Amjambo wa usikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati, hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili mm. ni kwa mara ingine tena ndugu msikilizaji wetu wa Redio Vatikani, ninaokaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi kwanza ni muhtasari wake Papa Leo wa kumi na nne alitangaza tarehe 22 Agosti 2025 katika ukumbusho wa kiliturujia wa Bikira Maria malkia wa mbingu kuwa siku ya kufunga na kuomba ili kuomba amani katika nchi takatifu Ukraini na sehemu nyingine za dunia zilizoharibiwa na migogoro mpango wa papa leo wa 14 ni mwendelezo wa mapapa waliotangulia katika ujumbe kwa washiriki wa juma la kiekumene huko stockholm papa leo wa 14 alikumbusha maadhimisho mawili muhimu ya kiekumene yaliyo yanayoadhimishwa mwaka elfu mbili na ishirini na tano kwanza kongamano la kikristo ulimwenguni lililoadhimishwa mwaka elfu moja mia tisa ishirini na tano kuhusu maisha na kazi na mwaka elfu moja na mia saba wa mtaguso wa kwanza wa kiekumene huko nisea Papa alikazia utume wa pamoja waamini katika kukuza amani, haki na hadhi ya binadamu. Kinachotuunganisha si kikubwa zaidi kuliko kile kinachotutenganisha. Ushirikiano na kanisa mahalia juu ya ulinzi wa mazingira, afya na elimu ndizo zilikuwa mada kuu zilizojadiliwa wakati wa mkutano mjini Vatikani na, wa, na rais wa jamhuri ya sherisheri na ndiyo majadiliano yaliyofuata katika sekretarieti ya Vatikani, yakijumuisha kubadilishana mawazo kuhusu maswala ya kikanda na kimataifa, yakionyesha umuhimu wa kukuza mazungumzo na ushirikiano kati ya mataifa. Habari hizi na nyingine utapata kuzisikiliza nilizokuandalia. Mwisho wa habari hizi utasikiliza tafakari la neno la Mungu linaloletwa kwako na Pade Paskali Yondo. ni Anje Rezaula, ana kukaribisha. Mama yetu Maria, wa anakukaribishaa Wakati ardhi yetu ikiendelea kujeruhiwa na vita katika nchi Takatifu, Ukraini na katika maeneo mengine mengi ya dunia, ninawaalika waamini wote kutumia tarehe ishirini na mbili Agosti katika kufunga na kusali, tukimsii Bwana tujalie amani na haki na kukausha machozi ya wale wanaoteseka kwa sababu ya migogoro ya siraha inayoendelea kwa maneno haya katika hitimisho la katekesi ya Baba Mtakatifu Leo wa 14, mnamo tarehe 20 Agosti 2025, aliwataka waamini wote kuomba zawadi ya upatanisho katika ulimwengu unaozidi kuharibiwa na vurugu, siku ambayo kanisa linaadhimisha kumbukizi ya Bikira Maria malkia wa amani. Baba Mtakatifu amehimiza kwa hiyo kila mtu kumwelekea yeye ambaye anaitwa pia malkia wa amani ili kwa maombezi yake watu wote wapate njia ya upatanisho kwa njia hiyo. Ndugu msikilizaji, mpango huo ulioanzishwa na Papa Leo wa kumi na nne unafuatia ule wa mtangulizi wake Papa Francisco ambaye katika kipindi cha miaka kumi na miwili ya upapa wake alitoa wito mara kwa mara kuwepo kwa amani hasa Mashariki ya Kati na Ukraini inayoteseka na kwingineko. Ijumaa tarehe 22 Agosti elfu mbili na ishirini na tano, Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne aliwatumia washiriki wa juma la kiekumene huko Stokholmo nchini Sweden katika mktadha wa maadhimisho ya miaka mia moja ya mkutano wa kwanza wa kiekumene wa kunako 1925. Mkutano huo ulifunguliwa tarehe 18 na utahitimishwa tarehe 24 Agosti elfu mbili na ishirini na tano. Katika ujumbe wa Papa Leo wa 16 aliwasalimia wote katika mkutano huo wa Kikristo