Sikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati, hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. hmm. ni kwa mara ingine tena, ndugu msikilizaji wetu wa Redio Vatikani, ninaokaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhtasari wake. Baba Mtakatifu leo alimwandikia askofu wa Rimini, Nicolo Anselmi, katika fursa ya mkutano wa 46 wa urafiki kati ya watu uliotiwa saini na katibu mkuu wa Vatikani, Kardinali Petro Parolini. Papa aliandika kwamba katika hali ya serikali na taasisi za kimataifa ambazo zinaonekana haziwezi kufanya sheria, upatanisho na mazungumzo, kutawala jumuiya za kidini na jumuiya za kiraia lazima zithubutu kutoa unabii ili kumtumikia Mungu. Ni muhimu kutafsiri Injili katika aina za maendeleo mbadala kwa njia ya ukuaji bila ukosefu wa usawa na endelevu na kuabudu miungu faida huhatarisha amani. Na katika telegramu iliyotiwa saini na Kardinali Pietro Parolin, katibu wa Vatikani, kwa washiriki wa kongamano la kumi na saba la kimataifa la taalimungu ya maadili linalofanyika tarehe ishirini na ishirini moja Agosti elfu mbili na ishirini tano anabainisha, ili kukabiliana na changamoto za sasa hasa kwa kuiga mfano wa Mtakatifu Alfonsi Maria del Gori ni kuwa ishara inayoonekana ya huruma isiyo na kikomo ya Mwenyezi Mungu. Katika taariri ya mwariri mkuu wa baraza la kipapa la mawasiliano, Daktari Andrea Tornieri kuhusiana na katekesi ya Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne, akitafakari juu ya maana ya huruma ya Kikristo kama mkumbatio wa bure unaotolewa bila shuruti na ndiyo muhimu kwa ajili ya amani. Katibu mkuu wa Sinodi, Kardinali Grech, aliwahimiza maskofu waliokusanyika katika mkutano wao mjini Lima nchini Peru kuendelea kuzungumza katika roho ambayo inachochea mazoezi mapya ya kichungaji na kupendekeza miundombinu muhimu ya sinodi ili kukita mizizi katika jumuiya za kikanisa mahalia. Jimbo Kuu la Roma na Baraza la Maaskofu Katoliki nchini Italia wameunga mkono wito wa Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne wa siku ya Ijumaa tarehe ishirini na mbili Agosti ambapo mama kanisa akiwa anafanya kumbukumbu ya Bikira Maria Malkia wa Amani kwa ajili ya yes, sara ya kufunga ili kuomba zawadi ya amani na upatanisho wa dunia inayoendelea kujeruhiwa na vita, Nchi Takatifu, Ukraine na sehemu mbalimbali za dunia. Habari hizi na nyingine utapata kuzisikiliza nilizokuandalia, ni Angella Rwezaula anakukaribisha. Baba Mtakatifu Leo wa 14 alituma ujumbe wake tarehe 21 Agosti 2025 kwa askofu wa jimbo katoliki la Rimini, Nicolo Anselmi, katika fursa ya toleo la 46 la mkutano wa urafiki kati ya watu ambalo huhamasishwa kila mwaka na harakati ya kikanisa iitwayo Komunione Liberatione, yaani ushirika na ukombozi litakalofunguliwa tarehe 22 Agosti elfu mbili na ishirini na tano. Katika ujumbe huo uliotiwa saini na katibu mkuu wa Vatikani Kardinali Petro Parolini alianza kubainisha kuwa mada ya mkutano huo utakaofanyika siku zijazo ni mwaliko wa matumaini katika maeneo ya jangwa na tujenge kwa matofari mapya. Kwa