Jambo, wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati, hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm. ni kwa mara nyingine tena, ndugu msikilizaji wetu wa Redio Vatikani, ninaokaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhutasari wake Papa alikutana na wahudumu wa altare kutoka Ufaransa Jumatatu, tarehe 25 Agosti 2025 na kualika kufikiria wito wa kikuani. Tarehe 25 Agosti 2025, Baba Mtakatifu alituma telegramu yake iliyotiwa saini na Kardinali Pietro Parolini, katibu mkuu wa Vatikani, kwa washiriki wa maadhimisho ya miaka 400 ya kufika nchini India padre wa Lithuania wa kwanza Mjeswiti Andrius Rudamina. Telegramu hiyo imeelekezwa kwa Kardinali Filipe Neri Antonio Sebastian Rosario Ferrao. Tarehe tano Septemba 2025 Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne atatembelea na kuzindua sehemu iliyoanzishwa kwa matakwa ya Papa Francisco na baadaye kuadhimisha litujia neno na baraka ya kituo cha Borgo Laudato Si, inayotazamiwa siku hiyo mchana. Hata wimbo kutoka kwa Andrea Bocheli, mwimbaji mashuhuri wa Italia, akiwa na mtoto wake Mateo uzoefu wa kipekee ambapo utunzaji wa kazi ya uumbaji na heshima kwa hadhi ya binadamu unaweza kupatikana na kuainishwa kulingana na kanuni za imani kupitia mafunzo, kazi na ushirikiano. Askofu Edward Elias Mapunda wa jimbo Katoliki la Singida nchini Tanzania, na mwenyekiti wa idara ya utume wa kichungaji kwa ajili ya walei ya Baraza la Maskofu Katoliki nchini Tanzania, TEC, aliongoza ibada ya misa takatifu katika kufunga kongamano la sita la vijana Wakatoliki wa Baba Mtakatifu alikutana na wahudumu wa altare kutoka Ufaransa Jumatatu, tarehe 25 Agosti 2025 na kuwaalika kufikiria wito wao. Kwa hiyo, Papa leo aliwakaribisha jijini Roma na kuonyesha furaha ya kukutana nao na wasindikizaji wao walei, mapade na maskofu, ambao amewasalimia kwa moyo mkunjufu. Baba alisema wanavyojua kwamba mwaka huu ni mwaka mtakatifu ambao unafanyika kila baada ya miaka 25, ambapo katika mchakato huo Bwana Yesu anatoa fursa maalum tunapokuja Roma na kuvuka mlango mtakatifu, yeye anatusaidia kuongoka, na ikiwa tunamgeukia yeye, kukaa karibu katika imani na katika upendo, ili kugeuka kuwa wafuasi bora, na ili maisha yetu yawe mazuri na mema chini ya mtazamo wake, kuelekea maisha ya milele. Baba Mtakatifu leo aliendelea kusema kuwa kwa njia hiyo ni zawadi ya mbingu ambayo wao wamekuwa mjini hapa Roma kwa mwaka mtakatifu. Anawaalika kuupokea na kuuishi kwa akina shughuli zote ambazo zimependekezwa kwao, lakini zaidi ya hayo, kuwa na wakati wa kuzungumza na Yesu katika siri ya moyo na kumpenda daima zaidi. Shauku moja kuu ni kuwa sehemu ya maisha yao ya kung'aa kutoka ndani na kugeuka kuwa rafiki bora ambaye ni mwaminifu zaidi. Maisha yanakuwa mazuri na ya furaha na Yesu. Yeye anasubiri jibu lao, anabisha mlango: ikiwa mmoja anasikia sauti yangu na kufungua mlango nitaingia kwake na kukaa pamoja nami, rejea Ufunuo sura ya tatu aya ya ishirini. Baba