Amjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati. Hii ni redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm. Ni kwa mara nyingine tena, ndugu msikilizaji wetu wa redio Vatikani, ninaokaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhtasari wake. Dominika tarehe ishirini na nne Agosti elfu mbili na ishirini na tano, Baba Mtakatifu amefanya tafakari yake akiwageukia waamini na maujaji waliofika katika uwanja wa Mtakatifu Petro. Kwa kujikita na Injili ya siku, alisisitiza kuwa Yesu anatuweka kwenye mgogoro. Yeye kwa dhati anatwambia kuwa haitoshi kukiri kwa maneno, kwa kula na kunywa naye katika kuadhimisha misa ya Ekaristi au kujua vizuri mafundisho ya Kikristo, kwa sababu imani yetu ni ya dhati ikiwa inakumbatia maisha yetu yote, ikiwa inageuka kigezo cha chaguzi zetu, na ikiwa inatufanya kuwa wanaume na wanawake ambao wanajibilisha katika wema na kujihatarisha katika upendo binafsi kama Yesu alivyofanya. Na mara baada ya sala ya malaika wa Bwana, Baba Mtakatifu ameelezea ukaribu wake kwa watu wa Cabo Delgado nchini Msumbiji, walioathiriwa na hali ya ukosefu na usalama na ghasia, ambayo inaendelea kusababisha vifo na kufukuzwa. Vilevile vile amekumbusha tarehe 22 Agosti, ambapo ilikuwa ni siku ya sala na kufunga kwa ajili ya kaka na dada zetu wanaoteseka kwa sababu ya vita, na vilevile vile amekumbuka sala ya ulimwengu wakati wakimwomba Mungu awape amani nchi yao inayoteswa. Katika ujumbe wa rais Volodimir Zelenski wakati wa siku ya kitaifa, Papa ameonyesha ukaribu wake kwa watu wa Ukraini, akimwomba Mwenyezi Mungu kuwafariji wale wanaoteseka kutokana na matokeo ya vita, kuwatia nguvu waliojeruhiwa na kuwapa pumziko la milele kwa marehemu wote. Papa pia anamwomba Mwenyezi Mungu awatie moyo watu wenye mapenzi mema na kufikia mema ya wote. Papa Leo wa kumi na nne alikutana na ujumbe kutoka kundi la wakimbizi la Chagos, ambapo alikumbuka mateso na dhamira hasa ya wanawake wa Chagos katika kudai haki zao kwa amani. Watu hata wale wadogo na wanyonge zaidi lazima waheshimiwe na wale walio na mamlaka katika utambulisho wao, kwamba hakuna watu wanaweza kulazimishwa kwenda uhamishoni. Aliwahimiza kutazamia siku zijazo wakitumaini neema ya msamaha. Papa Leo wa kumi na nne akikutana mjini Vatikani na washiriki wa mikutano mikuu ya mashirika ya kitawa manne ya kike aliwashukuru wapiaishe jitihada. Endeleni na kazi mliokabidhiwa, kwa kufanya familia kuwa karibu na watu mnaowahudumia, kwa sala, kuwasikiliza, kuwapa ushauri, msaada, kukuza na kueneza hali nyingine mnayojikita nayo kwa roho ya nyumba ya Nazareti. Papa alikutana na wajumbe wa mtandao wa kimataifa wa wabunge wa Katoliki wakiwa katika mkutano wao wa kumi na sita wa mwaka wenye mada mpangilio mpya wa ulimwengu siasa za mamlaka kuu utawala wa mataifa ya kimataifa na mstakabali wa mafanikio ya binadamu, Papa alisema maendeleo hayawezi kutegemea maendeleo ya kiteknolojia na kutafuta utajiri wa mali tu, ambayo mara nyingi husababisha upweke na kukata tamaa. Mtakatifu Agostino anatufundisha kuwa ni lazima tuchague kati ya kujipenda wenyewe na kumpenda Mungu na jirani. Habari hizi na nyingine utapata kuzisikiliza nilizokuandalia. Ni Anjelo Wezao la ana Baba Mtakatifu Leo wa 14 aliongoza tafakari yake kabla ya sala Malaika wa Bwana dominika tarehe 