Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati, hii ni redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Ni kwa mara ngine tena, ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, ninaukaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhutasari wake Papa Leo wa kumi na nne ametoa mada ya siku ya amani duniani kwa mwaka elfu mbili na ishirini na sita ambayo ni amani iwe nanyi nyote, kuelekea amani isiyo na siraha na kupokonywa siraha Nadamu imefafanua. Jumba la uchapishaji la Vatikani lilitangaza kitabu kipya chenye kichwa amani iwe nanyi, ambacho kinakusanya hotuba za kwanza za Papa Leo wa kumi na nne tangu alipoanza kutoa maneno na hotuba zake kwa kanisa na ulimwengu. Warsha hiyo inaweza kuwatia moyo kutafakari na kufanyia kazi kanuni za kichungaji zinazofanya kazi ili waamini wagundue makanisa kama mahali pa ibada, mahali pa kuadhimisha imani na wanakutana na Bwana aliyepo na anayetenda kazi katika sakramenti anaishi na umoja kidugu. Ni matashi ya Papa Leo wa 14 kwa washiriki wa juma la 75 la, la liturujia kitaifa huko Napoli, Italia, kuanzia tarehe 25 hadi 28 Agosti 2025. Kardinali Pietro Parolini, katibu mkuu wa Vatikani, alitoa kauli kuhusu hali ya Gaza na mashambulizi ya Israeli huko Gaza na Ukraini, iliyotolewa kando ya ufunguzi wa juma la 75 la liturujia la kitaifa linalofanyika Napoli kuanzia tarehe 25 hadi 28 Agosti 2025 kwa kuongozwa na mada wewe ni tumaini letu. Kardinali alisema kushutushwa na kile kinachotokea Gaza ni upuuzi na kuongeza wasiwasi wasi kuhusu hali ya binadamu na kuhusu Ukraini alisema ni muhimu kuendelea kufanya kazi kwa ajili ya amani na upatanisho na kwamba siasa nyingi zinahitajika. Habari zina nyingine utapata kuzisikiliza utapata nilizokuandalia, na mwisho wa habari hizi utasikiliza mahubiri ya Askofu Edward Elias Mapunda wa jimbo Katoliki la Singida na mwenyekiti wa idara ya utume wa kichungaji kwa ajili ya walei ya Baraza la Maaskofu Katoliki nchini Tanzania, wakati wa ibada ya misa takatifu ya kufunga kongamano la sita kitaifa la vijana wa Katoliki wafanyakazi iliyofanyika tarehe 23 Agosti 2025 katika jimbo kuu katoliki la Mbeya nchini Tanzania. Ndani ya studio hizi za Radio Vatikani ninakukaribisha, ni Angelo Wezaula. Baraza la Kipapa la Huduma ya Maendeleo Fungamani ya Binadamu imetoa taarifa juu ya mada iliyochaguliwa ya ujumbe wa Baba Mtakatifu Leo wa 14 kwa ajili ya siku ya amani duniani kwa mwaka 2026. Mada hiyo aliyochagua Baba Mtakatifu ni amani iwe nanyi nyote, kuelekea amani isiyo na silaha na kupokonywa silaha ambayo inatoa mwaliko wa ubinadamu kukataa mantiki ya vurugu na ya vita ili kukumbatia amani ya dhati inayojikita na msingi juu ya upendo na juu ya haki. Hiyo ni lazima kupokonywa silaha, yaani sio msingi wa woga, vitisho au silaha, na kupokonywa silaha kwa sababu ina uwezo wa kusuluhisha mizozo, kufungua mioyo na kutoa uaminifu, huruma na matumaini. Haitoshi kuomba amani, lazima imwirishwe katika mtindo wa maisha unaokataa aina zote za vurugu, ziwe za kuonekana au za kimuundo. Salamu ya Kikristo mfufuka ni amani iwe nanyi, rejea Yohane sura 20 aya 19. Na ndio mwaliko unaoelekezwa kwa waamini wote na wasiowaamini, wahusika wa sera za kisiasa na raia, ili kujenga ufalme wa Mungu na kujenga pamoja wakati ujao wa mwanadamu na amani. 