni cha amani na upatanisho. Mwakilishi wa Papa alionyesha kwamba kwa kuzingatia historia na maendeleo ya Burundi katika miongo sita iliyopita, ambayo kwa bahati mbaya iligubikwa na migogoro, kwamba maaskofu wa Burundi wana uzoefu wa kutosha katika kazi ya kichungaji ya upatanisho. Kwa njia hiyo aliwafariji kwamba mnafanya hili kwa ujasiri, na Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne anawatia moyo. Alidokeza kwamba wanaitwa kama Musa na kama wachungaji kuwaongoza watu wa Mungu kutoka katika utumwa wa mazingira ya vurugu hadi nchi ya ahadi ya msamaha na upatanisho. Ifuatayo ni sehemu ya pili ya mahojiano yetu na vijana kutoka Tanzania waliohudhuria jubilei ya vijana iliyoanza tarehe 28 Julai hadi tarehe tatu Agosti 2025. Mazungumzo yetu haya ni kutoka kwa vijana wa jimbo kuu la Dar es Salaam na Bagamoyo nchini Tanzania. Karibu uyasikilize. E, wakati wa usiku ulionaje vijana e, katika kukaribia kuabudu? Maana wengi wa vijana tumekuwa tukiwahukumu, tunasema kwamba labda hawasali lakini mi kwa upande wangu hili limedhihirisha hata wakati Baba Mtakatifu anatoa e, tafakari, anaulizwa maswali, jinsi walivyokuwa wakiwamtazama, wamekaa kwa unyenyekevu. Usingefikiria kwamba ni vijana ambao mara kwa mara wanawahukumu. Je, kama vijana mmejisikiaje au mmewaonaje vijana wenzenu? Na sasa mnapotoka bara la Afrika mkaona e, bara jingine au mabara mengine ambao wameungana nao. Binafsi nilikuwa nimekaa karibu na watu wanaotoka Korea Kusini na watu wengine ambao ni Waitaliano. Uh, wale vijana wa Korea Kusini walikuwa na unyenyekevu mkubwa sana, pamoja na hawa wenzangu wa Italiano waliokaa pembeni yangu, ni vijana walikuwa na unyenyekevu mkubwa sana hasa wakati ule ambapo Baba Mtakatifu alikwenda na kupiga magoti mbele ya Ekaristi Takatifu. Ilikuwa ni wakati wa ukimya na wakati wa msisimko mkubwa sana, ambapo sehemu kubwa sana ya vijana walikaa kwa utulivu. Niliona uwepo wa Mwenyezi Mungu kati yetu, baada ya Yesu Kristu wa Ekaristi kuwepo pale mbele yetu. Ilikuwa ni jambo kubwa sana na la kuvutia sana, lakini vivile la kiutakatifu zaidi. Ni, nilifurahi sana na kuona sio tu sisi vijana wa Afrika ambao pengine tunahisi uh, upande wa, wa magharibi wengine wa wameamua kuacha e, imani lakini kuna vijana ambao kweli wana mwabudu Kristu kweli wana unyenyekevu hasa wakiwa maeneo matakatifu kama mbele ya ekaristi takatifu. Ilikuwa ni jambo la uvumilivu sana na la utulivu sana kwa ujumla, na mimi pia nimepata mang'amuzi makubwa katika tukio hili la kuabudu ekaristi takatifu ambayo ilifanyika pale viwanja vya Torvergata na nilishuhudia utulivu, pamoja na kwamba vijana walikuwa ni wengi zaidi ya milioni moja, lakini nilishuhudia utulivu wa hali ya juu wakati ule wa kuabudu ekaristi takatifu. Na kwa kweli nilijifunza kwamba kuna nyakati ambazo kanisa kwa pamoja tunanyamaza kwa ajili ya kumsikiliza Yesu wa ekaristi na Baba Mtakatifu alitufundisha wakati anatupa e, tafakari fupi kutoka kwenye neno la Mungu. Alitufundisha juu ya umuhimu wa kukaa kimya mbele ya Yesu na kumsikiliza pia anasema nini kuhusu maisha yetu. Kwa hiyo na mimi nina pata mang'amuzi hayo na kujifunza kwamba pamoja na kwamba kuna hukumu nyingi zinazohusu vijana kwamba hawana utulivu mbele ya Mungu, lakini katika vitu ambavyo nimejifunza kwenye tukio lile ni kulikuwa na utulivu mkubwa. Watu walikuwa wamepiga magoti, wengine chini, wengine kwenye e, majani na kadhalika, wote wakiwa wana mwelekeo mmoja wa kumtazama