Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm. ufanyapo chakula cha mchana au cha jioni, usiwaite wenye mali. Karibu mpenzi msikilizaji na msomaji wa tafakari ya neno la Mungu kutoka hapa Radio Vatikani. Leo dominika ya 22 mwaka C katika kuelekea kilele cha jubilei ya matumaini, kanisa linatualika kuishi kama watu wa tumaini, si tumaini lisilo na msingi, bali tumaini linalochipuka kutoka kwa maisha yenye mizizi ya kiroho, unyenyekevu, huduma kwa wasio na sauti, maisha ya jumuiya yenye huruma na ukarimu. Mara nyingi utasikia watu kwenye mialiko yao ya sherehe zao, wanapanga namna zitakavyokuwa, au wengependa ziwe Tungependa ndoa yetu iwe ndogo tu, watu wachache wa karibu, jioni, na kila kitu kiishie hapa nyumbani. Ikiwa hamu ya bwana na bibi harusi watarajiwa, we mzazi na ndugu zao hawakuelewa kabisa jambo hilo walijibu mengi na mojawapo ilikuwa, sisi tumechangia harusi nyingi sana, lazima na sisi tuchangiwe, msitutanie kabisa. Halafu nyinyi pia ni wachangiaji wazuri kwa wenzenu, lazima na wao wawachangie. Hivi mtake msitake, sherehe lazima iwe kubwa na mapokezi makubwa ukumbini. Papa Leo wa kumi na nne katika ujumbe wake kwa maandalizi ya Jubilei na katika miadhara yake yamesisitiza kuwa tumaini la Kikristo ni mti unaomea ardhini mwa unyenyekevu na kunyuziwa na maji ya huruma na upendo. Maisha ya kiroho yanaanza na moyo wa unyenyekevu. Kadiri ya ulivyo mkuu, jinyenyekeze zaidi, nawe utapendelewa mbele ya Bwana. Maji ya hekima hayaingii kwenye udongo mgumu wa kiburi. Kujiona mdogo mbele ya Mungu huleta baraka. Mnyenyekevu husikiliza, hufundishika na huduma kwa upendo. Huu ni ukweli kwa tulio wengi, kutenda matendo mazuri si kwa sababu tunafanya fadhili au kwa sababu tunampenda na kumjali tunayemwalika, bali kwa sababu tunamkopesha na tungependa kulipwa tuwapo na jambo letu. Kwa sababu hiyo, shughuli zetu zimekuwa na ubaguzi na mialiko imezingatia sana vigezo duniani vya kibinadamu. Kristo amewataja rafiki, ndugu, jamaa na jirani wenye mali ila na wao watualike siku moja. Tunatamani kujilinganisha nao katika siku zao bora, tukijiweka katikati yao na kujipambanua kwenye madaraja yao. Ndiyo maana hata tunapoketi ni lazima iwe high table, waliko wakubwa hao, tuketi nao hotelini tule nao nyama choma, kunywa na kusaza na vingine vizuri. Jambo hili limepelekea kujipendekeza, kusifu kwa daima hata kusiko stahili. Ndio huko katika nchi ya Tanzania leo kunakoitwa uchawa, kuunga mkono lolote hata kama sio jema, na ikibidi hata kuonea watu au kufanya lolote hata la aibu kiasi gani, ili kubaki kwenye viti vya mbele. Lakini hapo high table ni pakuu mno na kwa hakika hapakustahili tulio wengi, na hivi tunatumia nguvu nyingi mno kujihararisha. Yesu anasema ni aibu kuambiwa mpishe huyu. Tujizoeshe basi kuketi sehemu yetu na hiyo itutoshe. Lakini huku chini ndiko kwenye furaha, ndiko kwenye usingizi mzuri, na nadra sana kuugua vidonda vya tumbo, shida za moyo na msongo wa mawazo, sababu hakuna mambo mengi na hawa ambao tunadhani