Amjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Mm -hmm. Ni kwa mara ngine tena, ndugu msikilizaji wetu wa Redio Vatikani, ninaukaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhtasari wake Kupenda hadi mwisho. Huo ndio ufunguo wa kuelewa moyo wa Kristo, upendo ambao hauishi mbele ya kukataliwa, kukatishwa tamaa, au hata kukosa shukurani. Upendo wa Yesu haukatai ukweli wa maumivu, lakini hauruhusu uovu kuwa na neno la mwisho. Hili ndilo fumbo ambalo Yesu anafanya kwa ajili yetu, ambalo sisi pia wakati fulani tunaitwa kushiriki. Ni katika tafakari ya Papa Leo wa 14 wakati wa katekesi yake Jumatano, tarehe 20 Agosti 2025 katika ukumbi wa Paulo wa Sita mjini Vatikani. Maria ni mama wa waamini hapa duniani na anaombwa kama malkia wa amani, wakati dunia yetu inaendelea kujeruhiwa na vita, nchi takatifu, Ukraini na katika maeneo mengine mengi ya dunia. ninawaalika waamini wote kutumia siku ya tarehe 22 Agosti kwa kufunga na kusali ili kumwomba Bwana atujalie amani na haki, na kukausha machozi ya wale wanaoteseka kwa sababu ya migogoro ya silaha inayoendelea. Ni maneno ya Baba Mtakatifu leo wa mara baada ya katekesi yake akiwaelekea waamini wote Jumatano tarehe 20 Agosti 2025. Papa alijibu maswali ya waandishi wa habari kwamba ni lazima kweli tutafute njia ya kusonga mbele kupata amani. Usiku Jumanne kabla ya kurejea Vatikani kutoka Kastel Gandolfo ambako alikuwa amekwenda kwa mapumziko ya pili mnamo Agosti 13. Papa aliondoka Vira Barberini mda mfupi kabla ya saa tatu kamili usiku, akawasalimia baadhi ya watu waliokuwa wamekusanyika kusubiri kuondoka kwake, kisha akazungumza na waandishi wa habari na kuhusu siku zake mia moja za kwanza za upapa wake, alisema Zimekuwa baraka kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne alitembelea kitongoji cha Guadanyolo ya Capranica, jimbo katoliki la Palestrina, mahali ambapo palipendwa sana na Mtakatifu Yohane Paulo wa Pili. Alikula chakula cha mchana na mapade wa shirika la kipolandi la ufufuko ambalo linatunza madhabahu hiyo, na kisha akarudi Castel Gandolfo. Mkuu wa madhabahu hiyo alisema kanisani, miguuni mwa mama yetu, Papa aliwasha mshumaa na sala maalumu kwa ajili ya kuombea amani duniani. Serikali ya Danieli Ortega na Rosario Murillo ilitaifisha jengo la Mtakatifu Jose ikilituhumu kuwa lilikuwa eneo la uhalifu wa zamani. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani ilijibu kwa ukali. Habari zina nyingine, utapata kuzisikiliza nilizokuandalia. Ni Anjelo Wezaula ana kukaribisha. In il nome del padre e del figlio e dello spirito santo, la pace sia con voi. Baba Mtakatifu leo wa 14 kwa kuongozwa na kifungu cha Pasaka ya Yesu, msamaha, Mungu aliwapenda hadi mwisho, katika muktadha wa mzunguko wa Jubilei ya Matumaini 2025 Yesu Kristo ni tumaini letu, aliendelea na katekesi yake kwa waamini na maujaji waliokusanyika katika sehemu mbalimbali, awali ya yote ukumbi wa Paulo wa Sita mjini Vatikani, na wakati kikundi kingine kikiwa nje ya jengo hilo na wengine katika kanisa kuu la Mtakatifu Petro wakifuatilia kwenye skrini zilizo Leo tunaakisi moja ya ishara za kushutua na zenye kung'aa zaidi katika Injili, wakati ambapo Yesu, akiwa karamu ya mwisho, anapotoa kipande cha chakula kwa yule anayekaribia kumsariti. Siyo tu ishara ya kushiriki ni zaidi, ni jaribio la mwisho la upendo wa kutokata tamaa. Mtakatifu Yohane, kwa usikivu wake wa kina wa