24 Agosti 2025 kwa waamini na maujaji waliofika katika uwanja wa Mtakatifu Petro mjini Vatikani. Kwa kudadavua Injili ya siku, Papa Leo wa 14 alianza kusema, katikati ya kitovu cha Injili ya leo tunapata sura ya mlango mwembamba uliotumiwa na Yesu ili kujibu baadhi ya maswali ikiwa ni machache yale yanayookoa. Yesu alisema jitahidi kuingia mlango mwembamba, kwa sababu nawaambia wengi watatafuta kuingia, lakini hawataweza. Rejea Injili ya Luka sura ya 13 aya 24. Kwa mtazamo wa kwanza, sura hii inafanya kuibuka maswali kadhaa. Ikiwa Mungu ni baba wa upendo na wa huruma ambaye daima anabaki mikono iliyofunguliwa kwa ajili ya kutukaribisha, kwa nini Yesu anasema kwamba mlango wa wokovu ni mwembamba? Baba Mtakatifu aliendelea kwa hakika Bwana hataki kutukatisha tamaa. Maneno yake, utafikiri kinyume chake, yanasaidia hasa kung'uta majivuno ya wale wanaofikiri kuwa tayari wameokolewa na ya wale ambao wanafanya mazoea ya kidini na kwa hiyo wanahisi wako tayari sawa. Kiukweli wao hawakutambua kuwa haitoshi kutimiza matendo ya kidini ikiwa hayo hayabadilishi moyo. Bwana hataki ibada inayotenganisha maisha, na hapendezwi na dhabihu na sala ikiwa hazipelekei kuishi kwa upendo, kuelekeza ndugu na kutenda haki. Kwa njia hiyo, watakapojiwakilisha mbele ya Bwana kwa kudai kwamba walikula na kunywa na yeye na kuwa walimsikiliza mafundisho yake, watasikia akiwajibu: sijui ninyi ni wa wapi, nendeni mbali nami ninyi wahudumu wasio na haki. Papa Leo wa 14 aliongeza kusema kwa uchochezi huo, ni mzuri ambao unatufikia kutoka katika Injili leo hii. Wakati mwingine inaweza kutokea kuhukumu aliye mbali na imani. Yesu anatuweka kwenye mgogoro wawakika, wa uhakika wa waamini. Yeye kwa dhati anatwambia kuwa haitoshi kukiri kwa maneno, kwa kula na kunywa naye katika kuadhimisha misa ya Ekaristi au kujua vizuri mafundisho ya Kikristo, kwa sababu imani yetu ni ya dhati ikiwa inakumbatia maisha yetu yote, ikiwa inageuka kigezo cha chaguzi zetu, na ikiwa inatufanya kuwa wanaume na wanawake ambao wanajibilisha katika wema na kujihatarisha katika upendo binafsi, kama Yesu alivyofanya. Yeye akuchagua njia rahisi ya mafanikio au ya nguvu, lakini pamoja na kutuokoa alitupenda hadi kupita katika mlango mwembamba, yaani mlango wa msalaba. Yeye ni kipimo cha imani yetu, yeye ni mlango ambao tunapaswa kuupitia ili kuweza kuokolewa kwa kuishi upendo huo huo na kugeuka kuwa maisha yetu, wahudumu wa haki na wa amani. Wakati mwingine hii ina maana ya kutimiza chaguzi ngumu na isiyo ya kawaida kupambana dhidi ya ubinafsi wenyewe na kujikita kwa ajili ya wengine Kutunza wema mahali ambamo utafikiri mantiki ya ubaya inaonyeshwa wazi na mengine, lakini kwa kuvuka kizingiti hiki tutagundua kuwa maisha yanafunguliwa mbele yetu kwa namna mpya na, tangu wakati huo tutaingia katika moyo mpana wa Mungu na katika furaha ya milele ambaye yeye alituandalia. Kwa kuhitimisha, Baba Mtakatifu alisema tumgeukie Bikira Maria ili atusaidie kuvuka na ujasiri mlango mwembamba wa Injili, na kwa namna hiyo tunaweza kujifungulia kwa furaha katika Mara baada ya tafakari na sala Malaika wa Bwana, Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne aliwageukia waamini waliokusanyika katika uwanja wa Mtakatifu Petro mjini Vatikani, Dominika tarehe ishirini na nne Agosti elfu mbili