Mtakatifu leo aliongeza kuwa karibu kwa Yesu, Yesu mwana wa Mungu na kuingia katika urafiki wake. Ni hatima gani iliyo nzuri ya kusubiri? Ni furaha gani hiyo? Ni faraja gani hiyo? Na ni tumaini gani hilo kwa wakati ujao? Matumaini kweli ndiyo kauli mbiu ya mwaka huu mtakatifu. Labda imeeleweka kwa jinsi gani tunahitaji kutumainia. Papa amewaeleza kwamba wanasikia jinsi ambavyo dunia inakwenda vibaya na ambayo lazima kuhangaika. Inawezekana na wanaweza kuhusika wao au wale wanaowazunguka: ni mateso, magonjwa au ulemavu, kuanzia na kushindwa hadi kupoteza mtu mpendwa. Na mbele ya majaribu, mioyo yao inahisi huzuni na uchungu. Kwa hiyo, ni nani atakuwa msaada? Ni nani anakuwa na huruma na sisi? Ni nani anatuokoa, si katika mateso yetu, vikwazo vyetu na makosa yetu, lakini hata kifo chetu? Kwa hiyo katika maswali hayo papa amesema jibu liko wazi kabisa na limesikika katika historia kwa miaka elfu mbili yesu pekee ndiye anakuja kutuokoa hakuna mwingine kwa sababu yeye pekee ndiye mwenye uwezo wa kufanya hivyo yeye ni mungu mwenyezi na kwa sababu anatupenda mtakatifu petro alisema kwa nguvu zote kwamba hakuna jina jingine chini ya mbingu walilopewa wanadamu litupasalo sisi kuokolewa kwalo rejea kitabu cha matendo sura ya 4 aya 12 papa leo amesistiza kwamba kamwe wa au maneno hayo waweke kwenye moyo wao na wamweke Yesu katikati ya maisha yao. Ni matumaini ya papa kwamba wataondoka jijini Roma karibu na Yesu, wakiwa wamedhamiria zaidi kuliko hapo awali kumpenda na kumfuata, na hivyo wakiwa wamejizatiti vema na tumaini la kusafiri kupitia maisha yanayofunguliwa mbele yao. Tumaini hili daima litakuwa katika nyakati ngumu za mashaka, kukata tamaa, dhoruba, kama nanga ya uhakika inayotu pwa mbinguni ambayo itawawezesha kuendelea na safari yao. Papa aliendelea: kuna udhibitisho fulani kwamba Yesu anatupenda na anatuokoa. Alitoa maisha yake kwa ajili yetu, akiyatoa msalabani. Hakika hakuna upendo mkuu kuliko mtu kutoa uwai wake kwa ajili ya mtu tunayempenda, rejea Yohane, sura ya 15, aya 13. Hili ndilo jambo la ajabu zaidi kuhusu imani yetu ya Kikatoliki, jambo ambalo hakuna mtu angeweza kuwazia au kulitumainia. Mungu muumba wa mbingu na dunia alitaka kuteseka na kufa kwa ajili yetu sisi viumbe. Mungu alitupenda hata akafa msalabani. Ili kufanya hivyo, alishuka kutoka mbinguni, akajinyenyekeza, akawa kama wanadamu na kujitoa kama sadaka ya msalabani, tukio muhimu zaidi katika historia ya ulimwengu. Je, tunapaswa kuogopa nini kutoka kwa Mungu ambaye ametupenda kwa kiasi hiki? ni swali la Baba Mtakatifu. Leo tungetumaini nini zaidi? Je, tunatarajia nini ili kumlipa inavyostahili? Akiwa amefufuliwa kwa utukufu, Yesu yuko hai pamoja na Baba, na sasa anatujalia na kutushirikisha uzima wake wa milele pamoja naye na Kanisa, kizazi na kizazi, linalinda kwa uangalifu kumbukumbu ya kifo na ufufuko wa Bwana, ambamo yeye ni shuhuda. Kama hazina ya thamani zaidi, kanisa linatunza na kueneza kuadhimisha