hiyo Baba Mtakatifu leo anatuma salamu zake kwa waandaaji, watu wa kujitolea na washiriki wote, kwa matumaini kwamba watatambua kwa furaha kwamba jiwe lililokataliwa na wajenzi au waashi limewekwa kuwa jiwe la pembeni teule na la thamani, na kila aaminie hata tayarika rejea barua ya kwanza Mtakatifu Petro sura ya pili aya ya sita tumaini kiukweli alikatishi tamaa. Warumi sura ya tano aya ya tano. Majangwa kwa ujumla ni maeneo yaliyokataliwa na kuchukuliwa kuwa hayafai katika maisha. Hata hivyo, pale inapoonekana kwamba hakuna kitu kinachoweza kuzaliwa, maandiko matakatifu huendelea kurudi ili kusimulia vifungu vya Mungu katika jangwa. Kwanza kabisa, watu wake wanazaliwa. Hakika ni kwa kusafiri tu kupitia ukali wake ndipo uchaguzi wa uhuru hukomaa. Mungu wa kibiblia ambaye hutazama husikiliza na kujua mateso ya watoto wake na kushuka chini ili kuwaweka huru rejea katika kitabu cha Kutoka sura ya tatu aya saba hadi nane hubadilisha jangwa kuwa mahali pa upendo na maamuzi na kulifanya kustawi kama bustani ya matumaini manabii wanalikumbuka kama mpangilio wa uchumba ambapo wanarudi kila wakati mioyo yao inapopoa, ili kuanza upya kutoka katika uaminifu wa Mungu, rejea Hosea sura ya pili aya ya kumi na sita. Ujumbe huo unaendelea kwa milenia. Mamonaki na watawa wamekaa jangwani kwa niaba yetu sote, wakiwakilisha wanadamu wote mbele ya Bwana wa ukimya na uzima. Baba Mtakatifu leo ameshukuru kwamba moja ya maonyesho ya mkutano wa mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na tano ni wa ushuhuda wa mashahidi wa Algeria. Ndani yao unaangaza wito wa kanisa wa kukaa jangwani katika ushirika wa kina na wanadamu wote kwa kushinda kuta za kutoaminiana zinazopingana dini na tamaduni, kwa kuiga kikamilifu harakati ya kufanyika mwili na kujitoa kwa Mwana wa Mungu. Njia hii ya uwepo wa usahihi wa maarifa na wa mazungumzo ya maisha ndiyo njia ya kweli ya utume, sio onyesho la kibinafsi katika mchanganyiko wa utambulisho, lakini ni kujitolea hadi kufa kwa wale wanaomwabudu Yesu pekee kama Bwana mchana na usiku, katika furaha na katikati ya dhiki. Kwa hiyo, ndugu msikilizaji, katika barua hiyo kwa Mwashamu Askofu Nikoloa Anselmi, askofu wa Rimini, Baba Mtakatifu leo anabainisha kuwa kama ilivyo desturi kutakuwa na mazungumzo kati ya Wakatoliki na wenye mitazamo tofauti na waamini wa madhehebu mengine na wasioamini. Haya ni mazoezi muhimu katika kusikiliza ambayo hutayarisha matofali mapya ambayo kwayo tutajenga wakati ujao ambao Mungu tayari ameweka kwa ajili ya wote, lakini ambayo yanafunuliwa tu kwa kukaribishana. Hatuwezi tena kumudu kuupinga ufalme wa Mungu ambao ni ufalme wa amani, na pale ambapo wale wanaohusika na taasisi za serikali na kimataifa wanaonekana kushindwa kutekeleza sheria, upatanisho na mazungumzo, jumuiya za kidini na jumuiya za kiraia lazima zithubutu kutoa unabii. Hii ina maana kuruhusu sisi wenyewe kuendeshwa katika jangwa na kuona sasa nini kinaweza kutokea kutoka katika kifusi na kutokana na mateso mengi sana ya wasio na hatia. Papa Lewa