kiroho, anaelezea wakati huo kwa ajili yetu: hivi wakati wa chakula cha jioni, wakati ibilisi amekwisha kuweka ndani ya moyo wa Yuda Iskarioti, mwana wa Simoni, ili kumsaliti Yesu, akijua kwamba saa yake imefika, kupenda hadi mwisho. Huo ndio ufunguo wa kuelewa moyo wa Kristo, upendo ambao hauishii mbele ya kukataliwa, kukatishwa tamaa au hata kukosa shukrani. Papale aliendelea. Yesu anajua saa, lakini haivumili, anaichagua. Ni yeye anayetambua wakati ambapo upendo wake unapaswa kuvumilia jeraha lenye uchungu zaidi, lile la usaliti. Na badala ya kujihudhuru, kushutumu, kujitetea, anaendelea kupenda, anawaosha miguu, anachovya mkate ndani na kuutoa akisema nitakayechovya tonge na kumpatia ndiye. Rejea Yohane sura ya kumi na tatu aya ishirini na sita. Kwa ishara hii rahisi na ya unyenyekevu, Yesu anaupeleka upendo wake na kuuweka ndani zaidi, sio kwa sababu hajui kinachotokea, lakini ni kwa sababu anaona wazi ni uwezo wa kuwaacha wengine huru huku akiwapenda hadi mwisho. Upendo wa Yesu haukatai ukweli wa maumivu, lakini hauruhusu uovu kuwa na neno la mwisho. Hili ndilo fumbo ambalo Yesu anafanya kwa ajili yetu, ambalo sisi pia wakati fulani tunaitwa kushiriki. Baba Mtakatifu leo alikazia kusema: mahusiano mangapi yanavunjika? Ni historia ngapi zinakuwa ngumu? Ni maneno mangapi ambayo hayajasemwa ambayo hayatasemwa? Hata hivyo, Injili inatuonyesha kwamba siku zote kuna njia ya kuendelea kupendana hata wakati kila kitu kinaonekana kuwa na matatizo yasiyoweza kurekebishwa. Kusamehe haimaanishi kukataa maovu bali kuyazuia yasitokee maovu zaidi. Tena haisemekani kwamba hakuna kilichotokea hapana, bali kufanya kila linalowezekana ili kuhakikisha kuwa chuki haiamui wakati ujao. Wakati Yuda anatoka chumbani ilikuwa usiku. Rejea Yohana 13 aya thelathini. Lakini mara baada ya hapo Yesu anasema sasa mwana wa Adamu ametukuzwa. Rejea Yohane 13 aya 31. Usiku bado upo, lakini nuru tayari imeanza kuangaza na aliendelea na inang'aa, kwa sababu Kristo anabaki mwaminifu hadi mwisho, na hivyo upendo wake una nguvu zaidi kuliko chuki. Baba Mtakatifu ameendelea kukazia kuwa hata sisi pia hupitia usiku wenye uchungu na wenye kuchosha, usiku wa roho, usiku wa kukata tamaa, usiku wakati mtu ametuumiza au ametusaliti. Katika nyakati hizo, jaribu ni kujifungia, kujilinda na kurudisha nyuma, lakini Bwana anatuonyesha kwamba tumaini lipo daima, kuna njia nyingine. Anatufundisha kwamba tunaweza kutoa tonge hata kwa wale wanaotupa kisogo na kwamba tunaweza kujibu kwa ukimya wa uaminifu, na kwamba tunaweza kusonga mbele kwa heshima bila kuacha upendo. Papa Leo 14 alishauri kwamba leo hii tuombe neema ya kujua jinsi ya kusamehe hata pale tunapohisi hatuelewi, hata tunapohisi kuachwa, kwa sababu ni katika masaa hayo ambayo upendo unaweza kufikia kilele chake. Yesu anavyotufundisha kupenda kunamaanisha kuwaacha wengine huru, hata kwa kusalitiwa, bila kuacha kuamini kwamba hata uhuru huo uliojeruhiwa na kupotea unaweza kung'olewa kutoka katika udanganyifu wa giza na kurejeshwa kwenye nuru ya wema. Wakati mwanga wa msamaha unaweza kuchuja kupitia nyufa za ndani kabisa za moyo, tunaelewa kuwa siyo bure, hata kama mwingine hakukubali, hata kama inaonekana bure. Msamaha huweka huru yule anayeutoa, huondoa chuki, hurejesha amani na huturudisha sisi wenyewe ndani. Kwa kuhitimisha, Papa Leo wa 14 alisisitiza kwamba Yesu, kwa ishara rahisi ya kutoa mkate anaonyesha