6 Agosti 2025 nyumba ya vitabu ya Vatikani imechapisha taarifa kuhusu kuchapishwa kwa kitabu kimoja chenye kichwa Amani iwe Nanyi, maneno kwa kanisa na Ulimwengu, ili kujua vizuri Papa Leo wa kumi na nne kupitia hotuba zake. Kwa njia hiyo tarehe 27 Agosti, kitabu hicho kitapatikana katika nyumba ya vitabu chenye kurasa 160 kinachouzwa kwa hiyo. Kitabu cha Papa Leo kilichochapishwa kwa lugha ya Kiitaliano, Kiingereza na Kispanyola, kuanzia mara ya kwanza alipojitokeza mbele ya ulimwengu mzima. Papa Leo wa 14 aliwaelekea wote matashi mema ya amani, ya kupokonywa silaha na kupokonya silaha, ile ambayo alikuwa tayari ameandika Christian de Cherg tarehe 8 Mei, siku ya kuchaguliwa kwa Robert Prevost katika kiti cha enzi cha upapa, kumbukumbu yakilitujia mashahidi wa Algeria iliadhimishwa katika hotuba zake za kwanza. Papa kutoka Amerika ya Kaskazini aliwasilisha kwa kila mtu baadhi ya vipaumbele vyake, yani ukuu wa Mungu, ushirika katika kanisa na kutafuta kutafuta kwa maana ya kiroho, moyo ambao hauwezi ukatulia mpaka utulie kwa Mwenyezi Mungu, katika tasawufi ya Mtakatifu Agostino wa Hippo. <tipa> Baba Mtakatifu Leo wa 14 tarehe 26 Agosti 2025 alituma ujumbe kwa washiriki wa mkutano wa 75 walitujia kitaifa ulioanza tangu tarehe 25 hadi 28 Agosti 2025 kwa kuelekeza kwa Askofu Mkuu Claudio Maniago wa jimbo kuu Katoliki la Catanzaro Squilache nchini Italia, na rais wa kituo cha matendo ya kilitujia ya Baraza la Maaskofu Italia kwa ushirikiano wa jimbo kuu Katoliki la Napoli. Katika ujumbe huo Papa leo anabainisha kuwa tukio hilo linampatia fursa kuelezea shauku na kupongeza wale wote ambao katika kanisa la Italia wanajikita kwa ajili ya kuhuisha liturjia ya watu wa Mungu, walioitwa katika shughuli tofauti na huduma za kutoa sifa kwa Bwana. Papa amewapa salamu wote watoa wa mada na washiriki wote katika siku hizo za mafunzo, huku akiwatakia kuwa zinaweza kusaidia ushiriki hai daima wa waamini katika matendo ya kiliturjia ya kanisa kwa kuibua upyaisho wa utambuzi wa tabia ya kuinjilisha wa maadhimisho matakatifu. Warsha hiyo inaweza kuwatia moyo kutafakari na kufanyia kazi za kanuni za kichungaji zinazofanya kazi ili waamini wagundue makanisa kama mahali pa ibada, mahali pa kuadhimisha imani, na wanakutana na Bwana aliyepo na anayetenda katika sakramenti, anaishi na umoja kidugu, papa alisisitiza. Kwa kusindikizwa na matashi hayo na bidii ya papa, anawakumbuka katika sala na kuwatakia kila la heri ya mafanikio ya kazi kwa utashi, na anawatumia baraka ya kitume. Tunabaki kushangazwa na kile kinachotokea Gaza licha ya kulaaniwa na dunia nzima, kwa sababu kuna kulaaniwa kwa kauli moja kwa kile kinachotokea. Kardinali Petro Parolini, katibu mkuu wa Vatikani, akiwa mjini Napoli kwa juma la 75 la liturjia kitaifa, alijibu maswali ya waandishi wa habari pembezoni mwa sherehe ya uzinduzi kuhusu shambulio la bomu lililofanywa na Israeli katika hospitali ya Nasser huko Khan Yunis katika ukanda wa Gaza na kusababisha vifo vya watu ishirini