Yesu katika Ekaristi Takatifu, na ile ilikuwa kweli ni tukio la kumwabudu Yesu katika roho na kweli. E, Juda Tade, mwanzo ulisema kwamba uh, nyinyi mmefika kama mahujaji wa matumaini, lakini katika upande wa kujitolea, unaweza ukaelezea hii sehemu ya kujitolea kwa ajili ya vijana katika jubilei hii ya vijana? Ndiyo, katika uh, kushiriki katika jubilei ya vijana na katika matukio mengi ya vijana, ikiwepo siku ya vijana ulimwenguni ambayo tunatarajia itafanyika Korea mwaka elfu mbili ishirini na saba. Kuna aina mbili za ushiriki. Aina ya kwanza ya ushiriki ni mahujaji wa kujitolea, ambao huwa wanafanya kazi ya kuwahudumia mahujaji wengine, na sehemu ya pili ya kushiriki ni kama mahujaji wa kawaida. Kwa kawaida mahujaji wa kujitolea hufika mapema na kupata maelezo ya awali kuhusu tukio husika na baadaye wanajitolea katika kuwapokea na kuwahudumia vijana baada ya kufika katika tukio hili la jubilei ya vijana ulimwenguni. Pia kulikuwa na tukio hilo, zaidi ya vijana hamsini kutoka Tanzania walifika kama mahujaji wa kujitolea au voluntarios kwenye jubilei, ambapo tulishiriki katika matukio mbalimbali ya kuwaelekeza na kuwasimamia vijana. Kwa mfano, walipangwa katika maeneo mbalimbali mbali, Eh, kwenye uh, basilika mbalimbali za hapa Roma, lakini pia kwa mfano mimi nilikuwa nahudumia pale viwanja uh, vya toba ambayo ilifanyika pale kuwaongoza vijana lakini pia kuwaongoza mapadri ambao walikuwa wanafanya tukio lile. Lakini kubwa zaidi, tulifika kule Tor Vergata mapema saa kumi na mbili asubuhi e, tukafanya kazi ya kuanza kuandaa vyakula kwa ajili ya mahujaji. Na baada ya hapo mahujaji walivyoanza kuja kama saa moja na kitu hivi, tulianza kuwahudumia mahu mahujaji walikuwa ni wengi, kwa hiyo kama kituo kimoja kituo changu tu tulihudumia zaidi ya mahujaji laki mbili. Kwa hiyo tulihudumia kuanzia saa moja ile asubuhi kuelekea saa mbili mpaka saa moja usiku, tukawa tunawahudumia tunawapatia chakula na tunawaelekeza maeneo ya kwenda kukaa. Na hilo ni tukio la msingi ambalo Baba Mtakatifu wanaalika vijana kujitolea, kujitolea kwa ajili ya kuwahudumia wengine, kwa sababu vijana milioni moja kuhudumia na stafu wa kawaida sio kazi ndogo. Kwa hiyo vijana kutoka duniani kote walijitolea kutoka nchi zao pamoja na kwamba ni walikuwa wachache, lakini walifanya kwa kiwango cha kutosha ili kuweza kuhakikisha tukio hilo linafanyika vizuri. Asante sana kwa kutufafanulia hili e, Eliud, tunaweza tukarudi katika siku yenyewe ya kufunga a, tukio la jubilei ya vijana, angalau basi ukawaeleza vijana wenzako na watu wote wanaotusikiliza kupitia vyombo vyetu hivi vya Radio Vatican. A, kama ambavyo nilisema nilipewa kazi ya kusimamia a, kikanisa kidogo cha ekaristi mpaka alfajiri ambayo ni siku ya misa yenyewe, basi katika vitu ambavyo vilinigusa ni ile hali ya kuhakikisha ekaristi iko salama na baba mtakatifu alivyofika asubuhi, mimi niliendelea kuhakikisha ekaristi, eh, chapo yangu ya ekaristi iko salama vilevile vile kwa sababu wakati baba mtakatifu anapopita kuwasalimia mahujaji, watu wengi huwa wanapenda kwenda kumpungia mkono na kuonana naye, basi ilikuwa ni lazima kuhakikisha chapo nzima ya ekaristi iko salama na hakuna uh, uharibifu wote unaoweza kusababisha kutokea ndani ya chapo ile, ila vilevile nilienda kumsalimia baba mtakatifu nikimpungia mkono alipita karibu yangu. Na baada ya hapo alikwenda uh, moja kwa moja katika jukwaa kuu ambapo kulikuwa na altare kwa ajili ya kuanza