kwamba kila usaliti unaweza kuwa fursa ya uokovu ikiwa utachaguliwa kama nafasi ya upendo mkuu. Yeye haruhusu maovu, bali huyashinda kwa wema na kuyazuia kuzima yale yaliyo kweli zaidi ndani yetu, yaani ya uwezo wa kupenda. Papa alihitimisha: Venerdi prossimo 22 agosto celebreremo la memoria della beata vergine maria regina e che asciughi le lacrime di coloro che soffrono a causa dei conflitti armati in corso maria regina della pace interceda perché i popoli trovino la via della pace. Baba Mtakatifu Leo wa 14 ametoa wito kwa ajili ya kuombea amani wakati wa salamu mara baada kate ya katekesi yake tarehe 20 Agosti 2025 katika ukumbi wa Paulo wa sita na maeneo mengine kama kanisa kula mtakatifu Petro. Waamini walikuwa wakifuatilia kwenye skrini. Baba Mtakatifu alisema, ijumaa ijayo tarehe 22 Agosti tutaadhimisha kumbukumbu ya mwenye heri Bikira Maria regina Yani, malkia Maria ni mama waamini hapa duniani, na anaumbwa kama malkia wa amani. Wakati dunia yetu inaendelea kujeruhiwa na vita, nchi takatifu, Ukraini na katika maeneo mengine ya dunia, ninawaalika waamini wote kutumia siku ya tarehe ishirini na mbili Agosti katika kufunga na kusali ili kumwomba Bwana atujalie amani na haki, na kukausha machozi ya wale wanaoteseka kwa sababu ya migogoro ya siraha inayoendelea. Aidha, Baba Mtakatifu alisalimia wanahija kutoka mataifa mbalimbali mbali ya lugha mbalimbali, na katika lugha ya Kiingereza aliwasalimia wote kwa namna ya pekee kundi kutoka Uingereza, Finland, Malta, Senegal, Australia, Japani, Korea Kusini, Vietnam na Marekani. Papa alisema anasali kwamba Jubilii ya matumaini iweze kuwa wakati wa uponeshaji na upyaishaji wa kiroho kwa wanawake na wanaume mahali popote. Na juu yao na familia zao aliwapatia baraka ya Mungu na upendo wa amani na Mungu awabariki. Akiendelea, aliwasalimia kwa wanaija wote kutoka Italia na sehemu nyingine, kwa namna ya pekee watao waliokuwepo, na wote aliwatia moyo kushuhudia kwa ari ya kitume kwa karama zao kwa ajili ya manufaa ya kanisa. Kisha aliwasalimia vikundi vya parokia akihimiza kila mmoja kuitikia kwa ukarimu mwaliko wa Bwana wa kuwa watangazaji wa furaha ya injili ya uokovu. Mawazo yake hatimaye yaliwaelekea vijana wagonjwa na wanandoa wapya oggi celebriamo la festa di san bernardo di chiaravalle grande dottore della chiesa ed eccelso cantore della madonna e un uomo che ha suscitato attorno a se la pace a tutti la mia benedizione. Katika muktadha wa kumbukizi ya watakatifu katika kanisa, papa alisema: leo tunaadhimisha sikukuu ya mtakatifu Bernardo wa Clavu, mwalimu wa kanisa na mwimbaji bora wa nyimbo za Bikira Maria mama yetu. Yeye ni mtu ambaye aliongoza amani karibu naye, akionyesha jinsi ya kuishi Injili. Mfano wake na uwaongoze katika safari yao ya kila siku. Saluto, E quelli in pellegrinaggio. Un saluto a quelli che que sono venuti in pellegrinaggio dal santuario della Madonna di Jasna Gora. Vi chiedo di includere nelle vostre intenzioni la supplica per il dono della pace. Akiwasalimia maujaji wa Kipolandi waliopo Roma na wale kutoka mahali pa takatifu pa mama yetu wa Jasna Gora huko Polandi ambapo sanamu ya mama yetu wa Chestokova imehifadhiwa aliwataka kujumuisha nia yao ya sara ya zawadi ya amani ili kunyang'anywa silaha na kupokonywa silaha kwa ulimwengu wote hasa kwa Ukraini na mashariki ya kati. Baba Mtakatifu alihitimisha na kuendelea kuwasalimia maujaji