Ekaristi, ambapo wao wanayo furaha ya kuhudumia. Ekaristi ni hazina ya kanisa, ni hazina ya kazi nyingi tangu siku ya kwanza ya uwepo wake na baadaye katika karne, kanisa linaadhimisha misa ya Dominika na Dominika ili kukumbusha ni nani Bwana ambaye amefanyika kwa ajili yake. Kati ya mikono ya kuhani na maneno yake, huu ni mwili wangu, hii ni damu yangu, Yesu anatupatia tena maisha yake juu ya altare. Anamwaga bado damu yake kwa ajili yetu leo hii. Kwa hiyo Papa alikazia kuambia wahudumu hao wa altareni kwamba maadhimisho ya misa yanatuokoa hata leo hii, yanaokoa dunia leo hii. Ni tukio muhimu zaidi la maisha ya Kikristo, maisha ya kanisa, kwa sababu ni kukutana katika Mungu ambaye anatoa maisha kwa upendo wake na bado anaendelea. Mkristo aendi kwenye misa kwa uwajibikaji, bali anahitaji kabisa mahitaji ya maisha ya Mungu ambayo anajitoa bila kuomba kitu cha kubadilishana. Papa amewashukuru kwa kujitolea kwao na huduma kubwa kweli kweli na ya ukarimu wanayoitoa katika parokia zao, na anawatia moyo kudumu kwa uaminifu. Wanapokaribia madhabahu au altare, daima wakumbuke ukuu na utakatifu wa kile kinachoadhimishwa. Misa ni wakati wa sherehe na furaha. Kwa hakika hatuwezi kuhisi furaha mioyoni mwetu katika uwepo wa Yesu. Lakini misa wakati huo huo ni wakati mzito uliojaa mvuto. Kwa njia hiyo, katika matendo ya mkao wao, ukimya wao, adhama ya huduma yao, uzuri wa kilitujia mpangilio na ukuu wa ishara zao uwatambulishe waamini katika ukuu mtakatifu wa fumbo hilo. Ni matumaini pia kwamba watakuwa makini na wito ambao Yesu anaweza kuwahutubia au kuwatangazia wa kumfuata kwa ukaribu zaidi katika hukuani. Papa amezungumza nao kwa dhamiri zao, kama vijana, watu wenye shauku na wakarimu, na aliwaambia jambo ambalo lazima walisikilize na hata kama linaweza kuwa na wasiwasi wasi kidogo, yani ukosefu wa mapadre nchini Ufaransa ni bahati mba ya sana aibu kwa kanisa na aibu kwa nchi yao hiyo. Kwa njia hiyo, amewashauri kwamba Dominika baada ya Dominika waweze kugundua uzuri, furaha, umuhimu ya wito wao, ni maisha ya kusajabisha na jinsi gani yale ya ukuhani ambayo katikati ya kila siku ya kukutana na Yesu kwa namna hiyo ya kipekee na kumtoa kwa ulimwengu. Alihitimisha kwa kuwashukuru tena kwa ziara yao na kuwabariki. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne alituma salamu za dhati na kutoa matamshi mema kwa wote ambao wameunganika huko katika kanisa kuu la Old Goa, kwa washiriki wa maadhimisho ya miaka mia nne ya kufika nchini India, pade wa Lithuania wa kwanza Mjeswiti Andrius Rudamina. Katika ujumbe uliotiwa saini na Kardinali Pietro Parolini, katibu mkuu wa Vatikani, kwa washiriki wa maadhimisho hayo alisema, kwa kuungana na kushukuru Mungu mwenyezi kwa ushuhuda wa pade huyo misionari, ambaye imani yake thabiti katoliki inaonekana bado leo hii huko Lithuania, Baba Mtakatifu anasali ili katika maadhimisho haya ya ukarimu mkubwa hivyo na ujasiri katika kupeleka ujumbe unaookoa wa