kumi na nne aliwahimiza maaskofu wa Italia kukuza programu za elimu katika kutotumia nguvu, mipango ya upatanisho katika migogoro ya ndani na mipango ya kukaribisha ambayo inabadilisha hofu ya wengine kuwa fursa za kukutana, na anatuomba tena kila jumuiya na iwe nyumba ya amani ambapo tunajifunza kuondosha uadui kupitia mazungumzo, na ambapo haki inafanywa na msamaha unalindwa. Amani sio utopia wa kiroho, ni njia ya unyenyekevu inayofanywa kwa ishara za kila siku, ambayo huingiliana na uvumilivu na ujasiri, kusikiliza na kutenda, na leo hii zaidi ya hapo awali inadai uwepo wetu mtazamu na wakuzaa rejea katika hotuba ya maaskofu wa Baraza la Maaskofu Juni 17, 2025 walipokutana na Baba Mtakatifu. Kwa njia hiyo, Baba Mtakatifu leo anatuhimiza kutoa jina na umbo jipya, ili imani na matumaini na mapendo viweze kutafsiri katika uongofu mkuu wa kiutamaduni. Papa wetu mpendwa Francisco alitufundisha kwamba chaguo kwa maskini ni kategoria ya kitaalimungu kabla ya kuwa ya kitamaduni, kijamii, kisiasa au kifalsafa. Rejea katika Waraka wake wa Evangelii Gaudium kifungu cha 198. Mungu kiukweli alichagua wanyenyekevu, wadogo, wasio na nguvu, na kutoka katika tumbo la Bikira Maria akawa mmoja wao, akaandika historia yake katika historia yetu. Uhalisia halisi basi ni ule unaojumuisha wale wanaoshikilia mtazamo mwingine ambao wanaona vipengele vya ukweli ambavyo havitambuliwi na vituo vya mamlaka ambapo maamuzi ya uamuzi zaidi hufanywa. Kifungu hicho, rejea katika waraka wa Fratelli Tutti, yaani wote ni ndugu, kifungu cha mia mbili kumi na tano. Ujumbe wa baba mtakatifu unaendelea: bila wahanga wa historia, bila wale wenye njaa na kiu ya haki, bila wapenda amani, bila wajane na yatima, bila vijana na wazee, bila wahamiaji na wakimbizi, bila kilio cha viumbe vyote hatutakuwa na matofali mapya. Tutaendelea kufuata ndoto ya upotovu ya Babeli tukijidanganya kwamba kugusa mbingu ni kujitengenezea jina na kuwa ndiyo njia pekee ya wanadamu ya kuishi duniani. Rejea Mwanzo sura ya kumi na moja aya kwanza hadi tisa. Tangu mwanzo, hata hivyo, kukataa sauti ya wengine na kukataa kuelewa ni uzoefu wa kupotosha na kudharirisha hadhi ya watu. Uzoefu huu lazima ukabiliwe na uvumilivu wa kukutana na siri inayobadilika kila wakati, ambayo tofauti ya kila mtu ni ishara, bila silaha na kupokonywa silaha Uwepo wa Kristo katika jamii za kisasa lazima kwa umaili na kimawazo kutafsiri Injili ya ufalme katika aina za maendeleo mbadala ya njia za ukuaji zisizo na usawa na uendelevu. Ili kumtumikia Mungu aliye hai, ni lazima tuache ibada ya miungu ya faida ambayo imeathiri sana haki, uhuru wa kukutana na kubadilishana, ushiriki wa wote katika manufaa ya wote, na hatimaye amani. Imani inayojitenga na hali ya jangwa la ulimwengu, au ambayo inachangia kwa njia isiyo ya moja kwa moja kuivumilia, haitakuwa tena mfuasi wa Yesu Kristo. Mapinduzi ya kidijitali yanayoendelea yanahatarisha kuzidisha ubaguzi na migogoro, kwa hiyo ni lazima ukumbwe na ubunifu wa wale ambao wakimtii Roho Mtakatifu si watumwa tena, bali