na ishirini na tano, kuelezea ukaribu wake kwa watu wa Cabo Delgado nchini Msumbiji, waathiriwa wa hali ya ukosefu wa usalama na ghasia ambayo inaendelea kusababisha vifo na kufukuzwa Baba Mtakatifu Leo aliendelea pamoja na kuwaomba tusisahau ndugu zetu hawa, ninawaalika kuwaombea na kuelezea matumaini yangu kwa juhudi za viongozi wa nchi zifanikiwe kurejesha usalama na amani katika eneo hilo. Kadhalika Papa aliendelea, Ijumaa iliyopita tarehe ishirini na mbili Agosti, tuliandamana na sala zetu na kufunga kwa ajili ya kaka na dada zetu wanaoteseka kwa sababu ya vita. Leo hii tunaungana na kaka na dada zetu wa Ukraini ambao kwa mpango wa kiroho sala ya ulimwengu kwa ajili ya Ukraini, wanamuomba Bwana aipe amani nchi yao inayoteswa. Kwa njia hiyo, Baba Mtakatifu leo alihitimisha kwa salamu kwa wote maujaji kutoka sehemu mbalimbali na vikundi mbalimbali vilivyofika katika uwanja wa Mtakatifu Petro. katika fursa ya kitaifa ya nchi ya Ukraine kuadhimisha miaka 34 ya uhuru inayoadhimishwa tarehe 24 Agosti, Papa Leo wa 14 alituma ujumbe kwa Rais Volodymyr Zelenski akimhakikishia sala zake kwa watu wa Ukraini wanaoteseka kwa sababu ya vita, hasa kwa wale wote waliojeruhiwa kimwili na kwa wale wote ambao wamepoteza wapendwa wao na kwa wale wote ambao wamepoteza nyumba zao, kwa moyo uliojeruhiwa na jeuri iliyoharibu nchi yao. Amemgeukia yeye huku akimwomba Mwenyezi Mungu awafariji, wafariji wote wanaoteseka kutokana na matokeo ya vita na kuwatia nguvu wote waliojeruhiwa na kuwapa pumziko la milele kwa marehemu wote. Baba mtakatifu pia anamwomba Mwenyezi Mungu aguse mioyo ya watu wenye mapenzi mema na kunyamazisha kelele za silaha, huku akitoa njia ya mazungumzo na kufungua njia ya amani kwa manufaa ya wote. Amelikabidhi taifa la Ukraini kwa Bikira Maria Malkia wa Amani. Ujumbe huo ulichapishwa na rais wa Ukraine bwana Zelenski katika chapisho lake kwenye akaunti yake ya X na kusema kwamba ninamshukuru kwa dhati kwa Baba Mtakatifu kwa maneno yake mazito, sala zake na umakini wake kwa watu wa Ukraine katikati ya vita vya uharibifu. Mkuu huyo wa nchi aliongeza kusema, matumaini na juhudi zote za taifa zinaelekezwa katika kufikia amani iliyosubiriwa kwa muda mrefu, ili wema, ukweli na haki viwepo, na anaonyesha shukurani zake kwa uongozi wa kimaadili na uungwaji mkono wa kitume de la Baba Mtakatifu Leo wa 14 Jumamosi, tarehe 23 Agosti 2025 alikutana mjini Vatikani na wawakilishi wa chama cha kikundi cha wakimbizi wa Chagos ambao wanajikita na shughuli za kuwarudisha wakimbizi katika visiwa vya Chagos vya jamhuri ya Mauritius. Suala hili lilihitimishwa mwezi Mei 2025 kwa Uingereza kutia saini mkataba unaoruhusu kusitishwa kwa visiwa hivyo kwa nchi hiyo ya Kiafrika na matengenezo ya kambi ya kijeshi ya Marekani kwenye kisiwa cha Diego garcia katika bahari ya Hindi. Papa akianza hotuba yake alisema ya, ninawasalimu kwa moyo mkunjufu wajumbe wa kikundi cha wakimbizi cha Chagos ambao wamevumilia kwa miaka mingi kuwarudisha Wachagos hao ambao wameweza kuvumilia kwa miaka mingi ili kuweza kurudi katika visiwa vyao. Kwa hiyo aliongeza, anavyounga mkono kabisa hayati Papa Francisco ambaye walikutana naye mnamo Juni 2023 na ambaye aliwatia moyo katika matendo yao. Papa Leo aliendelea kusema kuwa miaka miwili baadaye ameonyesha furaha