Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na Kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm -hmm. ni kwa mara nyingine tena, ndugu msikilizaji wetu wa Redio Vatikani, ninaukaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhtasari wake. Katika telegramu iliyotiwa saini na Kardinali Parolini, katibu mkuu wa Vatikani, iliyotumwa katika mkutano wa kikanisa wa Amazonia unaoendelea huko Bogota, Papa Leo wa kumi na nne aliwahimiza maaskofu wa eneo hilo kuendelea na utume wao kwa niaba ya wakazi wa eneo pendwa la Amazonia. Aidha, katika tariri ya makara ya piasa san Pietro, Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne amemjibu mwanamke mmoja na mama kuhusu namna ya kushinda vishawishi. Tangu mwaka elfu mbili kwa wastani mfanyakazi wa kutoa misaada ameuawa, kujeruhiwa, kutekwa nyara au kukamatwa kila siku, na elfu mbili na ishirini na tano huko mbioni mwaka mbaya zaidi kuwahi kutokea kwa wafanyakazi wa misaada. Hayo yamesemwa na shirika la kimataifa la Saidia ya Watoto katika fursa ya siku ya kibinadamu ulimwenguni ifanyikayo kila ifikapo tarehe kumi na tisa ya kila mwaka. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, katika ufunguzi wa mkutano wa kikanisa wa maaskofu wa Amazonia uliofunguliwa tarehe kumi na saba Agosti huko Bogota, ambao utahitimishwa tarehe ishirini Agosti, Kardinari Michael Chan, mwenyekiti wa baraza la kipapa la uhamasishaji wa maendeleo fungamani ya binadamu alitoa hotuba yake tarehe 18 Agosti 2025. Habari zina nyingine utapata kuzisikiliza nilizokuandalia. Mwisho wa habari hizi utaendelea na sehemu ya tatu ya makala kuhusu vijana na jubilei yao iliyofanyika kuanzia tarehe 28 Julai hadi tarehe tatu Agosti 2025. Ndani ya studio hizi ni Angela Rwezaula anakukaribisha. Baba Mtakatifu Leo wa 14 alituma telegramu iliyosainiwa na Kardinali Pietro Parolini, katibu mkuu wa Vatikani, kwa maaskofu wa Baraza la Maaskofu wa Kanisa la Amazonia, iliyoelekezwa kwa Kardinali Pedro Ricardi Barreto Jimeno, rais wa Baraza la Kikanisa la Amazonia. Katika telegramu hiyo Papa Leo wa 14 aliwasalimu kuanzia kwake na hata kwa washiriki wa mkutano wa maaskofu wa Amazonia ambao walianza mkutano tarehe 17 Agosti na utahitimishwa tarehe 20 Agosti 2025 huko Bogota. Baba Mtakatifu Leo aliwashukuru kwa jitihada zao katika kuhamasisha wema mkuu zaidi wa kanisa kwa ajili ya waamini wapendwa wa Amazonia na kuzingatia kile ambacho kilichukuliwa kwenye sinodi ya usikivu na ushiriki wa miito yote ya kanisa, na kuwashauri kutafuta msingi wa umoja na mshikamano wa kila kiungo cha kiaskofu kwa namna ambayo kinasaidia kwa dhati na mwafaka wa maaskofu wa majimbo na vikarieti za kitume kutimiza utume wao. Papa leo anabainisha kwamba ni muhimu Yesu Kristu, ambaye ndani yake vitu vyote viko juu yake, atangazwe kwa uwazi na upendo mkuu kati ya wakazi wa Amazonia, ili tuweze kujitolea kuwapa mkate safi wa habari njema na lishe ya mbinguni ya Ekaristi, njia pekee ya kuwa kweli watu wa Mungu. Kwa mtazamo huo, Papa anawaalika kuzingatia mambo makuu matatu yanayosukana katika matendo ya kichungaji katika kanda hiyo. Kwanza, utume wa kanisa wa kutangaza Injili kwa watu wote. Pili, kuwahudumia watu wote sawa ambao wanaishi humo na utunzaji wa nyumba yetu ya pamoja. Ni muhimu kwamba Yesu Kristo, ambaye vitu vyote viko juu yake, ili