wakiwemo waandishi wa habari wa tano. Ni upuuzi kweli, kardinali aliongeza, akibainisha kwamba inaonekana hakuna mwanga wa suluhisho hili, na kwamba hali inazidi kuwa ngumu, na kutokana na mtazamo wa kibinadamu, inazidi kuwa hatari, pamoja na matokeo yote tunayoyaona daima. Kuhusu Ukraini, katibu mkuu wa Vatikani alisema siasa nyingi zinahitajika, na kwa sababu kuna masuluhisho mengi ya kinadharia na kuna njia nyingi zinazoweza kuchukuliwa ili kupata amani, lakini lazima tutake, tusitake kutekelezwa kwa vitendo na kuwa wazi, mwelekeo fulani wa roho unaohitajika pia. Kuna hitaji la tumaini ulimwenguni kote, kardinali Parolin alisisitiza zaidi akisema kwamba jubilei iliyotangazwa na papa Francisco iliyojitolea kwa mada hiyo ya matumaini kuwa wakati wa kugundua tena matumaini, tumaini dhidi ya matumaini yote. Kwa hiyo, kwa kuzingatia leo hii, hakuna vipengele vingi vinavyotusaidia kuwa na matumaini, hasa katika ngazi ya kimataifa, kama inavyoonekana hata siku hizi kutokana na ugumu wa kuanzisha mchakato wa amani katika hali ya migogoro. Hata hivyo, hatupasi kukata tamaa, tunapaswa kuendelea na kazi kwa ajili ya amani na upatanisho, alisisitiza Katibu Mkuu wa Vatikani. Katika taarifa ya pamoja iliyochapishwa tarehe 26 Agosti 2025 ya upatiaki wa kiorthodoksi wa Ugiriki wa Yerusalemu na upatiaki wa kilatini wa Yerusalemu juu ya uamuzi wa serikali ya Israeli kuchukua udhibiti kamili wa mji wa Gaza, imepewa kichwa, katika mapito ya haki kuna uhai na njia yake haipelekei mauti, rejea Mithali sura ya 12 aya 28. Majuma ya hivi karibuni yaliyopita serikali ya Israeli ilitangaza uamuzi wake wa kuchukua udhibiti kamili wa jiji la Gaza. Katika siku hizi za hivi karibuni, vyombo vya habari vimeripoti mara kwa mara juu ya uhamasishaji mkubwa wa kijeshi na maandalizi ya mashambulizi ya karibu. Ripoti zile zile zinaonyesha kwamba makazi ya jiji la Gaza, makazi ya mamia elfu ya raia na ambako jumuiya yetu ya Kikristo iko watahamishwa na kuhamishwa hadi ukanda wa kusini. Wakati wa taarifa hiyo, maagizo ya kuwahamisha tayari yametolewa kwa vitongoji vingi kadhaa vya jiji la Gaza. Taarifa za mashambulizi mazito ya mabomu zinaendelea kuwasili uharibifu zaidi na vifo vinaripotiwa katika hali ambayo tayari ilikuwa mbaya kabla ya operesheni hiyo kuanza, na inaonekana kwamba tangazo la serikali ya Israeli ya milango ya kuzimu itafunguka kwa hakika inachukua sura ya kusikitisha sana. Uzoefu wa kampeni zilizopita huko Gaza, nia iliyotangazwa na serikali ya Israeli kuhusiana na operesheni inayoendelea na ripoti zinazotufikia kutoka chini chini zinaonyesha kwamba operesheni hiyo sio tishio tu, bali ni ukweli ambao tayari unatekelezwa, ilisisitizwa taarifa hiyo ya pamoja iliyochapishwa tarehe 26 Agosti 2025 na upatriaki wa kiorthodoksi ya Ugiriki huko Yerusalemu na upatriaki wa kilatini wa Yerusalemu juu ya maamuzi ya serikali ya Israeli kuchukua udhibiti kamili wa mji wa Gaza. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, kama nilivyosema kwamba tutaendelea na sehemu nyingine mahubiri katika ibada ya misa takatifu ya kufunga kongamano la sita kitaifa la vijana wa Katoliki wafanyakazi VIWAWA tarehe 23 Agosti 2025 iliyofanyika katika jimbo kuu katoliki la Mbeya nchini Tanzania, kwa kuongozwa na Askofu Edward Elias Mapunda wa jimbo katoliki la Singida na mwenyekiti wa idara ya utume wa kichungaji kwa ajili ya walei ya baraza la maskofu katoliki nchini tanzania teki tumsikilize katika somo la kwanza yesu anatupatia wajibu sisi vijana tunaohitimisha hija yetu kongamano letu la sita kitaifa la viwawa yesu anatuambia mtakuwa mashahidi wangu mtakuwa mashahidi wangu yesu anatupatia utume sisi vijana maujaji wa matumaini anatualika tuwe mashahidi wake. Hakika ni heshima kubwa hii, ni heshima kubwa Mungu anapotualika sisi kuwa mashahidi wake. Leo tunapohitimisha kongamano letu kitaifa, tujiulize, je, mimi ni shahidi wa Kristo? Tujiulize, je, mimi ni shahidi wa Kristo? Kila mmoja wetu ajiulize, je, mimi ni shahidi wa Kristo? lakini pia naomba umuulize jirani yako, je, wewe ni shahidi wa Kristo? Hebu muulize tena, amejibu namna gani? Yeah. Yesu anatualika kuwa mashahidi wake kwa sababu anatupenda. Yesu anaalika, anawaalika vijana kuwa mashahidi wake kwa sababu anawapenda na kuwaamini. Yesu anawaamini vijana anawapenda vijana, ndio maana anawaalika muwe mashahidi wake, mashahidi wa kifo chake, mashahidi wa ufufuko wake, mashahidi wa upendo wake, mashahidi wa imani, muwe mashahidi wa ukweli, muwe mashahidi wa haki, muwe mashahidi wa matumaini. Mtoe ushuhuda huo wa imani kwa maneno na matendo, ushuhuda wa maisha ushuhuda wa maisha. Ndugu zangu, Mungu anatupenda na kutuamini akatufanya sisi binadamu kuwa mashahidi wake, ametufanya sisi kuwa mashahidi, amewafanya ninyi vijana kuwa mashahidi wake. Niwaulize, je, wale waliochukuana wawili, kijana wa kiume na kijana wa kike wanaoishi pamoja au ni mashahidi wa Kristo? ni akina nani hao? Wale ambao wakiambiwa wafunge ndoa wanasema nitafunga mwaka kesho. Hao ni mashahidi wa Kristo? Na wakiuliza mwaka ule ukishamalizika, wanasema nitafunga mwaka kesho. Mwaka kesho haufiki. Hao ni mashahidi wa Kristo? Ni mashahidi wa nani? Je, yeah. Wale wanaotoa na kupokea rushwa ni mashahidi wa Kristo? Mashahidi wa nani? Je, wale wanaotoa mimba? Je, wale wanaotoa mimba ni mashahidi wa Kristo? Ni mashahidi wa nani? Wakitoa mimba watarudisha lini? Uki, ukitoa kiti ndani ukitoa nje unaweza kurudisha? mimba utaweza kurudisha U... Je, wale vijana ambao hawataki kufanya kazi ni mashahidi wa Kristo? Kwa hiyo tuna tunafahamu nani ni shahidi wa Kristo, si ndio? Sasa tunawaalika hao ambao mmesema ni mashahidi wa Shetani wabadilike na wawe mashahidi wa Kristo. Tuwaombee. Kuwa shahidi wa Kristo ni kujitahidi kuishi maisha matakatifu, ni kujitahidi kuishi maisha maisha ya upendo, eh, ni kujitahidi kuishi maisha ya upendo, ni kujitahidi kushika amri amri za Mungu, taidi kuishi mapendo na kujitahidi kuishi amri za Mungu, kuishi maisha ya haki, kuishi maisha ya amani. Ndugu zangu, leo tunaalikwa tukawe mashahidi, kama tulivyosikia katika somo hili, mtakuwa mashahidi wangu. Ni agizo, mtakuwa mashahidi wangu. Twendeni tukawe mashahidi wa Kristo, tuwe mashahidi pia wa ukweli, kuongea ukweli. Yule anayeongea uongo ni shahidi wa Kristo? Mtu mmoja alisema