Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati. Hii ni redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Mm. Jitahidi kuingia katika mlango uliomwembamba. Karibu mpenzi msikilizaji na msomaji wa tafakari ya neno la Mungu kutoka hapa Radio Vatikani. Leo Dominika 21 mwakache Jaribu kuingia kupitia mlango mwembamba na kuona kwamba vitongoji vya ufalme vimejaa watu waliochoka na waliowahi kuamini. Si kila anayeniita Bwana, Bwana, ataingia inahimiza unafiki wa imani ulionyooka. Wanakuja kutoka magharibi, mashariki, kaskazini na kusini, linaonyesha kuwa wokovu si mali au sehemu, bali ni huruma inayotolewa kwa mataifa yote. Unapomtafakari mtafakari mwinjili Matayo, unaona mara nyingi Kristo anatumia lugha kali dhidi ya wadhambi. Mara kadha amegusia moto wa Jehanam, kuwatenga watu kana kwamba ni kondoo na mbuzi, na kuwaadhibu hao mbuzi, na mara sita ametaja kulia na kusaga meno. Huyo ni Yesu wa Matayo. Mwinjili Luka kwa upande wake, daima anamwonyesha Yesu mpole, mwenye huruma rafiki wa watoza ushuru na wa dhambi, jirani ya akina mama, mfariji wa wagonjwa na mchungaji anayewatafuta kondoo waliopotea. Ni leo tu tunamshuhudia maneno makali ya Yesu kama katika Mathayo, yanayotusisimua na kupaapaa damu mishipani. Jaribu kufunga macho ufikiri, unaona kamlango kembamba, watu wanagombania kuingia, hawawezi, wanafaulu wachache tu, alafu muda fulani mwenye nyumba anafunga mlango, halafu kunakuwa na kelele nyingi. Umwone akilini mwako mwenye nyumba anavyojibu kwa kejeli na bila kujali, siwajui ondokeni kwangu. Alafu ona kilio na kusaga meno kunakokufuata. Jamani, huyu Yesu vipi? Amesahau kuwa na huruma? Upole wake umekwenda wapi? Iwaje abamize mlango mbele ya watu waliomfahamu na waliomwalika mara nyingi kwenye shughuli zao. Ni nini anachotaka kutufundisha kwa maneno haya ya kupita mlango mwembamba na tabia hii ya kuwafungia watu milango? Bwana Somo la kitabu cha nabii Isaya. Bwana asema hivi: wakati unakuja nitakapokusanya mataifa yote na lugha zote, nao watakuja, nao watauona utukufu wangu. Nami nitaweka ishara kati yao, nami nitawatuma hao waliookoka kwa mataifa, Tarshishi na Puli na Ludi wavutao upinde, kwa Tubali na Yavani, visiwa vilivyo mbali. Watu wasiosikia habari yangu wala kuona utukufu wangu, nao watahubiri utukufu wangu katika mataifa. Nao watawaleta ndugu zenu wote kutoka mataifa yote kuwa sadaka kwa Bwana juu ya farasi na katika magari na katika machela na juu ya nyumbu na juu ya wanyama wepesi mpaka mlima wangu mtakatifu Yerusalemu asema Bwana, kama vile wana wa Israeli waletavyo sadaka yao nyumbani kwa Bwana katika chombo safi. Na baadhi ya hao nitawatwaa kuwa makuhani na Walawi, asema Bwana. Neno la Bwana. Somo katika Injili ilivyoandikwa na Luka. Yesu alikuwa akipita katika miji na vijiji akifundisha, katika safari yake kwenda Yerusalemu. Mtu mmoja akamuuliza, Je, Bwana, watu wanaookolewa ni wachache? Akawaambia, jitahidini kuingia katika mlango uliomwembamba, kwa maana nawaambia ya kwamba wengi watataka kuingia, wasiweze, wakati mwenye nyumba atakaposimama na kuufunga mlango nanyi mkaanza kusimama nje na kuubisha mlango mkisema, E Bwana, tufungulie. Yeye atajibu na kuwambia siwajui mtokako. Ndipo mtakapoanza kusema, tulikula na kunywa mbele yako, nawe ulifundisha katika njia zetu. Naye atasema, nawaambia, siwajui mtokako; ondokeni kwangu, ninyi nyote mlio wafanyaji wa wa udhalimu. Ndipo kutakapokuwa na kilio na kusaga meno Mtakapomwona Ibrahimu na Isaka na Yakobo na manabii wote katika ufalme wa Mungu, nanyi wenyewe mmetupwa nje. Nao watakuja watu toka mashariki na magharibi na kutoka kaskazini na kusini, nao wataketi chakulani katika ufalme wa Mungu. Na tazama, wako walio wa mwisho watakaokuwa wa kwanza, na wa kwanza watakaokuwa wa mwisho. Neno la Bwana. Sehemu hii ya Injili haionyeshi kabisa kama ni habari njema, ni vitisho tu. Nawe unaweza kata tamaa kabisa, lakini siyo hivyo. Kristo anao ujumbe mzuri kwa kila