ni watoto kisha jangwa linakuwa bustani na mji wa Mungu uliotabiriwa na watakatifu unageuza sura zetu za ukiwa. Baba Mtakatifu leo anaomba maombezi ya Bikira Maria, nyota ya asubuhi, ili kuunga mkono dhamira ya kila mtu katika ushirika na wachungaji wao na jumuiya za kikanisa ambamo wamejumuishwa katika harambee ya pamoja na washiriki wengine wote wa mwili wa Kristo. Basi tutatenda kwa maelewano na changamoto zinazokabili ubinadamu hazitakuwa za kuogofya sana siku zijazo zitakuwa giza kidogo, utambuzi utakuwa mgumu sana ikiwa pamoja tunamtii Roho Mtakatifu. Na kwa upande wa Kardinali Parolini alisema, ninapoungana kwa moyo wote na wale ambao Baba Mtakatifu akiwatakia mema, binafsi ninachukua fursa hii kutoa heshima za dhati kwa mwashama askofu kwa kujitolea. Ujumbe huo unahitimishwa e kushughulikia changamoto za migogoro ya sasa kwa kufuata mfano wa watakatifu kama Mtakatifu Alfonsius Maria de Liguori ambao walijua jinsi ya kupata mchanganyiko uliosawazishwa kati ya matakwa ya sheria ya Mungu na mienendo ya dhamiri ya mwanadamu na uhuru, huku wakikuza mtazamo wa upendo uelewa na subira na hivyo kuwa ishara inayoonekana ya huruma ya Mungu isiyo na kikomo. Huo ndiyo mwaliko wa Baba Mtakatifu Leo wa 14 aliyoutoa katika telegramu iliyotumwa kwa waandaaji na washiriki wa kongamano la 17 la kimataifa la taalimungu ya maadili linalofanyika Bogota nchini Colombia kuanzia 20-21 Agosti 2025. Kongamano hilo liliandaliwa na mfuko wa chuo kikuu cha Mtakatifu Alfonsi kwa kushirikishana na Taasisi ya Kipapa ya Alfonsianus ya elimu na mfuko wa Dejame na Ser, kwa kuongozwa na mada, maadili katika karne ya ishirini na moja, mabadiliko na migogoro katika jamii, jinsia, akili unde na ikolojia fungamani. Katika telegramu iliyotiwa saini na katibu mkuu wa Vaticani Kardinali Petro Parolini na kuelekezwa kwa mkuu wa mfuko wa chuo kikuu cha Mtakatifu Alfonsi pade Oscar Baesi Pinto, Papa Leo wa 14 pia alielezea matumaini ya kwamba siku hizi zitakuwa ni tukio la kutafakari juu ya changamoto za sasa, mabadiliko na migogoro, katika nuru ya ufunuo wa Mungu unaopata utimilifu wake katika Yesu Kristo. Na hatimaye akiomba ulinzi wa Bikira Maria, Baba Mtakatifu Leo wa 14 aliwapatia baraka zake za kitume washiriki wote na familia na wapendwa wao. Katika taarifa ya mhariri mkuu wa Baraza la Kipapa la Mawasiliano, Daktari Andrea Tornieri kuhusiana na katekesi ya Baba Mtakatifu Leo wa 14 akitafakari juu ya maana ya huruma ya Kikristo kama mkumbatio wa bure unaotolewa bila shuruti na ndiyo muhimu kwa ajili ya amani kwa njia hiyo msamaha wa kweli haungojei toba, bali hujitoa kwanza kama zawadi ya bure hata kabla ya kupokelewa. Kwa maneno haya Papa Leo wa kumi na nne alitoa maoni yake juu ya kifungu cha Injili ya Yohane kinachoelezea Yesu akimtolea tonge la mkate Yuda msaliti. Ni mantiki ya kimungu iliyo mbali na ile ya kibinadamu ya do ut des, sentensi ya Kilatini yenye maana ninatoa ili nawe upate kutoa. Papa alielezea kuwa Yesu si kwamba hajui kinachotokea, lakini kwa usahihi, kwa sababu