hawatufai na hivi hatuwakumbuki kwenye shughuli zetu, ndio wenzetu hasa, ndio wanaoshika chepeo na jembe kuchimba makaburi yetu ili tupate maziko ya heshima. Kristo amewataja masikini, vilema, viwete na vipofu. Najaribu kuwaona wapiga picha eh, shuting, shughuli yenye watu hawa, hakika yake wanapenda iliyojinasibu kwa sababu masikini hawapo kama hawa wanakamati pia nao waalikwa, wengi wataondoka wakisonya. Tunalosahau ni kuwa hawa wanaowakilisha aina ya watu wanaowapenda. Tofauti kati ya mlima Sinai, hofu na giza, na mlima Sayuni, furaha na huruma. Wakristo wamekaribishwa katika mji wa Mungu aliye hai, si kwa hofu, bali kwa tumaini na uaminifu. Tumaini letu liko katika neema ya Mungu, si vitisho. Tumeitwa kwenye karamu ya furaha ya mbinguni kwa unyenyekevu na wenye moyo wa shukrani na ushirika <muchilu> Somo la kitabu cha Yoshua bin Sira. Mwanangu, wakati wa kufanikiwa uendelee katika unyenyekevu, hivyo utapendwa kuliko mwenye ukarimu. Kadiri ulivyo mkuu, uzidi kujinyenyekesha, nawe utapata kibali machoni pa Bwana, kwa maana rehema zake Bwana zikuu na siri yake ni kwa wanyenyekevu. Msiba wa mwenye kiburi hauleti kupona, mche wa uovu umepandika ndani yake. Moyo wa busara utatambua mithali, na sikio sikivu ni tamaa ya mtaalamu. Neno la Bwana. Somo katika Injili ilivyoandikwa na Luka. Yesu alipoingia ndani ya nyumba ya mtu mmoja miongoni mwa wakuu wa Mafarisayo siku ya Sabato ale chakula, walikuwa akimvizia. Akawaambia mfano wale walioalikwa, alipoona jinsi walivyochagua viti vya mbele, akisema Ukialikwa na mtu arusini, usiketi katika kiti cha mbele, isiwe kwamba amealikwa mtu mwenye kustahiwa kuliko wewe; akaja yule aliyewaalika wewe na yeye na kukwambia, mpishe huyu; ndipo takapoanza kwa haya kushika mahali pa nyuma. Bali ukialikwa, nenda ukaketi mahali pa nyuma, ili ajapo yule aliyekualika akwambie, rafiki yangu, njo huku mbele zaidi Ndipo utakapokuwa na utukufu mbele ya wote walioketi pamoja nawe, kwa maana kila ajikwezaye atadhiliwa, naye ajidhilie atakwezwa. Akamwambia na yule aliyemwalika, ufanyapo chakula cha mchana au cha jioni, usiwaite rafiki zako wala ndugu zako wala jamaa zako wala jirani zako wenye mali, wao wasije wakakualika wewe, ukapata malipo. Bali ufanyapo karamu, waite masikini, vilema, viwete, vipofu nawe utakuwa heri, kwa kuwa hao hawana cha kukulipa; kwa maana utalipwa katika ufufuo wa mwenye haki. Neno la Bwana. Yesu anatufundisha kwa mfano: usikae mahali pa mbele, bali sehemu ya mwisho, na mwenyeji atakupandisha. Waalike masikini, viwete, vipofu ambao hawana cha kukulipa, huko ndiko kulipwa kwako kutakuwa na maana, katika ufufuko wa haki. Ukarimu wa kweli ni ule usiotegemea faida, bali huruma. Heshima ya kweli hutoka kwa Mungu, si kwa wanadamu au wataua wa dunia. Katika jamii ya sasa, heshima ya kijamii hutegemea cheo, mali au wafuasi wa mitandaoni. Ukubwa hupimwa kwa majukwaa, si moyo. Upendo unakuwa na masharti: nitakusaidia kama utanisaidia. Kujali na kusamehe kwa dhati kwa hawa, matarajio