ulimwenguni juu ya maisha na kazi ya mwaka 1925, ikiwa ni pamoja na miaka 1700 ya mtaguso wa kwanza wa Kiekumene wa Nisea, tukio la nguvu katika historia ya Kikristo. Papa alisisitiza kunako mwaka 325, maaskofu kutoka ulimwenguni kote waliunganika huko Nisea. Kwa kuthibitisha umungu wa Yesu Kristo, walitoa kanuni ya imani kuwa yeye ni Mungu wa kweli kutoka kwa Mungu kweli, ya kuwa mmoja na Baba, na waliweza kuthibitisha hivi imani ambayo inaendelea kufungamanisha Wakristo kati yao. Mtaguso huo ulikuwa ishara ya ujasiri wa umoja katika utofauti, ushuhuda wa kwanza wa kuamini kuwa imani yetu ya pamoja inaweza kushinda migawanyiko na kuhamasisha ushirika. Baba Mtakatifu leo aliendelea. Shauku inayofanana ilihuishwa na mkutano wa mwaka 1925 huko Stockholm ulioitishwa na mwanzilishi wa kwanza wa kiekumene, askofu mkuu Nathan Sodebrom. Enzi zile alikuwa askofu mkuu wa Kiluteri wa Upsala. Mkutano uliwaona viongozi mia sita wa Kiekumene, wa Kiangirikani na wa Kiprotestanti. Soderblom alikuwa naamini kwamba huduma inaunganisha. Kwa njia hiyo waliibuka kaka na dada zake wa Kristo kutoweza kusubiri uwepo wa ruhusa kuhusu mtazamo wa taalimungu, lakini kwa kuungana katika Ukristo wa vitendo ili kuhudumia pamoja ulimwengu katika kutafuta amani, haki na hadhi ya binadamu. Papa Leo aliongeza, ingawa Kanisa Katoliki alikuwakilishwa katika mkutano huo wa kwanza, ninaweza kuthibitisha kwa unyenyekevu na kwa shangwe kwamba leo hii tunasimama kidete pamoja nanyi tukiwa wanafunzi wenzetu wa Kristo, tukitambua kwamba kinachotuunganisha ni kikubwa zaidi kuliko kinachotutenganisha. Tangu mtaguso mkuu wa pili wa Vatican, aliendelea Papa, kanisa katoliki limeikumbatia kikamilifu safari ya kiekumene. Hakika hati ya Unitatis Redintegratio redintegratio iliyokuwa inahusu upatanisho juu ya uwekumene ilitualika katika mazungumzo kati ya udugu wa unyenyekevu na upendo unaokita mizizi yake katika ubatizo wetu wa pamoja na utume wetu wa pamoja ulimwenguni. Tunaamini kwamba Kristo anatamani kwa kanisa lake lazima uonekane umoja na kwamba umoja huo ukue kupitia mazungumzo ya kitaali Mungu, ibada ya pamoja inapowezekana na ushuhuda wa pamoja katika uso wa mateso ya wanadamu. Aidha, tangu mtaguso wa pili wa Vatikani kanisa Katoliki limekumbatia kabisa safari ya kiekumene. Wito huu kwa ushuhuda wa pamoja unapata usemi wenye nguvu katika mada iliyochaguliwa kwa juma hilo la kiekumene. Mada hiyo inasema, wakati wa amani ya Mungu. Papa aliongeza, ujumbe huu unafaa zaidi ulimwengu wetu, una makovu makubwa ya migogoro, ukosefu wa usawa, uharibifu wa mazingira na hisia inayoongezeka ya kutengwa kwa kiroho. Hata hivyo, katikati ya changamoto hizi, tukumbuke kwamba amani si mafanikio ya kibinadamu tu, bali ni ishara ya uwepo wa Bwana kati yetu. Hii yote ni ahadi na kazi, kwa kuwa wafuasi wa Kristo wameitwa kuwa mawakala wa upatanisho kukubaliana na mgawanyiko kwa ujasiri kutokujari kwa huruma na kuleta uponyaji ambapo kumekuwa na majeraha. Utume huu umeongeza nguvu asante kwa misingi adhimu ya kiekumene. Kunako mwaka 1989 Papa Yohane Paulo wa Pili alikuwa papa wa kwanza kutembelea Sweden na kupokelewa kwa shangwe katika kanisa kuu la Upsala la askofu mkuu Bertil Walkstrom na mkuu wa kanisa la Sweden Wakati huo ulitoa ishara mpya katika mahusiano kati ya Wakatoliki na Waluteri, na