anaona wazi, anajua kwamba uhuru wa wengine, hata wakati unapopotea katika uovu, bado unaweza kufikiwa na mwanga wa ishara ya upole. Hii ni kashfa ya msamaha wa kuzuia ambayo inatarajiwa na utoaji wa kukumbatia kwa huruma bila kuhitaji masharti yoyote, kama ilivyotokea kwa Zakayo mtoza ushuru, ambaye alitubu kwa sababu alikuwa ameitwa na kukaribishwa na Yesu, ambaye alikuwa amejikaribisha nyumbani kwake, kwa kufadhaika kwa kila mtu, kitendo cha Mnazareti cha kuvunja mapokeo na mkusanyiko. Daktari Thornhill anaendelea na tahariri yake: ni kiasi gani maisha yetu na mahusiano yetu yanahitaji msamaha huu? Ni kiasi gani ulimwengu wetu unahitaji msamaha huu ambao sio kusahau, siyo udhaifu. Maneno ya kinabii yanayokumbukwa ya ujumbe wa siku ya amani ulimwenguni ya elfu mbili na mbili ambayo Mtakatifu Yohane Paulo wa Pili alichapisha muda mfupi baada ya shambulio la kigaidi la Septemba 11 huko Marekani. Wakati kila mtu alifikiria juu ya vita vya kuzuia kutokana na ukubwa wa shambulio hilo, papa alitaka kusema, hakuna amani bila haki, hakuna haki bila msamaha. Mara nyingi Papa Waitira alisema Nimetulia kutafakari juu ya swali: ni njia gani inayoongoza kwenye urejesho kamili wa utaratibu wa kimaadili na kijamii uliokiukwa kikatili? Usadikisho ambao nimeufikia kwa kutafakari na kujihusisha na ufunuo wa kibiblia ni kwamba utaratibu uliovunjikwa hauwezi kurejeshwa kikamilifu isipokuwa haki na msamaha vikiunganishwa. Nguzo za amani kweli ni haki na aina hiyo maalum ya upendo ambayo ni msamaha. Sio watu binafsi pekee bali pia familia, vikundi, majimbo na jumuiya ya kimataifa yenyewe wanahitaji kuwa wazi kwa msamaha, ili kuanzisha tena vifungo vilivyovunjika, kuondokana na hali ya kulaaniwa kwa kila mmoja na kuondokana na kishawishi cha kuwatenga wengine kwa kuwanyima uwezekano wa kukata rufaa. Uwezo wa msamaha ndiyo msingi wa kila mpango kwa jamii ya siku za usoni yenye haki zaidi na inayounga mkono. Kwa hiyo, kushindwa kusamehe, hata hivyo, Mtakatifu Yohane Paulo wa Pili alieleza, hasa inapochochea kuendelea kwa migogoro, kuna gharama kubwa kwa maendeleo ya watu. Rasilimali hutumiwa kusaidia mbio za silaha, gharama za vita na matokeo ya kulipiza kisasi kiuchumi. hivyo basi Rasilimali fedha zinazohitajika kuzalisha maendeleo, amani na haki hazipo. Ni kiasi gani ubinadamu unakabiliwa na maumivu kutokana na kutokuwa na uwezo wa kupatanisha? Ni kiasi gani huvumilia kuchelewa kutokana na kutokuwa na uwezo wa kusamehe? Amani ni sharti la maendeleo, lakini amani ya kweli hupatikana kwa msamaha tu. Papa Leo wa 14, katika katekesi yake, kwa hiyo alieleza, bila msamaha hakutakuwa na amani kamwe, na alitualika kwenye siku ya maombi na kufunga kwa ajili ya amani siku ya Ijumaa, tarehe 22 Agosti, ili kuomba maombezi ya Bikira Maria, malkia wa amani, na kumwomba Mungu amani na haki kwa ulimwengu unaokumbwa na vita, kwa ulimwengu wetu ambao unahitaji sana msamaha wa kinga Amehitimisha tahariri yake mwariri mkuu wa baraza la kipapa la mawasiliano Daktari Andrea Tornieri, kuhusiana na katekesi ya Baba Mtakatifu ya tarehe 20 Agosti 2025. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, Kardinali Mario Grechi, katibu mkuu wa sinodi aliwahutubia maaskofu wa Peru wakati wa kuadhimisha mkutano mkuu wa 129 wa baraza la maaskofu wa nchi hiyo ulioanza tarehe 18 Agosti katika mji mkuu wa Lima na kuhitimishwa tarehe 21 Agosti 2025. Katika hotuba hiyo, Kardinal Grech alisema kuzungumza katika roho husaidia kutambua sauti hiyo inayotoka juu ambayo inaongoza uongofu wa kibinafsi na jumuiya na inahamasisha mazoezi mapya ya kichungaji na kupendekeza miundo muhimu ya sinodi ili kukita mizizi katika makanisa mahalia. Katika ujumbe wa sauti uliotangazwa tarehe 19 Agosti 2025 kadinali huyo alisema alivyofurahishwa kwamba maaskofu wa Peru walichagua kama kanuni ya dhahabu katika mkutano wao njia ya sinodi ya mazungumzo katika Roho na ambayo msingi wake ni kusikiliza na mazungumzo na mzizi katika sala na uwazi kwa pumzi ya Roho Mtakatifu. Mkutano wao unachukua tabia ya mafungo ya kweli ya kiroho zaidi ya mkutano rasmi wa shirika. Ni wakati wa neema ambapo Roho Mtakatifu anazungumza na moyo wa kanisa kupitia mioyo ya wachungaji wake, alisisitiza Kardinali Grechi. Mazungumzo katika Roho inamaanisha kujiruhusu kupingwa na mienendo ya ndani ambayo Roho Mtakatifu huchochea ndani ya kila mmoja wao na kati yetu, kwa kuzingatia sio tu kwa maneno, lakini pia kwa ukimya, mawazo na hisia za kiroho zinazojitokeza katika kubadilishana mawazo kidugu, alisisitiza Kardinali Grechi. Katibu mkuu wa Sinodi pia alikumbusha kutiwa moyo na Papa saa chache baada ya kuchaguliwa kwake tarehe 8 Mei kuwa kanisa la kimisionari kanisa linalojenga madaraja na mazungumzo, daima liko wazi kwa kukaribisha, likiwa mikono miwili yote imefunguliwa kwa wote na kwa wale wote wanaohitaji upendo wetu, uwepo wetu, na mazungumzo na upendo wetu kwa kukaribisha kwa furaha, tendo ambalo maaskofu wa Peru wako wanajikita kwa undani juu ya hati ya mwisho ya sinodi. Kardinari Grech aliwaalika kutafakari kuhusu muhtasari wa awamu ya utekelezaji wa sinodi ambao unaweza kutoa mfumo wa kutafakari ili matunda ya kazi yao iweze kuchangia katika utambuzi mpana zaidi wa kikanisa. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, Kardinali Baldo Reina aliandika barua kwa jimbo kuu la Roma kwamba Baba Mtakatifu alitoa mwaliko wa kuishi Jumaa tarehe ishirini na mbili Agosti elfu mbili na ishirini na tano katika kumbukumbu kumbu ya Mama Maria Malkia wa Amani kama siku ya kufunga na sala kwa ajili ya kuomba Bwana zawadi ya amani. Jimbo letu linakaribisha wito na kuwaelekea waamini wote katika kipindi kilichogubikwa na migogoro na ghasia. Tunamkabidhi kwa imani Bikira Maria machozi ya wale wanaoteseka, uchungu wa wasio na hatia, na matumaini kwa wale wote wanaosubiri haki na upatanisho. Kwa njia hiyo mwaliko ni kwa kila jumuiya, parokia, familia na waamini binafsi kushiriki katika siku hii ya kufunga, kuishi kwa upatanisho na imani na umwirisho wa sala ugeuke kuwa ishara ya muungano wetu na kujitolea kwa ajili ya