kwamba kazi yao imepata mafanikio makubwa, kwani kurejea katika visiwa vya Chagos katika jamhuri ya Maurishas kuliidhinishwa hivi karibuni na kutiwa saini kwa mkataba. Hii ni hatua muhimu kuelekea kurudi kwao nyumbani. Papa ameshiriki furaha yao na matumaini yao, na kwa pamoja alisema tumshukuru Mungu tukirudia maneno mazuri ya Zaburi: Bwana ametutendea mambo makuu, ametujaza furaha. Wapandao kwa machozi watavuna kwa vigeregere vya furaha. Rejea Zaburi ya 125. Papa Leo 14 aliwashukuru wahusika wote ambao kwa kufungua mioyo yao walielewa mateso ya watu hao na kufikia makubaliano hayo. Furaha ya Papa Leo pia ni kwamba mazungumzo na heshima kwa maamuzi ya sheria za kimataifa, kama mtangulizi wake alivyotarajia alipofanya ziara yake ya kwenda Maurisha, na hatimaye yameweza kurekebisha dhuruma mbaya. Kwa njia hiyo, Papa Leo 14 alitoa pongezi kwa azima ya watu wa Chagos na hasa ile ya wanawake katika kudai haki zao kwa amani. Matarajio mapya ya kurudi kwao katika visiwa vyao vya asili ni ishara ya kutia moyo na aina ya nguvu ya ishara katika hatua ya kimataifa. Watu wote hata wale wadogo na walio wa hatarini zaidi wanapaswa kuheshimiwa na wenye nguvu katika utambulisho na haki zao, hasa haki ya kuishi katika nchi zao wenyewe, na hakuna anayeweza kuwalazimisha kwenda uhamishoni kwa lazima. Papa ameelezea matumaini kwamba mamlaka ya Mauritius na jumuiya ya kimataifa itafanya kazi ili kuhakikisha kwamba kurudi kwao baada ya miaka sitini kunafanyika chini ya hali bora zaidi. Kanisa maharia halitakosa kutoa mchango wake hasa wa kiroho kama ilivyofanya siku zote nyakati za majaribu. Miaka hii ya uhamishoni imesababisha mateso mengi, miongoni mwao wamejua umaskini, dharau na kutengwa Bwana kwa matumaini ya maisha bora yajayo, awaponye majeraha yao na awape neema ya msamaha kwa wale walio wadhuru. Katika hilo, papa amewaalika kutazama kwa uthabiti siku zijazo. Bikira Maria awasindikize na kuwalinda wao na familia zao. Kwa moyo mkunjufu, alitoa baraka yake ya kitume na wachagosia wote. Buongiorno a tutte grazie un po' per la pazienza questa mattina care sorelle eh, qualche fratello anke <laughs> e che ci accompagnando voi sono lieto di incontrarvi questa mattina in occasione dei vostri capitoli generali. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne alikutana mjini Vatikani Jumamosi, 23 Agosti 2025 na washiriki wa mikutano mikuu ya mashirika ya kitawa ya kike manne. Hawa ni wamisionari wa familia takatifu ya Nazareti, shirika la na mabinti wa Nazareti, taasisi ya kitume ya familia takatifu na watawa wa upendo wa Mtakatifu Maria wajulikanao kama washauri Jema. Kama kawaida yake, Papa alianza kwa ishara ya msalaba: kwa jina la Baba na la Mwana na la Roho Mtakatifu. Amani iwe kwenu, habari za asubuhi ni nyinyote. Aliongeza kwa kuwashukuru uvumilivu wao wa asubuhi hiyo. Papa aliendelea kuwa mikutano yao mikuu ni wakati wa neema na zawadi kwa ajili ya kanisa, zaidi ya kuwa kwa ajili ya mashirika yao. Aliwasalimia wakuu wa mashirika waliokuwepo, wengine wapya alafu wale ambao tayari wamemaliza muda wao. Papa alibainisha jinsi ambavyo mikutano yao mikuu imefanyika wakati wa Jubilei ya Matumaini. Tumaini, kama mtakatifu Paulo asemavyo, halikatishi tamaa; ni tunda la wema uliodhibitishwa na huwishwa na upendo wa Mungu unaomiminwa