aweze kutangazwa na uwazi na upendo mkuu kati ya wakazi wa Amazonia, kwa namna ambayo tunajibitisha kutoa habari njema na umwilisho wa mbinguni wa Ekaristi, njia moja ya kuwa kweli watu wa Mungu na mwili wa Kristo. katika utume huu tunasukumwa na uhakika unaodhibitishwa na historia ya kanisa kwamba mahali popote pale ambapo jina la Kristo linahubiriwa, ukosefu wa haki hupungua kwa uwiano kwani kama Mtume Paulo anavyothibitisha kuwa kila unyonyaji wa mwanadamu unatoweka ikiwa tunaweza kukaribishana kama ndugu. Katika muktadha wa fundisho hilo la kudumu, si kidogo zaidi ni haki na wajibu wa kutunza nyumba yetu ya pamoja, ambayo Mungu Baba ametukabidhi sisi kama mawakili wanaojali, ili kwamba mtu yoyote hasiharibu bila kuwajibika kwa vitu vya asili ambavyo vinazungumza juu ya wema na uzuri wa Muumba, na wala anayenyenyekea kwao kama mtumwa au mwabudu wa asili, kwa vile Mungu amepewa na kutimiza malengo yetu ya mwisho ya kumsifu Mungu na kupata wokovu wa roho zetu. Ni kwa matashi hayo, Baba Mtakatifu anawapa kwa moyo mkunjufu baraka ya kitume walioomba, ambayo kwa hiari yake anawapatia hata wale wote waliokabidhiwa uchungaji wake. <mulia> Ndugu msikilizaji wa Vatican News, katika ufunguzi wa mkutano wa kikanisa wa maaskofu wa Amazonia uliofunguliwa tarehe kumi na saba Agosti huko Bogota, Kardinali Michael Chan, mwenyekiti wa baraza la kipapa la uhamasishaji wa maendeleo fungamani ya binadamu, alitoa hotuba yake tarehe kumi na nane Agosti elfu mbili na ishirini na tano. Akianza alisema Mimba na kuzaliwa kwa baraza la kikanisa la Amazonia imekuwa muujiza wa kweli. Ni itikio la wito uliotolewa na mchakato wa sinodi ya Amazonia kuunda mtandao wa mawasiliano wa kikanisa wa Amazonia yote na unaojumuisha njia mbalimbali zinazotumiwa na makanisa maharia na mashirika mengine ya kikanisa. Muundo mpya ulichukuliwa kama namna inayojumuishwa kwa kuendeleza baraza la kikanisa katika hali halisi ya ndani. Katika muktadha huo, utume wake ulifafanuliwa kuhusiana na juhudi za kichungaji zilizoshirikishwa na kuendelezwa ambazo zinapaswa kukuzwa kati ya majimbo ya Amazonia, kama ilivyofikiriwa tayari na maaskofu wa Amerika ya Kusini huko Aparecida. Leo hii baada ya miaka mitano ya juhudi nyingi chombo hiki kimekuwa na kimeanza kujijua na kutambua wito na utume wake. Kwa hiyo Kardinali Cheni aliipongeza kanda hiyo ya kikanisa ya Amazonia kwa mkutano wake wa kwanza wa maaskofu wa Amazonia. Kwa sababu hiyo, mkutano unaowakusanya wote kama ndugu katika siku hizo ni muhimu sana, kwa sababu madhumuni yake ni kutoa shukurani kwa haya yote na wakati huo huo kuongeza mwito wake ili kugundua tena wito na utume wake kwa njia ya kukomaa zaidi na kuzindua hatua mpya kati ya safari yake. Kardinali Cheni aliongeza, ili kuendeleza mambo mapya ya baraza hilo la kikanisa wanaweza kutumia baadhi ya mienendo au mivutano inayotokana na jina lake. Awali ya yote, alianza na maneno mawili ya kwanza: mkutano na kanisa. Neno hilo hilo kama ubunifu katika muktadha wa taasisi mpya ya kanisa, ni kanisa, inamaanisha kwamba washiriki na washirika wake wote, si maaskofu peke yake, bali wawakilishi wa miito yote ya ndani ya watu wa Mungu waliowekwa wakfu wale ina huduma kama vile makatekista wanaweza kusema kwamba wanawakilisha kanisa si la huduma tu bali pia la karama. Inabidi