heri kusulubishwa kwa ajili ya ukweli kuliko kuusurubisha ukweli. Alisema kijana, aheri usurubishwe kwa ajili ya kusema kuliko kuusurubisha ukweli. Vijana waongo, waongo sio mashahidi wa Kristo, wanaodanganya wenzao, wanaowapa wenzao uja uzito na kukataa, hao ni mashahidi wa Kristo? Hao mashahidi wa nani? Ibilisi wale wanaozaa watoto na kuwatupa kwenye majalala. Yeyote anayekataa uhai siyo shahidi wa Kristo. Yeyote anayekataa uhai kama zawadi kutoka kwa Mungu, huyu siyo shahidi wa Kristo. Kwa hiyo tunaalikwa kuwa mashahidi, tunaalikwa kuishi imani yetu kuishuhudia imani yetu, kuitangaza imani yetu kwa ujasiri, bila kuona haya, bila kuona aibu Sisi vijana kuhubiri Injili, anatuhubiri kuhubiri Injili. Kuhubiri Injili ni wajibu wa kila mbatizwa. Kuhubiri Injili ni wajibu wa kila mbatizwa. Tena Paulo anatumia lugha kali kidogo, anasema ole wangu nisipohubiri eh, nawesema ole wangu nisipohubiri Injili wangu. Mwambie mwenzako ole wako, ole Mwambie ole wako usipohubiri injili hiyo <tipo upili iti> ni laana hiyo. Umebatizwa unatumwa kuhubiri injili, umebatizwa unatumwa kuhubiri injili. Kuhubiri injili ni jukumu la kila mbatizwa katika Ukristo. Hakuna watazamaji, katika Ukristo hakuna watazamaji. Kila mmoja amepewa jukumu la kumtangaza Kristo kuhubiri injili. Ole wako usipoihubiri injili, ole wangu nisipoihubiri injili. Vijana ya mjitahidi kuhubiri injili wakati bado mna nguvu, hubirini injili wakati bado mna nguvu. Lakini pia nawaalika vijana leo tunapohitimisha kongamano letu E, vijana mjitahidi sana kuyaelewa mafundisho ya kanisa. Vijana, narudia tena, mjitahidi sana kuyaelewa, kuyafahamu mafundisho ya kanisa, hasa mafundisho msingi ya kanisa. Lazima kujua kanisa linafundisha nini. Mafundisho msingi ya kanisa, lazima mfanye bidii ya kuyafahamu. Lazima kijana mfahamu kanisa linafundisha nini, kwa mfano kuhusu Bikira Maria mama wa Mungu. Lazima ufahamu kanisa linafundisha nini kuhusu, eh, mama Maria, mama wawote mama Maria. Eh, lazima vijana mfahamu kanisa linafundisha nini kuhusu sakramenti mbalimbali katika kanisa. Kanisa linasema nini kuhusu ubatizo Kanisa linasema nini kuhusu ekaristi takatifu? Kanisa linasema nini kuhusu sakramenti ya kipaimara? Kanisa linasema nini kuhusu sakramenti ya kitubio? Kanisa linasema nini kuhusu mpako wa wagonjwa? Lazima kuyafahamu mafundisho ya kanisa, myafahamu mafundisho ya kanisa. Msipofahamu yafahamu mafundisho ya kanisa, mtayumba yumba na kutangatanga Mnanielewa? Msipojua e, mafundisho vizuri, msipofahamu vizuri mafundisho ya kanisa e, mtatangatanga, mtayumbayumba yumba e, mtatangatanga, mtatangatanga kama wengine wanavyotangatanga leo. Wapo hapa, kesho wapo pale, mpaka viatu vimeisha, e, wanatembea tembea huko na huko, kutangatanga kwa sababu hawana mizizi, hawana ni mti wenye mizizi tu ndio unaoweza kustahimili upepo. Ni mti wenye mizizi imara ndio huo unaweza kupambana na upepo. Mti usiokuwa na mizizi unafanyaje? Unaanguka, si ndio? E, sasa mizizi ni kufahamu mafundisho ya kanisa vizuri. Fahamuni mafundisho ya kanisa vizuri. Kanisa linasema nini kuhusu sakramenti, hasa sakramenti mbali mbalimbali. Ndio maana watu wanaingia kwenye