mmoja wetu. Mtu mmoja alimuuliza, watakaoingia mbinguni ni wachache? Ni swali juu ya mwisho wa nyakati. Kristo anabadili swali hilo na kuliweka katika uhalisia wa sasa. Hazungumzii mambo ya mwisho wala ya nyakati, ila namna ya kuingia mbinguni kwa njia ya maisha ya leo. Yani, namna ya kuwa mfuasi kamili. Na katika hilo sharti ni kujitahidi kadiri ya uwezo wako kupita mlango ulio mwembamba, sababu wengi watataka kuingia, wasiweze. Ili ufaulu namna hii ni moja tu: kupunguza unene. Basi kumbe tatizo siyo maneno makali ya Yesu, tatizo siyo kulia na kusaga meno, tatizo ni unene. Kama wewe ni mnene, pole yako, hutaweza kupenya mlango ni kadogo mno. Utajaribu mbinu zote: moja kwa moja, hakuna. tumbo kubwa mno. upande upande, hakuna. kwa kutanguliza kichwa, haitasaidia. Linayohitajika hapa ni moja tu, kwa mwembamba. Maneno ya Kristo yana nia njema nasi, anatukumbusha kufanya dayati na kupunguza kilo. Mfano wa Zaburi, Zaburi inatufundisha kiburi na badala yake kuvaa unyenyekevu wengi tunataka ukubwa, umaarufu, heshima, hatuna majitoleo, hatutaki mabadiliko, tuna mitazamo yetu tu. Huo ndiyo unene unaotakiwa kuondoa au kuondoshwa, kusudi tutoshe pale mlangoni. Papa Leo wa kumi na nne katika mhadhara wake wa mkesha wa sherehe ya Pentekoste alisisitiza, Roho Mtakatifu hufungua mipaka ya mioyo kuondoa uzito wa kibinafsi na kutupeleka katika upendo unaoleta undugu. Kipeo cha kanisa kinakuwa amani, pale ambapo hakuna ukuta au mgonjwa wa hofu ndani yake. Mwenye nyumba anapofunga mlango, yanazaliwa makundi mawili, la kwanza wapo nje na la pili wamo ndani. Wale wa nje hali zao mbaya, majeruhi na wanasumbuka kwa kelele nyingi tuliokula na kunywa mbele yako, tulitoa hata pepo kwa jina lako. Mwenyewe hafungui wala nini, anawaita wafanyaji wa udhalimu. Hawa sio wapangaji, wanamfahamu sababu, wamesema walikuwa wakinywa naye na ni Wakristo hawa. Kumbe wapendwa, haitoshi tu kubatizwa na kuandikwa kwenye rejista za sakramenti ofisini, tunatakiwa kufanya dayati na kujipatia wembamba wa kufaa. Kundi la pili wapo ndani. Kristo amewataja Ibrahimu, Isaka, Yakobo, manabii na watu kutoka mashariki na magharibi, kaskazini na kusini. Hawa walitosha kwenye kale ka mlango, waliuishi ukweli, walishika imani, walitenda mema, waka... hawakuwasengenya wengine, walimtakia kila mtu mema, walibariki, hawakulaani, walishika amri na kutimiza mapenzi ya Mungu. Hivi hawakuwa wanene, wakatosha sentimita zile chache za ule mlango. Kupitia mlango mwembamba ni kuishi wito tulioitiwa na kutumia karama tulizojaliwa kwa manufaa ya wote. Je, Mkristo wewe, u um mnene au u um mwembamba? Unapojitathmini, unajiona kutosha kwenye mlango wa ukubwa gani? Itakuwa kichekesho kuniona nahitaji geti zima niweze kupita. Kuna vyanzo kama saba ambavyo ni mahangaiko duniani vinavyopelekea kushindwa kupita kwenye mlango ule, navyo ni ubaguzi, usasa, ukale na ujadi, kuchanganya imani, dhambi binafsi na za jamii, sababu nje ya uwezo wetu, makanisa na vyama vya kidini visivyotulia, watu wa ndoa. Kwa mfano, mna ufahamu mlango mwembamba wa kupitia ni upendo tu, msamaha na shukrani. Walau leo tu isipite bila kumwambia unayempenda kuliko wote na nyakati zote, popote. Katika jitihada zako, jitahidi kupunguza unene na uzito wetu kwa kuishi ukweli wa Injili. Hatupo peke yetu, tunaye Kristo aliye Bwana Mungu na mwalimu wetu. Tunaye Mama Maria msaada wetu wa Kristo na makimbilio yetu wakosefu Tunao watakatifu walio waombezi wetu. Tusali tukiomba maombezi yao kusudi kama wao walivyotosha kwenye mlango ule mwembamba na sisi tuje kutosha hapo na kuingia kwenye furaha za uzima wa milele mbinguni, saa yetu itakapofika. Aleluya! Ni mimi Pari Joseph Hermani Luera, Radio Vaticani <tune> Kwa niaba ya Sisa Sofia Stefano Gula, Padi Filemoni Chacha pamoja na Padi Joseph Helmani Luela aliyeandaa tafakari hii kutoka studio za Redio Vaticani, mimi ni Padi Richard Mjigwa nikisema tumsifu Yesu Kristu, Laudetru Yesus Kristus yes.