mbalimbali mbali na vikundi mbalimbali mbali, na zaidi watoto na wanandoa. Baadaye alielekea nje ambako aliwakuta waamini ambao walikuwa wanafuatilia, aliwasalimia nao na vilevile, akaendelea katika kanisa kuu la Mtakatifu Petro ambapo alitoa salamu na kuwabariki. Kuna matumaini lakini bado tunahitaji kufanya kazi kwa bidii kuomba kwa bidii na kutafuta kweli njia ya kusonga mbele ili kupata amani. Kuhusu mazungumzo ya kumaliza mzozo wa Ukraini, ambapo Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne alijibu hivyo kabla ya kurejea Vatikani, kwa waandishi wa habari waliokuwa wakimsubiri nje ya Vila Barberini huko Castel Gandolfo. Baba Mtakatifu Leo aliondoka majira ya saa tatu usiku tarehe kumi na tisa Agosti elfu mbili na ishirini na tano. Saa moja kabla ya hapo alikuwa ametokea kuwasalimia watu wengine waliokuwa wamekusanyika barabara wakisubiri kuondoka kwake. Tayari kulikuwa na giza wakati alipopita kwenye lango la Vila Barberini na kusimama ili kuzungumza na baadhi ya waamini waliokuwa wakimsherehekea. Muda mfupi baadaye, papa hakukwepa maswali ya waandishi wa habari, na kuhusu uwezekano wa mikutano na viongozi fulani hakuweza kumaliza, kwa sababu kulikuwa na watu wengine walikuwa wanaongea huku na kule, lakini alisikia hilo swali na kusema, tuombe na tutafute njia za kusonga mbele. Kuhusu kukaa kwake Castel Gandolfo, baba mtakatifu alisema kuwa hapa ni baraka, nimefurahishwa sana na kukaribishwa na watu. Pia alikumbuka ziara yake ya kwenye madhabahu ya mama yetu, ambapo papa mtakatifu Yohane Paulo wa pili pia alitembelea. Hatimaye, alipoulizwa kuhusu siku zake mia moja za kwanza za upapa wake alisisitiza kwamba zimekuwa baraka kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Nimepokea sana na ninaamini sana neema za Bwana na ninawashukuru. Tarehe 13 cha cha alirudi huko. Alikuwa na mikutano minne na waamini katika siku hizi saba. Tarehe 15 Agosti, katika maadhimisho ya kupalizwa kwa Bikira Maria mbinguni, Papa Leo aliadhimisha misa takatifu katika parokia ya kipapa ya Mtakatifu Tomasi wa Vila Nova karibu na Vila Barberini, makazi yake ya majira ya kiangazi. Katika mahubiri yake alikazia kwamba ndiyo ya Maria bado ni hai na ingali inakinzana na kifo katika wale ambao leo hii wanashuhudia imani yao, haki, upole na amani. Katika sala ya Malaika wa Bwana, kwa kutazama matukio ya kimataifa ya sasa, aliwataka watu wote kujiuzuru wenyewe kwa kueneza mantiki ya migogoro na silaha na. Wakati Dominika tarehe 17 Agosti ilikuwa ni siku iliyojaa mikutano, ikumbukwa kwamba asubuhi Papa aliongoza ibada ya misa kwa ajili ya maskini wa eneo hilo wasio na makazi, wageni wa vifaa vya mapokezi na nyumba za familia katika jimbo hilo la Albano, wafanyakazi wa Karitasi na wahudumu wa vituo vya kusikiliza. Alipendekeza kwamba wapereke ulimwenguni si moto wa silaha au hata ule wa maneno yanayowachoma wengine, lakini ule wa upendo unaojishusha na kutumikia, ambao unapinga kutojali kwa uangalifu na kiburi kwa upole, moto wa wema ambao haugharimu kama silaha, bali unaopyaisha ulimwengu kwa uhuru karibu katika mitaa ya mji wa Ratio kabla ya sherehe Papa leo alitembelea maonyesho ya ishara za matumaini yaliyoandaliwa na Karitasi Jimbo, na baadaye alirudi Kasegandolfo kwa ajili ya sala Malaika wa Bwana. Na baada ya sala Malaika wa Bwana, Baba Mtakatifu aliomba ili jitihada za kumaliza vita na kuendeleza amani ziweze kufanikiwa na