kukumbuka mkutano mkuu wa sinodi wa kumi na sita wa kawaida wa maaskofu kwamba sinodi ndiyo mfumo wa kutafsiri unaofaa zaidi wa kuelewa huduma ya daraja. Kwa maneno mengine, wakati wa kuendelea kuchunguza maana ya mwelekeo wake wa kikanisa, ni muhimu pia kutambua kwa nini maana ya tabia yake kama mkutano, kanisa huweka upya utambulisho wake katika kusikiliza na mazungumzo na watu, hali halisi na historia za eneo lake, alisisitiza. Mwezi Agosti ni kipindi cha polepole pole na cha kugundua kile kinachotuunganisha. Ni katika tafakari hii ambayo inafungua upya makala ya kwanza ya gazeti la Piazza San Pietro yn yani, uwanja wa Mtakatifu Petro, linalohaririwa na Padre Enzo Fortunato. Lakini pia ni kipindi cha kusikiliza, kama inavyoonyesha barua ambayo Laura, mama mmoja na mwanamke, alivyoandika kupitia makala yake ya kila mwezi ya kipapa, akikabidhi furaha na ugumu wa imani yake yeye ana ya iliuliza jinsi gani ya kukabiliana na matatizo na Papa Leo wa 14 anamshauri kuyaita majina na kushirikisha uzoefu binafsi. Kwa hiyo anaandika, nina mume ambaye ananipenda sana na ni mama wa watoto watatu wazuri wa kike ambao ninatafuta namna ya kuwamwirisha kwa sala na neno la Injili kila siku. Niko napitia wakati mgumu ambapo imani yangu ina nguvu kuliko hapo awali. Labda ni kwa sababu ninahisi kwa nguvu vishawishi vya kupata ushindi wa juu na ina maana kwamba imani yangu siyo thabiti. Jibu la Papa Leo wa 14 linasistiza jinsi ambavyo shauku ya imani yake na ukweli wa upendo wake ni baraka kwake na kwa familia yake. Ikiwa msimamo wake ni Maria, ataweza kukabiliana na kila ukosefu wa uhakika. Kushirikishana mipango ya upendo wa Kikristo ni msingi kwa ajili ya kuendelea kiroho na kushirikishana neema na mapenzi ya Mungu. Kwa njia hiyo, ndugu msikilizaji wa Vatican News, makara ya kila mwezi zaidi kuwa ya mkutano muhimu wa udugu ambao jiji la Roma kuanzia tarehe 12 na 13 Septemba katika fursa ya mkutano ukaribu na kushirikishana kwa njia ya mazungumzo ya pamoja vitafanyika na kutafakari kwa kina juu ya amani katika historia ya mapapa wa kumi na mbili kuanzia na papa Leo wa kumi na tatu hadi papa Leo wa kumi na nne, na juu ya uhusiano wa kina na udugu katika makala yenye kichwa kupumzika, udugu na amani. Pade Fortunato, mwariri mkuu wa gazeti hili, anasimulia maana ya kina ya mwezi wa kiangazi ambao wakati mwingine unakuwa mji mtupu, jiji la mirele ni mfumo wa maisha ambayo yanakuwa ya polepole ya pole. Na hata baba mtakatifu anakwenda kwenye makao ya Castel Gandolfo kwa kipindi cha ukimya na kutafakari. Kwa hiyo sehemu ya mwisho ya makala ya piasa San Pietro inamulika jumuiya ya kwanza iliyokuwa imemzunguka Yesu, ambayo inageuka namna hiyo, sura ya kanisa ambalo linaalikwa kujenga madaraja na siyo kuta, kama alivyotukumbusha baba mtakatifu, kabla ya kuwa waamini, sisi tunaalikwa kuwa binadamu. Oh, yeah. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, tangu mwaka elfu mbili kwa wasa ni mfanyakazi wa kutoa wa misaada ameuawa au kujeruhiwa kutekwa nyara au kukamatwa kila siku, na elfu mbili na ishirini na tano huko mbioni kuwa mwaka mbaya zaidi kuwahi kutokea kwa wafanyakazi wa misaada Shirika la kimataifa la saidia watoto lilisema katika fursa ya kibinadamu ulimwenguni ifanyikayo kila ifikapo tarehe kumi na tisa ya kila mwaka. Kwa mjibu wa takwimu za hivi karibuni kutoka hifadhi data ya usalama wa wafanyakazi wa kutoa misaada, zaidi ya mashambulizi nane alfu na mia tano makubwa dhidi ya wafanyakazi wa misaada yamerekodiwa tangu mwaka elfu mbili. Takwimu zinaonyesha kuwa kwa mfanyakazi wa misaada kunazidi kuwa hatari huku hatari zikiongezeka kwa mwaka baada ya mwaka licha ya sheria za kimataifa kupiga marufuku mashambulizi dhidi yao. Kwa mwaka 2024 ulikuwa mbaya zaidi katika rekodi ya wafanyakazi wa kutoa misaada na watu 383 waliuawa, ikiwa ni pamoja na takribani 172 kufikia wakati huu tangu mwaka 2024. Hii ilisababisha Australia pamoja na nchi nyingine kadhaa kuandaa azimio la ulinzi wa wafanyakazi wa misaada, ikisisitiza dhamira ya jumuiya kimataifa ya kubadili mwelekeo huo. Hata hivyo, mwaka elfu mbili na ishirini na tano unaelekea kuwa mwaka mbaya zaidi katika rekodi hii, huku wafanyakazi wa misaada 265 kuuawa hadi sasa mwaka huu, ambalo ni ongezeko la asilimia 54 ikilinganishwa na kipindi hicho cha mwaka elfu mbili na ishirini na nne. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa kwa njia hiyo, ongezeko la vifo katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita kimsingi ni kutokana na vita vya Gaza, ambapo vikosi vya Israeli vimewaua wafanyakazi wa misaada 173 hadi sasa mwaka 2025 na kuzidi idadi ya waliouawa duniani kote kwa mwaka 2022. Mwaka mmoja uliopita yani 2024, ulimwengu ulisimama pamoja nasi ukitoa wito wa kukomesha kwa mauaji ya wafanyakazi wa kibinadamu. Viongozi wa dunia wali kiliza na kutia sahihi azimio hilo, kisha wakatazama pembeni, huku idadi ya vifo ikiendelea kuongezeka. Sheria ziko wazi, mashambulizi dhidi ya wafanyakazi wa kibinadamu ni uhalifu wa kivita. Shirika la Saidia Watoto lilithibitisha, hakuna maana katika matamko zaidi kama hayatekelezwi au kutiwa saini na nchi zote. Tunahitaji hatua madhubuti na uwajibikaji, ili kuchunguza kushtaki na kumaliza mzunguko wa kuto kujali, alisema mtendaji wa Save the Children kimataifa. Kwa hiyo, shirika hilo linatoa wito kwa serikali zote kudai uwajibikaji kwa kila ukiukwaji wa sheria za kimataifa ya kibinadamu dhidi ya wafanyakazi wa kibinadamu na kuhakikisha waliohusika wanachukuliwa hatua. Shirika hilo pia linatoa wito kwa serikali zote kuidhinisha azimio la ulinzi wa wafanyakazi lililohamasishwa wa na Australia wakati wa juma la ngazi ya juu ya baraza kuu la Umoja wa Mataifa mwezi Septemba ili kuonyesha dhamira ya kimataifa ya kulinda wafanyakazi wa kibinadamu na kuzingatia sheria za vita. <tune> Vilevile, tarehe 18 Agosti, katika kesha la kuelekea fursa ya kuadhimisha siku ya kibinadamu duniani tarehe 19 Agosti, Caritas Internationalis, kama tawi la kanisa Katoliki duniani kote, lilipaza sauti za viongozi wa kidini na watu wa imani wanaochukizwa na ukatili unaofanywa katika maeneo ya Gaza, Sudani, Sudani Kusini, Ukraini, Mnyamaa na maeneo mengine mengi yenye migogoro na kuwataka wale walioko madarakani kuthamini na kukomesha unyanyasaji unaofanywa na serikali ya nchi hizo ili kujali maisha ya binadamu. Pia walibainisha kuungana na mashirika ya kibinadamu duniani kote katika kuwakumbuka wale waliopoteza maisha yao katika kutoa misaada ya kuokoa maisha wakati wa matatizo na kutoa wito kwa serikali kukabiliana na hali ya kutojari kwa mashambulizi dhidi ya raia na wafanyakazi wa kutoa misaada