ndani ya mioyo yetu kwa njia ya Roho Mtakatifu, rejea Warumi sura ya tano aya ya tano Akiendelea alisema, maneno haya yanafaa sana kuelezea utajiri waliouleta hapo katika ukumbi mahali walipokuwa wamekaa mjini Vatikani na kwamba wameleta zawadi ya karama ambayo Roho mfariji aliwahi kuwapatia waanzilishi wao na ambayo inaendelea kufanywa upya. Wanaleta uwepo wa Bwana mwaminifu na aliyewajalia katika historia ya taasisi zao. Wanabeba wema ambao wale waliowatangulia, mara nyingi wakivumilia majaribu makali, waliitikia zawadi za Mungu. Haya yote yanawafanya wao kuwa mashuhuda bora, hasa wa matumaini hayo ambayo yanahitaji tujitahidi daima kuelekea baraka zijazo ambazo kama watawa wanaitwa kuwa ishara na unabii. Taasisi zao za mashirika, papa alisema, zina asili mbalimbali inayoishwa na maisha ya wanaume na wanawake wa Mungu ambao walijibu kwa ujasiri ndiyo kwa wito, kama vile Joseph Manyaneti, Maria Colomina, Maria Luisa Angelica, Clark, Giuseppe Guarino na Carmela Autera Teresa Ferara na Agostino wa Montefeltro. Kwa wote Roho Mtakatifu alitoa zawadi maalumu kwa ajili ya manufaa ya wote, pia kwa msukumo wa shule kuu za kiroho kama vile shule ya Wafransiskani na Wasaleziani. Warakini, kuna sifa moja ambayo wengi wao wanafanana, na ile hamu ya kuishi na kuwapitishia kaka na dada zao maadili ya familia takatifu ya Nazareti, makao ya sala, malezi ya upendo na kielelezo cha utakatifu. Na kwa njia hiyo papa alipenda kutafakari juu ya hilo Mtakatifu Papa Paulo wa Sita, wakati wa ziara yake ya kitume katika nchi takatifu, akizungumza na waamini katika Kanisa Kuu la Kupashwa Habari, alielezea matumaini yake kwamba kwa kuwatazama kwa Yesu na Maria na Yosefu, mtu anaweza kuzidi kuelewa umuhimu wa familia, ushirika wake wa upendo, uzuri wake rahisi na usio na uchungu, tabia yake takatifu na isiyoweza kukiukwa, ufundishaji wake wa upole, na utendaji wake wa asili usiyoweza kurejeshwa katika jamii kwa njia hiyo, hata leo hii Papa Leo wa kumi na nne, aliongeza, kuna uhitaji mkubwa wa haya yote katika siku zetu. Familia zinahitaji kusaidiwa kukuzwa na kutiwa moyo zaidi kuliko hapo awali, kupitia maombi, mfano na hatua za haraka za kijamii, tayari kukidhi mahitaji yao. Ushahidi wao wa karama na kazi yao kama wanawake waliowekwa wakfu inaweza kufanya mengi katika suala hilo. Kwa hiyo Papa ametoa mwaliko kutafakari juu ya yale ambayo taasisi zao zimefanya kwa muda kwa ajili ya familia nyingi, wavulana, wasichana, mama, baba, wazee na vijana, na pia kufanya upya kujitolea kwao, ili kama liturujia inavyosema, fadhila zilezile na upendo uleule ule wa familia takatifu uweze kustawi katika nyumba zao kwa hiyo waendelee na kazi walizokabidhiwa kwa kujenga familia na kukaa karibu na watu wanaowahudumia, kwa maombi, kusikiliza, kutoa ushauri na usaidizi, ili kukuza na kueneza katika mazingira mbalimbali mbali ambayo wanafanya kazi, roho ya nyumba ya Nazareti. Papa Leo wa kumi na nne aliwashukuru tena kwa kazi wanazofanya sehemu nyingi sana za dunia. Amewapongeza katika Bwana kwa Sara na kuwakabidhi kwa maombezi ya Mama wa Mungu na Mtakatifu Yosefu, na aliwabariki kutoka moyoni mwake. Baada ya baraka, aliwashukuru tena wote na kuwatakia mkutano mkuu mwema na mwendelezo wake wa mkutano huo. And thank you for your patience. Baba Mtakatifu