makubwa ya maisha yenye kuwapa kiburi na dharau kwa yeyote. Wanajua mahitaji ya kila mmoja wao wanapeana moyo na faraja katika daraja lao, na sala zao nyonge hufika na kusikika upesi zaidi mbele ya kiti cha enzi. Kwa macho yetu hawafai tena, wamestahili viti vya nyuma katika sherehe, lakini mbele ya Mungu ni matajiri wakubwa, na furaha yao haikomi kifuani pa Ibrahimu. Kumbuka, Mwenyezi Mungu haumbi vinyago, bali anaumba watu wema na wazuri kabisa, licha ya tofauti zao za rangi, lugha, tamaduni, nguvu, uwezo, udhaifu wao, wote ni wa Mungu. Katika mwanga wa jubilei ya matumaini, ujumbe wa dominika hii ni wito wa kutengeneza karamu ya kiroho. Fungua maisha yako kwa masikini wa kimwili na wa kiroho, uongozi wa unyenyekevu, hasa vijana. Toa huduma, si majigambo, tumaini linalogusa maisha ya wengine. Fanya matendo yasiyoonekana na watu lakini yanayogusa moyo wa Mungu. Tafuta kufanya wema bila kutarajia malipo. Omba neema ya kuacha sifa ya dunia ili uvae taji la mbinguni. Tuombe neema ya kuishi vema neno la Mungu ambalo leo linafungamanishwa katika fadhila ya unyenyekevu na kujihusisha na kujishusha. Yoshua bin Sila katika hekima yake anatuasa kuwa hata tukipata mafanikio kiasi gani, tuendelee katika unyenyekevu, tusimdharau na kumshusha yeyote, tusimtamani heshima kupita ile ya utu tulioumbwa nao. Unyenyekevu ni dada wa kweli, nao ni adui wa kiburi aliye kaka wa uongo. Waalikeni hata watu wasio na familia kwenye sherehe zenu, asa waliosaurika jifunzeni kuishi kwa unyenyekevu wa Kristo, si mashindano yasiyo na heshima. Jenga mtandao wa upendo, si wa sifa binafsi. Tumia teknolojia kueneza ujumbe wa huruma, si majigambo au ubaguzi. Mtakatifu Agustino anatufundisha unyenyekevu ndiyo fadhila muhimu kuliko zote, ya pili pia ni unyenyekevu, na ya tatu inabaki kuwa unyenyekevu. Wengi tunaeleza unyenyekevu kama ni mmoja chukua nafsi au nafasi anayostahili lakini, Kristo leo anasema unyenyekevu ni kuchukua nafasi ya chini yeye mwenyewe akiwa mfano. Unyenyekevu ni vita dhidi ya kujiona, egoism, yani kuwa na kichwa kikubwa na kinene kwenye mwili mkondefu na mdhaifu. Kirusi cha kujiona ni kibaya na cha hatari kuliko virusi vyote unavyovifahamu. katika unyenyekevu tunajipatia kibali cha machoni pa Mungu na hivi kustahilishwa, linalosemwa katika somo la pili, kufikiria mlima Sayuni na mji wa Mungu aliye hai, Yerusalemu ya mbinguni, na kuwa miongoni mwa makutano, hasa ule mkutano mkuu wa kanisa la wazaliwa wa kwanza. Yesu anatufundisha kwa maana kila ajikwezaye atadhiriwa na ajidhirie atakwezwa. Katika muktadha wa Jubilei ya Matumaini, dominika hii ni kioo cha matumaini ya kweli. Tumaini linazaa pale tunapojinyenyekeza na kumjali mwingine asiye na sauti, ndipo Mungu hutuinua kwa heshima ya milele. Amina. Kwa niaba ya Sisa Sofia Stefano Gula, Padi Filemoni Chacha pamoja na Padi Josefu Helimani Luela aliyeandaa tafakari hii kutoka studio za redio Vatikani, mimi ni Padi Richard Mjigwa nikisema tumsifu Yesu Kristu, Laudetur Yesus Kristus.