amani. Bwana mfalme wa amani atusaidie kuwa wajenzi wa maelewano na wa matumaini kati ya watu, na Maria malkia wa amani, ambaye kanisa linamkumbuka hasa katika siku hii, atuombee na kutusindikiza katika safari ya ubinadamu kuelekea upatanisho na umoja. Alihitimisha katika barua yake Kardinari Bado Leina, makamu wa papa jimbo kuu cool la Roma. Hata kanisa katoliki nchini Italia nalo linaunga mkono mwaliko wa Baba Mtakatifu Leo wa 14 ambaye mara baada ya katekesi yake tarehe 20 Agosti 2025 aliwaalika waamini wote kuishi siku hiyo ya 22 Agosti kwa kufunga na sala ili kumwomba Bwana atujalie amani na haki na kukausha machozi ya wale ambao wanateseka kwa sababu ya migogoro inayoendelea. Kwa kutiwa saini na kardinali Matteo Zuppi, rais wa baraza la maaskofu nchini Italia na askofu mkuu wa Bologna, anakumbusha maneno hayo ya Papa na yale aliyowaelezea alipokutana na baraza la maaskofu Italia kwamba amani ya kila siku siyo amani ya kiroho, siyo njia ya amani ya kila siku, ishara ambayo huunganisha uvumilivu na ujasiri, kusikiliza na hatua, na ambayo leo hii zaidi ya hapo awali inahitaji uwepo wetu na mtazamo na kuizalisha katika muungano huo. Tuungane pia na baraza la maaskofu Katoliki nchini Tanzania, ambao wanaombea amani na haki katika nchi ya Tanzania, na ambao walitoa wa mwaliko wa kufunga tarehe 23 Agosti 2025. Mfungo huo umetanguliwa na novena iliyoanza tangu tarehe 15 Agosti na ambayo bado inaendelea <mulia> Askofu Mkuu Antonio Krusi Serano, mwakilishi wa kudumu wa Vatikani wa mashirika ya kimataifa ya Marekani, alitoa hotuba yake katika kikao kuhusu ramani kwa ajili ya amani nchini Haiti uliofanyika tarehe 20 Agosti 2025 jijini New York, Marekani. Akianza hotuba yake alisema, Vatikani inakaribisha mpango wa kuelekea ramani ya utulivu na amani ili kuongoza Haiti kwa usaidizi wa kikanda na kimataifa. Pia inathibitisha kwamba imefuata kwa karibu umuhimu wa nchi wanachama na wawakilishi wa kudumu wa nchi mbalimbali. Ramani iliyowasilishwa kwa baraza hilo la kudumu inakusudiwa kujibu hali ya kina na ya kutisha nchi inayojulikana hasa na ukosefu wa usalama unaoendelea, umaskini uliokithiri na vikundi vilivyojihami. Papa Leo wa kumi na nne alisema mnamo Agosti kumi kuwa hali ya watu wa Haiti inazidi kuwa mbaya sana. Alitoa wito kwa haraka kwa wale wote waliohusika kuachilia huru mateka hao mara mmoja, na kuomba uungwaji mkono madhubuti wa jumuiya ya kimataifa ili kuunda hali ya kijamii na kitaasisi ambayo itawaruhusu Wahaiti kuishi kwa amani na katika mktadha wa amani na haki ambao umeombwa na Baba Mtakatifu leo wa kumi na nne mara baada ya katekesi yake, basi tuungane na Baraza la Maaskofu Katoliki nchini Tanzania ambao wameomba kuomba na kufunga siku ya tarehe ishirini na tatu ya Agosti ili kuweza kuomba hatujalie amani na haki, mshikamano na upendo viweze kurudi na kutawala katika nchi ya Tanzania na kwingineko, kama Afrika na dunia kwa ujumla. Tuhitimishe na wimbo huu ndani ya studio hizi nyanja laweza lwakikuwaga. Tumsifie Yesu Kristo, laudetur Jesus Christus.