leo wa 14 Jumamosi 23 Agosti 2025 alihutubia washiriki wa mkutano wa 16 wa mtandao wa wabunge wa Katoliki duniani waliokusanyika mjini Roma katika fursa ya Jubilei ya Matumaini. Akiwakaribisha wabunge hao na viongozi wa kisiasa kutoka ulimwenguni kote, Papa aliwashukuru kwa uwepo wao na akatafakari mada iliyochaguliwa na mkutano huo kuhusu mpangilio mpya wa ulimwengu, siasa kuu za nguvu, utawala wa biashara na mstakabali wa kustawi kwa binadamu. Papa alianza kusema: tuanze na ishara ile ile ambayo Bwana ametupatia uzima katika ubatizo kwa jina la Baba na la Mwana na la Roho Mtakatifu. amani iwe kwenu. Papa leo alifurahi kuwaona wanachama hao mjini Vatikani katika fursa hii ya mwaka huu wa jubilei ya matumaini. Kwa maneno hayo, hata hivyo, alisema anavyohisi wasiwasi na shauku. Sote tuna wasiwasi kuhusu mwelekeo ambao ulimwengu wetu unachukua na bado tunatamani kustawi kwa wanadamu. Tunatamani ulimwengu ambamo kila mtu anaweza kuishi kwa amani, uhuru na utimilifu kulingana na mpango wa Mungu. Kutamani amani Papa aliwaeleza kwamba ili kupata msimamo wetu katika mazingira ya sasa, hasa wao kama wabunge wa Kikatoliki na viongozi wa kisiasa, alipendekeza kutazama ya zamani kwa sura hiyo ya juu ya Mtakatifu Agostino wa Hippo, kama sauti kuu ya kanisa katika enzi ya mwisho wa Warumi. Alishuhudia misukosuko mikubwa na mgawanyiko wa kijamii. Kwa kujibu, aliandika kazi moja iitwayo Mji wa Mungu, kazi ambayo inatoa maono ya tumaini, maono ya maana ambayo bado yanaweza kuzungumza nasi leo hii. Baba huyu wa kanisa alifundisha kwamba ndani ya historia ya mwanadamu miji miwili imeunganishwa yani, Mji wa mwanadamu na mji wa Mungu. Hizi zinaashiria ukweli wa kiroho, mielekeo miwili ya moyo wa mwanadamu, na kwa hiyo ya ustaarabu wa binadamu. Mji wa mwanadamu uliojengwa juu ya kiburi na kujipenda, unatambulika kwa kutafuta madaraka, ufahari na anasa. Mji wa Mungu, kinyume chake, uliojengwa juu ya upendo wa Mungu hadi kutokuwa na ubinafsi, una sifa ya haki, upendo na unyenyekevu. Papa leo aliongeza. Kwa maneno hayo, Agostino aliwatia moyo wa Kristo kuweka kanuni za ufalme wa Mungu katika jamii ya kidunia, na hivyo kuelekeza historia kuelekea utimizo wake wa mwisho kabisa katika Mungu, huku wakiruhusu pia kustawi kwa wanadamu katika maisha haya. Maono haya ya kitaalimungu yanaweza kututia nguvu katika uso wa mikondo ya leo hii inayobadilika, yaani kuibuka kwa vituo vipya vya mvuto, kuhama kwa ushirikiano wa zamani na ushawishi usio na kifani wa mashirika na teknolojia ya kimataifa, bila kusahau migogoro mingi ya vurugu. Baba Mtakatifu leo, katika hilo, alikazia kusema: swali muhimu mbele yetu waamini, kwa hiyo ni hili, tunawezaje kukamilisha kazi hii? Ili kujibu swali hili, ni lazima tufafanue maana ya kushamili kwa wanadamu. Leo hii maisha yenye mafanikio mara nyingi huchanganyikiwa na maisha ya utajiri wa kimwili, au maisha ya uhuru na raha ya mtu binafsi isiyo na mipaka. Kinachojulikana kuwa wakati mzuri ujao, unaowasilishwa kwetu mara nyingi, ni urahisi wa kiteknolojia na kuridhika kwa watumiaji. Walakini tunajua kuwa hii haitoshi. Ili tunaliona katika jamii tajiri ambako watu wengi huhangaika na upweke, kukata tamaa na hisia ya kutokuwa na maana. Ustawi wa kweli wa mwanadamu unatokana na kile ambacho kanisa ukiita maendeleo