ndoa, kwa mfano, bila kujua sakramenti ya ndoa ni nini, si ndio? E, anaingia kwa sababu mwingine, kama tulivyosikia kwenye mada, anaenda kuoa kwa sababu jirani yake anaenda kuolewa, kwa sababu jirani yake dio, au kwa sababu ya presha ya wazazi na mambo mengine, e, lakini hajui ndoa ni nini, ndoa ya Kikristo, ndoa katika kanisa Katoliki lazima tufahamu, lazima tufahamu, lazima kuwa na bidii. Roho Mtakatifu anawashukia mitume. Tumwombe Mungu atujalie kuwa na bidii, tuwe na bidii katika dini, na bidii katika dini ni pamoja na kufahamu mafundisho ya kanisa, mafundisho msingi ya kanisa letu. Huwezi kuhubiri injili bila kujua mafundisho, utahubirije? Uta, utapelekaje ujumbe wakati hujui mafundisho ya kanisa utaweza kuwaambia watu kuna sakramenti ya ubatizo wakati wewe hujui ubatizo, eh? au ekaristi takatifu? Wewe mwenyewe hujui ekaristi takatifu ni nini. Lakini pia vijana, naomba mjitahidi kununua vitabu mbalimbali eh, kuna vitabu vingi vimeandikwa kuhusu eh, sakramenti mbalimbali eh, na mafundisho mbalimbali katika kanisa. Mnunue vitabu hivyo. Viwasaidie. Eh, someni vitabu eh, vitawasaidia sana, lakini pia nawaomba vijana mlisikilize Kanisa Katoliki. Kanisa Katoliki ni mama na mwalimu eh, Kanisa Katoliki sema ni mama na mwalimu eh, Kanisa Katoliki ni mama na mwalimu wa imani. Kwa hiyo mlisikilize kanisa, mlisikilize kanisa Ukipata changamoto fulani katika maisha, ujiulize, kanisa linasema nini kuhusu jambo hili? Kanisa linataka nifanye nini? Kanisa linasema nifanye nini katika jambo hili, katika tukio hili? Kanisa linaniambia nini kama mama na mwalimu? E, au waalimu wengine hao wanaweza wakawaingiza, wakawaingiza wapi? E, au waalimu wengine bandia wanaweza wakawapeleka mahali halafu usitoke huko eh. Kwa hiyo msikilize mama kanisa, msikilize mama kanisa, anasema nini. Ukilisikiliza kanisa utafanikiwa duniani na mbinguni eh. Ukilisikiliza kanisa Katoliki utafanikiwa, maisha yatakunyokea duniani na mbinguni. Kwa sasa, sikuwe, utakuwa wa kwanza. Watu wengi wamenyokewa eh, kwa sababu ya kulisikiliza kanisa. Lisikilize kanisa. Vijana kadhaa wameharibikiwa kwa sababu ya kutolisikiliza kanisa. Baadhi wameharibikiwa kuto lisikiliza kanisa, sikiliza pembeni pembeni, watu fulani ambao wamewapotosha na kuwaangusha maisha yao yote. Lisikilize kanisa wewe, kijana wewe, eh, kiwawa mmoja ni kiwawa eh. <laughs> Wengi viwawa sindio? Mmoja ni kiwawa eh. Wewe kiwawa basi. Sikilize kanisa, ndugu msikilizaji wa Vatican News. Huyo ni Askofu Edward Elias Mapunda wa jimbo Katoliki la Singida na mwenyekiti wa idara ya utume wa kichungaji kwa ajili ya walei ya Baraza la Maaskofu Katoliki nchini Tanzania, wakati wa ibada ya misa takatifu ya kufunga kongamano la sita kitaifa la vijana wa Katoliki wafanyakazi tarehe ishirini na tatu Agosti 2025 lililofanyika katika jimbo kuu katoliki la Mbeya nchini Tanzania. Lakini usikose kuendelea kusikiliza sehemu ya tatu na ya mwisho ya mahubiri hayo. Namnamna mpendwa wa msikilizaji wa redio Vaticani, ndipo nimefikia mwisho wa habari za leo nilizokuandalia ndani ya studio hizi za redio Vatican. Ni Anjerowezao la Kikuwaga. Tumsifie Kristo, Laudetu Yesus Cristus.