baadaye ilifuatilia kumbukumbu ya pamoja ya mageuzi ya Lund kunako elfu mbili na kumi na sita wakati Papa Francisco aliungana na viongozi wa Kiluteri katika sala na kitubio cha pamoja. Baba Mtakatifu ameeleza kuwa wakati wa juma hili la majadiliano na maadhimisho ya pamoja anayofuraha kwamba wawakilishi wake wanaweza kuwapo kama ishara ya juhudi za kanisa Katoliki kuendelea katika safari ya sala na kazi ya pamoja kila mahali uwezekanavyo kwa ajili ya amani, haki na wema wa wote. Kwa kuhitimisha, Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne alisema Roho Mtakatifu ambaye aliuisha mtaguso wa Nisea na ambaye anaendelea kutuongoza sisi sote aweze katika juma hili kuwa katika urafiki wao wa kina zaidi na kuamsha matumaini mapya kwa ajili ya umoja ambao Bwana anatamani iwe hivyo kwa shauku kati ya wafuasi wake, na kwa njia hiyo katika juma hili, Baba Mtakatifu Leo wa 14 anaomba amani ya Kristo iwe pamoja nao wote. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, kwa mujibu wa taarifa ya vyombo vya habari kutoka ofisi ya waandishi wa habari ya Vatikani tarehe ishirini na mbili Agosti elfu mbili na ishirini na tano ilibainisha kuwa Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne alimpokea na kukutana katika jumba la kitume na Rais wa Jamhuri ya Shelisheli. Baadaye rais huyo alikutana na Kardinali Pietro Parolini, katibu mkuu wa Vatican, akiandamana na Monsigno Sanslau Wachowiski, katibu msaidizi wa mahusiano na mataifa na mashirika ya kimataifa. Wakati wa majadiliano ya ukarimu katika sekretarieti ya Vatikani, ilibainisha kuwa kulikuwa na mazungumzo mazuri na uhusiano mzuri kati ya Vatican na Sherisheri. Wakati huo huo, wa mambo mbalimbali mbali ya kisiasa na kijamii ya nchi yalijadiliwa, hasa ushirikiano wa Vatikani kanisa maharia na nyanja mbalimbali mbali za ulinzi wa mazingira, afya na elimu, kwa kuzingatia hasa elimu ya vijana wa visiwa hivyo. Mazungumzo yaliendelea kwa kubadilishana mawazo kuhusu masuala ya kikanda na kimataifa, yakisisitiza umuhimu wa kukuza mazungumzo na ushirikiano kati ya mataifa. Evana, evana, evana. Karibu ndugu msikilizaji wa radio Vatikani katika tafakari ya tujano la Mungu, Dominika ya 21 ya mwaka si kilitujia katika kanisa kipindi cha kawaida. Masomo ya dominika hii yanatukumbusha ukuu na thamani ya sakramenti ya ubatizo, msingi wa maisha yote ya Kikristo, lango la kuingia uzima katika roho na mlango wa sakramenti zote, rejea katekisimu ya kanisa Katoliki namba elfu moja mia mbili kumi na tatu. Ni sakramenti ya kwanza kati ya sakramenti tatu za kutuingiza katika Ukristo. Yani, ubatizo kipa imara na Ekaristi Takatifu. Rejea katikisimu ya Kanisa Katoliki namba 1212. Ubatizo unatufanya Wakristu na washirika wa taifa la Mungu, lakini ili tuweze kustahilishwa kuurithi uzima wa milele tunapaswa kuishi vizuri Ukristu wetu kwa kuzishika na kuishi amri za Mungu, kuishuhudia imani yetu kwa maneno na matendo, tukimtumainia na kumtegemea Mungu katika yote. Ni katika tumaini hili wimbo wa mwanzo unasema hivi E ee, Bwana utege sikio lako unijibu, wewe uliye Mungu wangu. Umwokoe mtumishi wako anayekutumaini wewe. Bwana unifadhili, maana na kulilia wewe mchana kutwa. Zaburi ya 86, aya ya kwanza, hadi ya pili. Na makanisa katika sala ya mwanzo anasali hivi: Ee, Mungu wewe waiunganisha mioyo ya waamini katika nia