ya kibinadamu. Wafanyakazi wa misaada wanakabiliwa na hatari ambazo hazijawahi kushuhudiwa. Mnamo mwaka elfu mbili na ishirini na nne pekee, zaidi ya wa wafanyakazi wa kutoa misaada 380 waliuawa katika nchi ishirini wakati wa kutekeleza majukumu yao muhimu. Mwenendo huu hauoneshi dalili ya kupungua. Kwa mwaka elfu mbili na ishirini na tano kwani idadi inakuwa mbaya zaidi, na ripoti zinaonyesha kuwa watu mia moja ishirini na nane katika nchi kumi na saba waliuawa katika miezi mitano ya kwanza ya mwaka. Haja ya ulinzi thabiti zaidi, usaidizi na uwajibikaji sasa umefikia hatua muhimu. K Ndugu msikilizaji wa Vatican News, kama mlivyosikia sehemu ya kwanza na sehemu ya pili ya vijana wetu waliohudhuria Jubilei ya Vijana mjini Vatikani kuanzia tarehe ishirini na nane Julai hadi tarehe tatu Agosti elfu mbili na ishirini na tano leo hii tunaendelea na sehemu ya tatu na ya mwisho kwa vijana hawa tuliofanya mara tu baada ya hija yao. Tusikilize, ni jambo gani ambalo utaondoka nalo baada ya kushiriki jubilei hii ambayo inatuhimiza kuwa matumaini hayakatishi tamaa. Asante ndugu mtangazaji. Kwa upande wangu e, kama alivyosema kaka ni kwamba, uh, matumaini hayatahayarishi au matumaini hayakatishi tamaa. Uh, uh, jambo langu ambalo nimetoka nalo hapa na nitakwenda nalo nyumbani na kuwashirikisha vijana wenzangu katika jimbo letu la Bagamoyo jimbo jipya uh, ni kwamba tunapaswa kuwa na matumaini hata kama unaona kuna kiza mbele unapaswa kuamini Kristo yupo pamoja na wewe e, nimeushuhudia au nimeishi maisha hayo ya matumaini tangu nilipofika kwa mara ya kwanza hapa Roma. Nimekuwa katika matumaini na muda mwingi, ninapoingia katika makanisa nimekuwa nikiwa na matumaini makubwa ya kupata misaada au kupata suluhisho mbalimbali katika changamoto ambazo ninakumbana nazo. Tumekuja hapa sisi ni wageni katika hii nchi ya ugenini Hatufahamiani na watu wengi lakini e, tumekuwa tukiwa na matumaini makubwa na tumepata yale ambayo tulikuwa tukiyatumainia. Basi ni wito wangu kwa vijana wenzangu hasa wa jimbo letu la Bagamoyo la dekania yangu ya Tegeta, lakini vilevile parokia yangu ya Mtakatifu Andrea Mtume bahari bichi e, kuwa na matumaini, kuwa na imani katika Kristu. E, lakini vilevile vile kutenda haki, kwa sababu tunapohitaji amani tunapaswa kuwa na haki, tunapaswa kuwa wa kweli na kusimamia jambo la ukweli. Basi kwangu mimi ni mwito mkubwa sana ambao nimeupata uh, kutoka katika ujumbe huu ambao Baba Mtakatifu ametupatia e, siku zote ambazo tumekuwa tukiwa hapa. Lakini vilevile niseme jambo moja ambalo limekuwa ni kivutio kikubwa sana kwangu Aa, katika hii hasa nilivyokuja kama mhujaji wa kujitolea. E, nilipata wito huu nikiwa kule Lisbon, Portugal, Ureno, ambapo nilikwenda kama mhujaji na nilipata ukarimu mzuri sana. Nilikirimiwa vizuri na waliokuwa mahujaji wa kujitolea wakati ule, na hivyo ilinipelekea mimi kupenda kujitolea kwa ajili ya wenzangu, na niliadhimia na nikafanikiwa kweli kuja Roma kujitolea. Nimefika na nimejitolea katika sehemu mbalimbali. Mimi kwanzia muda wote nilipofika nimefanya kazi katika basilika, nimekwenda basilika zote nne, na mojawapo ya basilika ambayo ni basilika ya Mtakatifu Paulo Mtume e, nje ya Vatican. Nimejifunza vitu vingi kwa sababu nilikutana na watu mbalimbali mbali. Nilikutana na watu wanaotokea India, walikuwa na wito