kwamba katika mazungumzo manufaa ya watu wote daima yawe ya kwanza. Wakati uliotazamiwa sana ulikuwa ni chakula cha mchana katika eneo la Borgo Laudato Si, pamoja na takribani watu mia moja maskini wasio na makazi na wenye mahitaji wakisaidiwa na Karithasi Albano. Mwanzoni mwa mlo Papa Leo alikumbusha umuhimu wa kushiriki ishara hiyo muhimu sana kwetu sote, ambayo ni kumega mkate pamoja, ishara ambayo tunamtambua Yesu Kristo kati ya watu wake na. Jumanne tarehe 19 Agosti 2025 Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne alifanya ziara ya faragha kwenye madhabahu ya Mama yetu wa Neema huko Monterola katika kitongoji cha Guadanyolo ya Capranica Plenestina katika jimbo la Palestrina. Habari hiyo ilitolewa katika taarifa kutoka nyumba ya kipapa. Taarifa hiyo inabainisha kwamba baada ya kusali na kutembelea madhabahu hayo, papa alitumia muda wake akiwa pamoja na watao wa kipolandi wa shirika la Ufufuko ambao wamekuwa hapo kwa takribani miaka sabini kabla ya kurejea Castel Gandolfo. Kwa njia hiyo, ilikuwa ni ziara ya kukaribishwa sana na isiyotarajiwa. Pade Adam alitoa maoni yake kwa vyombo vya habari vya Vatikani. Nia ilikuwa kukumbatiwa na mama wa Neema mara tu alipofika ndani ya kanisa, alisema pade huyo. Papa aliwasha mshumaa miguuni mwa mama yetu, akionyesha ombi maalum la amani duniani, kama alivyotanguliwa na watangulizi wake. Watawa hao walimwongoza papa Leo wa 14 kupitia na fasi takatifu ili kujifunza kidogo juu ya historia ya mahali hapo huku akitembelea groto ya mtakatifu Benedikto na mwamba wa mtakatifu Eustasi na kusimama kwa muda mfupi, kulifanyika katika kile kinachoitwa chumba cha Papa ambamo ukumbusho wa ziara za mapapa waliotangulia uhifadhiwa na kiti cha mapapa walichotumia wakati wa chakula. Pade Adamu aliripoti kwamba Papa Leo wa 14 pia alishiriki chakula cha mchana na watawa hao. Wakati huo alitumia kiti tofauti na mapapa wengine. Ilikuwa ni mkutano wa hisia nzuri sana, lakini wakati huo iliyojaa unyenyekevu, roho ya ubaba na udugu kati ya baba mtakatifu na wao, wasimamizi wa mahali hapo, halihitimisha mkuu wa madhabahu hiyo. Ndugu msikilizaji, madhabahu hiyo kati ya miamba mikali imesimama kwenye mteremko wa mashariki mwa milima ya Prenestina juu ya mwamba unaoinamia karibu kabisa na bonde la Jovensano juu ya mlima wa Guadanyolo, sehemu ya juu kabisa inayokaliwa na watu huko Lazio, mita 1218, kuna mnara wa ukumbusho mkuu wa ukombozi uliosimamishwa mwishoni mwakana ya 19 na Papa Leo wa 13 tatu, unaotawala mandhari ya bonde la Tiber. Historia za kale zinafuatilia msingi wa mahali patakatifu hadi wakati wa mfalme Konstantini. Ilikuwa mahali pa sala kwa mtakatifu Benedikto, ambaye pango lake aliloishi bado lilibaki kwa Mtakatifu Gregory Mkuu mapapa kadhaa walitembelea madhabahu hiyo akiwemo Mtakatifu Yohane Paulo wa Pili na Papa Inosenti wa kumi na tatu karo waitirwa. Yaani, Papa Yohane wa Paulo wa Pili, kama kardinali, na kisha kama papa, alitembelea mara kadhaa, akizingatia kuwa ni mahali pa ibada maalumu. Kwa kumbukumbu kumbu ya uwepo wake wa mara kwa mara hapo, njia ilifunguliwa kwake. Shirika la Ufufuko lililoanzishwa kufanya kazi ya kitume kati ya wahamishwaji na wakimbizi wengi wa Polandi waliofika Ufaransa baada ya maasi yaliyoshindwa ya, ya mwaka 1830-1831 dhidi ya utawala wa Urusi. Leo hii wamejitolea kwa huduma ya parokia na elimu kwa uwepo wa kimataifa, wameanzisha hata kituo