moja, wawezeshe watu wako wapende hayo unayoamuru na kutamani hayo unayoahidi ili katika ulimwengu huu geugeu mioyo geu yetu iwe huko kunako furaha za kweli. Somo la kwanza la kitabu cha Nabii Isaya sura ya sitini na sita aya kumi na nane hadi ishirini na moja. Somo hili limebeba ujumbe wa matumaini na faraja kwa mataifa yote. Mungu anaahidi kuwakusanya watu wa mataifa yote na lugha zote waliowahi kuisikia sauti yake na ambao hawajawahi kuisikia wala kuona utukufu wake, kwa kuwa yeye ni Mungu wa watu wote na anaahidi kuchagua makuhani hata kutoka katika mataifa ya kipagani. Hivyo Israeli anatakiwa kutambua kuwa kule kuwa taifa teule si kwa sababu ya ubora wake, bali ni upendeleo kutoka kwa Mungu kwa maandalizi ya kumpokea Mwokozi wetu Yesu Kristu, ambaye ulipoadia utimilifu wa wakati Mungu alimtuma duniani, akazaliwa na Bikira Maria chini ya sheria, kusudi awakomboe wote waliokuwa chini ya sheria na kuwapa hali ya kuwa wana wa Mungu kwa neema zake. Kwa kuwa torati ilitolewa kwa mkono wa Musa, neema na kweli zilikuja kwa mkono wa Yesu Kristu, Yohani sura ya kwanza aya kumi na saba. Yesu Kristu ndiye njia, ukweli na uzima, Yohani sura ya kumi na nne aya sita. Kumbe nasi tukiishi kadiri ya mafundisho yake tutastahilishwa kuushiriki uzima wa milele. Ni katika muktadha huu wimbo wa katikati unasema hivi: Enendeni ulimwenguni mote, mkaihubiri Injili. Aleluya. Enyi mataifa yote, msifuni Bwana; enyi watu wote, muhimi dini, maana fadhili zake kwetu sisi ni kuu na uaminifu wake ni wa milele. Somo la pili ni la waraka kwa Eburania, sura ya kumi na mbili aya tano hadi ya saba, kumi na moja hadi kumi na tatu. Ujumbe mahususi wa somo hili umejikita katika umuhimu na thamani ya fadhila ya uvumilivu katika kupambana na nyakati ngumu na magumu yake katika maisha ikiwa ni pamoja na kuishuhudia imani yetu ya Kikristo kwa maneno na matendo. Fadhila hii inatuimarisha katika nyakati za mateso na madhulumu. Tusikate tamaa bali tupige moyo konde tusonge mbele huku tukimtumainia Mungu ambaye wakati mwingine anayaruhusu magumu na majaribu yatupate ili tuweze kukua na kukomaa katika imani na fadhila zingine. Ni katika muktadha huu tunaaswa kwa kauli hii, mwanangu, usiadharau marudia ya Bwana wala usizimie moyo ukikemewa naye, maana yeye ambaye Bwana anampenda humrudi. Yeye humpiga kila mwana amkubalie. Kila adhabu kwa wakati wake huonekana kuwa si kitu cha furaha bali cha huzuni lakini baadaye huwaletea wao waliozoezwa nayo matunda ya haki yenye amani. Hata Kristu Yesu amekuwa sababu ya uokovu wetu kwa kupitia majaribu na magumu na mateso mengi. Ingawa alikuwa mwana, alijifunza utii kutokana na mateso aliyoyapata. Akiisha kukamilishwa, akawa chanzo cha uokovu wa milele kwa wote wanaomtii. Basi nasi tujifunze kuvumilia mateso na mahangaiko ya kimaisha katika kuishuhudia imani yetu ili tupate kibali machoni pa Mungu na kushirikishwa uzima wa milele. Injili nilivyoandikwa na Luka sura ya 13:22 hadi 30. ujumbe mahususi ni kuwa si juu yetu kujua wangapi wataokoka. Wajibu wetu ni kufanya juhudi ili tuokoke sisi tuliohubiriwa injili baada ya Wayahudi kuikataa. Tusipookoka ni kosa letu kwa kutojitayarisha vema hapa duniani kupata ukamilifu wa wokovu mbinguni. Kumbe, kusikiliza mahubiri na mafundisho ya kanisa, kushiriki sadaka ya misa takatifu na kupokea Ekaristi takatifu