mkubwa sana hasa kwa mimi kijana. Walinipa jambo moja ambapo nilikutana na flateri ambaye ni anatokea India Alisema jambo moja, yeye anakaa katika nchi ambayo Ukristu haujaenea sana kwa hivyo wanapata changamoto mbalimbali mbali, hasa wanapoiishi imani yao. Je, mimi katika nchi ambayo ninaishi, nchi ya Tanzania, tuna amani na tuna uhuru wa kuelezea au kuiishi imani yetu. Je, tunafanya ipasavyo? Tunamuishi Kristu au tunayaishi maisha ambayo Kristu anatuita tuyaishi? Nilijifunza jambo moja, wana imani kubwa na wana matumaini makubwa sana, pamoja na changamoto ambazo wanakumbana nazo bado hawakati tamaa, bado wanaishi katika imani yao na wanaendelea kumfuata Kristu. Waliweza kuja hapa, kuna vijana wengine ambao walitoka katika uh, bara la amerika Kusini, nchi ya Nikaragua, ambapo wanapata changamoto, hawawezi kuishi imani yao, wanasukumwa kumwacha Kristu. Lakini kijana yule alikuja hapa, alipita katika nchi mbalimbali mbali, akija katika hali ya usiri na ukimya sana, kwamba anakuja katika tukio kubwa la vijana la jubilei, kwa sababu angetangaza asingeweza kuruhusiwa kutoka nchini mwake, lakini alitumia ukimya akaenda katika nchi nyingine na akaweza kufika Roma. Basi ilinisukuma na kuniongezea imani sana kwamba mimi katika nchi yangu ya Tanzania tuna amani na tuna uhuru wa kuishi imani yetu. Basi iliendelea kuniongezea nguvu kwamba nina jambo kubwa zaidi la kuendelea kulifanya, nina kazi kubwa ya kuendelea kuiishi kwa sababu mimi nina uhuru wao hawana uhuru na wanamwishi Kristo. Hata ndugu zetu pia wengine ambao wametoka Ethiopia na uh, Sudani ya Kusini wengi wao walinyimwa viza ya kuja huku kushiriki katika tukio hili, kwa sababu ni tukio la kiimani. Wengine wao hawana nchi uh, zao haziko na uhuru sana wa kiimani. Basi ni jambo ambalo linanipa nguvu sana na kuendelea kuwahamasisha vijana wengi ambao wanatoka katika dengania ya Tegeta na parokia Mtakatifu Andrea Mtume Baribichi, jimbo letu la Bagamoyo, kuwa na imani hasa na kuzidi kuwaombea hawa wengine ndugu zetu, ambao wao, hata wale ambao wameweza kufika huku basi, wamekuja kwa siri sana, wamepita katika nchi ambazo zina uhuru. Waliokuja kutokea Sudani ya Kusini, wengi walipita Uganda, wakapata uwezo wa kuja Roma. Waliotokea Nikaragua, wengi walikwenda Colombia, wakaja Roma waliotoka Ethiopia wengine walinyimwa kabisa na wakashindwa kufika kuwakilisha vijana wenzao, na walioweza kuwawakilisha ni wale ambao wako nje ya zile nchi, wale ambao ni kama wako uhamishoni. Lakini sisi Watanzania ambao tuna amani, vijana, tuna uhuru wa kujieleza, vijana tunatumia mitandao, tuko majumbani, wengine tuna kazi, wengine tunasoma. Je, sisi tunatumia mwanya upi katika kumwishi Kristu? Je, tunatumia fursa hizi ambazo tunazo za kuja kumwabudu Kristu, kuja kuungana na vijana wengine katika dunia. Hata kama hautaweza kufika uh, Roma hapa uh, Italia, basi katika nchi zetu tuna makongamano ya vijana. Kwa mfano nchini Tanzania, tunakwenda katika kongamano la vijana ambalo litaanza tarehe kumi na tisa hadi tarehe ishirini na nne mwezi wa nane mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na tano. Basi shiriki katika kongamano hilo, chukua fomu katika uh, ofisi ya Viwawa parokia, peleka uh, omba kuchangisha katika parokia au vilevile vile katika jumuia ili kusudi uweze kushiriki, kwa sababu tunaposhiriki