cha kiroho cha jumuiya yao katika madhabahu hiyo ya Monterola. Alilipokea kwa unyenyekevu na kwa heshima iliyo kuu. Serikali ya Nikaragua ya Daniel Ortega na Rosario Murillo ilitaifisha rasmi chuo cha mtakatifu Jose huko Jinotepe wilayani Karaso, shule yenye umri wa miaka 40 inayosimamiwa na shirika la masista wa Josephin. Kulingana na Rosario Murillo, watawa hawa, kama ilivyoripotiwa na shirika la habari la huko, wanahusika na uhalifu wakati wa maandamano ya 2018. Rais huyo mwenza alidaiwa kudai kwamba wanasandinista waliteswa na kuuawa katika kituo hicho wakati wa maandamano ya kuipinga serikali yaliyozuka mnamo aprili 2018 murilo alisema zaidi kwamba shule hiyo kuanzia sasa itaitwa kituo cha elimu cha bismarck martinez kwa heshima ya mwanamgambo wa sandinista aliyeuawa wakati wa maandamano hayo hayo uamuzi huo uwa kulingana na tovuti huru ya despacho 505 ulilaaniwa na, na mtafiti wa kidini marta patricia molina ambaye alimshutumu rais mwenza kwa kukashifu waamini. Alieleza kwamba watawa hao tangu walipoishi Nikaragua mnamo Februari 2015 wamewaelimisha wavulana na wasichana katika maadili ya Kikristo na ya kibinadamu yanayotegemea upendo wa jirani na mazoezi ya upendo. Kutoka Washington, ofisi ya wizara ya mambo ya nchi za nje ya Marekani ya masuala ya ulimwengu wa magharibi kupitia akaunti yake ya X ilisema unyakuzi huo ulioamliwa na serikali ya Nikaragua ni udhibitisho zaidi kwamba upotovu wa udikiteta wa Murilo Ortega hauna kikomo. Hii si mara ya kwanza kwa Managua kunyakua mali ya shirika la kitawa au kanisa Katoliki. Mnamo Januari iliyopita majengo mawili yaliyomilikiwa na kanisa Katoliki nchini Nikaragua, seminari ya Mtakatifu Aloysio Gonzaga katika jimbo Katoliki la Matagalpa, kaskazini mwa nchi, na kituo cha mafungo ya kiroho cha La Cartuja vilipokonywa na serikali ya orutega na Murilo. Baada ya muda, maaskofu na mapade wengi walikamatwa na kufukuzwa shuleni, na pia marufuku ya utendaji wa maandamano ya kidini isemeneno nani jauyahaya yanayonisigu vikwazo vingi na Katibu wa Umoja wa Mataifa Bwana Antonio Guterres Jumatatu kupitia msemaji wake alielezea masikitiko yake makubwa kutokana na vifo vilivyosababishwa na mafuriko ya ghafla nchini India na Pakistan katika siku za hivi karibuni, huku watu wengi wakiwa bado hawajulikani walipo na utabiri ukionyesha uwezekano wa kuendelea kwa mafuriko na maporomoko ya ardhi. Katibu mkuu alitoa pole za dhati kwa familia za waathirika na kuwa karibu pamoja na mshikamano na wale wote walioathiriwa na janga hilo. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa alieleza. Ikumbukwe hata wakati wa sala ya Malaika wa Bwana Dominika tarehe kumi na saba Agosti elfu mbili na ishirini na tano, Baba Mtakatifu mara baada ya sala ya Malaika wa Bwana alikuwa amewaomba waamini kuombea nchi hizo zilizokumbwa na mafuriko mabaya sana na katika mktadha wa amani na haki ambao umeombwa na Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne, mara baada ya katekesi yake, basi tuungane na Baraza la Maaskofu Katoliki nchini Tanzania ambao wameomba kuomba na kufunga siku ya tarehe ishirini na tatu ya Agosti ili kuweza kuomba atujalie amani na haki, mshikamano na upendo viweze kurudi na kutawala katika nchi ya Tanzania na kwingineko kama Afrika na dunia kwa ujumla. Tuhitimishe na wimbo huu ndani ya studio hizi. Nyanja wizara lwakikuwaga. Tumsifu Yesu Kristo, Laudetur Yesus Kristus.