hakutoshi kwa ajili ya kurithi ufalme wa mbinguni. Watakaoingia wa mbinguni ni wale walioishi amri ya mapendo, waliofanya yale aliyoyaamuru Yesu Kristu. Nasi tujitahidi kufanya hivyo ili tupate kustahilishwa kuingia katika uzima wa milele. Tunakumbushwa kuwa kule kubatizwa na kuwa wana wa Mungu wateule wake siyo tiketi ya kuingia mbinguni bali kule kujibidisha kuishi kadiri ya maagizo yake. Kristo Yesu anasisitiza kuwa watakuja watu toka mashariki na magharibi na toka kaskazini na kusini, nao wataketi chakulani katika ufalme wa Mungu. Huu ni mwangwi wa utabiri wa Nabii Isaya na ahadi ya Mungu katika somo la kwanza aliposema, wakati unakuja nitakapoyakusanya mataifa yote na lugha zote, nao watakuja, nao watauona utukufu wangu Nitawatuma hawa waliookoka kwa mataifa wahubiri utukufu wangu. Utabiri huu unaweka wazi kuwa sote tumeumbwa kwa sura na mfano wa Mungu, sote tunaitwa kuwa watakatifu, sote tunaitwa kushiriki furaha ya uzima wa milele kwa sharti la kuzishika na kuziishi amri za Mungu. Bila kuishi maisha ya kumtukuza na kumsifu Mungu, bila kuwa na muunganiko na Mungu wetu aliye mtakatifu, hatuwezi kuwa na utukufu wake katika maisha yajayo. Na huku ndiko kuingia katika mlango ulio mwembamba kuishi kadiri ya amri za Mungu. Kumbe katika kuurithi ufalme wa mbinguni haitoshi kuwa miongoni mwa taifa teule la Israeli wala kule kubatizwa na kuitwa Mkristo haitoshi kuurithi ufalme wa mbinguni. Bali yatupasa kuishi imani yetu kuwa kweli mashahidi wa Kristo kwa watu wote. Ushuhuda wa kiimani sio jambo rahisi, inahitaji kujitoa sadaka, kuvumilia matesho na mahangaiko yake. Ndiyo maana Yesu anasema, jitahidini kuingia katika mlango uliomwembamba kwa maana nawaambia ya kwamba wengi watataka kuingia wasiweze. Maweze, okua, batizo, na uwezekano wa kuwa tumebatizwa na tunaitwa Wakristu, lakini kama hatuishi Kristo wetu tusije kushangaa siku ya mwisho wa maisha yetu, Bwana atakapomtuma mjumbe wake kutuita kila mmoja kwa wakati nafasi yake, yakasikika maneno haya, siwajui ninyi mtokako Ondokeni kwangu ni nyenyote mliowafanyaji wa udhalimu, ndipo kutakwako na kilio na kusaga meno. Ni wazi ubatizo ni mlango wa sakramenti zingine zote. Ubatizo ni sakramenti inayotuingiza katika Ukristu, ni sakramenti inayotondolea dhambi ya asili na adhabu zake zote. Ni kwa njia ya ubatizo tunazaliwa upya, tunakuwa watoto wa Mungu na wakanisa. Ubatizo unatupa uwezo wa kufufa kwetu kuhusu dhambi na kuzaliwa tena katika maisha mapya kwa ubatizo tunashirikishwa fumbo la Pasaka, fumbo la ukombozi wetu. Ubatizo hutuwezesha kuingia kwa namna ya pekee katika ushirika Utatu Mtakatifu, kwani hutufanya kuwa watoto wa Baba, warithi wa pamoja na Kristo na kuwa hekalu la Roho Mtakatifu. Katika isimu ya Kanisa Katoliki namba 1263, ubatizo unatushirikisha ukuhani, unabii na ufalme wa Kristo. Hiyo ndiyo maana ya alama ya kiroho isiyofutika tunayopata katika sakramenti hii. Lakini licha haya yote, bado tuna wajibu wa kuishi kweli kama watoto wa Mungu, tuna wajibu wa kuishi kama watoto wa kanisa, na wakati mwingine tunapaswa kwenda kinyume na fikra za ulimwengu huu, kuishi kinyume na mtazamo wa wana wa ulimwengu huu, kujinyima kwa ajili ya wengine, kuachana na tamaa za kidunia na kuyakaza macho yetu kuelekea mbinguni. Huu ni mlango mwembamba. Basi tumwombe Mungu atujalie neema na baraka zake, tuwe