katika makongamano haya tunapata kukutana na watu mbalimbali mbali, tunajenga mahusiano ya ukaribu lakini, vilevile vile tunapaswa kusikia wale wenzetu wanaishi vipi, imani yao ni changamoto zipi ambazo wanazo katika kuishi imani yao katika ujana wao na ni solusheni zipi au ni matatuzi yapi ambayo wao wanayatumia katika kufanikisha na kuishi imani yao vizuri. Lakini vilevile vile, tuna makongamano mengi. Kama sisi katika jimbo letu la Bagamoyo, tuna kongamano ambalo huwa tunalifanya ni matembezi ya hija na hisani, kuchangia damu salama, ambayo huwa yanafanyika kila mwaka katika jumamosi ya kwanza ya Kwaresma na yatafanyika mwakani katika Jumamosi ya kwanza ya Kwaresma. Shiriki basi katika makongamano haya, shiriki na vijana wenzako Ungana katika kumtangaza Kristo, ungana katika kumwishi Kristo. Sisi katika jimbo letu la le Bagamoyo tunatembea takriban kilometa kumi na tisa tukiwa tumebeba msalaba wa Yesu Kristo kuanzia katika seminari hadi mwisho, ambapo ni sehemu ya msalaba uliosimikwa na waasisi wa imani yetu wa misionari wa kwanza walipofika Afrika Mashariki. Basi shiriki katika matukio haya, sio lazima uanze kusafiri kwenda katika nchi ya mbali. Hapana, tuna maparokia yetu tuna makanisa yetu ya kijimbo na tuna matukio haya ambayo yanatukutanisha. Hivyo basi, ni wito wangu kwa vijana ambao wapo Tanzania, pengine kwa namna moja au nyingine hawakuweza kuhudhuria uh, kongamano hili la vijana ulimwenguni katika jubile hii, basi tushiriki kwa pamoja katika kongamano la vijana kitaifa litakalofanyika kuanzia tarehe kumi na tisa hadi tarehe ishirini na nne mwezi wa nane, lakini vilevile tuendelee kushiriki katika utume wetu katika parukia zetu kushiriki katika kufanya usafi katika kanisa, kushiriki katika mikesha ya Ekaristi ambayo huwa tunaiandaa katika maparokia yetu, katika dekania zetu, kushiriki yale matukio ambayo yanatukutanisha sisi vijana, kwa sababu tunapokutana kama vijana, tunapata kubadilishana mawazo. Sisi bado ni vijana, sisi ni chumvi ya ulimwengu, tuna nguvu na tuna uwezo wa kuitwa na kusimama, ili uende, nenda sehemu flani kahubiri, ili uende, nenda sehemu flani kafanye kazi ya Kristu. Basi ni wito wangu kwangu uh, kwa kwenu nyinyi vijana wenzangu, ambao mpo nyumbani mlioko Tanzania na sehemu mbalimbali, ambao mnatusikia kuweza kushiriki katika haya makongamano makuu ya vijana ambayo yanatukutanisha. E, ni matarajio yangu kwamba mtakuwa kweli maujaji wa matumaini iawacho kinazalisha, kinazalisha, vile katika dunia basi. E, idhaa ya Kiswahili inawatakia kila laheri na baraka katika maisha yenu ya kila siku. E, Juda na Leeliudi, asanteni sana, asante sana, asante nashukuru na mwenyezi Mwenyezimungu awabariki. Asante ndugu msikilizaji, Vatican News ndipo tumefikia mwisho wa kipindi chetu au makala yetu ya baada ya jubilei ya vijana. Ndani ya studio hizi mmewasikiliza kijana Eliud na Judah Tadei. Ndugu msikilizaji, lakini usikose kuendelea kusikiliza hata shuhuda nyingine ambazo zimefanyika kwa vipindi hivi mbalimbali mbali. tukiwa katika mwaka wa jubilei kuu elfu mbili na ishirini na tano Namnamna mpendwa msikilizaji wa, msikiliza wa redio Vatikani ndipo nimefikia mwisho wa habari za leo nilizokuandalia ndani ya studio hizi za redio Vatikani. Ni Anje Ruwezara akikuaga. Tumsifu Yesu Kristo, Laudetur Yesus Kristus.