misa. Lakini alitusalimia na kuuliza kama tumeamka salama uh, na watu vijana wote walifurahi waliamka salama pamoja na kwamba kulikuwa na kimvua kidogo kilichonyesha ila kwa nguvu ya Mwenyezi Mungu basi kilikuwa ni kwa ajili ya kutoa vumbi na baadaye hali ikarudi kuwa shwari na vijana wakaendelea kupata usingizi. Uh, baada ya Baba Mtakatifu kuanza maandamano ya misa, misa ilikuwa ni uh, ilifanyika vizuri, kwa amani. Kulikuwa na utulivu, vijana wakiwa ni wasikivu. Tulikuwa na vijana mbalimbali, ambapo tulikuwa na vijitabu vidogo vya kuongoza misa, ambapo Baba Mtakatifu alizungumza, lakini vijana wengine walifuatisha kwa lugha zao mbalimbali, katika maubiri yake ambayo yaliongozwa na maada isemayo matumaini hayatahayarishi, eh, hope does not disappoint. Hiki ni jambo ambalo ni, ni zuri sana, lakini vilevile ni mwendelezo wa yale ambayo yalizungumzwa na baba mtakatifu Yohane Paulo wa Pili katika viwanja vile vile vya Torvergata katika jubilei kuu ya mwaka elfu mbili ambapo baba mtakatifu Yohane Paulo wa Pili alikutana na vijana miaka ishirini na tano iliyopita katika viwanja hivyo hivyo, na alizungumza kwamba msiogope na neno lile ni mwendelezo wa thimu hii ya mwaka huu ambayo ni matumaini hayatahayarishi. Ni mwendelezo hasa, sisi vijana tunapoalikwa kufungua mioyo yetu na kumkaribisha Kristu kuwa na imani. Nakumbuka katika uh, maandiko matakatifu uh, Yesu mwenyewe anatuambia tusiogope. Alimwambia uh, jemedari Yairo kwamba usiogope, amini tu. Basi Baba Mtakatifu na sisi vijana anatusistiza tuwe na matumaini, kwa sababu matumaini hayatayarishi, matumaini hayawezi kumwangusha mtu. Hivyo lilinigusa sana, kwa sababu napenda kuwa na matumaini na tunajua kwamba unapokuwa na matumaini unakuwa na imani juu ya kile kitu ambacho kinaenda kutokea au kile kitu ambacho unakitazamia. Basi, ilikuwa ni mwito kwetu sisi vijana katika magumu, katika changamoto mbalimbali. Vijana wengine tunasoma, vijana wengine wameajiriwa, vijana wengine hawana kazi, kuna vijana wengine ambao hawana makazi, wanaishi mtaani. Basi ni mwito kwetu sisi vijana wote kuwa na matumaini, na matumaini hayajawahi kumwangusha Mungu na basi tunaalikwa kufungua mioyo yetu kwa Kristu. Tunaalikwa kumwamini Kristu, na matumaini yetu yote yawe kwa Kristu, kwa sababu yeye ndiyo mwanga wa matumaini yetu. Tunapomwamini Kristu, tunapokuwa na matumaini yetu kwa Kristu, hakuna jambo hata moja ambalo linaweza kushindwa. Kwa hiyo, Baba Mtakatifu alitualika, na katika wito huu basi, ulikuwa ni wito wenye baraka na neema sana, hasa kwangu mimi ambaye nilipata matumaini makubwa katika maisha yangu, katika masomo, na katika yote ambayo ninayatarajia. Shukrani kwa Yuda Tadeus ya Singa wa jimbo kuu Katoliki la Dar es Salaam, parokia Mtakatifu Maximilian Kolbe Mwenge, na Eliud Elianathan Ntamakili. Lilo mwenyekiti wa VIWAWA dekania Tegeta, jimbo katoliki la Bagamoyo, parokia ya Mtakatifu Andrea Mtume, bahari bichi. Ninakusii usikose kufuatilia makala hizi za Jubilei ya Vijana. Namnamna mpendo wa msikilizaji wa redio Vatikani, ndipo nimefikia mwisho wa habari za leo nilizokuandalia, lakini ninakusihi sana uendelee kusikiliza habari zetu na usikose sehemu ya tatu ya mahojiano ya vijana kutoka Tanzania waliohudhuria jubilei ya vijana iliyoanza kuanzia tarehe ishirini na nane Julai hadi tarehe tatu Agosti elfu mbili na ishirini na tano. Ndani ya studio hizi ni Anja Rezaura akikuaga. Tumsifu Yesu Kristo, laudetu Yesus Christus.