fungamani ya mwanadamu au ukuaji kamili wa mtu katika nyanja zote, yaani kimwili, kijamii, kiutamaduni, kimaadili na kiroho. Papa Leo alisisitiza kusema kuwa maono haya kwa mwanadamu yamekita katika sheria asili utaratibu wa kimaadili ambao Mungu ameuandika juu ya moyo wa mwanadamu, ambao ukweli wake wa kina unamulikwa na Injili ya Kristo. Katika suala hilo, kustawi kiukweli kwa binadamu kunaonekana wakati watu binafsi wanaishi kwa wema, wakati wanaishi katika jumuiya zenye afya wakifurahia sio tu kile walicho nacho, bali pia ni kama walivyo watoto wa Mungu. Hii inahakikisha uhuru wa kutafuta ukweli, kumwabudu Mungu na kulea familia kwa amani. Pia inajumuisha maelewano na uumbaji na hisia ya mshikamano katika tabaka za kijamii na mataifa. Hakika Bwana alikuja ili tuwe na uzima na kuwa na uzima tele. Rejea Injili ya Yohane, sura ya kumi aya ya kumi, haya, kumi. Papa aliuliza swali: Je, wakati ujao wa kustawi kwa binadamu unategemea ni upendo gani tunaochagua kupanga jamii yetu karibu, kati ya upendo wa ubinafsi au upendo wa Mungu na jirani? Sisi bila shaka tayari tunajua jibu, alisema. Katika wito wenu kama wabunge wa Kikatoliki na watumishi wa umma, mmeitwa kuwa wajenga madaraja kati ya jiji la Mungu na jiji la mwanadamu. Papa alipenda kuwahimiza waendelee kufanyia kazi ulimwengu ambamo mamlaka yadhibitiwe na dhamiri na sheria itumikie utu wa mwanadamu. Na kwa hiyo alihimiza pia kukataa mtazamo wa hatari wa kujishinda ambao unasema hakuna kitakachobadilika. Najua changamoto ni kubwa sana, lakini neema ya Mungu itendayo kazi katika mioyo ya wa wanadamu bado ina nguvu zaidi. Kwa kufafanua zaidi, papa alisema kwamba mtangulizi wake alibainisha kile alichokiita diplomasia ya matumaini. Katika hilo Papa Leo wa 14 alipenda kuongeza kwamba pia tunahitaji siasa za tumaini, uchumi wa tumaini unaojikita katika usadikisho kwamba hata sasa kupitia neema ya Kristo tunaweza kuangazia nuru yake katika jiji la dunia. Kwa kuhitimisha, papa aliwashukuru wote kwa kujitolea kwao kuleta ujumbe wa Injili kwenye uwanja wa umma. Wawe na uhakika wa maombi yake kwa ajili yao, wapendwa wao, familia yao, marafiki zao, na hata leo hii kwa wale wanaowahudumia. Bwana Yesu, mfalme wa amani, awabariki na aongoze jitihada zao kwa ajili ya ustawi wa kweli wa familia ya kibinadamu. Mwarili mkuu wa baraza la Kipapa la mawasiliano alitoa taariri yake, akiipatia kichwa, maneno ya Papa kwenye mkutano wa urafiki kati ya watu yanaonesha njia ya kweli ya utume. Akianza anasema, katika ujumbe wake kwa mkutano wa urafiki kati ya watu unaoendelea hivi sasa huko Rimini, Papa Leo wa kumi na nne alitoa mfano wa maonyesho ya mashahidi wa Algeria, ambapo wito wa kanisa wa kukaa jangwani katika ushirika wa kina na wanadamu wote unang'aa kushinda kuta za kutoaminiana zinazopinga dini na tamaduni, katika kuiga kikamilifu kwa harakati ya kupata mwili na kujitoa kwa mwana wa Mungu. Papa alisisitiza jinsi njia hii ya uwepo na urahisi ni njia ya kweli ya utume. Hiki ni kielelezo cha thamani na muhimu sana, si kwa watu waliokusanyika Rimini tu, bali kwa kanisa zima. Namnamna mpendo msikiliza wa msikilizaji wa redio Vatikani, ndipo nimefikia mwisho wa habari za leo nilizokuandalia ndani ya studio hizi. Ni anjarwezaora akikuwaga. Tumsifu Yesu Kristo, laudetu Yesus Kristus.