Injili kwa watu wote uwatie moyo wengi wakati huu wetu kwa kujibu kwa uvumilivu sana na kujua wajibu wa shughuli za uinjilishaji. Aidha, papa aliwakabidhi kujenga juu ya msingi imara wa kimisionari wa Padre Rudamina na umaalumu wake usio na kifani wa mazungumzo ya ushirikiano ya kiutamaduni wa Kristo wa kanisa hilo Maria na wanahimizwa hasa katika mwaka huu wa jubilei ya matumaini kuhamasisha mazungumzo na yawe ya kiekumene yawe ya kidini, ambayo yanaweza kuhudumia jamii nzima kama mfano wa maelewano ya kidugu, upatanisho na maelewano. Kwa hisia hizo, Baba Mtakatifu ametoa kwa moyo baraka za kitume kwa wote waliopo na kuzipanua kwa familia zao kama jitihada ya furaha na amani katika Bwana Yesu Kristo. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, kwa mujibu wa ofisi ya mawasiliano ya kituo cha mafunzo ya juu ya Laudato Si kinabainisha kuwa tarehe 5 Septemba 2025 saa kumi kamili jioni, masaa ya Ulaya, itafanyika hafla itakayoongozwa na Baba Mtakatifu Leo wa 14, ambapo atazindua rasmi Borgo Laudato Si, mahali ambapo kwa karne nyingi yamekuwa ni makazi ya mapapa, ambayo sasa yamefunguliwa kwa umma na ambapo kanuni zilizomo katika waraka wa kitume wa Laudato Si, mwaka huu zinaadhimisha miaka kumi tangu kuanza kwake kutumika. Eneo hilo ambalo ni makazi ya papa huko Castel Gandolfo. Borgo Laudato Si ni mpango uliozaliwa kutokana na waraka wa kitume wa Baba Mtakatifu Francisco, ambaye mwaka elfu mbili na ishirini na tatu alikikabidhi kituo hicho cha mafunzo ya juu cha Laudato Si utume wa kujenga mahali ambapo utunzaji wa kazi ya uumbaji na heshima kwa utu wa binadamu, hasa wale walio katika mazingira magumu zaidi, unaweza kulindwa na kuimarishwa kupitia dhamira ya pamoja yenye mizizi ya imani. Ndugu mpendwa msikilizaji wa Vatican News, mali hiyo ya hekta 55, ni pamoja na bustani za kihistoria majumba, makaburi na mabaki ya kiakiolojia, maeneo ya kilimo na maeneo mapya yaliyotolewa kwa ajili ya elimu na kilimo hai na cha kuzaliwa upya. Ni matokeo ya safari inayofungamana na hali ya kiroho, elimu na uendelevu, inayolenga kutoa nafasi wazi inayoweza kufikiwa na jumuishi kwa ajili ya kujifunza kutafakari na kupata uhusiano makini na wenye heshima zaidi na kazi ya uumbaji. Kwa njia hiyo, alasili hiyo saa kumi, kabla ya kuongoza litujia neno kwa ibada ya kubariki, Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne atafanya ziara yake katika kituo hicho cha Borgo, kutembelea maeneo yake muhimu na kukutana na wafanyakazi, washirika, familia zao na watu wote ambao, katika nyadhifa mbalimbali, wanaleta maisha ya uhai huo wa Borgo laudato si, kama vile watawa, waelimishaji, wanafunzi, wananchi, washirika na wafadhili, wawakilishi wa Kurya Romana na vilevile taasisi mbalimbali. Pia watakuwepo kwenye sherehe pamoja na wengi ambao wamechangia kuzaliwa kwa mpango huo. Kabla ya Baba Mtakatifu kubariki eneo hilo, mwalimu Andrea Bocelli na mwanaye Matteo wataungana katika sala na kuimba wimbo pamoja. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, askofu Edward Elias Mapunda wa jimbo Katoliki la Singida nchini Tanzania na mwenyekiti wa idara ya utume wa kichungaji kwa ajili ya walei ya baraza la maaskofu katoliki nchini Tanzania TEC aliongoza ibada ya misa takatifu katika kufunga kongamano la sita la vijana wa katoliki wafanyakazi wanaojulikana VIWAWA tarehe ishirini na tatu Agosti elfu mbili na ishirini na tano. Kwa kuzingatia umuhimu wa kongamano hilo la vijana, tunakuletea mahubiri hayo. Heri wenye moyo safi, maana hao watamwona Mungu. Leo kwa neema ya Mungu tunahitimisha kongamano letu la sita la viwawa taifa hapa katika jimbo kuu katoliki Mbeya. Kongamano letu limeongozwa na kauli mbiu Jubilei 2025, maujaji katika matumaini. Naomba tumpe Mungu sifa, shukurani na utukufu kwa kufanikisha kongamano letu. Hongereni sana, maujaji katika matumaini. Mwambie jirani yako, hongera sana. Naamini kongamano letu limetupatia wakati mzuri, wakati wa kusali, kutafakari maisha yetu ya kiroho, kutafakari uhusiano wetu na Mungu na binadamu wenzetu, kujitambua na kutambua utume wetu na nafasi yetu kama vijana katika kanisa, katika familia zetu, jamii inayotuzunguka na taifa. Naamini hatutarudi majimboni kwetu kama tulivyofika. Tunarudi tukiwa wapya kiroho na kimwili, si ndio? Tunarudi tukiwa na baraka, neema tele, nguvu na bidii ya kitume na kimisionari. Hongereni sana. Ukirudi usiende kuishi kama kijana ambaye hakushiriki kongamano hili, uonyesha tofauti. Wewe umetoka hija, wewe ni hujaji, umeiva na kukomaa katika imani. Na mwisho wa adhimisho hili la sadaka ya misa takatifu, tutapokea rehema kamili. Naomba tumshukuru Mungu. Ndugu zangu, leo tunaungana na Wakristo wenzetu kuomba haki na amani katika Injili. Yesu ametuambia heri wenye njaa na kiu ya haki, maana hao watashibishwa. Haki ni sifa ya Mungu, haki ni fadhila ya kimungu. Maandiko yanatuambia Mungu ni mwenye haki, Mungu ni hakimu mwenye haki. Tunaposalimiana eh, dini mbalimbali mbali, eh, sisi wa dini mbalimbali, nadhani mnafahamu tunavyosalimiana. Naomba nikisema mtaitikia, kama mnajua, dini mbalimbali, upendo, haki na amani, ya haki na amani. Kama nilivyosema, haki na amani ni fadhila za kimungu. Mungu ni amani, Mungu ni haki. Mara nyingi watu tunazungumza kuhusu amani, amani ni kweli tuzungumze kuhusu amani, lakini tutambue pia kwamba amani ni tunda la haki. Bila haki hakuna amani. Haki ni nini? Kwa kifupi, haki ni kutenda mema. Mtu yoyote anayetenda mema, maanake anatenda haki, anatenda haki. Yesu ametuambia, mtendee mwenzako kama we unavyotaka E, umtendee mwenzako kama wewe unavyotaka kutendewa. Yesu na mama kanisa anatualika sisi sote tuwe vyombo vya haki, sisi sote tuwe vyombo vya haki. Vijana e, muwe vyombo vya haki, mtende haki. Haki, sifa ya kijana ni kutenda haki, muwatendee wengine kama ninyi wenyewe mnavyotaka kutendewa. Tutendane haki, tutende haki kwenye familia, tutende haki katika mazingira yote. Tunapotenda