kweli watoto wake tuishi kweli Ukristo wetu ili mwisho wa siku ukifika tuweze kuokolewa na kuingia katika ufalme wa uzima wa milele mbinguni kama wana wateule wa Mungu. Ni katika tumaini hili, mama kanisa katika sala ya kuombea dhabihu anasali hivi: e Bwana, wewe umetufanya kuwa wanao. Kwa sadaka yako moja, utujalie kwa wema na baraka zako umoja na amani katika kanisa lako. Antifona ya komunyo inasisitiza kusema, Bwana asema Aulaye mwili wangu na kunywa damu yangu anao uzima wa milele, nami na nitamfufua siku ya mwisho. Na sala baada ya kumunyo, inayohitimisha maadhimisho haya inasema: E Bwana, tunakuomba dawa ya rehema yako ituponye kabisa, utukamilishe kwa wema wako na kutuhifadhi hivi, hata tuweze kukupendeza katika mambo yote na kuingia katika ufalme wako. Na hili ndilo tumaini letu. Tumsifu Yesu Kristo. Kutoka studio za radio Vatikani, ni mimi Padi Pascali Irondo. katika mkitadha wa kuombea haki na amani, swala ambalo Baba Mtakatifu Leo wa 14 amehimiza kwa waamini wote na wenye mapenzi mema, ili Ijumaa tarehe 22 Agosti 2025 ikiwa ni kumbukizi ya Bikira Maria malkia wa amani, tuungane na novena inayoendelea ambayo ilianza tangu tarehe 15 Agosti 2025 ya kuliombea taifa la Tanzania. Itaisha tarehe 23 Agosti ambapo baraza la maaskofu katoliki nchini Tanzania waliomba kufunga na kuomba kuliombea taifa amani na haki tuombe. E, Mungu mwenyezi wa milele, Baba wa mataifa yote na wa watu wote, utuangalie kwa macho ya huruma sisi watu wako wa Tanzania, ambao nasi sasa twahesabika kati ya mataifa ya dunia. Kwa baraka yako uhuru wetu huu usipokonywe, na utuwezeshe kuishi maisha mema zaidi kadiri iwastahilivyo wana wa Mungu. Tunakuomba nchi yetu iwe ya amani, waliopotea wapatikane na waliotekwa wapate uhuru wao, walioumizwa wapone na waliowawa wapate uzima wa milele, na uovu ukome katika nchi yetu. Tunakuomba ubadilishe nyoyo za watenda maovu na washirika wao katika uovu, ili zikuelekee wewe, kwani sisi tulio wanyonge hatuna uwezo wa kuzibadilisha nyoyo ovu. Uendelee kututawala na kutuongoza daima. Nchi hii iongozwe na viongozi ambao ni chaguo lako. Waangazie watawala hao, sheria wanazozitunga kwa kutufaidia kwa mambo mema ya hapa duniani zipatane na wewe uliyetuumba. Kwa ajili yako uwajalie watu wetu wote paji lako la imani, tukiwa mahujaji wa matumaini, tuthibitishe tusishindwe kupambana na maovu yawezayo kutufikia kutoka nje au ndani utupatie hekima ya kutafuta ukweli katika mambo yote na kuishi kwa uaminifu katika amri zako. e Mwenyezi Mungu, uongozi wa kweli unatoka kwako. Tunakuomba ujalie wale watakaosimamia na kuishi demokrasia ya kweli, haki na amani katika nchi yetu, ili haki ituletee amani ya kudumu. Washa nyoyo zetu na mapendo yako ya kimungu yatakayotuwezesha kushinda utengano ushindani na chuki ya ukabila au taifa na tuunganishe wote katika muungano wa kidugu utakaotuwezesha kwa msaada wa neema yako kutufanya tuwe umoja katika wewe baba wa wote tunaomba hayo kwa njia ya kristo bwana wetu amina bikira maria mtakatifu mkingi wa dhambi ya asili utuombee Atukuzwe Baba na Mwana na Roho Mtakatifu, kama mwanzo na sasa na siku zote na milele. Amina. Atukuzwe Baba na Mwana na Roho Mtakatifu, kama mwanzo na sasa na siku zote na milele. Amina. Atukuzwe Baba na Mwana na Roho Mtakatifu, kama mwanzo na sasa na siku zote na milele. Amina. Mbunyere.