haki, tunaishi fadhila ya Kimungu, fadhila ya haki. Haki ni utakatifu, haki ni uzima, haki ni uokovu, haki ni uokovu. E, wengine wanasema haki yako inaisha, inaishia pale inapoanza haki ya mwingine. Tutende haki Haki ni kumtendea binadamu mwenzako kama wewe unavyotaka kutendewa. Haki inaheshimu uhai, haki inalinda utu wa binadamu, haki inalinda utu, haki inalinda eh, heshima na uhai wa mwanadamu. Bila haki hakuna uhai, eh, bila haki hakuna uhai. Kwa hiyo tunapotenda haki tunalinda uhai, tunalinda uhai, tuna wa wenzetu. Tunaalikwa tutende haki: wewe uishi na uache wengine nao waishi. E, ishi na waache wengine nao waishi. E, taifa letu linaelekea kwenye uchaguzi, tunaambiwa hivyo Oktoba. E, sasa tunamwomba Mungu ili uchaguzi huo ufanyike kwa haki. Ndio maana tunaomba haki na amani, uchaguzi ufanyike kwa haki, aliyeshinda ashinde kwa haki na aliyeshindwa ashindwe kwa haki. Aliyeshinda ashinde kwa haki na aliyeshindwa ashindwe kwa haki. Akishinda kwa haki apongezwe, na huyu aliyeshindwa kwa haki basi akubali, kwa sababu ameshindwa kwa haki. Haki itendeke, hilo ndilo tunaloliomba, hilo ndilo Nalo liomba, na haki itaepusha migogoro mingi. Haki inaleta furaha, haki inaleta upendo na mshikamano wa kweli. Ndugu zangu, eh, tusichoke kuliombea taifa letu, tusichoke kuziombea familia zetu na tusichoke kujiombea wenyewe ili tuwe watu wa haki. Eh, kijana uwe mtu wa haki Kijana uwe mtu wa haki, hii ndio iwe sifa yako, iwe sifa yako. Kwa hiyo usikubali kupokea rushwa yoyote, usikubali kupokea rushwa. Rushwa ni adui wa haki, wala usikubali kutoa rushwa. Usikubali kupokea rushwa, wala usikubali eh, kutoa rushwa. Kama nilivyosema, eh, dunia isiyokuwa na haki ni jehanamu, eh, inamilikiwa na shetani. Kama hakuna haki hapo, shetani anatawala, shetani anatawala. Kwa hiyo sisi tutende haki, sisi tutende haki, na mama kanisa anatualika tuwe vyombo vya haki. Ndugu zangu maujaji katika matumaini, jambo la msingi eh, ninyi vijana ni kujitambua. Naomba vijana mjitambue, eh, vijana mjitambue, wewe ni wa thamani kubwa. Kijana, ujitambue wewe ni wa thamani kubwa. Hebu mwambie mwenzako, wewe ni wa thamani kubwa. Kwa nini wewe ni wa thamani kubwa? Wewe ni wa thamani kubwa kwa sababu Mungu anakupenda wewe. Kijana ni wa thamani kubwa kwa sababu Mungu ana kupenda. Upendo wa Mungu umekuinua wewe, kijana, na kuwa na thamani kubwa. Naomba umshangilie Mungu kwa kukuinua. Wewe ni wa thamani kubwa kwa sababu umekombolewa. Wewe ni wa thamani kubwa kwa sababu umekombolewa, ume tena, umekombolewa kwa damu azizi ya Yesu. Wewe umekombolewa, mwambie jirani yako umekombolewa. Kwa damu azizi ya Yesu, hebu tumshangilie Yesu. Ndiyo Mtakatifu Petro anatukumbusha anapoandika nasema, nanyi mfahamu kwamba mlikombolewa si kwa vitu viharibikavyo, kwa fedha au dhahabu, ili mpate kutoka katika mwenendo wenu usiofaa mlioupokea kwa baba zenu, bali kwa damu ya thamani kama ya mwana kondoo asiye na hila asiye na wa, yaani ya Kristo. wewe ni wa thamani kubwa kwa sababu wewe ni kanisa. Wewe kijana, wewe ni kanisa, kanisa la Mungu, wewe ni nyumba ya Mungu, wewe ni hekalu la Roho Mtakatifu. Hapa ndipo ilipolala thamani yako. Wewe ni kanisa la Mungu, wewe ni nyumba ya Mungu wewe ni hekalu la Roho Mtakatifu. Wewe ni wa thamani kubwa, kwa sababu Mungu anakaa ndani yako. Wewe kijana, wewe ni wa thamani kubwa, kwa sababu Mungu anakaa ndani yako. Ukilitambua hili kwamba wewe ni kanisa la Mungu, wewe ni nyumba ya Mungu, wewe ni hekalu la Roho Mtakatifu, Mungu anakaa ndani yako, kwa hiyo eh, utatambua ulivyo na thamani hiyo kubwa. Kwa hiyo ukitambua thamani hii, hutakata tamaa, hutakata tamaa katika maisha, hutakata tamaa, kwa sababu Mungu hakati tamaa. Mungu hajakata tamaa kwa ajili yako na hatakata tamaa kwa ajili yako. Kwa hiyo na wewe usikate tamaa, kwa sababu wewe ni kanisa wewe ni nyumba ya Mungu. Wewe ni hekalu la Roho Mtakatifu, Mungu anakaa ndani yako. Hayo ni mahubiri ya mwashamu Askofu Edward Elias Mapunda wa Jimbo Katoliki la Singida nchini Tanzania, na mwenyekiti wa idara ya utume wa kichungaji kwa ajili ya walei ya Baraza la Maaskofu Katoliki nchini Tanzania. Tech usikose kufuatilia sehemu ya mwisho wa mahubiri hayo. Hey, oh. naomba dunia yote katika kuadhimisha tarehe 23 Agosti siku ya kimataifa ya kumbukumbu ya biashara ya utumwa na kufutwa kwake. Umoja wa Mataifa unasema tarehe hiyo haikuchaguliwa kwa bahati mbaya, kwani usiku wa kuamkia tarehe 22 na 23 Agosti 1791, mapinduzi ya watumwa yalianza katika kisiwa cha mtakatifu Dominique ambayo sasa inaitwa Haiti, na kwa kuwa hatua ya mabadiliko katika historia ya mapambano dhidi ya utumwa, tukio hilo lilianza mchakato uliosababisha kuundwa kwa taifa la kwanza huru la watu weusi Haiti, na kuwa alama ya upinzani na matumaini ya duniani kote. Biashara ya utumwa kwa kuvuka bahari ya Atlantiki ilidumu kwa zaidi ya karne nne na iliathiri takribani Waafrika milioni kumi na mbili waliowalazimishwa kupelekwa Amerika. Kazi yao mateso yao na vifo vyao vilikuwa msingi wa maendeleo ya kiuchumi ya nguvu za kikoloni. Na wakati sauti za waathirika wa biashara hiyo ya utumwa zilisalia kutosikika kwa muda mrefu nyuma ya pazia, shirika la Umoja wa Mataifa la elimu, sayansi na utamaduni lijulikanalo UNESCO lilianzisha matukio ya kumbukumbu katika siku hii kupitia mpango wa njia za watu waliofungwa kwa lengo la kuhimiza tafakari juu ya sura hii ya kusikitisha sana ya historia na kuunga mkono juhudi za kielimu zinazopambana na ubaguzi wa rangi, ubaguzi na aina za utumwa mamboleo. Matukio ya kumbukumbu hufanyika kila tarehe ishirini na tatu Agosti, ambapo duniani kote kwa njia ya miadhara, maonyesho na sherehe kwenye makumbusho na sanamu za waathirika wa utumwa huwekwa kipaumbele. Namnamna, mpendwa msikilizaji wa Radio Vaticani, ndipo nimefikia mwisho wa habari za leo nilizokuandalia ndani ya studio hizi za Radio Vaticani. Nianjerweza urakikuwaga tumsifie Yesu Kristo, laudetur Jesus Christus.